คุณพ่อจำเป็นขอความรู้เพิ่มเติม

คุณพ่อจำเป็นขอความรู้เพิ่มเติม

โพสต์โดย kungkung » อังคาร 19 มี.ค. 2013 2:55 pm

ผมเป็นคุณพ่อมือใหม่ครับ..ผมพาลูกไปพบหมอหมอบอกว่าลูกอยู่ในกลุ่มอาการออทิสติก...แต่อาการน้อยไม่มาก....ขณะนั้นผมยังไม่รู้จักการทำฟอร์ทามพยายามเล่นกับลูกหยุดทีวีโดยเด็ดขาด.....และสอนลูกให้อ่านบัตรคำ...ทำอยู่ ๒ เดือนปรากฏว่าลูกติดมาก.ไปไหนไม่ได้เลยแม้แต่ตอนนอนถ้าเขาตื่นมาไม่เจอผมก็จะร้องหาร้องตาม...และเพิ่งมารู้ว่าการสอนให้อ่านบตรคำเป็นสิ่งที่ไม่เหมาะสมผมจึงเปลี่ยนใหม่มาทำอ่านบัตรคำผิดเช่น ผมชี้รูปแมวและบอกว่าหมา..เขาตะโกนดังๆว่าแมวประมาณ ๕-๖ รอบพร้อมชี้มือไปที่รูปแมว...ผมก็เลยบอกว่าอ๋อหมาเหรอลูก..ผมหัวเราะด้วยกันอย่างนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ...ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ...ตอนนี้ผมศึกษาจาก วีซีดีและหนังสืออาจารย์กิ่งแก้วอย่างตั้งใจครับผม
kungkung

Re: คุณพ่อจำเป็นขอความรู้เพิ่มเติม

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 19 มี.ค. 2013 7:03 pm

ยินดีต้อนรับค่ะ

คุณพ่อต้องทำอะไรถูกแน่ ๆ....ลูกถึงติดมาก ถือเป็นก้าวแรกแห่งความสำเร็จ

ติดใจแล้วจะได้อยากสื่อสาร

ที่แกล้งพูดผิดเรื่องบัตรคำ ก็ถูกแล้วค่ะ พยายามทำให้ขำเอาไว้ค่ะ

จากนี้ก็ค่อย ๆ เรียนรู้ไปค่ะ ความรู้ที่จำเป็น ดิฉันทั้งพูดทั้งเขียนเอาไว้ให้แล้ว

ระหว่างนี้ ก็ทำอย่างที่ทำมาจนกระทั่งลูกติดใจนั่นแหล่ะค่ะ ดีแล้วค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย กิ่งแก้ว เมื่อ พุธ 20 มี.ค. 2013 6:40 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
กิ่งแก้ว

Re: คุณพ่อจำเป็นขอความรู้เพิ่มเติม

โพสต์โดย kungkung » พุธ 20 มี.ค. 2013 10:59 am

เรียนอาจาร์ยหมอครับ เมืออาทิตย์ที่แล้วผมนำลูกไปทำกิจกรรมบำบัดมาครับ....ปรากฏว่าลูกผมร้องไห้ออกมาจนหลับ..ไม่ยอมพูดกับใครเลย....เขาบอกว่าลูกผมดื้อมากครับใช้ให้ทำอะไรก็ไม่ยอมทำตามที่สั่งเช่นโยนบอล ผมบอกว่าอยู่ที่บ้านเขาเล่นโยนบอลปกติ นักกิจกรรมบำบัดบอกว่าผมเถียงเขาตลอดไม่ยอมฟังเขาเลย..ผมบอกว่าผมอยากรักษาลูกอันไหนเขาทำได้ผมก็ต้องบอกความจริงอันไหนทำไม่ได้ผมก็ต้องบอกไม่มีเหตุผลที่จะปกปิดอะไรเลย....ผมฝึกมา ๓ ครั้ง ผมคิดว่าเขาบังคับลูกดูแล้วลูกผมไม่ได้อะไรเลย...ผมเลยขอปรึกษาอาจารย์หมอว่าผมจะเลิกพาไปทำกิจกรรมนี้แล้วได้หรือเปล่าครับ....ผมฝึกมา ๓ ครั้ง....ผมประเมินว่าลูกผมไม่ได้อะไรเลยครับ...เหมือนกับวีซีดีที่อาจารย์หมอให้ดูเลยครับเรื่องการบังคับเด็ก....ขอบพระคุณครับ
kungkung

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 20 มี.ค. 2013 11:05 am

จะพาเด็กไปไหน หรือไม่ไปไหน ขึ้นอยู่กับวิจารญาณของผู้ปกครอง ว่าลูกได้ประโยชน์อะไรไหม

กิจกรรมบำบัดเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับเด็ก แต่ผู้ใหญ่ทุกคนต้องทราบว่า สิ่งที่จะให้เด็กทำนั้น เป็นเรื่องยากของเขา ดังนั้นคนเราจะยอมทำอะไรยาก ๆ ก็ต้องซื้อใจกันก่อน

สำหรับเด็ก ยิ่งต้องสนุก ยิ่งต้องเข้าใจค่ะ

คุณพ่อลองดูที่ทำเนียบนักบำบัดข้างบนนะคะ การทำกิจกรรมแบบไม่บังคับก็มีค่ะ

บ้านครูหยก เดิมใช้ชื่อว่า Good boy & Nice Girl ภายหลังเปลี่ยนเป็นชื่อ เพลยแอทโฮม (Play & Home) ดิฉันไม่ทราบเบอร์ที่ติดต่อ รบกวนผู้ปกครองที่เคยไปบ้านครูหยก แนะนำด้วยค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย kroopob » พุธ 20 มี.ค. 2013 7:08 pm

เบอร์โทรบ้านครูหยก 02-404-2579 , 089-9245046 ครับ
kroopob

โพสต์โดย kungkung » พฤหัสฯ. 28 มี.ค. 2013 12:56 pm

เรียนอาจารย์หมอครับ
เมื่อวันจันทร์พาน้องไปผมคุณหมอด้านพัฒนาการเด็กมา (หมอประจำ) คุณหมอซักถามอาการแล้วคุยกับน้องดูแล้วบอกว่าอาการดีขึ้นมาก....เช่นจากการชี้สิ่งที่ตนเองตอ้งการได้ถูกต้องจากเมื่อก่อนไม่มีการชี้เลย พฤติกรรมทำร้ายคนในครอบครัวก็ไม่มี จากเมื่อก่อนทำร้ายผมและคนอื่นๆด้วย และให้กำลังใจผมว่าให้พัฒนาน้องผ่านกระบวนการเล่นให้มาก(เหมือนฟอร์ทามเลยครับ)ผมเลยอยากถามอาจารย์เพิ่มเติมครับว่า
๑ ผมขี่รถมอเตอร์ไซค์ไปกลับลูกแล้วพอถึงทางแยกผมถามว่าจะไปทางไหนแล้วให้เขาชี้แล้วบอกว่าไปทางโน้นหรือทางนี้ได้หรือเปล่าครับ(เมื่อก่อนถ้าผมไปไม่ถูกทางเขาจะดิ้นไม่พอใจ เดี๋ยวนี้ไม่เป็นไรแล้ว)
๒ เขาชอบนับ ๑-๑๐ บ่อยๆ ผมเลยเปลี่ยนมาให้เขากระโดดเชือกแทนแล้วผัดกันนับ พ่อ ๑ ลูก๒ จนถึง๑๐
๓ เขาชอบให้ผมร้องเพลงให้ฟังผมร้องครึ่งหนึ่ง ลูกร้องครึ่งหนึ่ง แล้วเปลี่ยนเป็นผมขึ้นตนคำเดียวลูกต่อเองเลยทั้งประโยค
๔ ตอนนี้เขาชอบพูดตามผมทุกอย่างผมพูดอะไรเขาพูดด้วย....คุณหมอพอแนะนำเทคนิคอะไรให้ผมได้บ้างไหมครับ
ผมศึกษาเรื่องฟอร์ทามมาประมาณ ๑ เดือนกว่าๆสิ่งที่ได้คือ.....ลูกผมทำสิ่งที่ลูกทำไม่ได้มาก่อน เช่น เตะบอลเมื่อก่อนกลัวมากเดี๋ยวนี้เตะคล่องแล้ว...ตอนนี้กำลังหัดให้รับบอลอยู่ครับทำให้สนุกเหมือนอาจารย์ว่าแหละครับเริ่มจากง่ายๆคือรับลูกโป่งก่อนเพราะมันรับง่ายกว่า..กล้าปั้นและเล่นดินน้ำมันจากเมื่อก่อนไม่กล้าจับเลยโดยไม่รู้สาเหตุ...ผมจะพยายามต่อไปครับ...ผมประทับใจคลิปที่เขาขอลูกมาเลี้ยงและลูกเป็นออทิสติก...ขอบพระคูณล่วงหน้าครับอาจารย์หมอ
kungkung

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 28 มี.ค. 2013 5:45 pm

ดิฉันไม่ค่อยแนะนำให้ทำฟลอร์ไทม์ระหว่างการขับขี่ยานพาหนะ

ช่วงเวลานั้น อยากให้ความปลอดภัยในการขับขี่ยวดยานเป็นหลัก

การพูดตามก็เล่นเป็นเกมส์ได้ค่ะ ลองสร้างเกมส์อ้าปากจะพูด แล้วอ้าปากค้างดูสิคะ

เล่นหยอกกันไปหยอกกันมา ให้เขามาจับปาก หรือมาสื่อสาร หรือแกล้งพูดเสียงดัง หรือทำเสียงประหลาด ๆ เล่นกัน

น่าสนุกนะคะ

กิจกรรมที่เล่ามาเป็นการฝึกทักษะ

ส่วนฟลอร์ไทม์ เน้นสัมพันธภาพ การสื่อสาร และการคิดค่ะ

ต้องแยกให้ชัด เวลาทำ จะได้ครบค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย kungkung » ศุกร์ 17 พ.ค. 2013 10:20 am

เรียนคุณหมอครับ..............
ผมมีเรื่องอยากเรียนถามครับว่าตอนนี้ลูกผมไม่บอกว่าต้องการฉี่...แต่เขาถอดการเกงไปฉี่เองอาจเป็นเพราะว่าเราบอกเขาว่าถ้าจะฉี่ให้ถอดกางเกงไปฉี่เองเลย..จากเมื่อก่อนเขาฉี่ก่อนแล้วเขาจึงบอก..มันขัดกับหลักการทำฟอร์ทามหรือไม่ครับ
แล้วก็ตอนนนี้แกชอบจำสีได้ประมาณ ๕-๖ สีซึ่งเป็นการสอนแบบเก่าก่อนจะมารู้จักฟอร์ทามผมเลยใช้วิธีการเล่นบอลกับแกเช่น พ่อจะโยนบอลสีเขียวแล้วนะ...........เขาก็จำบอลแต่ละสี...จิกซอแต่ละสี....ตัวต่อแต่ละสีได้ครับ...........อย่างนี้พอจะใช้การได้ไหมครับ.....
ตอนนี้สิ่งลงไปที่ลดลงไปคืออาการดูดนิ้วตัวเองมีบ้างเล็กน้อยจากเมื่อก่อนดูดนิ้วจนเป็นแผล กระตุ้นตัวเองน้อยลง....สงบนิ่งมากขึ้นเว้นแต่พาออกไปข้างนอกยังนิ่งไม่ค่อยได้...รู้จักการมาฟ้อง...บอกว่าเจ็บตรงไหนมดกันตรงไหนได้เมื่อก่นอร้องอย่างเดี๋ยวกับการถ่ายอุจาระดีขึ้นครับถ่ายทุกวันเลยตอนนี้แต่ไม่ยอมนั่งกระโถนไม่เป็นไรค่อยว่ากันต่อครับ.....
ตั้งใจจะไปอบรมเพิ่มเติมเพื่อหาความรู้ต่อครับ...ตอนนี้ก็เล่นกับเขาให้สนุกกันสุดๆไปก่อนครับและแกล้งยือนิดๆบอกคนในบ้านว่าให้ทุกคนเล่นให้สนุกเป็นหลักที่เหลือเป็นหน้าที่ผมครับขอบคุณครับคุณหมอ
kungkung

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 17 พ.ค. 2013 11:25 am

ยินดีในความก้าวหน้าของคุณพ่อและทั้งครอบครัวค่ะ

เรื่องไปฉี่เอง ก็ไม่เป็นไรหรอกค่ะ อยากบอกก็บอก ยังไม่พร้อม ก็อย่าไปยุ่งกับเขา ไม่มีปัญหาหรอกค่ะ

คงแนวทางหลักไว้ และมองพัฒนาการเป็นภาพรวม

ทักษะการบริหารจัดการเรื่องการใช้เวลา บุคคล และทรัพยากรในครอบครัว เป็นเรื่องสำคัญมาก

ดิฉันมองเห็นอนาคตในความสำเร็จของคุณพ่อได้ ที่สำคัญอย่าเพิ่งแรงตกไปก่อน

เขียนถึงตรงนี้ก็เสียดายแทนหลายบ้าน ที่ทุ่มเททรัพยากร...แต่ใช้ไม่ถูกที่ ถูกเวลา กลายเป็นเกาไม่โดนที่คัน

แถมยังกลายเป็นเปิดแผลใหม่ เพราะทุ่มเทเกามากเกินไป

ยินดีด้วยอีกครั้งกับคุณพ่อนะคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย not510tp » ศุกร์ 17 พ.ค. 2013 1:04 pm

เหมือนย้อนหลังไปอ่านเรื่องของตัวเองเล้ย 5555555

สู้ๆครับคุณพ่อมาถูกทางแล้วครับ ^^
not510tp

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ