พ่อน้องแหวน ขอคำปรึกษาครับ

พ่อน้องแหวน ขอคำปรึกษาครับ

โพสต์โดย jukkbc75 » ศุกร์ 17 ก.พ. 2012 6:56 am

สวัสดีครับ ผมได้ศึกษาข้อมูลผ่านเวปบอร์ดนี้มาระยะเวลาหนึ่งและมีคำถามข้อสงสัยหลายประการครับ ปัจจุบันผมอาศัยและทำงานอยู่ที่ จังหวัดเพชรบูรณ์ ผมขอเริ่มคร่าวๆเลย พัฒนาการของน้องแหวน ผมคิดว่าปรกติ จนกระทั้ง 2 ขวบ(แรกเกิด-1ขวยอยู่กับพ่อแม่,1-2ขวบอยู่กับยาย,2-3ขวบ ไปๆมาๆระหว่างพ่อกับแม่ยาย) ยังไม่พูดเป็นประโยค พูดเป็นคำได้น้อยมาก เรียกไม่หันชอบเล่นอะไรซ้ำๆเช่น โยกขาสตาร์ทมอไซ หมุนล้อจักรยานฯชอบดูทีวีรายการเพลงไม่ค่อยจะสนใจพ่อแม่ไม่ชวนไม่อวดไม่ถามไม่เล่า ผมจึงได้พาไปหาคุณหมอที่คลีนึก
หมอได้สอบถามและทำการทดสอบ อย่างนึงคือ สั่นกระดิ่ง เมื่อไม่หันตามหมอบอกทันทีว่า "ไม่หูหนวก ก็ปัญญาอ่อน" จากนั้นจึงได้ส่งตัวไปตรวจเรื่องการได้ยินที่โรงพยาบาลจุฬา ใช้วิธีตรวจจากคลื่นก้านสมอง ผลปรากกฎว่า การได้ยินปรกติ และพัฒนาการขั้นต้นที่ทดสอบ เช่นสวัสดี จ๊ะเอ๋ สนใจ ยิ้ม แก่คุณหมอ (ที่ผมคิดว่าน่าจะเป็นหมอฝึกหัด เพราะยังสาวๆอยู่)ปรกติ และได้นัดให้ไปตรวจพัฒนาการเพิ่มเติมในอีก 1 เดือนหลังจากนั้น แต่จากนั้นมาผมก็ไม่ได้ไปอีก เพราะไกล
เนิ่นนานจน 2.6 ขวบ จึงได้ซื้อหนังสือมาอ่าน เรื่อง "พลังแห่งรักและปัญญา พัฒนาลูกฯ"ซึ่งในช่วงนั้น ผมมีสามเล่มๆ 1-3-และเล่มสีขาว อ่านเข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง แต่ยังไม่ได้ลงมือทำจนกระทั้ง 3 ขวบ ถึงได้ลงมือ ไปให้หมอวินิจฉัย หมอที่โรงพยาบาลเพชรบูรณ์ก็บอกแค่ให้กระตุ้นพัฒนาการไปเรื่อยๆ แล้วรอดูผล พร้อมกับกระตุ้นพัฒนาการด้วยการฝึกแบบ เข้าห้องพบครูที่โรงพยาบาลเพชรบูรณ์ กระโดดเตียงแทมโบลีนสักพักแล้วก็ทำตามคำบอกคร่าวๆประมาณนี้
ปัจจุบันนี้ อายุ 3.7.12 วันอยู่กับผม ได้ยกเลิกการฝึกแบบเข้าห้องพอครูกระตุ้นพัฒนาการแล้ว และได้ไปที่ ม.มหิดลฯ พบครูเก๋แล้วสองครั้ง ผมขออนุญาตสอบถามดังนี้
มีสถานพยาบาลใดที่ตรวจเกี่ยวกับพัฒนาการละเอียดๆ หรือที่แนะนำ ไกล้ๆด้วยครับ หรือที่ไหนที่แนะนำ ถ้าไม่มีที่ไกล้จริงๆ ขั้นต้นสอบถามและรบกวนเท่านี้ก่อนครับ ขอบพระคุณล่วงหน้า
jukkbc75

Re: พ่อน้องแหวน ขอคำปรึกษาครับ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 17 ก.พ. 2012 9:25 am

คุณหมอที่ดิฉันแน่ใจว่าจะให้คำอธิบายเกี่ยวกับคุณโดยใช้แนวทาง DIR/ฟลอร์ไทม์ คือ คุณหมอแก้วตา ที่ศาลายา และคุณหมอเกศนี ที่สมิติเวช ศรีนครินทร์ ท่านอื่น ดิฉันไม่ทราบค่ะ

ส่วนนักบำบัด ก็ดังรายชื่อ ในทำเนียบนักบำบัดที่โพสต์ไว้ให้แล้ว

อย่ารอตามสะดวก หรือหาคนใกล้ อยู่เลยค่ะ

เสียเวลาไปมาแล้ว

จะทำอะไร ก็รีบทำ ทำให้จริง ๆ จัง ๆ เสียเถอะค่ะ เด็กรุ่นเดียวกับลุกคุณพ่อเขามีพัฒนาการก้าวหน้าไปทุกวันเลยค่ะ

ว่าแต่ว่าครูเก๋ ดูให้แล้ว ไม่ใช่เหรอคะ

ต้องการทราบอะไรเพิ่มเติม สอบถามจากครูเก๋ก็ได้ค่ะ
กิ่งแก้ว

Re: พ่อน้องแหวน ขอคำปรึกษาครับ

โพสต์โดย jukkbc75 » ศุกร์ 17 ก.พ. 2012 2:31 pm

ครับ สอบถามเพิ่มเติม คุณหมอแก้วตา อยู่ที่ รพ.ศาลายาถูกต้องไหมครับ ใช่ที่ไกล้ๆกับ ม.มหิดลหรือป่าวทราบมาว่าคิวยาวเป็นหลายเดือนเลย
อันดับแรกเลยที่อยากหาที่ไกล้ๆเพราะต้องนั่งรถนานครับ กว่าจะถึงที่หมาย 4-5 ชม.ไม่รวมขากลับกว่าจะถึง คือถ้ามีทางเลือกผมก็อยากได้ที่ไกล้ๆก่อน ที่เพิ่งจะมาเริ่มจริงๆจังๆเพราะก่อนหน้านี้ผมไม่ได้อยู่กับลูกและตอนนี้ถึงแม้จะได้อยู่ตลอดแต่ก็ต้องทำงานครับทำงานตั้งแต่0800-1800เลยทุกวันมีเวลาก็แค่ช่วงเย็นและผมเลี้ยงคนเดียวครับ จึงไม่ค่อยมีเวลาให้เท่าที่ควร ผมรับราชการทหารครับ ที่เพชรบูรณ์
ต่อมา ผมได้เล่นให้ครูเก๋ดูบ้างแล้วก็มีเรื่องที่ผมไม่ต่อเนื่องครับ แล้วก็ออกจะบังคับเค้าตอนนี้ก็พยายามแก้อยู่ ที่ผมบกพร่องมากๆผมคิดว่าน่าจะเป็นการเล่นที่ไม่ต่อเนื่องครับ เพราะผมยังค่อนข้างที่จะไม่มีจิตนาการ ออกทึบเลยก็ว่าได้ มักทำตามแบบแผน เมื่อมีอะไรผิดไปก็จะไปไม่ค่อยเป็น
ที่เข้ามา ก็หวังว่าจะได้รับคำแนะนำครับ เพราะผมคิดว่าฟอร์ไทม์จะช่วยแหวนได้มากและตอนนี้ผมก็พยายามมากๆ เวลาทำงานผมต้องให้เขาไปอยู่ โรงเรียนซึ่งตัวผม ไม่ได้อยากให้เขาไปเลยสักนิดแต่ก็ต้องไป ที่ได้อ่านหนังสือและได้เห็นการเล่นมาก็พอจะเข้าใจบ้างแต่ก็ยังคิดว่าน้อยและยังต้องศึกษาอีกเยอะ ฉนั้นผมต้องขอขอบคุณมากๆนะครับ ที่ชี้แนะผม อาจารย์กิ่งแก้ว
jukkbc75

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 17 ก.พ. 2012 3:40 pm

ดูเหมือนปัญหาหลักของคุณมี 2 ข้อ

ข้อแรกขาดคนโค้ชให้ ที่มีอยู่คือครูเก๋ ก็ลงมาพบลำบาก

ข้อสอง คือไม่ค่อยมีเวลา

ดิฉันคิดว่า ลองพยายามแก้ข้อสองก่อนดีไหม

หากทำแล้ว ติดขัด การลงมาหาครูที่กรุงเทพเดือนละ 1-2 ครั้งในระยะแรก แล้วค่อย ๆ ขยับเป็น 1-2 เดือนต่อครั้ง เป็นเวลา 2-3 ปี ดิฉันคิดว่าคุ้มที่จะแลกกับการที่ต้องห่วงลูกไปตลอดชีวิต เพราะว่าเค้าไม่สามารถอยู่ได้ด้วยตัวเอง

อีกทางเลือกหนึ่ง คือทีมฟลอร์ไทม์ของโคราช ซึ่งดิฉันได้ข่าวมาว่าครูนี เริ่มทำได้แล้ว

สิ่งที่สำคัญที่สุดสำหรับ floortime คือเวลา เพราะชื่อก็บอกแล้วว่า time แปลว่าเวลา

เขียนถึงตรงนี้ชักกลุ้มใจ เมื่อก่อนไม่มีการรักษาที่ได้ผลดี เด็กและผู้ปกครองก็ลำบาก

ตอนนี้มีแล้ว ก็ยังลำบากอีก เพราะผู้ปกครองไม่มีเวลา

แต่ถึงผู้ปกครองจะมีเวลา ถ้าขาดศรัทธา วิริย สติ สมาธิ ปัญญา ข้อใดข้อหนึ่ง ก็ลำบากอีก

ตอนเผยแพร่ floortime ใหม่ ๆ ไม่คิดเหมือนกันนะคะว่าจะลำบากขนาดนี้
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย แก้วตา » ศุกร์ 17 ก.พ. 2012 5:19 pm

หมอทำงานอยู่ที่เดียวกับครูเก๋ค่ะ คุณพ่อขอคิวนัดผ่านคุณครูได้ค่ะ

อย่างไรก็ตามแนะนำว่า ถ้าคุณพ่อยังไม่ค่อยมีเวลาให้ลูก การมาพบแพทย์ก็อาจไม่ค่อยได้ประโยชน์มากนักค่ะ
แก้วตา

โพสต์โดย nong_inter » อาทิตย์ 19 ก.พ. 2012 1:03 pm

ขอเอาใจช่วยนะครับ ... ระหว่างรอคิวก็ใช้เวลา เสาร์ อาทิตย์ และช่วงเย็นของทุกๆ วัน เล่นกับลูก ... เมื่อลูกหลับให้จดบันทึกว่า ติดขัดอะไรบ้าง
และเข้ามาอบรมที่ศาลายาตามตารางครับ เป็นช่วงวันหยุดคงจะได้ มีปัญหาจะได้ซักถาม

มีลูกแบบนี้ เราเหมือนเข้าโรงเรียนใหม่ครับ ต้องเรียนรู้และลงมือทำทุกๆวัน ...

ของน้องอินเตอร์ คุณพ่อไม่ได้ทำกิจกรรมส่วนตัวมานานแล้วครับ เสาร์ อาทิตย์ ตอนเย็น ไม่ดูทีวี ไม่ฟังเพลง ไม่นั่งอ่านหนังสือพิมพ์ พ่อแม่อยู่กับลูกจนลูกหลับ ... จึงมาใคร่ครวญว่าเป็นยังไง
แรกๆ ปรับตัวเยอะครับ เล่นกับเด็กก็ไม่เป็น เล่นแล้วลูกก็ร้องไห้ ไม่สนใจ ... แต่เมื่อมันเห็นความก้าวหน้า จะปลื้มใจ ดีใจ มากๆ เลยครับ

สู้ๆ นะครับ
nong_inter

โพสต์โดย พ่อน้องเพลิน » จันทร์ 20 ก.พ. 2012 11:43 am

ขอเอาใจช่วยเช่นกันครับ .... เข้าใจในความรู้สึกของคนเป็นพ่อที่ห่วงใยอยากดูแลลูก แต่ก็ต้องทำงาน เพราะถ้าไมทำงานก็จะไม่มีปัจจัย (ทรัพย์)
คงต้องแบ่งเวลาให้ลูกมากขึ้นครับ ของผมเอง ก็ให้เวลาที่นอกเหนือจากการทำงานให้ลูกหมดเช่นกัน เสาร์อาทิตย์ ให้เวลา อยู่กับเขาอย่างเต็มที่
ก็ยังต้องพยายามปรับตัวอยู่เหมือนกัน อย่างตอนนี้ ที่กำลังพยายามอยู่ก็คือการอยู่กับเขาแบบเต็มร้อย ทุกช่วงเวลาที่อยู่ด้วยกัน เล่นด้วยกัน
พ่อน้องเพลิน

โพสต์โดย jukkbc75 » อังคาร 21 ก.พ. 2012 4:46 pm

ครับ อาจารย์กิ่งแก้วปัญหาผมก็จะเป็นอย่างที่อาจารย์สรุป และผมอยากทราบเพิ่มเติมว่า
ที่ จ.ขอนแก่น มีบุลกรด้านนี้ไหมครับที่จะสามารถโค๊ชให้ผมได้ คือระหว่างขอนแก่น กับโคราช ขอแก่นไกล้กว่า โคราชกับศาลายาเดินทางใช้เวลาประมาณกันครับ 4-5 ชม.คือผมอยากให้อาจารย์เข้าใจผมด้วยครับว่าไม่ใช่เพราะผมขี้เกียจ หรือเอาง่ายเข้าว่า เพียงแค่สงสารเขาเวลานั่งรถนานๆระยะทางไกลๆคือเดินทางเช้ากลับเย็นเป็นวันนั้นทั้งวันมีแต่ขับรถอะครับ ขับเร็วก็ไม่ได้กลัวเกิดอุบัติเหตุ(ปกติผมขับรถเร็วแต่จะช้าเมื่อแหวนนั่งด้วย)เพราะยังไงผมก็พร้อมปฎิบัติตามคำแนะนำอยู่แล้วครับ
ต่อมาเรื่องเวลาครับ คือ ณ เวลานี้ ผมทำงานอาทิตย์เว้นอาทิตย์ อาทิตย์ที่ทำงานผมก็จะให้แหวนไปศูนย์เด็กเล็ก อยู่ตั้งแต่ 0730-1630 วัน จันทร์-ศุกร์ ไปอยู่ที่ทำงานด้วยกันเมื่อถึงวัน เสาร์-อาทิตย์ ส่วนอาทิตย์ที่ผมหยุดวัน จันทร์-อาทิตย์ ก็อยู่ด้วยกัน เป็นแบบนี้มาเกือบสองเดือนแล้วครับ ก่อนหน้านั้น ให้ไปศูนย์ตลอดผมก็ทำงานตลอดเหมือนกัน ผมพยายามสุดๆแล้วครับ สำหรับคนที่เลี้ยงลูกด้วยทำงานด้วย ตอนนี้ผมก็พยายามเล่นให้สนุกๆครับไม่ค่อยยากเท่าไรเล่นให้สนุก แต่ผมจะไม่ค่อยต่อเนื่องแล้วก็มุขน้อย คือเขาจะชอบเรื่องเดิมหนะครับเอาตุ๊กตามาเล่นก็ได้กันแล้ว แต่ที่ยากสำหรับผมคือ การอ่านพัฒนาการครับว่าตอนไหนควรเล่นอะไรแบบไหน ต้องใส่อุปสรรคอะไรเข้าไปประมาณนี้ครับ

ครับ คุณหมอแก้วตาทราบแล้วครับ ว่าทำงานที่เดียวกับครูเก๋ เห็นครูเก๋บอกว่าคิวยาวเป็นหลายเดือนเลยเหรอครับ
คือ ที่ผมอยากให้พบแพทย์ก็เพื่อที่จะได้อ่านพัฒนาการให้ฟังและระบุให้ชัดเจนว่า บกพร่องระบบใด ต้องเสริมระบบใดและเพื่อรายละเอียดครับ มิใช่เพียงเพื่อบอกว่า เป็นหรือไม่เป็น หมอที่เพชรบูรณ์เขาบอกแค่ว่า "ก็ดีขึ้นกว่าแต่ก่อน"ซึ่งตัวผมก็ทราบเรื่องนี้อยู่แล้วเพราะผมอยู่กับเขาตลอดครับ

ครับ พ่อน้องอินเตอร์ ผมคิดว่าผมบกพร่องเรื่องรายละเอียดนี่แหละครับ ต่อไปนี้ต้องพยายามจด เรื่องอบรมผมยังไม่เคยเลย มีแต่หนังสือสี่เล่ม กับ DVD มือไหม่ที่เพิ่งได้มา และก็จะทำตามคำแนะนำของผู้รู้ทุกท่านครับ กิจกรรมส่วนตัวก็เลิกไปเกือบหมดแล้วครับ แต่ก่อนนี่สังสรรค์ตามแบบทหารตลอดเดี๋ยวนี้ไม่มีเลย งด ที่ผมมาทางนี้ เพราะเห็นว่ามันใช่ จริงๆนั่นแหละครับ ผมไม่ค่อยฉลาดแต่มีความพยายาม คงพอได้

ครับ พ่อน้องเพลิน มันเปรียบเหมือน ฝุ่น ไม่เข้าตาใครก็ไม่รู้ใช่ไหมครับ หัวอกเดียวกันเข้าใจกันดี
ขอบพระคุณทุกความเห็นครับผมจะพยายามทำให้ได้ตามที่แนะนำและเต็มที่ มีท่านๆค่อยให้คำปรึกษาดีว่าตัวคนเดียวเยอะเลย น่านับถือเจ้าของนามปากกา พุทธิตา นะครับ ฝ่าฟันปัญหาอุปสรรคด้วยตัวเองได้น่านับถือมาก พลังแห่งรักจริงๆ
jukkbc75

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 21 ก.พ. 2012 6:43 pm

ที่ขอนแก่น มีครูอ้อย ทำงานศูนย์วิจัย ทราบมาว่า เปิดบ้านรับโค้ชพ่อแม่ให้ด้วย

ครูติ๋ง กับครูแทน ทำงานให้สมาคมผู้ปกครองของขอนแก่น

ลองติดต่อนัดล่วงหน้าดีไหมคะ

ปลายสัปดาห์นี้ ทั้งสามท่านคงจะลงมาประชุมอบรมวิชาการฟลอร์ไทม์กับเราที่กรุงเทพ

เดี๋ยวจะหาเบอร์ติดต่อมาให้ค่ะ

คู่ฝึกทุกคนที่แนะนำให้ อ่านระดับพัฒนาการได้ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย thirakorn1 » อังคาร 21 ก.พ. 2012 7:52 pm

ครูพบจะจัดค่าย "อยู่กับลูกให้สนุก" ที่ขอนแก่น วันที่ 3-7 มี.ค.นี้ สมาคมผู้ปกครองบุคคลออทิสติกจังหวัดขอนแก่น ได้อานิสงค์นี้ด้วยอย่างยิ่ง ครูในสมาคมฯได้เพิ่มวิทยายุทธถึงบ้าน อยากชวนคุณพ่อมาค่ายด้วยค่ะ
สำหรับสมาคมฯ ยินดีอย่างยิ่งถ้าพ่อน้องแหวนจะมาใช้บริการค่ะ สามารถโทรมาได้ทุกเมื่อ 088-5636307 ค่ะ
thirakorn1

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ