กิจกรรม 29 มิถุนายน 2556

กิจกรรม 29 มิถุนายน 2556

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 31 มี.ค. 2013 4:38 pm

กิจกรรมการเรียนรู้ เรื่อง "การพัฒนาระบบประสาทด้วยการประสานเสริมกิจวัตรประจำวัน" ก็ผ่านไปด้วยดีท่ามกลางความประทับใจในผลงานของผู้ปกครองที่ประสบความสำเร็จในการนำพาลูกไปไกลมากแล้ว ที่กรุณามาบอกเล่ารายละเอียดบนเส้นทางพัฒนาลูกที่ผ่านมา

รวมทั้งนักบำบัดทั้งสองท่าน....ครูปูเป้ผู้นำพารูปแบบ "บ้าน ๆ" ที่ "ถึงครัว" "ถึงห้องน้ำ" หน้าบ้าน หลังบ้าน ข้างบ้าน ใต้ต้นไม้ บนกองดินกองทราย คานไม้ และราวโหน

และครูหยกและทีมงาน ที่นำเสนอลูกเล่นที่น่าสนใจ "ช่วยครูหน่อย ครูทำหก" และงาน "outdoor" ที่น่าสนุก เชียร์กันดังสนั่น

รวมทั้งผู้ปกกครองท่านอื่น ๆ ที่ช่วยกันแชร์ประสบการณ์ด้วยค่ะ

ต่อไป ก็คงเป็นช่วง "ลงปฏิบัติจริง" กันนะคะ อย่าเพียงแค่ประทับใจค่ะ วันเวลาผ่านไปเร็วนะคะ

ตามเคล็ดลับของคุณพ่อทั้งสามท่านไปค่ะ "ทำไปเถอะ เดี๋ยวก็รู้"

ทีนี้มาถึงงานหน้านะคะ

ดิฉันวางแผนว่า ช่วงแรกจะขอเก็บเกี่ยวการบ้าน แลกเปลี่ยน แบ่งปัน ซึ่งกันและกัน ใครต้องการนำเสนอเป็นภาพ เชิญเตรียม file มาเลยค่ะ ใครอยากจะเล่าเฉย ๆ ก็ไม่ว่ากัน

ต่อจากนั้นดิฉันจะขอขยายความเรื่องต่อไป คือทักษะมิติสัมพันธ์ และการฟัง

ซึ่งเมื่อพิจารณาดูแล้ว งานครั้งหน้าน่าจะไม่เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้นใหม่

หากเจ้าหน้าที่ผู้รับสมัครเค้าสอบถาม เรื่องการทำฟลอร์ไทม์ ว่าเป็นสมาชิกเก่าหรือใหม่ ก็อย่าขุ่นเคืองใจนะคะ
ครั้งที่แล้ว ดิฉันได้ข่าวมาว่าเจ้าหน้าที่รับสมัคร "หูชา" ไปเลยค่ะ

เราทำงานโดยเล็งประโยชน์สูงสุดที่จะเกิดกับผู้ปกครองและเด็ก

ถ้ายังไม่มีพื้นฐาน และยังไม่ได้ลงมือทำฟลอร์ไทม์เลย

เรื่องปลายเดือนคงจะยากเกินไปสำหรับท่าน การมานั่งฟังทั้งวันอาจจะเป็นการเสียเวลาและเพิ่มความสับสนโดยใช่เหตุค่ะ

รอบนี้ดิฉันคิดว่าน่าจะเพิ่มจำนวนผู้เข้าร่วมได้สัก 15 ท่าน (ผู้ปกครอง 10 ท่าน นักบำบัด 5 ท่าน)

ก็แสดงความจำนงได้นะคะ

ใช้ใบสมัครเก่า กาหัวข้อเก่า เรียนรู้ฟลอร์ไทม์จากคลิบ ก็ได้ค่ะ

หรือจะคอยใบสมัครใหม่ (ยังไม่ได้ทำเลยค่ะ) ซึ่งตั้งใจว่าจะใช้ชื่อ การพัฒนาทักษะมิติสัมพันธ์และการฟัง (เน้นความเข้าใจในเรื่องความแตกต่างระหว่างบุคคล)

อีกเรื่องที่ต้องขออภัย คือหน้าจอหลัก update ข้อมูลค่อนข้างช้า มือสมัครเล่นทั้งนั้นเลยค่ะ
กิ่งแก้ว

Re: กิจกรรม 29 มิถุนายน 2556

โพสต์โดย krongkan » จันทร์ 01 เม.ย. 2013 9:35 am

กิจกรรมที่จัดขึ้นในวันเสาร์ที่ผ่านมาทำให้บ้านของเรามีทิศทางชัดเจนขึ้นมากเลยค่ะคุณหมอ หลังจากอบรม เราพ่อแม่วางแผน
กันเป็นขั้นเป็นตอนมากขึ้น กิจกรรมที่จะทำดูเป็นชิ้นเป็นอัน กำหนดทิศทางชัดเจนว่าเพื่อช่วยเหลือแก้ไขความบกพร่องทางด้าน
ไหน เราจะทำและเก็บบันทึกความก้าวหน้าเพื่อส่งการบ้านคุณหมอเป็นระยะๆ ค่ะ รวมทั้งจะเลี้ยงดูลูกให้ช่วยเหลือตัวเอง ให้ใช้
ชีวิตอยู่ได้ทั้งในเมืองและชนบท ใช้ชีวิตอย่างที่พ่อและแม่เองก็เคยได้รับการฝึกการสอนมาตั้งแต่ยังเล็ก แต่เราจะทำกันอย่าง
สนุกสนาน ให้เด็กๆ มีส่วนร่วมในการปฏิบัติทุกขั้นทุกตอน เราจะไม่ลืมว่าต้องมีสัมพันธภาพที่ดีต่อกันตลอดเพื่อให้งานของเรา
ง่ายขึ้นค่ะ ต้องขอบคุณคุณหมอที่มองออกว่าผู้ปกครองขาดอะไร ต้องการอะไร เกิดอะไรขึ้น และลงมือช่วยแก้ไขให้พวกเราเดิน
ตรงทางกันมากขึ้นค่ะ ขอบคุณครูปูเป้ ครูหยก คุณพ่อทั้งสาม (วันนั้นลืมขอบคุณออกไปเป็นคำพูด)เรื่องราวของครูปูเป้ ครูหยก
และคุณพ่อทุกท่าน วิธีคิด วิธีมองปัญหา วิธีลงมือช่วยเหลือแก้ปัญหา และวิธีส่งเสริมกิจกรรมต่างๆ ทำให้ครอบครัวของเราปรับทิศ
ปรับทางกันได้ตรงทางมากขึ้น กำแพงในใจเบาบางลงได้อีก ได้หลายอย่างจริงๆ ขอบคุณมากค่ะ
krongkan

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 01 เม.ย. 2013 7:43 pm

ส่วนหนึ่งของความตั้งใจของรอบหน้าคือสร้างความเข้าใจระหว่างคุณแม่บ้านและคุณพ่อบ้านทั้งหลาย ผู้มีช่องทางการรับรู้ ทำความเข้าใจ และตอบสนองต่อเหตุการณ์ต่าง ๆ ที่แตกต่างกัน อันเนื่องมาจากสมองมีความถนัดไม่เหมือนกัน

ซึ่งไม่ทราบว่าจะทำได้แค่ไหน แต่จะพยายามเต็มที่ค่ะ

มีข้อความที่ดิฉันกล่าวถึงความถนัดของแต่ละบุคคล ในกิจกรรมครั้งที่แล้ว มาจากประโยคนี้ค่ะ

“Everybody is a genius. But if you judge a fish by its ability to climb a tree, it will live its whole life believing that it is stupid.”

― Albert Einstein
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 04 มิ.ย. 2013 12:07 pm

นัดหมายสำหรับกิจกรรมเสาร์ปลายเดือนนี้นะคะ

เริ่มฉายคลิบ (ไม่เกี่ยวข้องโดยตรงกับหัวข้อในวันนั้น) 8.30 โมง สำหรับผู้มาก่อนเวลา

ส่วนกิจกรรมจริง ๆ เริ่มตอน 9 โมงตามประกาศ

เวลาเลิกตอนเย็นไม่แน่นอน แต่คิดว่าไม่น่าจะเร็วกว่า 4 โมงเย็นค่ะ

สำหรับผู้ไม่สะดวกกับการเข้าร่วมกิจกรรม ดิฉันทำ DVD เรื่องการเรียนรู้ตามความถนัดเอาไว้ น่าจะครอบคลุมเนื้อหาได้สัก 30 % ของเรื่องราวที่ดิฉันต้องการสื่อสารในวันนั้นค่ะ

ส่วนเรื่องถอดเทป ไม่รับปากค่ะ ว่าจะทำหรือไม่ทำ ขึ้นอยู่กับว่ามีเนื้อหาเป็นกลุ่มก้อนใหญ่ ๆ ที่คนฟังก็เข้าใจโดยไม่ต้องเห็นภาพหรือเปล่าค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 01 ก.ค. 2013 6:57 am

คิดว่าคงไม่ได้ถอดเทปกิจกรรมเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานะคะ

เพราะกิจกรรมส่วนใหญ่ถ่ายทอดด้วยภาพ ถอดเป็นคำพูดเป็นกลุ่มเป็นก้อนไม่ได้เหมือนกิจกรรมเดือนมีนาคมค่ะ

ซึ่งก็มีบางส่วนอยู่ท้ายแผ่น 2 การเรียนรู้ตามความถนัด

นี่เป็นคลิบที่น่าจะมีหลายท่านสนใจอยากดูซ้ำนะคะ

Unfinished bisiness ธุระที่ยังทำไม่เสร็จ
https://www.youtube.com/watch?v=qTZQorAhHVU

คลิบการเคลื่อนไหวแบบมีความสุข
https://www.youtube.com/watch?v=Fb9vaJdwy-k

คลิบนี้เพิ่งไปเจอค่ะ
https://www.youtube.com/watch?v=9T7zqZ1aTec

แล้วพบกันใหม่รอบหน้า เรื่อง ความกลัวและความวิตกกังวล ซึ่งคิดว่าน่าจะเพิ่มจำนวนผู้เข้าร่วมอบรมได้มากขึ้นกว่าครั้งที่แล้วอีกนิดหน่อย เพราะลักษณะกิจกรรมครั้งหน้าจะเน้นการบรรยายมากกว่าการแลกเปลี่ยนประสบการณ์ และคิดว่าทำเป็นดีวีดีไม่ได้ เพราะใช้แต่คลิบไทยค่ะ

ตรงที่บรรยายของครั้งหน้า คาดว่าน่าจะพอมีบางช่วงที่สามารถถอดเทปมาวางที่นี่ได้สัก 20-30 นาทีค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย krongkan » จันทร์ 01 ก.ค. 2013 10:17 am

28 กันยายน ใช่ไหมคะ ตั้งหน้าตั้งตารอเลยค่ะ คุณหมอ
krongkan

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 01 ก.ค. 2013 10:28 am

ใช่ค่ะ ระหว่างนี้ "ลุยโลด" นะคะ :P
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย krongkan » จันทร์ 01 ก.ค. 2013 10:48 am

อยากบอกคุณหมอว่าบ้านเราเป็นกำลังใจให้คุณหมอนะคะ สู้ๆ ค่ะ

ส่วนเรื่อง "ลุยโลด" ยืนยันอีกครั้งว่า "จัดเต็ม" ค่ะ
krongkan

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 01 ก.ค. 2013 11:17 am

ขอบคุณค่ะ จะพยายามพัฒนาทีมและพัฒนางานเต็มกำลังความสามารถนะคะ :P
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย สายป่าน » อังคาร 02 ก.ค. 2013 10:59 am

เสียดายมากจริงๆ ที่ไม่ได้ไปร่วมกิจกรรมนี้
เนื่องจากมีกิจกรรมอื่นเข้ามาให้ต้องจัดสมดุล
ระหว่างเรื่องอบรม กิจกรรมร่วมกับสังคมที่ทำงาน และครอบครัว
ทำให้ต้องตัดใจจากงานอบรมครั้งนี้
และคงอีกนานกว่าจะได้ฟังหัวข้อนี้อีกครั้ง
มีท่านใด พอจะแบ่งปันเรื่องราว ในวันนั้นได้บ้างไหมคะ
ท้ายสุด คิดถึงคุณหมอค่ะ ขอเวลาจัดระเบียบความคิดก่อน
มีเรื่องอยากปรึกษาเพียบค่ะ
สายป่าน

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ