แนะนำทีคะ

Re: แนะนำทีคะ

โพสต์โดย พ่อน้องเฌอแตม » อาทิตย์ 28 เม.ย. 2013 9:54 pm

มีอย่างหนึ่งที่อยากฝากเป็นข้อเตือนใจในสิ่งที่จะเลือก "ลอง" สำหรับ "ทางเลือกที่สำคัญนี้"

สุดท้ายแล้วคนที่เลือกได้ดีที่สุดก็คือ "คุณแม่เอง" เพราะเส้นทางที่จะเลือกอาจจะ "เข้ากันไม่ได้" กับฟลอร์ไทม์ ....

ผมเองก็ไม่อยากให้คุณแม่ต้อง "เสียเวลาที่มีค่า" ไปกับการลอง "เพื่อค้นหาทาง" ที่ใช่

แต่ผมก็ไม่สามารถหยั่งรู้เหตุผลในใจของแต่ละคนได้ ...

ดังนั้นหากคุณแม่มี "ศรัทธา" ที่จะเรียนรู้ไปในทางสายนี้จริงๆ ก็จะ "ยินดีมาก" ครับ
ครั้งหนึ่งผู้ใหญ่ทุกคนต้องเคยเป็นเด็ก แต่มีน้อยคนที่จะจดจำความเป็นเด็กได้ รูปภาพ
พ่อน้องเฌอแตม

โพสต์โดย พ่อน้องเฌอแตม » อาทิตย์ 28 เม.ย. 2013 10:03 pm

กด like ให้คุณแม่ ta-mom ครับ ชอบๆ :D
ครั้งหนึ่งผู้ใหญ่ทุกคนต้องเคยเป็นเด็ก แต่มีน้อยคนที่จะจดจำความเป็นเด็กได้ รูปภาพ

โพสต์โดย not510tp » อาทิตย์ 28 เม.ย. 2013 11:34 pm

กด like ให้คุณแม่ ta-mom ด้วยคนครับ ^^
not510tp

โพสต์โดย yammoo mooham » อังคาร 30 เม.ย. 2013 8:44 pm

วันนี้ดีกว่าทุกๆวันจริง ยอมรับคะว่าเรามองด้านเดียวตลอดที่ผ่านมา มองว่าลูกเราไม่น่าจะใช่ ไม่น่าจะเป็น อาจเป็นเพราะเราไม่เคยคุย ไม่เคยเห็น และไม่เคยมีประสบการณ์ ที่ศึกษามีแต่ทฤษฎี ไปที่ศูนย์ฯ เขาก็แนะนำเราอะไรไม่มาก นั่นเป็นเพราะแม่ไม่ใส่ใจเท่าที่ควร อาทิตย์ที่ผ่านมา แม่ศึกษา อ่านแล้วอ่านอีก ทบทวนสิ่งที่เราควรจะทำ เข้าใจแล้วคะ ว่าต้องเริ่มอะไรเริ่มจากตรงไหน เจ้าหมูน้อยเริ่มมีท่าทีสนใจ อยากเล่น กับแม่มากขึ้นกว่าเดิม ดีใจคะ
yammoo mooham

โพสต์โดย สายป่าน » อังคาร 30 เม.ย. 2013 10:50 pm

ดีใจด้วยค่ะ
เล่นกันให้สนุก ให้ติดใจกันมากๆเลยนะคะ ;)
สายป่าน

โพสต์โดย พ่อน้องเฌอแตม » พุธ 01 พ.ค. 2013 9:22 am

"ยินดี" กับคุณแม่ด้วยนะครับ ที่เริ่ม "ตั้งหลัก" ได้

ยินดีกับความ "ก้าวหน้า" ทั้งของคุณแม่ และของลูกด้วยนะครับ (แค่เริ่มคุณแม่ก็เห็นอะไรที่เปลี่ยนแปลงแล้ว)

สู้ๆต่อนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ :D

โพสต์โดย yammoo mooham » พุธ 01 พ.ค. 2013 7:53 pm

ไม่ทราบว่าหน้าห้องประชุม วันที่ 25 นี้มีหนังสือจำหน่ายที่หน้างานไหม จะได้ไม่ต้องสั่งซื้อคะสมัครเข้าร่วมประชุมไปแล้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 01 พ.ค. 2013 8:07 pm

มีค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย yammoo mooham » อังคาร 07 พ.ค. 2013 11:00 pm

หลังจากศึกษาFT พอสมควรบางอย่างเข้าใจ บางอย่างยังต้องทบทวน อาทิตย์นี้เรียกประชุมกลุ่มย่อยทั้ง ยาย ตา พี่สาว เพื่อชี้แจงเหตุผลและอธิบายแนวทางการดูแลใหม่บ้างเก่าบ้างผสมผสาน ตกลงว่าคนที่สนุกที่สุดคือคุณตาเพราะต้องลดอายุลงมาเล่นบ้อๆบอๆ(คุณตาว่างั้น)กับหลานบางทีคุนแม่ยังอดที่จะขำไม่ได้ คุณตาบอกว่าก็ให้เล่นกันให้สนุกไม่ใช่หรือ ท่านเลยกลายเป็นเด็กไปอีกคน แต่ผลพลอยได้คือทุกคนในบ้านดูจะอารมณ์ดีกันหมด ตอนนี้ตัวเล็กเห็นคุณตาจะกระโดดเข้าหาทันที จูงมือกันเล่นนั่นนี่ตลอด ทั้งๆที่เมื่อก่อนออกจะเลี่ยงๆด้วยซ้ำ เรื่องการฝึกพูดคุณแม่ก็ใช้วิธีพูดมากกับลูกเข้าไว้ สังเกตุว่าเขาจะออกเสียงสระอา ไอ อูได้ แต่สระแอ ไม่ได้ซึ่งแม่อยากได้ยินที่สุดคือคำว่าแม่เขาก็ไม่เรียกเสียที สองสามวันมานี้เลยต้องพูดคำว่าแมะๆๆๆๆๆ แม่ๆๆๆๆกันดังทั้งบ้าน อีกอย่างคุณแม่พาน้องออกไปข้างนอกบ่อยขึ้น เห็นวัวต้องจอดรถชี้ให้ดู ทำบ่อย ทำซ้ำ ทำเรื่อยๆ อ่านของผู้ปกครองท่านอื่นๆแล้วเอามาใช้ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง คงต้องลองทำไปเรื่อยๆท่านใดมีidea ดีๆก็ช่วยแชร์ด้วยนะคะ

โพสต์โดย nanthawat » ศุกร์ 10 พ.ค. 2013 9:47 pm

เล่นให้สนุกจนเค้าติดใจที่จะเล่นกับเราตลอดก่อนครับ อย่าเพิ่งพยายามไปเรียกภาษาจากเค้าเพราะเดี๋ยวจะไม่สนุกและเครียด(ตอนเริ่มแรกผมก็เป็นอย่างคุณแม่)
เด็กจะสะสมคำศัพท์จากการเล่นสนุกนี่แหละครับ ถึงเวลาที่เค้าติดเราจริงๆ. จึงค่อยตื้อแกล้งงงเพื่อให้เค้ารู้จักการสื่อสารกลับไปกลับมา(ซึ่งอาจจะไม่ใชคำพูด)
....ตอนนี้ผมทำ ft และกิจกรรมบำบัดได้เพิ่ง 8 เดือนพัฒนาการน้องดีขึ้นมาก ๆ เป็นกำลังใจให้นะครับ
nanthawat

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ