ขอเป็นครอบครัวfloortimeด้วยคนคะ

ขอเป็นครอบครัวfloortimeด้วยคนคะ

โพสต์โดย siriwan » พฤหัสฯ. 09 ก.พ. 2012 2:34 pm

ตอนนี้น้องกิตติ์อายุ๒ขวบ๔เดือนคะ พูดไม่ค่อยได้คะพูดได้แค่๘คำตั้งแต่๑ขวบ๘เดือนจนถึงตอนนี้ไม่มีคำใหม่เพิ่มมาเลย กลัวลูกเป็นออทิสติก เพราะเมื่อก่อนมีพฤติกรรมชอบเล่นล้อรถ ไม่พูด ชอบอยู่คนเดียว เรียกไม่หัน เวลาโกรธชอบเอาหัวโขกพื้น เคยไปพบหมอเรื่องพัฒนาการมาบ้าง หมอบอกว่า กล้ามเนื้อมัดเล็กไม่แข็งแรงต้องฝึกๆ ตอนนี้น้องทานข้าวได้เอง แต่แม่กลุ้มเพราะลูกไม่พูดตามที่เราสอน[ลืมบอกไปว่าเริ่มฝึกfloortimeให้ลูกตอน๒ขวบ๑เดือน]อาการเอาหัวโขกพื้นหายไปเริ่มมองหน้ามากขึ้น คือจุดประสงค์อยากพบคุณหมอมาก จะได้หาทางแก้ไขได้ถูกจุด คือรอคุณหมอเรียกตามคิว จึงไม่รู้จะเริ่มฝึก
floortimeจากจุดไหนก่อนยอมรับว่าทุกวันนี้เอาสนุกเข้าว่าเพราะไม่รู้ว่าลูกเป็นอะไรกันแน่
ขอความอนุเคราะห์จากทีมfloortime และผู้ปกครองท่านอื่นด้วย
ขอบคุณคะ
siriwan

Re: ขอเป็นครอบครัวfloortimeด้วยคนคะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 09 ก.พ. 2012 4:27 pm

ควรติดต่อพบแพทย์พัฒนาการเด็ก เพื่อให้คุณหมอวินิจฉัยให้เรียบร้อยนะคะ ถ้าไม่มีหมอวินิจฉัยให้ชัด คุณแม่ก็จะยังคงลังเล ไม่แน่ใจว่าจะลงมือศึกษาเต็มที่ดี หรือจะเล่นรอไปเรื่อย ๆ ก่อน อย่าลืมว่าเด็กที่เกิดพร้อม ๆ กับลุกคุณแม่ เขามีพัฒนาการเพิ่มขึ้นทุกวันนะคะ

ที่บอกว่าไปพบมาแล้วนั้น พบนานหรือยังคะ หากพบก่อน 2 ขวบ สมควรไปพบอีกครั้ง

ถ้าหากต้องการพบแพทย์ที่ใช้ฟลอร์ไทม์ ก็ติดต่อขอพบคุณหมอเกษณี สมิตเวชศีนครินทร์ หรือคุณหมอแก้วตา ที่ศาลายา

ดิฉันเองไม่ได้รับดูเด็กเป็นรายบุคคลค่ะ

อย่ามัวแต่ลังเล อย่ามัวแค่สงสัย จะไปทางไหนก็ไปสักทางนะคะ

อันที่จริงคุณแม่บอกว่า "รู้จัก" ฟลอรืไทม์ ตั้งนานแล้ว ถ้ารู้จักจริง อย่าไปบอกใครว่า "กลุ้มใจที่สอนให้ลูกพูด แต่ลุกไม่ยอมพูดนะคะ" ฟลอรืไทม์ไม่เคยแนะนำใครให้สอนเด็กให้พูด เพราะเราไม่อยากได้นกแก้ว นกขุนทองค่ะ

ก็ขออวยพรให้คุณแม่ตั้งหลักได้เร็ว ๆ ค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย กิ่งแก้ว เมื่อ พฤหัสฯ. 09 ก.พ. 2012 4:36 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
กิ่งแก้ว

Re: ขอเป็นครอบครัวfloortimeด้วยคนคะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 09 ก.พ. 2012 4:32 pm

อีกทางเลือกหนึ่ง ก็คือ เดินตามแนวคุณแม่น้องตา (กระทู้ติดกัน) เพราะรู้สึกว่าลุกอายุใกล้กัน เริ่มรู้ปัญหาพร้อม ๆ กัน ตอนนี้คุณแม่น้องตาเริ่มก้าวหน้า ภายใต้การชี้แนะจากครูพบแล้วค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย ta-mom » พฤหัสฯ. 09 ก.พ. 2012 8:25 pm

แนะนำให้ไปเจอครูพบค่ะ อะไรที่มันบังตาจะกระจ่างเลยค่ะ (หมายถึงตัวเราเองนะคะ)
ta-mom

โพสต์โดย kroopob » ศุกร์ 10 ก.พ. 2012 7:45 am

ลงมือเลยครับ อย่ามัวแต่รอ

อยากลงมือก็ต้องศึกษาจริงจัง

ความจริงจังเริ่มที่เรา เดือดร้อน กระวนกระวาย แล้วขวนขวาย และลงมือทำ

ความรู้ไม่ได้มาด้วยการรอ
kroopob

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ