ควรพาน้องไปตรวจหูดีไหมคะ

ควรพาน้องไปตรวจหูดีไหมคะ

โพสต์โดย Supa » พฤหัสฯ. 30 พ.ค. 2013 4:03 pm

น้องกันต์อายุ 1 ปี 10 เดือน เรียกไม่หัน ไม่ค่อยสบตา ชอบเล่นคนเดียว พูดได้ 4-5 คำ ยายสังเกตุเห็นน้องผิดปกติ เลยแนะนำให้ไปหาหมอ แม่พาไปหาหมอค่ะ แต่หมอยังไม่สรุป ขอดูผลตรวจหูก่อนค่ะ แม่พาไปตรวจหูเบื้องต้นน้องได้ยินปกติ (ทดสอบที่โรงพยาบาล) แต่หมอนัดตรวจการได้ยินคลื่นความถี่เสียงของน้องค่ะ หมอให้น้องอดอาหาร และให้ปลุกมาเล่นตอนตีสี่ เพื่อเวลาน้องทานยานอนหลับแล้วจะได้หลับง่าย จะได้ตรวจง่ายค่ะ แต่แม่คิดว่าลูกคงจะทรมานเพราะความหิว กว่าจะได้ตรวจค่ะ ควรพาลูกไปดีไหมคะ (ดูจากอาการแล้วแม่คิดว่าน้องเป็นออทิสติกค่ะ แม่เลยไม่อยากพาไป) รบกวนแนะนำด้วยค่ะ
Supa

Re: ควรพาน้องไปตรวจหูดีไหมคะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 30 พ.ค. 2013 6:45 pm

จะพาลุกไปตรวจหูหรือไม่ คงต้องแล้วแต่วิจารณญานของคุณแม่ค่ะ หากไม่เห็นด้วย ก็ต้องคุยกับคุณหมอที่ส่งตรวจเอาค่ะ

อย่าเชื่อคนที่ไม่ได้เห็นเด็กเลยนะคะ
กิ่งแก้ว

Re: ควรพาน้องไปตรวจหูดีไหมคะ

โพสต์โดย Supa » ศุกร์ 31 พ.ค. 2013 8:20 am

ค่ะ ขอบคุณค่ะ คุณแม่คิดว่าจะไม่พาน้องไปตรวจหูค่ะ ตอนนี้แม่เข้าเวปนี้เพื่อนำแนวทางการฝึกแบบ floortime ไปฝึกให้น้องค่ะ แต่แม่มีเวลาอยู่กับน้องวันละ 3-4 ชม. เองค่ะ ไม่รู้ว่าจะทำได้ไหม กลัวไม่ต่อเนื่องค่ะ
Supa

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ