..สมาชิกใหม่ ..เพิ่งทราบว่าลูกเป็น ออทิสคิค ขอคำปรึกษาครับ..

Re: ..สมาชิกใหม่ ..เพิ่งทราบว่าลูกเป็น ออทิสคิค ขอคำปรึกษาคร

โพสต์โดย nanthawat » พฤหัสฯ. 18 เม.ย. 2013 2:26 pm

ตอนนี้มีทั้ง 2 อย่างครับ ... เวลาเค้าเล่น หรือ ทำอะไรอยู่คนเดียวก็มีพูดลอย ๆ ออกมา
เหมือนตอนที่เค้าเล่นเสียงเมื่อก่อน...แต่ตอนนี้เป็นคำพูดที่มีความหมาย(ซึ่งผมก็ถือว่าเป็นสิ่งที่ดีขึ้นครับ )
....แต่เวลาเค้าจะสื่อสารเช่น จะเล่นน้ำฝักบัว เค้าจะมองหน้าและ บอก "อาบน้ำฝักบัว" ...
หากเราปฏิเสธ ก็มีร้องให้ โยเย และพยายามพูดบอก "อาบน้ำฝักบัว ๆๆ " ซ้ำ ๆ ให้พาเค้าไปเล่น บางครั้งมีถอดกางเกงรอก็มีครับ 5555
หรือจะเก็บฝักบัว ก็จะยื่นฝักบัวให้และบอก "เก็บฝักบัว" ...ซึ่งถ้าเค้าจะสื่อสารกับเราค่อนข้างจะชัดครับ
เพราะจะมองหน้า และพูด ....ก็คงต้องใช้ทั้ง 2 กรณีอย่างที่คุณหมอแนะนำครับ...ขอบคุณมากครับ ...
nanthawat

Re: ..สมาชิกใหม่ ..เพิ่งทราบว่าลูกเป็น ออทิสคิค ขอคำปรึกษาคร

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 18 เม.ย. 2013 2:40 pm

ตอนตืีอ แกล้งงง เลี้ยงอารมณ์ให้ดีด้วยนะคะ

แล้วก็อย่ายื๊อทั้งวัน หาจังหวะงาม ๆ สักวันละ 3-4 รอบที่เหลือก็เล่นกันให้สนุกค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย Supa » เสาร์ 01 มิ.ย. 2013 1:29 pm

อ่านแล้วรู้สึกดีจังเลยค่ะ ทค่น้องมีพัฒนาการดีขึ้นเรื่อย ๆ เพราะ floortime และความเอาใจใส่ของคุณพ่อ และสมาชิกในครอบครัว ทำให้คุณแม่มือใหม่หัดฝึกมีกำลังใจขึ้นเยอะเลยค่ะ ถ้ายังงัยช่วยแนะนำด้วยนะคะ
Supa

โพสต์โดย nanthawat » เสาร์ 01 มิ.ย. 2013 10:50 pm

เป็นกำลังใจให้น่ะครับ กระทู้เก่าๆและคำแนะนำต่างๆใน web นี้มีประโยชน์มากครับ อ่าน และลองนำไปประยุกต์ใช้กับลูกดูนะครับ ยิ่งรู้เร็วอย่างนี้ผมมั่นใจว่าถ้าคุณแม่ทุ่มเทให้ลูกอย่างเต็มที่จะเห็นการพัฒนาของลูกอย่างแน่นอนครับ
nanthawat

โพสต์โดย Restart » อาทิตย์ 02 มิ.ย. 2013 1:36 pm

ผมก็เป็นคนลำปางครับ มีลูกชาย 1.9 ขวบ อาการคล้ายๆกันเลย ยังไม่ได้พบคุณหมอเลย ได้เจอแต่ครูน้อง ก็ให้การบ้านมา แต่ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ จึงอยากขอคำแนะนำด้วย ขอเบอร์โทรศัพท์ติดต่อได้ไหมครับ
Restart

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 02 มิ.ย. 2013 1:49 pm

คุณพ่อขอเบอร์คุณพ่อเจ้าของกระทู้นี้เหรอคะ ถ้าเจ้าของประทู้นี้ว่างพอและอยากจะให้คำปรึกษา ดิฉันแนะนำว่าให้เป็น email address จะดีกว่านะคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย Restart » อาทิตย์ 02 มิ.ย. 2013 2:06 pm

ครับผม ขอรบกวนติดต่อที่ restart999@hotmail.com วันพฤหัสที่ผ่านมาก็ไปประชุมกลุ่มผู้ปกครองเด็กพิเศษที่ครูน้องจัดขึ้น ได้ความรู้พอสมควร แต่ก็ยังมีปัญหาบางข้อที่ยังไม่ได้รับคำแนะนำ เนื่องจากหมดเวลาเสียก่อน จึงอยากได้ข้อแนะนำในรายที่อาการคล้ายๆกัน อายุใกล้กัน ตอนนี้ลูกเริ่มมีปฏิสัมพันธ์กับคนรอบข้างดีขึ้น ตอนนี้ใครออกนอกห้องไปเข้าห้องน้ำไม่ได้เลย งอแงอยู่หน้าห้องน้ำเลย เริ่มชวนยายเล่นดึงผ้าห่ม หัวเราะมากขึ้น แต่ติดที่ผมไม่ได้เลี้ยงตลอดเวลานี้สิ ได้เจอลูกอาทิตย์ล่ะวันสองวัน จะมีปัญหาติดขัดไหม แล้วแฟนอยากให้ไปเนิสเซอรี่ต่อเพื่อที่จะได้เจอสังคม (ไปมาได้สักสองอาทิตย์แต่ไปแค่ครึ่งวัน) แต่ที่ได้คุยกับผู้ปกครองบางท่านในวันประชุมกลุ่มผู้ปกครอง ยังไม่อยากให้ไป เพราะเหตุใดถึงไม่อยากให้ไปน่ะ
Restart

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 02 มิ.ย. 2013 4:42 pm

คำถามของคุณพ่อ มีคำตอบอยู่แล้วในบทความ และ DVD คุณพ่อดู DVD ชุด 3 แผ่นหรือยังค่ะ DVD ยาวตั้ง 5 ชม. คำตอบมีชัดเจนอยู่ในนั้น ต้องเข้าใจเรื่องราวทั้งหมด จึงจะเข้าใจ ข้อมูลในเว้ปนี้ก็เตรียมไว้ให้เยอะแล้วนะคะ ถ้าผู้ปกครองที่คุณต้องการความช่วยเหลือเขาไม่ว่าง ก็ต้องทำใจนะคะ เพราะแต่ละคนก็มีภาระหน้าที่ต้องดูแลลูกของตัวเองซึ่งต้องใช้เวลากันทั้งนั้น

คำถามไหน เรามีคำตอบแล้ว รบกวนช่วยใช้ทรัพยากรส่วนกลางหรือสื่อการสอนที่เตรียมไว้ให้ด้วยเถอะค่ะ

http://www.floortimethailand.com/images ... g%20ari/We
dSeptember2009-8-18-14-school.pdf
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย nanthawat » อาทิตย์ 02 มิ.ย. 2013 10:40 pm

สวัสดีครับผมยินดีให้คำแนะนำครับ ลองอ่านกระทู้เก่าๆ อย่างของคุณน็อตและน้องภูดูครับเป็น guideline ได้ดีเลยครับ ช่วงแรกๆที่ผมรู้ผมก็ไม่รู้จะเริ่มอย่างไรก็เข้ามาอ่านๆๆๆๆกระทู้เก่าๆ ใน web. นี้แหละครับเรียกได้ว่าอ่านเกือบหมดทุกกระทู้โดนเฉพาะกระทู้ที่ใกล้เคียงกับลูกเราซึ่งมีคมมาตอบกระทู้และแนะนำในเรื่องต่างๆเยอะมากแต่อย่างที่ว่าอ่ะครับ...เด็กแต่ละคนไม่เหมือนกันเราต้องเอาไปปรับใช้วิธีต้างๆกับลูกเราอีกที...ตัวผมแนะนำได้ครับแต่ก็ไม่ได้เป็นผู้เชี่ยาญอะไรหลักการพื้นฐานและวิธีการต่างๆ ก็หาความรู้ได้ตามที่คุณหมอแนะนำเลยครับ..pnanthawat@hotmail.com ครับ mail. ทิ้งเบอร์ไว้ก็ได้ครับ
nanthawat

โพสต์โดย nanthawat » อังคาร 25 มิ.ย. 2013 12:08 pm

สวัสดีครับ คุณหมอ และเพื่อน ๆ สมาชิกทุกคน
ตอนนี้น้องซูกัส 2 ขวบ 10 เดือน ประมาณ 8 เดือนแล้วนับจากวันแรกที่ผมเริ่มต้นด้วย floortime เวลาที่ผ่านมาอาจจะเดินออกนอกทางไปบ้างแต่ก็ยังพยายามคงใช้เส้นทางนี้เป็นเส้นทางสายหลักในการร่วมเรียนรู้ไปกับลูก 8 เดือนถือว่าน้องพัฒนาได้ค่อนข้างดีทีเดียวแต่ก็ยังมีอีกหลายสิ่งที่ยังต้องตามเก็บอีกเยอะ ทุกวันนี้ซูกัสพูดได้เป็นประโยคได้เยอะขึ้น และสามารถทำตามคำสั่งได้มาก เช่นกินนมเสร็จ ผมบอก "ซูกัสนมหมดแล้วเอากล่องนมไปทิ้งถังขยะน่ะลูก" เค้าก็วิ่งเอากล่องนมไปทิ้งถังขยะ หรือเวลาถอดกางเกง ผมบอก "ซูกัสเอากางเกงไปใส่ในตะกร้าแล้วเอาแพมเพิสใส่ถังขยะน่ะลูก" น้องก็ทำตามได้ ..เรื่องการสื่อสารน้องบอกความต้องการได้พอสมควร เช่น ซูกัสจะไป..... ซูกัสอยากกิน..... และรู้จักการปฏิเสธ(รู้จักใช้คำว่า ไม่ .... เป็นแล้ว) แต่ยังเล่นสมมุติไม่เป็น และเรื่องการสบตายังต้องพัฒนาอีก ( กำลังลองหาวิธีหลาย ๆ วิธี)
แต่ช่วงนี้ดูเหมือนเวลาเค้าอยากได้อะไรแล้วไม่ได้อารมณ์จะขึ้นเร็วมากและแรง และอยากได้อะไรก็ยังไม่รู้จักการรอคอย ก็ต้องคอยบอกเค้าให้รู้จักรอพร้อมกับทำงานอารมณ์เวลาที่เค้าไม่พอใจหรือโกรธ ซึ่งยอมรับครับเวลาบางครั้งผมก็..ของขึ้น..แต่ก็ต้องพยายามเก็บและระงับอารมณ์ไม่ให้แสดงอารมณ์ฉุนเฉียวกับลูก ทุกวันนี้น้องซูกัสก็ยังเป็นอยู่โดยเฉพาะสิ่งที่เค้าอยากได้อยากทำจริง ๆ ...
ปัจจุบันผมพาน้องซูกัสไปโรงเรียนเตรียมอนุบาลและจะดูพฤติกรรมน้องซักระยะ ไปได้ประมาณ 2 สัปดาห์แล้ว ก่อนไปจะโยเยมาก บอกซัสไม่ไปโรงเรียน ปาป๊าไปรับ ผมก็บอกป๊าป๊าไปทำงานตอนเย็นแม่ไปรับ ตอนเย็นเจอกันน่ะลูกเค้าก็มีโวยวาย แต่ไปถึงโรงเรียนก็ไม่ได้ร้องมาก และครูบอกว่าน้องไม่ได้แยกตัว ยังรวมกลุ่มทำกิจกรรมกับเพื่อน แต่ยังไม่เล่นกับเพื่อน และไม่ได้ร้องโยเยเหมือน 2-3 วันแรก ผมก็คุยกับแฟนว่าถ้าเค้าไม่ถดถอยก็น่าจะลองดูซักพัก ตอนเย็นกลับมาบ้านก็พาเค้าไปเดินเล่นบ้าง ขี่จักรยานบ้าง ก่อนนอนก็เล่นเกมส์ที่ทางศูนย์เอามาให้น้องฝึก น้องก็ชอบและร่วมมือดีครับ
วันนี้เพิ่ง print บทความจาก web icdl ในบท educational guidelines for preschool children with disorders in relating and communicating ที่คุณหมอแนะนำในหนังสือมาลองอ่านดูโดยเฉพาะตัวอย่างเด็กทั้ง 3 คน ว่าจะลองเอามาประยุกต์ใช้กับลูก .. เรื่องการไปโรงเรียนถือเป็นการตัดสินใจที่สำคัญอีกครั้งหนึ่งครับ.....
nanthawat

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ