สมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำค่ะ

สมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำค่ะ

โพสต์โดย aussiemum » จันทร์ 04 ก.พ. 2013 5:37 pm

ตอนนี้อยู่ออสเตรเลียค่ะ หมอเพิ่งจะวินิจฉัยลูกชาย ชื่อน้องดิถี ว่าเป็นออทิสติกเมื่อสองอาทิตย์ที่แล้วค่ะ ตอนนี้น้อง 1 ขวบ 11 เดือนแล้ว ตัวคุณแม่เองก็ศึกษาเรื่อง Floortime มาได้สักระยะแล้ว ก็พยายามเล่นกับน้องให้มากที่สุด สนุกที่สุด
อาการของน้องคุณหมอบอกว่าเป็นระดับปานกลาง น้องพูดเข้าใจ พูดเป็นคำๆ ได้ ประมาณ 10 กว่าคำ ทำตามคำสั่งได้ เวลาอยากดื่มน้ำก็จะเอาแก้วน้ำมาให้ ขอความช่วยเหลือเวลาไม่สามารถแก้ปัญหาบางอย่างได้ อย่างเช่น อยากกินขนมแต่แกะไม่ได้ก็จะเอามาให้แม่แกะให้ เวลาอยากได้โทรศัพท์ก็จะจ้องไปที่โทรศัพท์แล้วพูดว่าโฟน (พูดไม่ค่อยชัดแต่แม่ฟังออก) ตอนคุณหมอวินิจฉัยน้องว่าเป็นออทิสติก คุณแม่ก็ถามเรื่องฟลอไทม์ แต่คุณหมอไม่รู้จักค่ะ ก็เลยต้องศึกษาเอง และขั้นตอนที่นี่ค่อนข้างยุ่งยาก เพราะหมอจะต้องส่งน้องไปนักแก้ไขการพูดก่อน ซึ่งเขาก็ไม่ได้บอกเทคนิคอะไรมากมาย จะมีก็แค่ให้เราไปหารูปภาพ กับของจริงแล้วให้น้องเอามาจับคู่กัน ถึงน้องทำได้ แต่ยังไม่รู้จักที่จะส่งผลไม้ให้แม่ ยิ้ม แล้วบอกแม่ว่า แม่นี่ผลไม้ ตัวคุณแม่เองคิดว่ามันไม่ใช่เรื่อง ไม่มีประโยชน์อะไรเลยค่ะ ตอนนี้ก็พยายามอ่านกระทู้เก่าๆ ของอาจารย์กิ่งแก้ว คุณพ่อคุณแม่ท่านอื่นๆ ไปก่อน และกำลังรอซีดีกับหนังสือที่ฝากซื้อจากเมืองไทยมาด้วยค่ะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
aussiemum

Re: สมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 04 ก.พ. 2013 6:20 pm

ยินดีต้อนรับค่ะ

ลูกของคุณแม่เริ่มรับการส่งเสริมพัฒนาการที่ถูกทางตั้งแต่อายุน้อย และคุณแม่เองก็มีสัญชาติญาณที่ดีที่บอกตัวเองได้ว่า "อะไรใช่เรื่อง อะไรไม่ใช่เรื่อง" ก็น่าจะไปได้ดีนะคะ

ระหว่างที่รอ DVD คุณแม่ลองเข้า youtube search คำว่า floortime โดยเลือกของ Michigan P.L.A.Y. project ก็จะได้เห็นการทำฟลอร์ไทม์ ในตัวอย่างที่ดิฉันเลือกมาให้ในบทความก็มีค่ะ

https://www.youtube.com/watch?v=HzP7BAmMpCk ดิฉันชอบคลิบนี้มากค่ะ

ดูรายการ DVD ที่ดิฉันแนะนำเป็นเบื้องต้น ในใบสั่งนะคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย aussiemum » พฤหัสฯ. 07 ก.พ. 2013 4:36 am

ขอบคุณค่ะ อ.กิ่งแก้ว ได้ดูคลิปที่อาจารย์ลิ้งค์มาให้แล้ว ดูเพลินเลยค่ะ ให้แฟนดูด้วย แต่เค้าก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ว่าต้องทำยังไง ดิฉันก็เพียงแต่บอกเค้าให้เล่นสนุกกับลูกไปก่อน ยังไม่กล้าที่จะทำ ft อย่างจริงจังเพราะอ่านในกระทู้ถาม-ตอบ คุณพ่อคุณแม่บางคนก็ทำโดยอาศัยในกระทู้ ถูกบ้าง ผิดบ้าง
แล้วดิฉันเองก็ได้ติดต่อทางนี้เพื่อจะเข้าอบรม FT ที่นี่แล้วค่ะ แต่ก็ต้องรอ เพราะกว่าทางรัฐบาลจะออก funding ให้ อาจจะประมาณอีกสองอาทิตย์ค่ะ ที่นี่ ยอมรับว่าองค์กรเกี่ยวกับเด็กออทิสติกมีเยอะค่ะ แต่อยากให้รวดเร็วทันใจต้องจ่ายเอง แอบแพงมากโขอยู่ค่ะ คิดเป็นรายชั่วโมงทีเดียว
ดิฉันมีคำถามอยากถามอาจารย์ด้วยค่ะ เรื่องความกลัว เมื่อวานดิฉันพาน้องไปเดินเล่นสวนสาธารณะ เขาก็วิ่งเล่นตามปกติ วิ่ง ปีนบันไดเชือก พอแป๊บนึง วิ่งไปเห็นรูปปั้นคล้ายมนุษย์หิน หัวโต ตารียาว อยู่ในระยะไกล เค้าชี้ไปที่รูปปั้นแล้วทำเสียง ฮื่อๆ เหมือนเขากลัว ดิฉันก็เข้าไปกอด แล้ว พูดว่า

แม่ : ชี้ที่รูปปั้น...... พร้อมกับพูดว่า กลัว
ดิถี: ชี้ที่รูปปั้น แล้วพูดกว่า กลัว(ไม่ชัด)
แม่: โอ๋ .....( แม่กอด) ดิถีกลัวรูปปั้น ดิถีกลัวมาก
ดิถี: อื้อ อื้อ
แม่: ดิถีกลัว แม่กอดนะ
โอ๋กัน อยู่พักนึงเค้าก็เลิกสนใจ แล้วเค้าก็วิ่งไปเล่นอย่างอื่นค่ะ

อยากจะทราบว่าดิฉันมาถูกทางหรือยังคะ

อีกตัวอย่างนึงเมื่อวานเช่นกัน เค้าอยากดื่มน้ำหวานบนโต๊ะ เค้าทำเสียงอื่อ อื่อ มองไปที่ขวดน้ำหวาน พยายามจะเอาเอง
แม่ อยากดื่มน้ำหวานเหรอ
ดิถี อื่อๆ มองไปที่น้ำหวาน
แม่ ยกขวดน้ำหวานขึ้น
ดิถี อื่อๆ
แม่ เอาขวดเข้าไปใกล้ จะดื่มหวานเหรอครับ
ดิถี อื่อๆ
แม่ เอาขวดน้ำหวานให้ (แต่ยังไม่เปิดฝา)
ดิถี รับขวดน้ำหวานไป เขย่าๆๆๆๆ เล่น ซักแป๊บยื่นขวดให้แม่เปิด
แม่ งง ให้แม่ทำอะไร ครับ
ดิถี ยื่นขวดให้ อื่อๆ
แม่ รับขวดมา เขย่าๆ
ดิถี อื่อๆ
แม่ ให้แม่เปิดเหรอ
ดิถี อื่อๆ
แม่ เปิดละนะ เปิดขวด เอาแก้วพลาสติกให้เค้า
ดิถี ถือแก้ว รอแม่เทน้ำ
แม่ ทำท่ากำลังจะเท
ดิถี ใจจดใจจ่อ
แม่ ค่อยๆ เท ทีละนิด
ดิถี ไจร้อน ช่วยแม่เทซะหมดขวดเลย (น้ำหวานเหลือก้นขวดหน่อยนึงคะ เอาไว้ล่อเค้า)
เค้าก็ถือแก้วเดินอย่างระมัดระวังค่ะ แต่น้ำหวานหก ทีนี ร้องไห้ลั่นเลย เบ้ปากโมโห ปนเสียใจ

แม่ก็เข้าไปกอด โอ๋....น้ำหวานหก ดิถีโมโหเลย โมโหมากเลย ปลอบไปสักพักนึง ก็ยังสะอื้นอยู่ แล้วเอาแก้วน้ำไปวางที่โต๊ะ เค้าก็เข้ามาซบอกแม่ แม่ก็ได้ที ทั้งกอด ทั้งโอ๋ต่อ

อยากทราบเหมือนกันค่ะ ว่าตัวอย่างนี้แม่มาถุกทางหรือยังคะ

ขอบคุณค่ะ
aussiemum

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 07 ก.พ. 2013 7:19 am

คุณแม่ทำได้ดีมาก ทั้งเรื่องการประคับประคองและร่วมรับรู้อารมณ์กลัว และเรื่องการตื๊อ ยื๊อ แกล้งงง และการประกบเมื่อเขาผิดหวังค่ะ

ดิฉันชอบคำว่า คุณแม่ "ได้ที" เข้าไปกอดและโอ๋ ซึ่งแสดงว่าคุณแม่ตั้งสติได้เร็วมาก และเห็นว่านี่คือโอกาส หลายครอบครัวในเมืองไทยที่ศึกษาฟลอร์ไทม์มานาน ก็ยังรู้สึกไม่ได้ว่านี่คือโอกาสเลยค่ะ เมื่อไม่เห็นว่าเป็นโอกาส ก็จะพลาดเวลาทองไป

ที่จะเพิ่มเติมให้นิดหนึ่งตอนที่ตื๊อ แกล้งงง อยากให้ใช้ประโยคบอกเล่าบ้าง เช่น เวลาที่เขา อื๊อ ๆ เราอาจจะ "อ๋อ อยากได้" "ได้ ๆ จะเอาอีก" อย่างนี้เป็นต้น

จริง ๆ ทำไปก่อนก็ได้นะคะ ยังไม่ต้องรีบร้อนเข้าอบรมที่เมืองไทย หรือพาลูกมาเมืองไทย หากคุณแม่จะมาคนเดียว ก็จะเสียเวลาทองช่วงแรกไปหลายวัน แต่ถ้าจะเอาลูกมาด้วย การเดินทางด้วยเครื่องบินของเด็กที่ไวความรู้สึกมาก ๆ และเพิ่งเปิดรับรู้โลก ค่อนข้างลำบาก แค่เสียงเครื่องยนต์ของเครื่องบิน และความร้อนชื้นของเมืองไทยก็น่าจะรบกวนเค้าอย่างมากแล้ว

DVD ชุด 3 แผ่นมีตัวอย่างคลิบจาก youtube เยอะพอสมควร

พอทำได้สักพัก ค่อยดู DVD การประสานเสริม

ดิฉันคิดว่าคุณแม่เรียนรู้ได้เร็วมากค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 07 ก.พ. 2013 12:12 pm

นักบำบัดที่ดิฉันอยากให้คุณแม่พาลูกไปพบ คือ occupation therapist หรืออาจจะจำเพาะเจาะจงไปเลยว่าเป็น sensory integration therapist ค่ะ ลองดูตัวอย่างการทำงานใน youtube ก็ได้ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย aussiemum » พฤหัสฯ. 07 ก.พ. 2013 6:08 pm

ขอบคุณค่ะอาจารย์ที่แนะนำเพิ่มเติมทั้งในเรื่องการเพิ่มเติมในส่วนของ ft และ occupation therapist ค่ะ ดิฉันจะลองให้คุณพ่อน้องสอบถามดู
ส่วนเรื่องการเข้าอบรม ดิฉันคงจะอบรมที่ออสเตรเลียก่อนค่ะ คาดว่าคงจะจองคิวได้ภายในเดือนหน้า แต่ถ้ามีโอกาสก็จะเข้าร่วมอบรมที่ไทยด้วยค่ะ เพราะเห็นมีการอบรมผู้เริ่มต้นใหม่ทุกสองเดือน
ช่วงนี้ต้องขอรบกวนอาจารย์แนะนำ ติ ติง เรื่องการทำ ft ด้วยนะคะ คิดว่าถ้าได้อ่านหนังสือและดูดีวีดีของอาจารย์ ดิฉันคงทำความเข้าใจ และกล้าที่จะทำ ft ให้มากกว่าตอนนี้ แต่กว่าจะได้ VCD ที่สั่งซื้อจากไทยก็ประมาณกลางเดือนค่ะ ส่วนคุณพ่อเค้ามองภาพ ft ไม่ค่อยออกเท่าไหร่ค่ะ เพราะเว็บบอร์ดที่นี่ไม่มี ถาม-ตอบ หรือว่าตัวเขาไม่สนใจอย่างจริงจัง กันแน่ ก็เลยไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง หน้าที่หลักของเขาตอนนี้ก็แค่เล่นให้สนุก เวลาแม่ทำ ft กับน้องก็พูดคุยกันเป็นภาษาไทยอีก ก็เลยไม่เข้าใจไปกันใหญ่
นี่เพิ่งพาน้องไปหา speech pathologist มา คำแนะนำก็เดิมๆ อีกเหมือนเคย ให้ซื้อให้หาของเล่น จับภาพคู่กัน จริงๆ นะคะอาจารย์นักบำบัดคนไหนก็ไม่รู้จัก รู้ใจ ลูกเรา ไปมากกว่าเราหรอกค่ะ ของเล่นพวกนั้น มันไม่ได้เชื่ีอมเรากับลูกเลยค่ะ บางชิ้นซื้อมาแล้ว แกะแล้ว เค้าปาทิ้งแล้วไม่แตะมันอีกเลยก็มี อาศัยเวลาอันมีค่าอยู่กับลูกเล่นกับลูกดีกว่า เงินทองก็ไม่ต้องเสีย นี่ดิฉันไปพบเค้าแค่ชั่วโมงเดียวนะคะ เกือบจะเท่าเงินที่พ่อเค้าหาได้ทั้งวัน

วันนี้เริ่มสังเกตเห็นสายตาเค้าด้วยค่ะอาจารย์ มันมีแววบางอย่างออกมา มันเหมือนเค้าแบ่งปันความสนุก ความสุข ของเค้ามาถึงเราบ้างแล้ว ถึงแม้มันจะแค่เศษเสี้ยววินาทีเดียว แต่มันสุขใจจริงๆ ค่ะ
aussiemum

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 07 ก.พ. 2013 6:42 pm

ดิฉันอ่านผิดไป เข้าใจว่าคุณแม่จะเข้าอบรมที่เมืองไทย

เข้าที่ออสเตรเลีย ดีแล้วค่ะ ไม่ต้องมาเมืองไทยหรอกค่ะ

การทำฟลอร์ไทม์แบ่งงานกันได้ พ่อเค้าถนัดเล่นสนุก ก็ให้เขาเล่นสนุกไปค่ะ

ส่วนแม่ใช้ภาษาของตัวเองทำฟลอร์ไทม์กับลูกก็ถูกต้องแล้วค่ะ

เรื่องแววตา คุณหมอกรีนสแปนแนะนำให้ Follow the gleam in the eyes ไปค่ะ

ไม่มีการสื่อสารไหนแม่นยำกว่าแววตาหรอกค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ