รบกวนถามเรื่องลูกไม่ยอมพูดค่ะ

รบกวนถามเรื่องลูกไม่ยอมพูดค่ะ

โพสต์โดย แม่น้องหญิง » ศุกร์ 16 พ.ย. 2012 10:19 pm

ลูกสาวอายุ3ขวบค่ะไม่เรียกพ่อแม่ พูดได้แต่คำว่าแกะเวลาให้แกะขนม สวัสดีได้. ขอบคุณ. ชอบหอมแก้มแม่เวลาจะให้ทำอะไรให้ค่ะแต่ไม่ยอมพูด ตอนนี้อยูุ่เตรียมอนุบาลไม่มีปัญหาทางโรงเรียนเพราะลูกสาวไม่ดื้อ ครูให้ทำอะไรก็ทำค่ะ สบตาเรียกหันชอบให้แม่เล่นด้วย. จะมาดึงมือคุณแม่ไปเล่นด้วย ชอบให้อ่านหน้งสือให้ฟังน้องก็จะชี้ที่ตัวหนังสือค่ะ. ก็ได้แต่โทษตัวเองที่เมื่อก่อนไม่ค่อยมีเวลาให้ลูกให้ลูกดูการ์ตูนทั้งวันพอโตหน่อยประมาณ2ขวบก็เล่นแต่iPad. พึ่งจะให้หยุดประมาณ3เดือนนี้เองค่ะ เพราะไปพบคุณหมอที่สมิติเวช คุณหมอให้ปิดทีวีเด็ดขาด แต่คุณหมอยังไม่ระบุว่าลูกเป็นอะไรค่ะ ตอนนี้ก็พบคุณหมอรพ.ใกล้บ้านค่ะบ้านอยู่ตจว.ค่ะคุณหมอให้ไปฝึกพูดกับนักกิจกรรมบำบัดค่ะพึ่งไปได้ครั้งเดียวลูกสาวร้องมากค่ะ ไม่รู้จะทำอย่างไรดีค่ะ. จะฝึกลูกอย่างไรดีค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ.
แม่น้องหญิง

Re: รบกวนถามเรื่องลูกไม่ยอมพูดค่ะ

โพสต์โดย แม่น้องหญิง » ศุกร์ 16 พ.ย. 2012 10:57 pm

คุณหมอกิ่งแก้วค่ะ อยากไปเข้าอบรมวันที่24จังเลยค่ะสถานที่อยู่ที่ไหนค่ะ เดี๋ยวจะปรึกษากับคุณพ่อน้องดูค่ะ
แม่น้องหญิง

Re: รบกวนถามเรื่องลูกไม่ยอมพูดค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 17 พ.ย. 2012 6:58 am

ข้อมูลที่คุณแม่ต้องการทราบ มีอยู่ที่หน้าเว้ปนะคะ

ตอนนี้ สิ่งที่คุณแม่ต้องทำ คือตั้งสติให้ดี แล้วค่อย ๆ ศึกษาไปค่ะ

เชิญสมาชิกผู้เคยผ่านจุดนี้ไปแล้วช่วยให้ความเห็นด้วยค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ