สมาชิกใหม่ขอคำแนะนำการทำฟอร์ไทม์ครับ

Re: สมาชิกใหม่ขอคำแนะนำการทำฟอร์ไทม์ครับ

โพสต์โดย shoott » เสาร์ 17 มี.ค. 2012 11:22 pm

ตอนนี้น้องพัฒนาการดีขึ้นมากแล้วครับ พูดได้เป็นประโยคยาวขึ้น ภาษาต่างดาวหายไปแล้วครับ แต่มีเรื่องหนักใจอยู่เรื่องหนึ่งคือ น้องไม่ยอมเคี้ยวข้าวหรืออาหารครับ ป้อนข้าวให้น้องน้องก็จะกลืนเลย และไม่ยอมทานอย่างอื่นนอกจากข้าวที่เคยทานอยู่ กับ ไก่ทอด ข้าวเกรียบ น้องจะทานอยู่เท่านี้ครับอย่างอื่นไม่ยอมทานเลย สงสัยจะเป็นเพราะน้องไวต่อความรู้สึกหรือเปล่าครับเลยไม่ทานอย่างอื่นเลย ทำยังไงให้น้องทานอย่างอื่นและยอมเคี้ยวอาหารครับ ผู้ปกครองท่านใดมีประสบการณ์เหมือนกันรบกวนช่วยแบ่งปันวิธีแก้ไขหน่อยครับ
shoott

Re: สมาชิกใหม่ขอคำแนะนำการทำฟอร์ไทม์ครับ

โพสต์โดย พ่อน้องเฌอแตม » อาทิตย์ 18 มี.ค. 2012 12:56 am

เรื่องการทานข้าว ผมคิดว่าหลายๆท่านก็คงมีประสบการณ์คล้ายๆกันนะครับ ในความคิดผมแล้ว อาจจะเป็นเรื่องของ SI ก็ได้ครับ

อาจเป็นสัมผัสในช่องปาก หรือกลิ่น หรืออะไรก็แล้วแต่ แต่สำหรับผมก็เริ่มจากการให้ลองชิมดู เล่นด้วยกัน ไม่ซีเรียส ถ้ากินได้ก็กิน

กินไม่ได้ก็ไว้ลองกันใหม่ (แต่อย่างน้อยก็รู้ว่ามีอาหารหลายๆอย่างที่น้องชอบทานใช่ไหมครับ เช่นไก่ทอด ถึงแม้ใจเราคาดหวังว่าอยาก

ให้ลองอย่างอื่นบ้าง) ตามหลักการข้อหนึ่งครับ คือตั้งอยู่บนสัมพันธภาพอันดีระหว่างพ่อแม่(คนเลี้ยง)กับลูกครับ หากลูกไว้ใจเรามาก

บางทีของทีลูกไม่เคยลองก็อาจอยากจะลองขึ้นมาครับ และอีกอย่างที่ต้องไม่ลืมคือความ "สนุก" ครับ ซึ่งเป็นสิ่งที่ช่วยให้ความสัมพันธ

ระหว่างเรากับลูกแน่นแฟ้นกันมากขึ้น ไม่แน่นะครับว่าลูกอาจจะอยากลองทานของใหม่ๆดูก็ได้นะครับ
ครั้งหนึ่งผู้ใหญ่ทุกคนต้องเคยเป็นเด็ก แต่มีน้อยคนที่จะจดจำความเป็นเด็กได้ รูปภาพ
พ่อน้องเฌอแตม

โพสต์โดย พ่อน้องเฌอแตม » อาทิตย์ 18 มี.ค. 2012 1:02 am

ตัวอย่างก็มีหลายอันนะครับ เช่นถ้าเคี้ยวที่ตลกๆของเรา ลูกก็อาจอยากเลียนแบบดูบ้าง หรืออย่างตัวอย่างของคุณน๊อตนะครับ

ที่เครื่องบินส่งของ(ข้าว)เข้าปากเป็นต้นครับ (ลองหาอ่านดูนะครับ)
ครั้งหนึ่งผู้ใหญ่ทุกคนต้องเคยเป็นเด็ก แต่มีน้อยคนที่จะจดจำความเป็นเด็กได้ รูปภาพ
พ่อน้องเฌอแตม

โพสต์โดย shoott » อาทิตย์ 18 มี.ค. 2012 10:51 pm

ขอบคุณมากครับ
shoott

โพสต์โดย shoott » จันทร์ 21 พ.ค. 2012 9:14 am

ขอโทษอ.ด้วยครับไม่ได้ตั้งใจจะตั้งกะทู้ใหม่แต่เกิดความผิดพลาด กดผิดครับ ต้องขอโทษด้วยครับ
shoott

โพสต์โดย shoott » จันทร์ 21 พ.ค. 2012 9:21 am

ตอนนี้น้องอาการดีขึ้นมากครับ ชอบเลียนแบบกิจกรรมต่างๆที่พ่อแม่ทำ ไม่ว่าจะทำกิจกรรมอะไรก็ต้องขอทำด้วยตัวเองตลอด เริ่มสนใจสอบถามว่านี่อะไร เรียกว่าอะไร แต่สงสัยว่าน้องชอบพูดเรื่องที่พ่อแม่เคยว่าเขาซำๆเวลาเสียใจหรือถูกตำหนิ แล้วก็ชอบพูดเป็นประโยคคำถาม แต่คิดว่าน่าจะแก้ไขได้โดยพยายามให้คำศัพท์เขาเยอะๆถ้าเขามีศัพท์ที่มากขึ้นคิดว่าคงดีขึ้นครับ
shoott

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 21 พ.ค. 2012 9:43 am

เด็กชอบพูดเป็นประโยคคำถาม เพราะผู้ใหญ่พูดกับเขาด้วยประโยคคำถาม

หากจะแก้ ต้องแก้ที่ผู้ใหญ่ค่ะ ต้องใช้ประโยคบอกเล่าที่หลากหลาย ดูตัวอย่างในคู่มือนะึคะ

เวลามีอารมณ์แรง ๆ พูดเป็น script แสดงว่าไม่มีถ้อยคำที่จะใช้ในอารมณ์นั้น ๆ ใช้การทำงานอารมณื ร่วมรับรู้และบอกชื่ออารมณ์ในขณะนั้น ๆ ค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ