คุณพ่อจำเป็นขอความรู้เพิ่มเติม

Re: คุณพ่อจำเป็นขอความรู้เพิ่มเติม

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 07 ก.ย. 2013 4:28 pm

ดีใจจนเต้นแร้งเต้นกา ..กระมัง

ผู้ใหญ่บางคนก็มี รับรู้อารมณ์เค้าไปค่ะ

แต่ที่กัดมือ ให้ดูว่าน่าจะอันตรายก็เอาออก และกระโดดโลดเต้นรับรู้อารมณ์เค้าไป

ร่วมกับพัฒนาทักษะทางกายไปด้วยค่ะ
กิ่งแก้ว

Re: คุณพ่อจำเป็นขอความรู้เพิ่มเติม

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 07 ก.ย. 2013 4:37 pm

https://www.youtube.com/watch?v=8m51Qgl ... ata_player

ดูแค่ขำ ๆ นะคะ คนที่สองผมยาว นาที 1.40 เป็นต้นไปนะคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย kungkung » พุธ 13 พ.ย. 2013 1:06 pm

วันนี้มีโอกาสดีครับ.....มาแวะบอกข่าวความเป็นไปของลูกชายครับ.....วันก่อนพาไปชมดนตรีด้วยกันครับ.....นั่งดูกันเกือบชั่วโมงไมหนีไปไหน.....อยากได้ลูกโป่งเห็นคนอื่นมีอยากมีบ้าง...ตอนนนี้กำลังหัดพาไปที่คนเยอะๆ....ชอบเล่นกับเพื่อนมากขึ้นครับโดยเฉพาะคนที่ถูกใจแต่ยังเล่นไม่ค่อยเป็นมากนักแต่ก็สนุกกับเพื่อนๆ มีแย่งของกับเพื่อนชอบผลักเพื่อนบ้างเราก็คอยห้ามไว้......ตอนนี้รับบอลได้บ้างแล้วครับส่งบอลไปตามทิศต่างๆ.....จำของที่ตัวเองเด็บไว้ได้อยู่ตรงไหน......รู้จักทักทายคนอื่นก่อน....การสื่อสารไปมาโดยคำพูดท่าทางมากขึ้น....การเล่นสมมุติมีบ้างแต่ยังไม่เป็นเรื่องราวมากนักสั้นๆครับ...เอากล่องมาทำเป็นแบตตาเสี่ยนตัดผมลูกกับพ่อ.....ป้อนอาหารให้หมีกินพ่อจะถามให้กินอะไรดีนะ....ลูกบอกกินโจ๊ก...ไข่เจียว....ข้าวเหนี่ยวไก่....กล้วย...ที่เขารู้จักและเคยกิน...แล้วพ่อก็ป้อนผลัดกันกลับลูก.....ผมอยากได้เทคนิคการเล่นให้หลากหลายกว่านี้นะครับ.....คิดว่าจะไปอบรมเรื่องเล่นสมมุติต่อ.....เรื่องกิจกรรมประสานระหว่างวัน...ให้ป่นจักรยายทุกเช้าวันละ ครึ่งชั่วโมง...ปั่นเร็วมากๆ...โยนรับบอล...นวดตัวกันเล่นๆๆพร้อมร้องเพลงนวด(พ่อแต่งเอง)....ฝึกมองตามไฟฉาย.....พยายามให้ช่วยเหลือตัวเองให้ได้มากที่สุดโดยเราคอยเชียร์และให้กำลังใจ........ครับผมที่ไม่ลืมการเล่นสนุกด้วยกัน...กอดกัน....ปลอบใจกันครับ...
kungkung

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 13 พ.ย. 2013 6:29 pm

ไปอบรมเพื่อหาไอเดียเพิ่มก็ดีค่ะ ตอนนี้หากคิดอะไรไม่ออกในการเล่นสมมุติ ก็ถามเค้าค่ะ เสร็จแล้ว ทำอะไรอีก ที่ไหน ยังไง พอเค้าตอบ ก็ทำตามเค้าแบบมันส์ ๆ เมื่อชำนาญแล้ว ก็เริ่มวางอุปสรรค เช่น แก๊สหมด ข้าวหก เพื่อให้เขาคิดแก้ปัญหา โดยตอนที่เล่นต้องเปิดใจกว้าง ยอมรับวิธีแก้ปัญหาของเขาอย่างสนุก แม้ว่าจะเป็นไปไม่ได้ เช่น เขาให้เก็บข้าว ก็เก็บก่อน แล้วค่อยโวยว่าข้าวเปื้อนดิน กินไม่ได้ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย kungkung » อาทิตย์ 15 ธ.ค. 2013 12:21 pm

เรียน อาจารย์และสมาชิกทุกท่นครับ....วันนี้มีโอกาสจึงแวะมาเขียนเพื่อแลกเปลี่ยนอีกครั้งหนึ่ง.....วันก่อนไปพบหมอมาครับ....ลูกผมก็ยังซนเหมือนเดิมแต่คุณหมอกลับชื่นชมว่าเขาแสดงตัวตนชัดเจน มีการแตะคุณหมอที่มาขวางทาง...เขาอยากได้หูฟังและสายวัดจากคุณหมอแบบจะเอาให้ได้...ตอนแรกนึกว่าคุณหมอจะไม่พอใจซะอีก....คุณหมอชมผมและครอบครัวว่าเอาใจใส่และดูแลน้องได้ดีจนพัฒนาการดีขึ้นตามลำดับ...และบอกว่าที่บ้านคงเหนื่อยมากๆๆและให้กำลังใจฝึกน้อง ๑ ต่อ ๑ ต่อไปครับ....ผมเลยพูดเรื่องฟอร์ทาม.....กับคุณหมอท่านบอกว่านั้นคือหัวใจของการพัฒนาเด็กเลยครับ......ก็เลยคิดว่าแนวทางไปด้วยกันแล้วครับ..ดีใจมากๆๆ....ตอนนี้ผมทบทวนการทำฟอร์มาทตลอดครับกลัวจะพลาด....ตอนนีน้องก็ดื้อครับ....เริ่มไปเข้าห้องน้ำเองแล้วครับ.......เราแค่ช่วยนิดหน่อย....ถามว่าใครเมื่อมีคนแปลกหน้ามาที่บ้าน...ตอนนี้เน้นการเล่นสมมุติยังเป็นเรื่องสั้นๆ.....แบ่งกันทำครับคุณปู่เน้นกายบริหาร(ตามกิจกรรมบำบัด) คุณย่าก็สอนให้รู้จักการช่วยเหลือตนเอง แต่งตัว ทานข้าว อาบน้ำ มีการนวดเล็กน้อย...ผมก็ฟอร์ทามอย่างเดียวเลยครับ.....ผสมกันไปสนุกๆไม่เครียดอะไร..ได้แค่ไหนแค่นั้นครับ.......ตอนนนี้ผมกำลังศึกษาเรื่องกิจกรรมระหว่างวัน.....และปัญหาเรื่องพฤติกรรม....ทำแล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกนะครับ.......
kungkung

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 15 ธ.ค. 2013 1:13 pm

ก็ยินดีด้วยที่พบผู้ดูแลที่เข้าใจ หายากเหมือนกัน ที่จะมีใครสนับสนุนเมื่อเด็กยืนยันเจตนาอย่างแน่วแน่ค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ