พัฒนาการของลูก กับการฝึกลูกนอนเอง แบบ Cry it out

พัฒนาการของลูก กับการฝึกลูกนอนเอง แบบ Cry it out

โพสต์โดย boyboy688 » อาทิตย์ 31 มี.ค. 2013 4:38 pm

ลูกเราอายุ ได้เกือบ 7 เดือนแล้ว น้องนอนดึกมาก นอนประมาณ ตี 4 ตี 5 ทุกวัน เลยลองฝึกน้องนอนเองโดยใช้วิธี Cry it out แต่ทำไม่สำเร็จค่ะ

ทำไปได้ประมาณ 2 วัน แต่เครียดมากๆ เลยหยุดทำไป หลังจากหยุดทำ น้องมีอาการแปลกๆ จากปรกติชอบยิ้ม ส่งเสียงอ้อแอ้ อารมณ์ดีตลอดเวลา

แทบไม่ร้องไห้เลย หลังจากฝึก วันรุ่งขึ้น น้องไม่สบตา ไม่คุย ไม่ยิ้มเลย พาไปหาคุณปู่คุณย่าที่สนิทมากๆ ก็ไม่ให้อุ้ม ร้องไห้จ้าเลย อยู่บ้านก็ไม่เล่น

กับคุณพ่อคุณแม่เลยค่ะ เอาแต่นั่งตาแดงๆ หน้าเฉยๆ เกือบตลอดวัน เล่นด้วยก็ทำเฉยๆ

เลยลองปรับพฤติกรรมลูก โดยการพาออกข้างนอกทุกวัน ให้เจอคุณปู่คุณย่าบ่อยๆ ก็ดีขึ้นมานิดหน่อย แต่ก็ไม่ร่าเริงเหมือนเดิม ไม่ทราบว่าต้องพา

น้องไปปรับพฤติกรรมไหมคะ ตอนนี้น้องกลับมานอน ตี 4 ตี 5 เหมือนเดิมค่ะ น้องติดเต้าด้วยค่ะ ดูดทั้งคืน หลุดออกจากปากก็ตื่น แม่เหนื่อยมากค่ะ

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
boyboy688

Re: พัฒนาการของลูก กับการฝึกลูกนอนเอง แบบ Cry it out

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 31 มี.ค. 2013 4:51 pm

พาไปพบแพทย์พัฒนาการเด็กเถอะค่ะ

อย่าพยายามแก้ปัญหาพฤติกรรมที่คุณเองไม่รู้ว่า พฤติกรรมนั้นสื่อถึงอะไร

เวลาไฟแดงบนหน้าปัทม์รถยนต์กระพริบ เราไม่ได้แก้ที่หน้าปัทม์รถ จริงไหมคะ

เราต้องหาสาเหตุ แล้วแก้ที่เหตุค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ