ขอคำปรึกษา ให้สมาชิกใหม่ด้วยค่ะ

Re: ขอคำปรึกษา ให้สมาชิกใหม่ด้วยค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 01 มิ.ย. 2013 5:47 pm

ตอบไม่ได้ค่ะว่านานแค่ไหน ขึ้นอยู่กับคุณภาพและความถี่ของการเล่น และปัญหาของเเด็แต่ละคนค่ะ
กิ่งแก้ว

Re: ขอคำปรึกษา ให้สมาชิกใหม่ด้วยค่ะ

โพสต์โดย nanthawat » เสาร์ 01 มิ.ย. 2013 11:10 pm

คุณแม่เล่นแบบ"หวังผล" ที่จะให้ลูกติดหรือป่าวครับ ถ้าเล่นแบบหวังผลมันจะทำให้เกร็งและไม่เป็นธรรมชาติก็จะไม่สนุกเอาน่ะครับ
nanthawat

โพสต์โดย Supa » อาทิตย์ 02 มิ.ย. 2013 4:02 pm

ก็เหมือนเกร็ง ๆ ค่ะ กลัวลูกไม่สนุกค่ะ ก็เหมือนไม่เป็นธรรมชาติสักเท่าไหร่ค่ะ น้องชอบเล่นผาดโผนค่ะ เหนื่อยมาก ๆ ตอนกลางวันอยู่กับคุณย่า มีกิจกรรมเบา ๆ พอจะแนะนำบ้างไหมคะ ปกติย่าจะเดินตามน้องค่ะ เหมือนไม่ได้เล่นด้วยกันค่ะ :oops:
Supa

โพสต์โดย Supa » อาทิตย์ 02 มิ.ย. 2013 4:20 pm

รอหนังสือกับ dvd อยู่ค่ะ เลยคลำทางไม่ค่อยถูก ว่าควรจะทำอะไร อย่างไรดี ช่วยแนะนำด้วยนะคะ
Supa

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 02 มิ.ย. 2013 4:36 pm

ลองอ่านที่มีผู้ปกครองมาช่วยตอบอีกรอบซิคะ นั่นแหล่ะค่ะคำแนะนำ หัวใจสำคัญมีแค่นี้จริง ๆ ต้องลงมือทำ ถึงจะเข้าใจค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย nanthawat » อาทิตย์ 02 มิ.ย. 2013 10:21 pm

อย่างที่คุณหมอพูดอ่ะครับ เด็กแต่ละคนไม่เหมือนกัน ความสนใจเค้าก็ไม่เหมือนกัน ต้องคอยสังเกตุและเข้าไปร่วมโดยเอาลูกเราเป็นศูนย์กลาง"เค้าชอบและสนใจ"อะไรก็เข้าไปร่วมทำกิจกรรมกับเค้า. อย่างลูกผมบางอารมณ์เค้าชอบนอนแล้วให้นวดขาก็เข้าไปบีบๆนวดๆ ทำเป็นหยุดแล้วถามว่าจะนวดอีกมั้ยเค้าบอกนวดอีกก็นวดต่ออะไรประมาณนี้ ..ซึ่งก็ไม่ได้ออกแรงอะไรมากมายเลยแต่ก็ได้ความผูกพันและการสื่อสาร...แต่อย่างที่บอกครับต้องลองและสังเกตุว่าลูกเราชอบอะไร...ส่วนเรื่องคุณย่าก็อย่าไปหวังให้ท้านต้องมาลงแรงกับเรามากเลยครับแค่ท่านดูแลลูกเราให้ก็เป็นพระคุณมากแล้ว..
nanthawat

โพสต์โดย Supa » พุธ 05 มิ.ย. 2013 10:12 am

เริ่มเล่นกับน้องประมาณหนึ่งสัปดาห์ น้องก็เริ่มส่งสัญญานดี ๆ มาหาแม่บ้างเล็กน้อย เช่น การพูดตามคำท้ายที่แม่พูด ตอนนี้ได้รับหนังสือกับซีดีแล้วค่ะ กำลังศึกษาข้อมูลค่ะ
Supa

โพสต์โดย Supa » พุธ 12 มิ.ย. 2013 12:55 pm

น้องเรียกแล้วหัน และเริ่มวิ่งมาหาแม่บ้างแล้ว แต่ในขณะที่เราเล่นกันนัองมักพูด บ่นพึมพำ บางทีก็เรียก ย่า ย่า ย่า ทั้งที่ คุณย่าไม่ได้อยู่ตรงนั้น หมายความว่าอย่างไรคะ
Supa

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 12 มิ.ย. 2013 4:27 pm

ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย ta-mom » พุธ 12 มิ.ย. 2013 10:21 pm

ขออนุญาตตอบนะคะ

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่คุณลูกค่ะ ปัญหาอยู่ที่คุณแม่ต่างหาก

คุณแม่อดไม่ได้ที่จะ "จับจ้องอาการ" ของลูก และพยายามถามหาความหมายของสิ่งที่ลูกแสดงออกมา ซึ่งบอกได้เลยค่ะว่า คุณแม่จะต้องเครียดไปอีกนาน เพราะจะต้องมีอะไรแปลกๆใหม่ๆ จากลูก มาเซอร์ไพรส์เราเสมอ

ขอให้คุณแม่เปลี่ยนการสงสัย มาเป็นการเชื่อมต่อกับลูกให้ได้ดีกว่าค่ะ เช่นเคสนี้ ลูกบ่นพึมพำคนเดียว คุณแม่เข้าไปนั่งบ่นข้างๆด้วยเลยค่ะ ไม่ต้องใช้มีความหมายใดๆ เลยก็ได้ เช้น กุ๊งกิ๊งงุ้งงิ้งตะลุ้งตะลิ้งติ๊งติ๊งตั๊งตั๊งดึ๋งดั๋งปึ๋งปั๋งอะฉู่อะฉี่ ฯลฯ แต่ทำเสียงให้น่าสนใจจนเค้าหันมามองเลยนะคะ แล้วอาจจะได้เล่นตะโกนภาษาต่างดาวใส่กันก็ได้ค่ะ ส่วนที่เรียก ย่า ย่า เค้าอาจจะรู้ หรือไม่รู้ก็ได้ว่า ย่า คือคนไหน อาจจะแค่เปล่งเสียงออกมา คุณแม่ก็เล่นไปค่ะ ยา หย่า ย่า แฟ้บซักผ้า แฟซ่าสระผม ฯลฯ ท่องแข่งกันไปค่ะ

ลองดูเป็นทางเลือกนะคะ
ta-mom

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ