คุณพ่อจำเป็นขอความรู้เพิ่มเติม

Re: คุณพ่อจำเป็นขอความรู้เพิ่มเติม

โพสต์โดย kungkung » พฤหัสฯ. 04 ก.ค. 2013 5:10 pm

เข้ามาบนกระดานอีกครั้งหนึ่งครับตอนนี้กำลังอ่านฝึกลองถูกลองผิดอยู่กับฟอร์ทามครับครับ....คุณหมอนัดเช็คพัฒนาการอีกครั้งตอนเดือน พ.ย.นี้ครับ ผมเล่นกับลูกตอนนี้มีความสุขมากๆผมทำงานด้วยครับแต่ให้คนในครอบครัวช่วยกันดูแลโดยแบ่งเวลากันครับ.....ช่วงเช้าถึงบ่ายให้คุณปู่กับย่า(ยังอายุไม่มากเท่าไหร่ครับ)ดูแลโดยบอกว่าไม่ให้น้องทำกิจกรรมคนเดียวให้มีส่วนร่วมกับเขาตลอดถ้าเหนื่อยเวลาเขาทำอะไรให้ใช้เสียงภาคไปกับเขาเช่นอ่านหนังสือ...ก้ให้ถามว่าอ่านอะไรอยู่เหรอ.ช้างอยู่ไหนหว้า...ปลามีด้วย.สลับกันไปครับ..เวลาให้ของทำแกล้งงงก่อนให้จริง...พอผมกับมาที่ก็ช่วงเย็นถึงค่ำปล่อยให้ปูกับย่าพักครับเป็นหน้าที่ผมต่อ...ผมเล่นแบบให้เขานำเลยครับ...เขาวิ่งไปไหนผมก็วิ่งไปที่นั้นเช่น...เขาบอกว่าเขาวิ่งไปที่ตู้ พ่อก็วิ่งไปที่ตู้ด้วย...ลูกบอกว่าวิ่งไปที่โชฟา...พ่อก็บอกวิ่งไปที่โชฟาพร้อมวิ่งไปด้วย...เขาจะวิ่งไปที่ต่างๆที่เขารู้จักและอยากไป..ผมจะวิ่งตามไปทุกที่ครับ.ผมจะให้เขาบอกก่อนว่าเขาจะวิ่งไปไหน...ผมก็จะวิ่งตามไป...สนุกด้วยกันครับแต่เหนื่อยมากแต่มีความสุขครับ...งเมื่อคืนมีเรื่องแปลกเขาเอาไม้กวาดมาต่อกันแล้วบอกผมว่า พ่อรางรถไฟ(ผมพาไปข้ามทางรถไฟบ่อยๆครับ)..ผมก็บอกว่าทางรถไฟเหรอ(แก่คิดเองได้ผมตกใจมาก)ผมก็เลยพ่อเป็นรถไฟแล้วนะ..ลูกปู๊นๆๆฉึกฉักๆรถไฟมาทางนี้.ผมก็รถไฟไปทางนี้แล้วนะ...ลูกมาทางนี้ด้วยกลับไปกลับมา...เรื่องจำแม่นมากผมไม่ค่อยภูมิใจกับเรื่องจำมากแกล้งอ่านผิดไป...เขาจะตอบสิ่งที่ถูกออกมาให้ผมฟังดังๆเลยครับ....เขาชอบอ่านตัวหนังสือใหหนังสือที่เป็นข้อความสั้นๆ ผมอ่าน ล เป็น ส..เขาจะส่วนทันควัน ส.ผมก็หัวเราะพ่ออ่านไม่ถูก...พออีก จ.ผมอ่าน ง.ลูกสวนทันควัน ง.ใจกล้า พ่ออ่านไม่ถูก(ลูกพูดเอง)หัวเราะด้วยกันครับอีกเรื่องของความภาคภูมิใจผมสามารถให้ลูกนั่งถ่ายในห้องน้ำได้หลังจากที่ลูกไม่ยอมนั่งถ่ายมาตลอดครับเพราะเคยท้องผูกมาก่อน...เลยพอแก่บอกปวดอื...ผมเลยลองทำเล่นๆดูผมบอกนั่งอืเลย..ผมก็นั่ง...ย่าก็นั่ง..ปูก็นั่ง....ลูกจึ่งยอมนั่งแล้วอึและตอนนี้ส่วนใหญ่ก็นั่งอึแล้วครับ.....คนอืนอาจจะมองเป็นเรื่องขำๆๆแต่สำหรับผมภูมิใจผมคิดว่าเขาคงรักและไว้ใจผมมากขึ้น....ในเรื่องนิสัยตอนนี้ชอบแย่งของคนอื่นและหวงของมากครับถ้าเพื่อนมาเล่นของตัวเองจะแย่งกลับทุกครั้งชอบผลักเพื่อนครับ..งการเล่นกับเพื่อนยังไม่ค่อยได้นานนักแต่กับเด็กโตกว่าไม่เป็นไรครับ....ยิ่งห้ามยิ่งทำบางอย่างยิ่งทำครับบอกว่าห้ามปีนก็จะปีน.....อย่าชี้กับเท้าก็จะชี้...ผมอยาถามว่าเวลาเล่นสนุกบางที่ก็มากเขาจะมีอาการแปลกครับ...เราควรจะมีขอบเขตการเล่นสนุกแค่ไหนครับ...กลัวจะเกินเลยครับ...ส่วนฟฤติกรรมลูกคนรอบข้างบอกผมตามใจลูกมากเกินไป...อาจารย์หมอและคนอื่นๆมองย่างไรครับ
kungkung

Re: คุณพ่อจำเป็นขอความรู้เพิ่มเติม

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 04 ก.ค. 2013 5:33 pm

ดีใจในความก้าวหน้าของทั้งครอบครัวนะคะ เรื่องเล่นสนุกเกินไปก็ไม่ถึงกับผิดหรอกค่ะ บางทีเขาตื่นเต้น แล้วระบบมันล้นน่ะค่ะ เรื่อคนเค้าว่าตามใจก็ย้อนกลับมาดูว่าคุณพ่อยอมให้เขาทำผิดกติกาเรืองทำร้ายร่างกายกับเพิ่มความเสี่ยงอะไรให้ใครหรือเปล่า ถ้าไมมี ก็ฟังหูไว้กูผู้คนสมัยนี้เค้าไม่ค่อยชินที่จะเล่นกับลูกน่ะค่ะ อย่าลืมกิจกรรมประสานเสริมนะคะ เริ่มได้แล้วค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย สายป่าน » ศุกร์ 05 ก.ค. 2013 4:52 pm

ขออนุญาตแวะมาคุยนะคะ
คงมีแค่เล่าประสบการณ์ของตัวเองให้ฟัง
ลูกดิฉันก็เป็นเหมือนกันค่ะ เวลาสนุกก็จะดูล้นๆ
ยังมีวิ่งเตลิดไปมา ก็คอยตะล่อมถามงานอารมณ์กันไป
รู้สึกยังไงเหรอ ที่วิ่งเนี่ย
เรื่องแย่งของเล่นกลับ
ดิฉันมีอีกมุมหนึ่งมาให้มองค่ะ
เขารู้จักว่านี่คือของเขา ยังดีกว่าที่ยอมให้เล่นเพราะไม่รู้สึกว่านี่ของเขานะคะ
อย่าเครียดกับพฤติกรรมมากค่ะ
เดี๋ยวจะเล่นไม่สนุก
เรื่องคนรอบข้างว่าตามใจ ถ้าไม่ได้ทำร้ายร่างกายจิตใจ ตัวเองคนอื่น
ไม่ทำเรื่องอันตรายแก่ตัวเองและคนอื่น
ก็น่าจะอย่างที่อาจารย์ว่า ฟังหูไว้หูน่ะค่ะ
สายป่าน

โพสต์โดย krongkan » พฤหัสฯ. 11 ก.ค. 2013 3:40 pm

คนใกล้ตัวเคยพูดเหมือนกันค่ะว่าเล่นกับลูกมากๆ ไม่กลัวลูกไม่เคารพเหรอ อืม จริงค่ะ ดิฉันเคยคิดแบบนี้แล้วก็ถูกเลี้ยงดูมาแบบนี้

แต่ตอนนี้คิดต่างไปแล้ว ดิฉันก็ได้แต่ยิ้มค่ะ แล้วถามกลับว่า เธอว่าลูกเธอกับลูกฉัน ใครฟังพ่อแม่มากกว่ากัน คนถามอึ้งเลยค่ะ

แล้วตอบอ่อยๆ ว่า เออ จริงด้วย 55555
krongkan

โพสต์โดย พ่อน้องเฌอแตม » อาทิตย์ 14 ก.ค. 2013 10:52 pm

ชอบๆ ให้ like ครับ คุณ krongkan
ครั้งหนึ่งผู้ใหญ่ทุกคนต้องเคยเป็นเด็ก แต่มีน้อยคนที่จะจดจำความเป็นเด็กได้ รูปภาพ
พ่อน้องเฌอแตม

โพสต์โดย kungkung » ศุกร์ 09 ส.ค. 2013 2:46 pm

ขอบคุณอาจารย์และทุกความเห็น..ครับ...วันนี้ขอมาแลกเปลี่ยนเรียนรู้ในบอร์แห่งนี้อีกครั้งหนี่ง.......หลักจากหายไปนาน.......ผมยึดคำที่อาจารย์กิ่งแก้วบอกครับ....ฟอร์ทามไม่มีคำว่าผิดจะถูกมาหรือน้อยแค่นั้นเอง...ผมเองก็พยายามศึกษาไปทำไปครับ..เลยจะมาพูดคุยถึงความความเป็นไปหรือผลหลักจากที่ใช้ฟอรืทามครับ....หลักจากใช้ความพยายาในการตื้อลูกแล้ว(จำระยะเวลาไม่ได้)ตอนนี้ลูกผมสามารถบอกคำว่า..ไม่เอา(เวลาเอาสิ่งที่ำไม่อยากได้)....ไม่ใช่(เวลาที่พ่อแกล้งทำผิด)..ไม่มี(เวลาช่วยกันหาของ).พร้อมส่ายหน้าได้แล้วครับ....เวลาถามจะเอาไหม..บอกได้..อันนรี้ใช่ไหม..ก็บอกได้......และแล้วปรากฏการณ์ที่ทุกคนในบ้านประหลาดใจก็ปรากกขึ้นก้คือ...ย่าพาน้องไปเล่นกับเพื่อนแล้วมีเด็กมาตีหลังลูกผม....ลูกก็บอกว่า..ตีหลังลูกทำไม...คุณย่าอึ่งไปเลย(แอบดีใจ)......เวลามีเพื่อนบ้านมาหาก็ไปบอกได้ว่าย่ามีคนมาหา...และอีกหลายอย่างครับ......ที่มันก้าวหน้าขึ้น..แต่ก็มีหลายอย่างที่ยังมีปัญหาอยู่เช่น..ชอบกระโดดโดยเฉพาะเวลาถูกใจดีดีใจอะไรมากๆ....กัดมือต้นเองครับ...และเรื่องที่หมดปัญหาคือไม่ต้องซักผ้าอุจาระ/ปัสสาวะแล้วครับตอนนี้ (ถ่ายทุกวันเลยเมื่อก่อนต้องคอยลุ้นวันต่อวัน)...ตอนนี้เริ่มกิจกรรมระหว่างวันกับฟอรืทามผสมกันไปครับ....ตอนนี้ให้เดินกระดานขาเดียวอยู่ครับ...ฝึกการทรงตัวและควบคุมตัวเอง..ทำแบบสนุกๆ...ร้องเพลงด้วยกัน..(พ่อแกล้งร้องผิดนิดๆ)...ทุกคนในบ้านพอใจครับ..แต่ก็ยังห่างไกลเมื่อเทียบกับเด็กวัยเดียวกัน.....แต่ไม่เป็นไรครับ...เขาดีกว่าเมื่อก่อนมากถ้าเราเทียบ.....เวลาผมกลับมาก็ดีใจบอกว่าพ่อกลับมาแล้ว...เวลาไปไหนลูกก็อยากตามไปด้วย..บางครั้งผมแกล้งไปทำงานรอดูปฏิกริริยา(เลยโดนคุณย่าดุว่าจะทำให้ลูกร้องทำไม)....ยังทำเหมือนเดิมครับ..เรื่อยๆๆไม่หวังผลภายหน้ามากเกินไปครับแต่ขอทำให้ดีที่สุดทุกวันและโอกาสที่เอื้อำนวยครับ...และตั้งใจจะไปอบรมเพิ่มเรื่องพัฒนาการ1-4ที่ศาลายาครับ...เพื่อได้อะไรใหม่ๆมาเสริมครับ...
kungkung

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 09 ส.ค. 2013 3:13 pm

:lol:
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย kungkung » ศุกร์ 06 ก.ย. 2013 9:37 am

สวัสดีครับอาจารย์และทุกท่าน...งวันนี้ขอเข้ามาเขียนกระดานและแลกเปลี่ยนอีกครั้งหนึ่งครับ...เพื่อบอกเล่าอาการความเป็นไปครับ....ตอนนี้รู้สึกว่าเขาจะเริ่มดื้อแทนการซนหมายความว่าพอเราใช้ไปทำอะไร..จะปฎิเสธทันที่ไม่ทำ.....ไม่ไป....ไม่เอา......(ในสิ่งที่ไม่ชอบเมื่อก่อนใช้คำว่า..เก็บไว้..อย่างเดียวถ้าจะปฏิเสธ)นิ่งมากขึ้นครับ...ไปตัดผมกับพ่อก็นั่งนิ่งเลยเมื่อก่อน สามคนจับไม่อยู่.....กินข้าวบนโตะด้วยกันนั่งนิ่งจนเสร็จ...เล่นกันได้ยาวนานมากขึ้น....ทำอะไรได้ที่เราไม่นึกไม่ฝันเลย.....เริมถามแล้วถ้าสงสัยอะไร.......เล่นสมมุติมากขึ้นเช่น...เอาเมาท์คอมมาทำท่าตัดผม......ชอบเอารูบโน้นนี้มาทำเครื่องหมายกากบาท.......และที่ดีใจที่สุดคือเมื่อผมมาถึงบ้านวิ่งเข้ามากอดผมตลอดเลยครับ....เมื่อก่อนจะไปจะมาไม่รับรู้อะไรเลยครับ.....ไปเอาเถอะ....ผมบอกไม่ถูกครับ...ดีใจมาก.... :D :D :D ตอนนี้ก็ยังทำFT""อยู่เรื่อยๆครับ....และทุกเวลา..ครับ...เมื่อมีโอกาสครับ
kungkung

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 06 ก.ย. 2013 3:19 pm

ไปได้สวย รักษาเส้นทางไว้นะคะ ช่วงนี้เน้นการเล่นสมมุติประกอบ action และ sound effect เยอะ ๆ ค่ะ :D
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย kungkung » เสาร์ 07 ก.ย. 2013 9:43 am

ครับอาจารย์....ผมยังคงรักษาไว้ครับ...ไม่ทิ้งพื้นฐานเล่นสนุกกับกับความสัมพันธ์กอดกันทุกวันครับ....แต่ผมสงสัยอยู่หนึ่งอย่างครับ...เขาจะกัดมือและกระโดดปลายเท้าเวลาที่เขาดีใจ....ผมคิดว่าเขาควบคุมตัวเองไม่ค่อยได้...หรือเสียใจมากๆๆ..เขาก็จะกัดมือเบาๆ..เมื่อก่อน.. ๒...ข้าง....ผมกำลังสั่งซื้อซีดีใหม่ของอาจารย์เรื่องพฤติกรรมอยู่ครับ..ส่วนการเล่นกับเพื่อนเมื่อก่อนชอบทำร้ายเพื่อนบ้าวเดี๋ยวนี้ไปเล่นได้นานขึ้นโดยเราควบคุมเขาไม่ให้ทำร้ายคนอื่นครับ..การยื้อ..ตื้อ...ทำเฉพาะเวลาอยากได้นม(ยังติดขวดนมอยู่ครับแต่กินเฉพาะเวลานอนครับ).. ก็บอกให้นั่งรอแล้วทำเป็นช้าๆๆๆ...กว่าจะให้ก็ให้เกิดอารมณ์นิดๆ...แล้วก็ให้เล่นๆกันครับ....แอบตีบ้างแต่เป็นการขู่ห้ามมากว่า.... :D
kungkung

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ