สมาชิกใหม่ขอคำแนะนำการทำฟอร์ไทม์ครับ

สมาชิกใหม่ขอคำแนะนำการทำฟอร์ไทม์ครับ

โพสต์โดย shoott » พฤหัสฯ. 02 ก.พ. 2012 2:27 pm

สวัสดีครับผู้ปกครองและอ.กิ่งแก้วผมสงสัยว่าน้องโชกุนมีอาการออทิสติคเมื่อประมาณอาทิตย์ที่แล้วจึงไปพบแพทย์ ผลปรากฎว่ามีอาการเป็นออทิสติกแต่น้องมีความจำดีก่อนหน้านี้น้องโชกุนมีพัฒนาการเหมือนเด็กทั่วไปเพียงแต่จะพูดช้ากว่าโดยที่เมื่อก่อนพ่อก็เริ่มสงสัยแล้วล่ะว่าออาจจะผิดปกติแต่ต่อมาน้องก็เริ่มพูดได้มากขึ้น จากเดิมตอนประมาณ 2 ขวบ้องจะพูดเป็นภาษาต่างดาวฟังไม่รู้เรื่องแล้วต่อมาจึงเริ่มพูดเป็นคำได้มากขึ้น ปัจจุบันก็พูดได้มากขึ้นแต่ปัญหาใหญ่ที่ทำให้พาไปพบแพทย์คือ บางครั้งน้องจะพูดไม่ตรงกับสถานการณ์ บอกเล่าเรื่องราวไม่ได้ แต่เห็นอะไรหรือต้องการอะไรก็จะบอกได้ สื่อสารด้วยคำพูดได้บ้าง เช่น ไปอาบนัำ หรือ ไปเที่ยว แสดงความต้องการด้วยท่าทางได้ หากไม่พอใจอะไรก็สื่อสารได้ เช่น แม่จะป้อนข้าวถ้าเขาไม่อยากกินเขาจะบอกว่า เอาไปเก็บไว้ เอาไปไกลๆ ร้องเพลงแฮปปี้เบิร์ธเดย์พร้อมกับเป่าเค้กได้ เมื่อทราบว่าลูกมีอาการผมก็เริ่มทำฟอร์ไทม์กับลูก ได้ประมาณ 4-5 วัน ตอนนี้รู้สึกว่าลูกเริ่มจะติดพ่อแล้วครับ สังเกตได้ว่าหากเขาต้องการจะเล่นเขาจะริเริ่มก่อน หากผมจะออกไปทำงานเขาก็จะมาจูงมือบอกว่าให้นั่งเก้าอี้อยู่ใกล้ๆเขาก่อน เรียกว่าอยู่ในขั้นที่ 2 ได้ไหมครับ แต่ผมมีข้อสงสัยจากการสังเกตุผมคิดว่าเรื่องการแสดงออกท่าทางต่างๆน้องน่าจะไม่มีปัญหานะครับแต่ที่เห็นชัดๆก็จะเป็นเขาไม่ยอมพูดออกมาว่า ชอบ กลัว ได้ แสดงว่าติดอยู่ที่ขั้นที่ 5 หรือเปล่าครับ ตอนนี้น้องอายุ 3 ขวบ ครับ ต้องขอโทษทุกคนรวมถึง อ.กิ่งแก้วด้วยนะครับหากผมเข้าใจอะไรผิดไปเพราะผมใหม่จริงๆแต่อยากช่วยลูกครับ แนะนำด้วยนะครับ
shoott

Re: สมาชิกใหม่ขอคำแนะนำการทำฟอร์ไทม์ครับ

โพสต์โดย shoott » พฤหัสฯ. 02 ก.พ. 2012 2:30 pm

ขอเพิ่มเติมนิดนึงนะครับผมอยากสั่งซื้อ vcd นะครับถ้าผมไม่ใช้วิธี fax แต่ส่งใบสั่งซื้อกับหลักฐานการโอนไปทางไปรษณีย์ได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้ รบกวนแจ้งที่อยู่ให้ด้วยนะครับ
shoott

Re: สมาชิกใหม่ขอคำแนะนำการทำฟอร์ไทม์ครับ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 02 ก.พ. 2012 2:35 pm

เรื่อง VCD ก็คงได้ค่ะ แต่น่าจะต้องรอนานกว่าการใช้ fax นิดหนึ่ง

เรื่องระดับพัฒนาการ ก็ดูเหมือนว่าจะติดอยู่ที่ระดับ 5 ต้น ๆ

แต่ระดับก่อนหน้านี้ ยังบอกยากว่าเต็มขั้นหรือยัง

เล่นกับน้องให้สนุก จนน้องมาตื๊อไปเล่นด้วย และให้น้องติดพ่อ จนกระทั่งเผ่นเข้าหาคุณพ่อได้ เวลาตกใจกลัวเต็มที่

เบื้องต้นเอาแค่นี้ก่อนค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย shoott » พฤหัสฯ. 02 ก.พ. 2012 3:09 pm

ขอบคุณมากครับ ผมเองก็ไม่ค่อยแน่ใจในแต่ละขั้นเท่าไรแต่คงเป็นอย่างที่ อาจารย์บอกน้องอาจพัฒนาในแต่ละขั้นได้ไม่เต็มขั้นแต่สามารถสื่อสารกันรู้เรื่องแต่ในการแสดงออกทางอารมณ์ตามขั้นที่ 5 นั้นอาจเป็นทางอื่นที่ไม่ใช่การพูดก็ได้ใช่ไหมครับ การที่เขาสามารถเลือกว่ารองเท้าคู่ไหนที่เขาอยากใส่ หรืออยากจะเดินไปทางไหนก็บอกว่าให้ไปทางนั้นน ทางนี้ นั่นก็เป็นการแสดงออกทางอารมณ์อย่างหนึ่งใช่ไหมครับ ผมต้องขอโทษอาจารย์ด้วยนะครับหากข้อมูลของผมมันไม่เป็นไปตามลำดับ มีอย่างหนึ่งที่ผมอ่านหนังสือ อ. แล้วไม่เข้าใจ คือ เมื่อเขาโกรธ ให้เราแสดงว่าเรารับรู้ถึงอารมณ์ของเขาว่าเรารับรู้อารมณ์เขาได้ ต้องทำยังไงครับ
shoott

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 02 ก.พ. 2012 7:18 pm

คุณพ่อรอเข้าอบรมก่อนดีกว่าไหมคะ

ตอนนี้ทำตามที่แนะนำไปก่อนค่ะ

อย่าพยายามเร่งแก้ไขอะไรหลายอย่างมากเกินไปเลยค่ะ

สำหรับมือใหม่ แค่เล่นให้สนุก ก็ยากแล้วล่ะค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย shoott » พุธ 15 ก.พ. 2012 9:30 am

เมื่อวานผมพาน้องไปฝึกกิจกรรมบำบัดครั้งแรกเมื่อฝึกเสร็จผมถามครูว่าน้องอาการเป็นอย่างไรบ้าง ครูบอกผมว่าน้องมีอาการน้อยมาก เพราะน้องแสดงอารมณ์ได้ สบตา ไม่มีการกระตุ้นตัวเอง มีปัญหาตรงที่กล้ามเนื้อมัดเล็กที่ยังใช้งานได้ไม่ดีนักและอาจมีเรื่องของระบบสัมผัสที่อาจไวอยู่บ้างดูได้จากน้องไม่ชอบเล่นดินน้ำมัน ผมอยากถามครูพบว่า นักกิจกรรมบำบัดนั้นสามารถประเมินอาการเบื้องต้นจากการทำกิจกรรมบำบัดได้ใช่ไหมครับ แต่ถึงอย่างไรคำตอบดังกล่าวก็ทำให้ผมมีกำลังใจที่จะช่วยลูกให้หลุดพ้นจากอาการดังกล่าวต่อไปให้ได้ครับ
shoott

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 15 ก.พ. 2012 10:09 am

ขอนุญาตตอบแทนครูพบนะคะ

โดยตอบได้เท่าที่คุณพ่อเล่ามาว่า นักกิจกรรมบำบัดเขาบอกถึงระบบที่พร่องของเด็ก คือการรับความรู้สึกที่ไวเกิน กับกล้ามเนื้อมัดเล็ก

ซึ่งคุณพ่อก็ควรนำข้อมูลที่ได้ไปสังเกตลูกนอกห้องฝึกด้วยดูว่าสอดคล้องกันไหม

ส่วนถ้อยคำที่ใช้อธิบาย ไม่ได้บอกถึงพัฒนาการที่ใช้การได้ ตามแนวทาง DIR/ฟลอร์ไทม์ ก็เลยบอกไม่ได้เรื่องพัฒนาการ

แต่ถ้าคำถามของคุณพ่อ จริง ๆ แล้วต้องการถามว่า "ที่เขาบอกว่าเป็นน้อยนั้น เชื่อเขาได้ไหม"

ดิฉันตอบไม่ไ่ด้ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย shoott » พุธ 15 ก.พ. 2012 10:49 am

ขอบคุณอาจารย์มากครับ โดยส่วนตัวผมคิดว่าน้องอาจขาดประสบการณ์ในการพบและแก้ปัญหาที่หลากหลาย เพราะน้องเป็นลูกคนแรกผมกับแม่เขาก็เลี้ยงลูกแบบคนขาดประสบการณ์ ก่อนหน้านี้ลูกไม่เคยไปเล่นที่สนามเด็กเล่นมาก่อนเลย เช้าถึงเย็นก็จะเลี้ยงดูโดยให้เล่นอยู่ภายในบ้าน มีตอนเย็นๆที่พาไปเดินเล่นแถวบ้านบ้างแต่ก็เป็นการเดินเล่นที่ต้องคอยจูงมือลูกด้วยความเป็นห่วง ลูกจะปีนป่ายก็กลัวจะตก ลูกจะเล่นน้ำก็กลัวจะลื่นล้ม กลัวไปหมดทุกอย่างแทนที่จะปล่อยให้ลูกได้เรียนรู้ประสบการณ์ต่างๆด้วยตนเองแต่เรากลับไปปิดกั้นเขา แต่ ช่วง 2 อาทิตย์ที่ผ่านมาก็พาลูกไปสนามเด็กเล่นทุกวัน ไปเล่นสวนสนุกที่เด็กๆเล่นกัน ปล่อยให้เขาช่วยเหลือตนเองมากขึ้น เพราะตอนนี้เหมือนเขาจะช่วยเหลือตัวเองไม่ได้มากนักในการอยู่ร่วมกับเด็กๆอื่น เพราะเขาไม่รู้จักป้องกันตัวเอง ก็จะถูกผลักบ้าง แต่ก็ไม่เคยทำร้ายใคร จากการพาไปเล่นๆๆๆๆ มากขึ้น เห็นได้ชัดว่าเขาเปลี่ยนไปมาก เมื่อก่อนพาไปสวนสนุกไม่เคยยอมเล่นเครื่องเล่นหยอดเหรียญเลย ร้องลงตลอด ตอนนี้พาไปหยอดเหรียญแถมจะไม่ทัน ลงเครื่องนี้ต่อด้วยเครื่องโน้นกว่าจะยอมกลับได้ก็หมดไปเยอะครับแต่ก็ดีใจเพราะเด็กก็ต้องเป็นแบบนี้แหละ และน้องเขาก็ไม่ได้เข้าเนสเซอรีด้วยเพราะแม่เขาห่วงลูกก็เลยเสียโอกาสที่จะได้เรียนรู้รวมถึงจะได้ไปพูดคุยกับเด็กๆวัยเดียวกัน วันทั้งวันลูกก็เลยมีแต่แม่เขาพอดีแม่เขาก็เป็นคนพูดเร็ว ลูกก้เลยมีปัญหาในการพูด แต่ตอนนี้ทุกอย่างต้องเปลี่ยนให้ลูกเป็นคนเริ่มหมดอยากเล่นอะไร แบบไหนปล่อยเขา ถ้าไม่อันตรายจริงๆจะคอยดูอย่างเดียว เพราะผมคิดว่าลูกจะเรียนรู้ทุกอย่างได้จากการเล่นครับแม้ตอนนี้อาจช้าอยู่บ้างแต่การเล่นจะทำให้เขาดีขึ้นแน่ครับผมเชื่อเช่นนี้จริงๆ
shoott

โพสต์โดย ta-mom » พุธ 15 ก.พ. 2012 4:11 pm

ขออนุญาตแจมค่ะ

เรื่องเนิสเซอรี่อย่าไปคิดว่าเสียโอกาสเลยค่ะคุณพ่อ เวลาคุณภาพจริงๆอยู่ที่บ้านค่ะ แต่ต้องคุณภาพจริงๆค่ะ (เมื่อก่อนน้องตาอยู่บ้านกับยายทั้งวันแต่ไม่มีคนเล่นด้วยแถมเปิดทีวีอีกต่างหาก )แม่น้องตาเคยมาแล้ว พาลูกเข้าเนิสได้แค่สองอาทิตย์เลิกเลย เพราะว่าแอบดูอยู่ลูกเล่นกับเพื่อนไม่ได้เลย บางทีคุณพ่ออาจจะลองพาเค้าไปแบบรายวันดูก็ได้ค่ะ ถ้าเค้าพอเล่นกับเพื่อนๆได้ก็น่าจะพอไปได้ แต่ยังงัยทำฟลอร์ไทม์ที่บ้านดีกว่าค่ะ แล้วเช็คเรตติ้งคุณพ่อคุณแม่บ่อยๆด้วยนะคะว่าสัมพันธภาพแน่นไหม ถ้าเค้ากลัวอะไรมากสุดๆแล้วสบัดมือวิ่งหนีเราไปนี่ ต้องขยันทำฟลอร์ไทม์มากขึ้นไปอีกค่ะ สู้ๆค่ะ

ผิดถูกอย่างไรขอให้ผู้รู้มาช่วยชี้แนะด้วยนะคะ
ta-mom

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 15 ก.พ. 2012 7:04 pm

การเข้าเนอร์เซอรีทำให้เด็กเสียโอกาสที่จะสร้างรากฐานชีวิตที่บ้าน

หากศึกษาฟลอร์ไทม์จริง ๆ และเข้าใจเรื่องพัฒนาการเด็กแล้ว จะทราบว่าเด็กที่มีพัฒนาการระดับนี้ยังไม่ต้องการการเล่นกับเพื่อนค่ะ
กิ่งแก้ว

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ