..สมาชิกใหม่ ..เพิ่งทราบว่าลูกเป็น ออทิสคิค ขอคำปรึกษาครับ..

Re: ..สมาชิกใหม่ ..เพิ่งทราบว่าลูกเป็น ออทิสคิค ขอคำปรึกษาคร

โพสต์โดย nanthawat » อาทิตย์ 25 พ.ย. 2012 9:34 pm

ครับคุุณหมอ ก่อนหน้านี้ที่ยังไม่เข้าใจเค้า. เวลาเค้าจ้องมองพัดลมเราก็จะรู้สึกเสียอารมณ์ว่ามองพัดลมอีกแล้วก็จะพยายามพาเค้าออกมาจากที่ตรงนั้นหรือพยายามเบี่ยงเบนความสนใจของเค้าให้สนใจอย่างอื่น...ขนาดเค้าสนใจของเล่นที่เป็นกังหันลมเล็กๆยังไม่ซื้อให้เพราะกลัวเค้าจะเอาแต่จ้องกังหัน เฮ้ออออ...
บางครั้งก็สังเกตุยากเหมือนกันครับ. อย่างวันก่อนผมไปตัดผมพาเค้าไปด้วยแฟนผมดูเค้า เค้าก็เล่นในร้านปกติ พัดลมเพดานในร้านเปิดอยู่ก็ไม่สนใจ แต่เค้าไปสนใจพัดลมเพดานอีกอันแบบมีโคมไฟห้อยในห้องสระผมซึ่งสวยกว่าทั้งที่อันนั้นก็ปิดอยู่. แต่เค้ามองพักเดียวเค้าก็เปลี่ยนเป็นมาเลนจักรยานแทน
nanthawat

Re: ..สมาชิกใหม่ ..เพิ่งทราบว่าลูกเป็น ออทิสคิค ขอคำปรึกษาคร

โพสต์โดย nanthawat » พฤหัสฯ. 20 ธ.ค. 2012 10:31 pm

ตอนนี้ ทำมาเกือบ 2 เดือนแล้วครับเมื่อวันที่ 14 ก็ไปอบรมที่ศาลายามาก็ปรับใช้ได้มากทีเดียวครับ ตอนนี้มีคำออกมาตอนที่ยื้อ แต่บางทีก็เหมือนลูกพูดตามครับ …..เช่น ผมถามว่าจะเอามั้ย ? เค้าก็ตอบเอา เอา.... ผมเลยลองเปลี่ยนคำถามเป็น จะเอา หรือ จะเก็บ ? เค้าก็บอกเก็บ 555 ผมก็เลยตอบสนองโดยการเก็บก็ถือโอกาสเพิ่มรอบการยื้อไปในตัว ... แต่บางครั้งเค้าก็มาหาเราแล้วทำท่าอุ้ม ผมถามว่าซูกัสจะให้ทำอะไร เค้าก็บอก อุ้ม ๆ (แต่พูดไม่ชัด ) หรือชี้ไปที่กุญแจแล้วบอก เอา เอา ก็มีครับ .. ส่วนเรื่องภาษากายตอนนี้น้องจะเอาอะไรก็ชี้ตลอด แต่ก็ไม่ส่ายหน้า หรือพยักหน้าครับ ... ส่วนสีหน้าแววตาก็มีครับ แต่อารมณ์โกรธนี่ยังไม่ชัดมาก เวลาเค้าโกรธเค้าชอบเอามือมาป่าย ๆ หน้าผม และพอดูสีหน้าออกว่าไม่พอใจครับ ..... ส่วนเรื่องพูดเป็นภาษาต่างดาวก็ยังเป็นอยู่ บางครั้งเค้านั่งเล่น หรือเดินนอกบ้านก็พูดเป็นต่างดาว หรือเอาโทรศัพท์มาแนบหู แล้วพูดเป็นภาษาต่างดาว บางครั้งผมก็เล่นสนุกกับเค้าโดยเลียนเสียงที่เค้าพูดออกมา พร้อมจั๊กจี๋ เค้าก็ยิ้มหัวเราะครับ ....... อยากทราบว่าภาษาต่างดาวนี่จะหายไปเองหลังจากที่เค้าสื่อสารได้ดีแล้วผมเข้าใจถูกหรือป่าวครับ ? ตอนนี้ผมกับแฟนก็ไม่ได้ เครียดอะไรมากมายแล้วครับ เล่นสนุกกับเค้าไปเรื่อย ๆ เหนื่อยก็พัก ( ภรรยาจะเหนื่อยมากเพราะลูกจะติดภรรยามาก เวลาออกไปเล่นนอกบ้านจะให้อุ้มตลอด ) แต่ก็มีบางครั้งที่เหนื่อยมาก ๆ ก็ต้องพยายามคุมสติตัวเองไม่ให้เตลิดครับ
nanthawat

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 21 ธ.ค. 2012 5:22 am

เด็กปกติส่งเสียงไม่เป็นภาษา เค้าเรียก เล่นเสียง ค่ะ

แต่พอเด็กที่ถูกวินิจฉัยส่งเสียงบ้าง เรียก ภาษาต่างดาว

ทั้ง ๆ ที่อยู่บนเส้นทางพัฒนาการปกติ ...

ลองดูนี่นะคะ

https://www.youtube.com/watch?v=11tFK_mmjP4

https://www.youtube.com/watch?v=gQuHgGuc7Pc
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย nanthawat » อาทิตย์ 31 มี.ค. 2013 10:10 pm

สวัสดีครับคุณหมอ ...ห่างหายจากกระทู้ไป 2-3 เดือน แต่ก็ยังเข้ามาอ่านกระทู้เก็บความรู้ไปเรื่อย ๆ ครับ ตอนนี้ก็จะเน้นเรื่อง ยื้อ แกล้งงง เป็นหลัก เพราะลูกเริ่มมีคำพูดเป็นประโยค 3-4 คำแล้วครับ
บางครั้งก็มีการพูดตาม แต่ส่วนใหญ่เริ่มสื่อสารก็บอกความต้องการได้ครับ เช่น เอากุญแจ ไปเที่ยว กินนม อาบน้ำ ไปหาแม่ และรู้คำศัพท์เยอะขึ้นมาก ๆ รอให้เค้ามีภาษาเยอะกว่านี้ก็คงจะเริ่มการเล่น สมมุติ แต่ช่วงนี้ก็มีเริ่มเล่นบ้าง เช่น เวลาเค้าเปิดหนังสือดูภาพอาหาร ผมก็บอกโห น่ากิน หิวจังเลย ไหนเอากุ้งมาป้อมป๊าหน่อยเค้าก็ทำมือหยิบภาพกุ้งในหนังนือมาป้อนที่ปากและยิ้ม ผมก็บอกโห อร่อยจังเลย เดี๋ยวป๊าป้อนซูกัสบ้าง ...
ช่วงนี้ไปทำกิจกรรมบำบัดทุกอาทิตย์เลยครับ ครูบอกการทำกิจกรรมดีขึ้นเป็นลำดับตอนไปครั้งแรกร้องให้มากโยเยเล่นเอาคุณยายไปด้วยถึงกับน้ำตาตก เดี๋ยวนี้ไม่ร้องให้ยอมทำกิจกรรมที่ครูให้ทำหมด (บางอย่างก็มีร้องให้โยเยบ้างแต่ก็ทำ) ....
ตอนไปครั้งแรกฟังเค้าร้องให้ผมก็ชั่งใจอยู่เหมือนกันเหมือนการบังคับลูกกลัวว่าหลังจากฝึกปฏิสัมพันธ์กับพ่อแม่จากที่ดีมาก จะไม่เหมือนเดิม แต่ออกมาจากห้องยังยิ้มร่าเริงเหมือนเดิมและปฏิสัมพันธ์ก็ยังดีเหมือนเดิม เลยตัดสินใจทำต่อไปก็คิดว่าคิดถูกครับที่เลือกทำกิจกรรมบำบัดในที่ที่เค้าเข้าใจเด็ก
ตอนนี้เรื่องการส่งเสียงไม่เป็นภาษาก็น้อยลงเยอะโดยทดแทนด้วยคำพูด แต่บางครั้งเหมือนลักษณะเค้า อยากชวนคุยแต่ไม่รู้จะพูดยังไงก็จะพูดประโยคที่เค้าเคยได้ยิน หรือที่เค้าพูดได้ เราก็ต้องคอยสังเกตุครับว่ามาจากไอเดียเค้า หรือเค้าจำมาพูดก็จะพยายามพูดต่อยอดจากที่เค้าพูดออกมา อย่างวันก่อนผมเข้ากะ ก่อนนอน เค้าก็มาพูดกับแม่เค้าว่า " ป๊าป๊าทำงาน " ซักพักก็ร้องให้บอก " ไปหาป่าป๊า " แม่เค้าก็เลยบอก".. ซูกัสคิดถึงป๊า " ...หลังสงกรานต์นี้ผมก็คงทำงาน daytime ปกติเพื่อจะได้มีเวลาให้กับลูกทั้ง 2 คนมาก ๆ ครับ....เข้ามาเล่าให้ฟังอ่ะครับเผื่อได้คำชี้แนะจากหลาย ๆ ท่านครับ .....
nanthawat

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 01 เม.ย. 2013 7:44 am

ขอเชิญความเห็นของผู้ปกครองท่านอื่น ๆ ด้วยนะคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย สายป่าน » พฤหัสฯ. 04 เม.ย. 2013 1:12 pm

แวะมาเล่าเรื่องที่เคยทำและที่เคยพลาดนะคะ
เรื่องตื้อยื้อ ให้มีเวลาสบายๆ บ้างนะคะ ถ้ายื้อกันทุกเรื่อง เดี๋ยวน้องจะเครียดค่ะ
ท่าทีสบายๆ ไม่เครียด ไม่ต้องตั้งเป้าก่อนหน้าว่าจะเอา 10 รอบ 20 รอบก็ได้นะคะ
เอาตามที่ไหว เพราะไม่อย่างนั้น อาจจะเกิดอาการเพลินนับรอบ แล้วลืมดูว่าลูกยังไหวหรือเปล่า
เรื่องสมมติ กุ้งที่ป้อนอาจจะร้อนไป เผ็ด ไม่อยากทาน บ้างก็ได้นะคะ
เปลี่ยนมุขไปเรื่อยๆ เมื่อก่อนเคยค่ะ ลูกเล่นมาแบบนี้ แม่ตอบเหมือนเดิมเปี๊ยบ
กลัวลูกงง กลัวสับสน คิดไม่ทัน แล้วสิ่งที่น่าเสียดายคือ
ลูกไม่ได้ความหลากหลาย ในการแก้ปัญหาหรือการโต้ตอบ แถมไม่ได้ศัพท์เพิ่ม
เรื่องการทำงานอารมณ์ เพิ่มคำศัพท์เกี่ยวกับอารมณ์ก็ได้ค่ะ เพราะคงไม่ได้มีแค่อารมณ์เดียว
หรือ คิดถึงน่ะ มากหรือน้อย ทำมือประกอบก็ได้ค่ะ พออีกหน่อย เข้าใจเรื่องความมากน้อย
ก็อาจถามว่า มากน่ะแค่ไหน จาก1-10 อะไรประมาณนี้ หรือหาทางคลี่คลายความรู้สึก
คิดถึงมากเนอะ ให้ช่วยอย่างไรดีล่ะ เขาอาจจะให้เราโทรศัพท์ หรืออะไรก็ลองดูค่ะ
กิจกรรมบำบัด อาจลองดูว่าบางกิจกรรมเอามาทำนอกห้อง อย่างไรได้บ้าง
เช่น การทรงตัวบนคาน อาจสมมติข้างล่างเป็นน้ำ ให้ลูกระวังตกน้ำนะ
ชวนเล่นกระต่ายขาเดียวไล่จับ ร้อยลูกปัดทำเป็นสร้อยใส่เล่น หรือให้ตุ๊กตาใส่
บางกิจกรรมใช้ไม้หนีบ ก็หนีบผ้าจริงๆเลย เกมจับคู่ ก็จับคู่ถุงเท้า
เพราะเด็กๆคงมีถุงเท้าหลายสี หรือพื้นเป็นลายการ์ตูน ก็ไม่น่ายากค่ะ
สีพื้นใกล้เคียงกัน อาจจะยากไม่สนุก แข่งกันโยนเสื้อให้ลงตะกร้าก็ยังได้
เพราะบางคนอุปกรณ์แบบเดียวกับห้องฝึก แล้วไม่อยากทำก็มี
ให้เป็นเรื่องเล่นๆน่ะค่ะ
ลองดูนะคะ ถ้าอันไหนเห็นว่าไม่น่าใช่ หรือลองแล้วไม่เวอร์ค ก็เล่าให้ฟังบ้างนะคะ
และขอความเห็นจากท่านอื่นด้วยนะคะ จะได้มุขใหม่ๆมาแลกกันไปเล่นกับลูกค่ะ
สายป่าน

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 04 เม.ย. 2013 6:04 pm

ลืมตัว.... หาปุ่มกด like ให้ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย nanthawat » ศุกร์ 05 เม.ย. 2013 9:52 am

ขอบคุณมากครับคุณสายป่านเหมือนอย่างที่คุณว่าจริงๆบางทีนึกมุขไม่ทันก็ตอบหรือเล่นกับเค้าเหมือนเดิมเลย...ตอนนี้กลับมาอ่านหนังสือเล่มเหลืองอีกรอบเพื่อความเข้าใจและประยุกต์เอาไปใช้กับลูก...ตอนนี้เค้าชอบพูดวลีอะไรที่เค้าจำได้ขึ้นมาลอยๆ ผมก็พยายามต่อเรื่องที่เค้าพูดออกมาหรือพยามยื้อถามกลับบ้างถ้าเค้าไม่ตอบก็ให้ตัวเลือกเค้าก็มีตอบกลับบ้างครับ...เดี๋ยวจะลองเล่นอย่างที่แนะนำดูแล้วจะเอามาเล่าให้ฟังน่ะครับ .... ขอบคุณมากครับ like like. Like.
nanthawat

โพสต์โดย nanthawat » พฤหัสฯ. 18 เม.ย. 2013 12:58 am

สวัสดีครับ...ผ่านมาเล่าเรื่องราวน้องซูกัสครับ....
ช่วงที่ผ่านมาผมน้องไปสถานที่หลายๆ สถานที่มากครับทั้ง foodcenter ซึ่งช่วงสงกรานต์คนเยอะมากๆ
ไปห้าง ไปตลาด ไปกินไอศครีม น้องนั่งได้นานไม่ลุกวิ่งหรืออยู่ไม่นิ่งเหมือนเมื่อก่อน
เรียกได้ว่าสบายขึ้นเยอะเลยครับและไม่ได้แสดงอาการกลัวสถานที่ดังกล่าว. แต่สิ่งที่น้องกลัวจะเป็นสัตว์บางชนิด เช่นสุนัข
(หอยทากก็กลัว). แต่กลัวของจริงน่ะครับในภาพไม่กลัว และตอนไฟดับจุดเทียน
แสงไฟสลัวๆ. ดูเค้าจะกลัวด้วยเหมือนกัน วันก่อนผมพาไปทุ่งนาชี้ให้เค้าดูหอยเชอรี่ เค้าก็ทำท่ากลัวและบอก
กลัวหอยเชอรี่ ตอนนี้เค้ายังพดบอกไม่ได้ว่ากลัวเพราะอะไรผมก็ทำงานเรื่องอารมณ์กับเค้าไปก่อน....
ส่วนเรื่องเล่นกับเด็กที่เล็กและโตกว่าก็ต้องคอยเชื่อมให้เค้าเล่นเค้าก็เล่นได้ครับแต่เล่นได้ไม่นานเค้าก็หนีไปเล่นที่เค้าชอบมากกว่า
ช่วงสงกรานต์เพื่อนพาลูกชายวัยเกือบ 4 ขวบมาเล่นที่บ้านผมก็ชวนลงไปเล่นน้ำในถังใบใกญ่กัน 2 คนก็เล่นกันสนุกไม่ยอมเลิกเลยครับ
ช่วงนี้เรื่องพูดอย่างที่บอกไปก่อนหน้าว่าน้องชอบพูดอะไรขึ้นมาลอยๆ เช่น
ยายกลับบ้าน ,ฎ-ชะดา ,ร.5 ผมก็พยายามต่อเติมเรื่องราวในสิ่งที่เค้าพูดออกมา
แต่หากคุยเรื่องอะไรกันอยู่ผมก็พยายามคุยให้จบเรื่องโดยไม่ไปสนใจคำอื่นที่เค้าพูดออกมา ไม่ทราบว่าถูกหรือปล่าวครับ หรือต้องแก้ไขอย่างไรครับ
ตอนนี้ก็พยายามแก้ด้วยการแกล้งงง เพื่อเพิ่มรอบการสื่อสารกับเค้าให้มากขึ้นครับ
nanthawat

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 18 เม.ย. 2013 5:14 am

ดิฉันไม่ค่อยแน่ใจว่า เขาคำพูดลอย ๆ เพราะอะไร

คุณพ่อต้องดูเขา ณ ขณะนั้นด้วย

เขาพูดคนเดียว หรือกำลังสื่อสารกับคุณพ่อ คือมองหน้ามองตา มีภาษาท่าทาง แต่ไม่มีภาษาพูดจะใช้

ถ้าเป็นอย่างแรก เข้าไปเล่นเสียง แกล้งพูดตาม แกล้งผู้ผิด

แต่ถ้าเป็นอย่างหลัง ให้อ่านอารมณ์ อ่านเจตนา และให้คำศัพท์ค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ