ขอคำปรึกษา ให้สมาชิกใหม่ด้วยค่ะ

Re: ขอคำปรึกษา ให้สมาชิกใหม่ด้วยค่ะ

โพสต์โดย Supa » ศุกร์ 14 มิ.ย. 2013 3:33 pm

ขอบคุณคุณ ta-mom มากนะคะ คำตอบมีประโยชน์มากเลยค่ะ ลองทำตามดูได้ผลค่ะ พี่กับน้องแข่งกันพูดเลยค่ะ แอบไปอ่านกระทู้เก่า ๆ ของแม่น้องตา ได้มุขมาใช้กับน้องเยอะเลยค่ะ
ขอบคุณที่แนะนำค่ะ
Supa

Re: ขอคำปรึกษา ให้สมาชิกใหม่ด้วยค่ะ

โพสต์โดย Supa » จันทร์ 17 มิ.ย. 2013 9:30 am

ตอนนี้น้องกันต์มีปฏิสัมพันธ์กับคนในครอบครัวมากขึ้น น้องออกเสียงมากขึ้น ตอนลเล่นกันค่ะ แต่เสียงที่น้องพูดเป็นภาษาต่างดาวค่ะ หมายถึงน้องพยายามสื่อสารกับเราหรือเปล่าคะ
Supa

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 17 มิ.ย. 2013 9:36 am

เข้า youtube แล้วค้นหาคลิบโดยใช้คำ baby arguing with father นะคะ

แล้วลองเปรียบเทียบดูค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย Supa » จันทร์ 17 มิ.ย. 2013 3:36 pm

ดูคลิปแล้วค่ะ น้อง ๆ ในคลิปสื่อสารเป็นเรื่องเป็นราว มองหน้าพ่อแม่ แต่เหมือนน้องกันต์จะพูดคนเดียวมากกว่าค่ะ จะแก้ปัญหานี้ได้อย่างไรบ้างคะ อีกเรื่องนึงนะคะ น้องกันต์ชอบเล่นดิน เล่นทรายมากค่ะ ชอบเอามือไถทรายเป็นทาง แม่ก็ทำทรายเป็นกอง ๆ ให้น้องเล่น แล้วสอจ้องว่า รถกำลังไถดิน ปรืน ปรืน แต่ดูเหมือนน้องไม่สนุกกับแม่เลยค่ะ เราจะพัฒนาตรงจุดนี้เพื่อสร้างความสัมพันธ์ และทักษะอื่น ๆ อย่างไรดีคะ แม่คิดไม่ออกจริง ๆ ค่ะ
Supa

โพสต์โดย Supa » พุธ 19 มิ.ย. 2013 8:01 am

ขอคำปรึกษาค่ะ น้องกันต์กำลังเล่นของเล่นอยู่ พี่สาวมาแย่งของเล่น น้องโกรธมาก กรี๊ด เกร็งมือเท้า จะต้องแก้ไขตรงจุดนี้อย่างไรดีคะ
Supa

โพสต์โดย Supa » พฤหัสฯ. 27 มิ.ย. 2013 12:13 pm

เมื่อวานนี้เล่นกับน้องกันต์ทั้งวัน แม่เดินเข้าครัว ลูกชายมองตามแล้วเรียก แม่ อีกครั้งหนั่งคือ น้องกันต์เล่นกับพ่อในห้องนอน แม่อาบน้ำ สักพักพ่ออุ้มน้องออกมา พอเห็น แม่ น้องเรียกแม่อีกครั้ง เดินมาหา ชูแขนให้แม่อุ้ม แสดงว่าน้องเริ่มมีปฏิสัมพันธ์กับแม่แล้วใช่ไหมคะ เล่นให้สนุกต่อไปใช่ไหมคะ
Supa

โพสต์โดย nanthawat » พฤหัสฯ. 27 มิ.ย. 2013 1:07 pm

เล่นให้สนุกครับ ... ส่วนตัวผมแนะนำว่าอย่ามองว่าการเล่นกับลูกเป็นภาระหรือความจำเป็นที่เราต้องทำ ... แต่ขอให้เล่นสนุกเพราะเราอยากเล่นอยากสนุกกับลูกโดยไม่หวังผลตอบแทนอะไร...เล่นกับลูกเพียงเพื่อให้ลูกสนุกและมีความสุข...เพราะถ้าเราวางเป้าหวังผลมันจะทำให้เครียดและจะไม่สนุก...ส่วนเรื่องพฤติกรรมต่าง ๆ สังเกตุได้ แต่ระวังอย่าจับจ้องจนกลายเป็นการจับผิดเพราะพฤติกรรมทุกอย่างมีเหตุเพียงแต่ผลที่แสดงออกมาเป็นพฤติกรรมของลูกอาจจะไม่ถูกใจเรา ก็อย่าเพิ่งไปปรับแก้อะไร อย่างที่หลาย ๆ ท่านพูดไว้ครับขอให้เค้ามีความรู้สึกว่าอย่างน้อยมีคนที่เข้าใจเค้าในทุกอารมณ์ความรู้สึกคอยอยู่เคียงข้างและปลอบประโลมเค้าในยามที่เค้าต้องการ...เป็นกำลังใจให้น่ะครับ.....เล่น+สนุก ร่วมกับลูกเยอะ ๆ น่ะครับ .....
nanthawat

โพสต์โดย Supa » ศุกร์ 28 มิ.ย. 2013 2:46 pm

อ่านหนังสือ ดู dvd อ่านกระทู้ อ่านบทความ แต่ไม่รู้ว่าทำถูกต้องตามหลักการ ฟลอร์ไทม์ ไหม ส่วนใหญ่แม่จะนำลูกเล่นมากกว่าค่ะ เพราะเห็นว่าลูกสนุก แต่สิ่งที่ลูกชอบเล่น คือ เล่นทรายค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะเล่นอย่างไรให้สนุก ลูกชอบเอามือไถทรายมากองรวมกันค่ะ แม่พยายามเล่นเหมือจ้องมาสักพักแล้ว แต่ดูเหมือนว่าน้องเล่นคนเดียวไม่เห็นแม่อยู่ในสายตาเลยค่ะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
Supa

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 28 มิ.ย. 2013 2:54 pm

การจะจีบคนที่เขาไม่สนใจ ก็คงต้องตื๊อกันหน่อยล่ะค่ะ ทำทุกวิธีที่ทำให้เขาสนใจคุณแม่น่ะค่ะ

ก็ต้องพยายาม พยายาม และพยายาม ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย Supa » อาทิตย์ 30 มิ.ย. 2013 8:26 am

ตอนนี้แม่พาลูกเล่นอย่างเดียวเลยค่ะ ไม่ได้ฝึกกึ่งระบบเลยค่ะ เขาเริ่มติดแม่แล้วค่ะ สบตามากขึ้น เรียกก็หันบ้างไม่หันบ้างค่ะ ส่วนใหญ่จะไม่หันเสียมากกว่า เริ่มส่ายหน้า ไม่เอาได้บางสถานการณ์ ที่เคยเรียกแม่ ก็เรียกบ้างไม่เรียกบ้างแล้วแต่อารมณ์ ตอนนี้ภาษาต่างดาวเยอะมาก เวลาพ่อ แม่คุยด้วย หรือร้องเพลง เหมือนพยายามสื่อสาร แต่ไม่มองหน้าพ่อ แม่ อารมณ์ดีขึ้น ยิ้มบ่อยขึ้น ไม่มีสีหน้าเดียวเหมือนเมื่อก่อน แต่บางทียิ้มคนเดียวก็มี แม่ก็สงสัยว่าการยิ้มคนเดียวนี่น้องเป็นอะไรหรือเปล่าคะ
Supa

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ