รบกวนสอบถามคุณหมอค่ะ (สมาธิสั้น)

รบกวนสอบถามคุณหมอค่ะ (สมาธิสั้น)

โพสต์โดย ammy14 » ศุกร์ 15 ก.พ. 2013 12:59 pm

ขอท้าวความนะค่ะ ลูกชายอายุ 5 ปี อ.1 ค่ะ ครูทักว่าน้องสมาธิสั้น ไม่ตั้งใจฟังครู ชอบชวนเพื่อนเล่นตั้งแต่ไปโรงเรียนเทอมแรกได้เพียง 2 อาทิตย์ จากนั้นดิฉันก็เครียดและกังวลค่ะ พาไปหาหมอมา 2 ที่ คุณหมอทดสอบต่างๆ รวมถึงจดหมายที่ให้ครูติ๊กพฤติกรรมน้อง (ครูติ๊กมากหลายข้อ) แต่คุณหมอบอกว่าน้องไม่เป็นค่ะ หมอบอกว่าพฤติกรรมปกติทั่วไปของวัย บอกคุณครูไปแล้วดูทำท่าไม่เชื่อเหมือนเราโกหก แม่ควรทำอย่างไรดีค่ะ? คุณแม่ช่วยฝึกลูกหลายอย่างค่ะ เขียน ก-ฮ , a-z เล็ก- ใหญ่ เลข 1-40 ได้เอง (สมุดเปล่า) และบวกเลข อ่านหนังสือได้ทุกสระแล้วค่ะ พับผ้าของตัวเอง กิจกรรมเหล่านี้ช่วยฝึกสมาธิเขาได้ใช่ไหมค่ะ อยู่กับแม่ซนค่ะ แต่กับพ่อไม่ค่อยค่ะ....ขอบพระคุณ คุณหมอนะค่ะ :)
ammy14

Re: รบกวนสอบถามคุณหมอค่ะ (สมาธิสั้น)

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 15 ก.พ. 2013 1:12 pm

ลองอ่านหนังสือ อย่างไรเรียกว่าเรียน แบบไหนเรียกว่าเก่งดูนะคะ ดูที่รายชื่อหนังสือนะคะ

หากมีโอกาส อยากให้ประเมินกับนักกิจกรรมบำบัดดูสักหน่อย ดูรายชื่อในทำเนียบหน้าเว็ปก็ได้ค่ะ

เรื่องของเรื่องก็คือ...คุณแม่ต้องทำความรู้จักตัวจริงลูกก่อน

การที่แพทย์บอกว่าเค้าไม่ได้เป็นสมาธิสั้น ไม่ได้หมายความว่าปัญหาที่ครูบอกนั้นไม่จริง

หากลูกของคุณแม่สามารถทำทุกอย่างราบรื่นเหมือนเด็กคนอื่น ครูคงไม่ต้องแจ้งปัญหากับคุณแม่

เด็กคนนี้ต้องการความช่วยเหลือที่ถูกต้อง

การจะช่วยได้ เราต้องรู้จักตัวจริงของเขาก่อน ว่าการรับสัมผัสของเขาเป็นอย่างไร การฟัง การมอง การวางแผนสั่งการกล้ามเนื้อของเขาเป็นอย่างไร

และการบอกทักษะที่เด็กทำได้ดังที่คุณแม่เล่ามา ไม่เพียงพอที่จะรู้จักตัวจริงของเด็กหรอกค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ