..สมาชิกใหม่ ..เพิ่งทราบว่าลูกเป็น ออทิสคิค ขอคำปรึกษาครับ..

Re: ..สมาชิกใหม่ ..เพิ่งทราบว่าลูกเป็น ออทิสคิค ขอคำปรึกษาคร

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 26 ก.ย. 2013 7:06 am

ระวังไว้ก็ดีค่ะ เด็กที่มีความจำล้ำหน้าความเข้าใจ

ต้องให้แน่ใจว่า เขาต้องเข้าใจ และเลือกใช้ข้อมูลที่เขาจำได้ ในบริบทที่เหมาะสม

ตอนนี้ก็ได้พบปัญหานี้ในเด็กโตหลายคนที่ผ่านการสอน การอธิบาย มาเยอะ ๆ

เด็กบางคนใช้ script จากทฤษฏี DIR/ฟลอร์ไทม์เลยก็มีค่ะ :roll:

วิธีสีงเกตก็คือ "การกระทำกับคำพูดของเขาสวนทางกัน"

หรือไม่ก็ "คำพูดฟังดูดีเกินไป" ค่ะ
กิ่งแก้ว

Re: ..สมาชิกใหม่ ..เพิ่งทราบว่าลูกเป็น ออทิสคิค ขอคำปรึกษาคร

โพสต์โดย nanthawat » พฤหัสฯ. 26 ก.ย. 2013 8:59 pm

:) ...ครับคุณหมอเท่าที่ผมสังเกตุดูรูปแบบประโยคและการโต้ตอบของซูกัสมาจากความจำเยอะเหมือนกัน..(รูปแบบประโยคก็ยังไม่ค่อยหลากหลาย) บางครั้งก็จำประโยคที่ครูพูดที่โรงเรียนมาพูด เช่น เค้ากินหรือเล่นๆอยู่ก็จะพูด"ชนนไม่ดื้อ"อะไรทำนองนี้อ่ะครับ. (แต่ถ้ามองในแง่บวกก็ยังดีกว่าเค้าไม่พูดไม่สื่อสารอะไรเลย. :) ) ตอนนี้ก็เลยต้องคอยสังเกตุและพยายามสื่อสารสะท้อนให้เค้าเข้าใจความหมาย และถามคำถามที่เค้าต้องใช้ความคิด เพราะเค้าเป็นคนความจำค่อนข้างแม่น..
nanthawat

โพสต์โดย สายป่าน » ศุกร์ 27 ก.ย. 2013 2:44 pm

มาขอคุยด้วยในมุมที่ต้องระวังของเด็กที่จำแม่นค่ะ
อันนี้จากประสบการณ์ค่ะ อาจจะไม่เหมือนกันก็ได้
พอเขาจำแม่น พูดตอบกับผู้ใหญ่ดูดีมีหลักการ
ความคาดหวังของผู้ใหญ่ต่อเด็กมักเพิ่มขึ้นค่ะ
โดยเฉพาะคนภายนอก ที่จะมองว่าเด็กคนนี้เก่ง ฉลาด
แล้วบางมุมที่เด็กยังพร่องกว่าเด็กอื่น และต้องการความช่วยเหลือ
มักจะถูกหลงลืม ไม่ได้รับการช่วยเหลือ
หรือถูกต่อว่า ว่าออกจะเก่ง เรื่องแค่นี้ทำไมไม่ได้ แกล้งหรือเปล่า
เด็กจะถูกกดดัน ทั้งจากความคาดหวังของผู้ใหญ่
และจากตัวเองที่ทำได้ไม่เหมือนคนอื่น ในเรื่องที่ดูธรรมดาเหลือเกิน
:shock:
สายป่าน

โพสต์โดย nanthawat » พุธ 05 มี.ค. 2014 3:01 pm

สวัสดีครับ ... ห่างหายไปนานเลยเข้ามา update หน่อยครับ
ตอนนี้น้องซูกัส 3 ขวบ 5 เดือน ก็ถือว่าพัฒนาการดีขึ้นเยอะครับ ถ้าเทียบ floortime ก็คงแตะระดับ 5 แล้ว
แต่ระดับอื่น ๆ ก็ยังไม่เต็มขั้นเหมือนที่คุณหมอเคยประเมินให้ ยิ่งได้ดู dvd แก้ไขปัญหาพฤติกรรม เหมือนใน
dvd เป๊ะเลยครับ ชอบเริ่มต้นด้วยการถามคำถาม / ถามซ้ำ / และเวลาเราดุ หรือแสดงน้ำเสียงไม่พอใจ เค้าก็จะ พูด ขอโทษครับ(3-4 ไม่เต็มขั้น)
ซึ่งก็ต้องพัฒนากันต่อไป ...
ส่วนเรื่องการช่วยเหลือตัวเอง การกิน ไม่มีปัญหาเลยครับ ทานได้หลากเลย เวลาฉี่หรืออึก็ถอดกางเกงไปนั่งเองแล้วบอกเราให้ล้างก้นให้ แต่เรื่องอาบน้ำสระผมก็ยังมีโยเยบ้าง
กล้ามเนื้อมัดเล็กก็พัฒนาขึ้น เดี๋ยวนี้ยอมจับดินสอขีด เขียน(จากเมื่อก่อนไม่เอาเลย) เดี๋ยวนี้ก่อนนอนผมถาม กัส ทำการบ้านมั้ย? เค้าก็บอก ทำครับ
ก็นั่งขีด ๆ เขียน ๆ ลากเส้น ต่อเส้น ได้ประมาณ 5-10 นาที แต่ระหว่างที่ทำก็มีเแไแบ้าง ถามโน่น ถามนี่
เรื่องเล่นสมมติ ก็มีหลากหลายขึ้น มีการพูดจาโต้ตอบ ที่หลากหลายขึ้น แต่ theme เรื่องก็ยังเป็นเรื่องเดิม ๆ เช่น เล่นขับรถไปรับเค้าที่โรงเรียน ระหว่างทางก็แวะโน่นแวะนี่ตามแต่เค้า
เล่น ทำกับข้าวบ้าง เป็นช่างซ่อมบ้าง
เรื่องความกลัวและกังวล ก็ยังมีอยู่แต่ก็ลดลงกว่าเมื่อก่อน สังเกตุได้จากเมื่อก่อนกลัวไม่ยอมปีนบันไดโค้งเดี๋ยวนี้เล่นปีนบันได แต่ดูจากเวลาเค้าเล่นกระดานลื่น หรืออะไรที่เสี่ยงดูระวังตัวมาก
floortime สนุก ๆ ก็ทำทุก ๆ วันครับ ..
nanthawat

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 05 มี.ค. 2014 8:54 pm

ใช้ประโยชน์จาก DVD ประสานเสริมให้เต็มที่นะคะ หากิจกรรมมาพัฒนาให้ครบทุกด้าน ควบคู่กับทำฟลอร์ไทม์

ส่วนฟลอร์เน้นบทบาทสมมุติเยอะ ๆ จะช่วยเรื่องภาษาได้เยอะค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย nanthawat » พฤหัสฯ. 06 มี.ค. 2014 2:44 pm

ครับ คุณหมอ คงยังต้องอ่านหนังสือ กับดู dvd อีกหลาย ๆ รอบ
nanthawat

โพสต์โดย nanthawat » อังคาร 30 ก.ย. 2014 11:43 am

สวัสดีครับ ..คุณหมอและทุก ๆ ท่าน
วันนี้ถือโอกาสเข้ามา update น้องซุกัสครับ เมื่อสิงหาคมที่ผ่านมาน้องอายุครบ 4 ขวบ ตอนนี้โดยรวมก็ถือว่าดีมากครับ แต่ก็ยังมีเรื่องอารมณ์ และความเข้าใจเกี่ยวกับคำและภาษาที่น้องชอบถามความหมายของ คำนามธรรม ก็ค่อย ๆ ค่อย ๆ สอนกันไปครับ แต่บางครั้งคำถามเค้าก็สนุกดีครับ และอธิบายยากเพราะเป็นนามธรรม เช่น เค้าถามว่า " ความดีคืออะไรครับป๊า" "ความซื่อสัตย์คืออะไรครับป๊า " อย่างวันก่อน ผมบอกว่าเราไปเยี่ยมป้ากันนะซูกัส เค้าก็ยกหัวแม่มือ " เยี่ยมยังงี้ใช่มั้ยป๊า :) "
เรื่องไปโรงเรียน ก็ไม่มีปัญหาครับ อาจจะมีโยเยบ้างเป็นบางวัน แต่เมื่อไปถึงโรงเรียนก็วิ่งจู๊ด เข้าห้อง ครูบอกดูน้องตอบเสียงดังขึ้น ครูถามปริศนาคำทายก็ยกมือตอบ ( อันนี้ชอบเล่นกับคุณแม่ด้วย ) เช่น .. อะไรเอ่ย เอาไว้พูด และ ร้องเพลงชาติเวลาเข้าแถว เค้าก็จะยกมือบอก " ไมโครโฟน " และบางวันเค้าก็มาบอกป๊าผมอยากเป็นหัวหน้า ( ได้ถือกระดิ่งนำเพื่อนเข้าแถว ) เราก็ไปบอกคุณครู คุณครูก็จัดให้เดินยิ้มเลยครับ ..มีบางวันได้นำร้องเพลงชสติด้วย 555 :D แต่ก็ยังมีบ้างครับเรื่องความมั่นใจที่เวลาครูถามเค้าก็ยัง พูดเสียงเบา ๆ และหลบตาเหมือนไม่มัั่นใจ ก็พยายามบอกและพยายามเสริมความมั่นใจให้เค้าอยู่ครับ การเล่นกับเพื่อนเค้าก็เข้าไปวิ่งเล่นในกลุ่ม แต่ยังไม่สามารถที่จะเดินเข้าไปแล้วชี้ชวนให้เพื่อนเล่นตามที่เค้าอยากเล่นได้ครับ ..
ตอนนี้ยังมีขี้โวยวาย อย่างเวลาหาของไม่เจอก็จะโวยวาย และเรื่องอารมณ์ ที่เวลาน้องแย่งของพี่ เค้าจะมาบอกเราว่า "ป๊าน้องแย่งอีกแล้ว " ถ้าเราไม่เข้าไปไกล่เกลี่ย เค้าก็จะเข้าไปผลักน้อง ก็คงอารมณ์โกรธนั่นน่ะครับ ..ตอนนี้ก็พยายามให้เค้าหาวิธีเอาของคืนโดยไม่ทำร้ายโดยที่เราเป็น guide ให้ อย่างลองเอาของไปแลก แต่ก็ต้องเตี๊ยมน้องดี ๆ เพราะน้องก็ไม่ยอมเหมือนกันครับ แต่ถือว่าน้องนี้ช่วยได้เยอะเลยครับเหมือนที่คุณหมอเคยพูดไว้เลยครับว่าน้องนี่่แหละจะช่วยฝึกพี่โดยไม่รู้ตัว ....
การเล่นสมมติ น้องชอบเล่นสมมุติ และพูดคุยเกี่ยวกับนิทาน ครับ ก็ใช้เรื่องเกี่ยวกับนิทานนี่ีแหละครับคอยพูด คอยถามให้เค้าลองแก้ปัญหา อย่างวันก่อนคุยกันเรื่อง ซิลเดอรเรล่า .. ผมก็ถาม " อ้าวซูกัส รถม้ากลายเป็นฟักทองแล้ว ซิลเดอเรลากลับบ้านไงอ่ะ".. เค้าก็บอก " ก็เดินกลับซิ " 5555 :D
เรื่องการเขียน ตอนนี้น้องเขียน ก-ฮ แบบมีเส้นประได้ทุกตัว และทำงานจนเสร็จทุกครั้ง ก่อนนอนก็จะถาม "ป๊าวันนี้ทำการบ้านมั้ย" ผมก็จะบอกทำซิ วันนี้กัส อยากเขียนตัวอะไรล่ะ" ซูกัสก็จะบอกตัวอักษรที่เค้าอยากเขียน แล้วก็ทำจนเสร็จครับ .... ก่อนนอนก็ให้นำสวดมนต์ทุกคืน สวดเสร็จ ผมก็บอก " ขอให้คุณพระคุ้มครองน่ะลูก " เค้าก็หันมามองหน้าผม " พระคุ้มครองคืออะไรอ่ะป๊า ......" 555 แต่ตอนนี้ไม่ถามแล้วครับ อธิบายจน get ล่ะ :D
ทุกวันนี้ก็ยังทำ floortime ที่บ้านและพบครูจอย 2 อาทิตย์ครั้งครับ ( ซูกัสชอบเวลาไปหาครูจอย ไม่โยเยเลย ) แล้วก็ทำ SI อาทิตย์ละครั้งครับ
เรื่องความกลัว และ เรื่องจิปาถะอื่น ๆ ก็ยังมีรายละเอียดอีกเยอะครับ แต่ก็ค่อย ๆ แก้กันไปเพราะเรื่องที่ว่าไม่ค่อยกระทบกับการดำเนินชีวิตประจำวันของเค้าเท่าไหร่ ....
nanthawat

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 30 ก.ย. 2014 4:46 pm

ยินดีด้วยค่ะ อย่าลืมหาโอกาสให้เขาเล่นกับเด็กวัยใกล้เคียงกัน และให้ช่วยงานบ้านด้วยนะคะ

ไหน ๆ ก็เข้าวงการมาแล้ว อย่าเพิ่งวางมือเร็วนักนะคะ เก็บให้เนี้ยบ ๆ ทั้งร่างกายและ จิตใจเลยค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ