..สมาชิกใหม่ ..เพิ่งทราบว่าลูกเป็น ออทิสคิค ขอคำปรึกษาครับ..

..สมาชิกใหม่ ..เพิ่งทราบว่าลูกเป็น ออทิสคิค ขอคำปรึกษาครับ..

โพสต์โดย nanthawat » พุธ 24 ต.ค. 2012 3:13 am

สวัสดีครับ ลูกชายผมน้องซูกัส ตอนนี้ อายุ 2 ขวบ 2 เดือน ยังไม่พูด เมื่อ 3วันก่อนไปให้หมอดูพัฒนาการพูดปรากฏว่าหมอบอกน่าจะเป็นเด็กในกลุ่มออทิสติค
เนื่องจาก น้องซูกัสสบตา แต่หมอบอกว่าสบตาน้อยไปนิด แต่อาการที่หมอบอกว่าน่าอยู่ในกลุ่มคือ เรียกชื่อไม่หันตอบ และไม่ชี้นิ้ว ...เวลาน้องซูกัส
ต้องการอะไรก็จะพยายามช่วยเหลือตัวเอง หากไม่ได้จึงจะจูงมือพ่อ- แม่ให้เอาให้โดยส่งเสียง แอ..แอ..และน้องซูกัส ไม่ชอบเล่นของเล่นพวก block หยอดหรือ block ต่อ
โดยเค้าจะเทออกมากอง และเล่นไม่ถึง 1 นาที ก็ไม่เล่น ส่วน lego ก็จะชอบรื้อแต่ไม่ประกอบ( เล่นไม่นานเช่นกัน ) ...... ก่อนหน้านี้ตอนเลี้ยงดูเค้าก็จะเปิด TV และเวลาทานข้าว
จะเปิดเพลงใน ipad ให้น้องดู น้องจะชอบดู youtube ภาพ และ clip ตัวเค้าเองตอนเด็ก ๆ และถ่ายตอนเล่นมาก .... จนเค้าสามารถเปิดปุ่ม และ slide เปิด ipad ได้ และเลือก app รูปเพื่อดูรูป
ใช้นิ้ว slide ดูภาพไปเรื่อย ๆ ได้ และตอนนี้ก็เอานิ้วจิ้มเปิด clib ได้ ( ก่อนหน้านี้จะจับมือพ่อให้จิ้มให้ ) ขอเรียนปรึกษาว่า

1. ตอนนี้ผมเลิกให้เค้าเล่น ipad เพราะเค้าไม่สนใจคนรอบข้างนอกจากว่าอันไหนที่เค้าเปิดไม่ได้เค้าจะถือมาให้เปิด ผมควรให้เค้าเล่นปกติหรือป่าวครับโดยเข้าไปเล่นกับเค้า
2. น้องซูกัส ชอบเล่นซ่อนหา " ซูกัสอยู่ไหนและแอบ โผล่ให้เค้าเห็นนิด ๆ และจ๊ะเอ๋ " เค้าจะชอบมาก หัวเราะ ชอบใจและสบตามาก อันนี้ผมก็ยังเล่นกับเค้าอยู่
3.ตอนนี้เค้าพูดว่าไก่ ( ตอนเย็นชอบวิ่งไปดูไก่ ) แต่บางครั้งก็พูด ไก่ ๆ โดยไม่เห็นไก่ ผมควรจะต่อยอดยังไงดีครับ
4.ผมเพิ่งอ่านและศึกษา FT น่ะครับตอนนี้กำลังสั่งซื้อหลังสือ คู่มือพัฒนาเด็ดออทิสติคแบบองค์รวม เพื่อต้องการจะพัฒนา พัฒนาการลูก เนื่องจากตัวผมอยู่ จ.ลำปาง ไม่สะดวกที่จะไป กทม.(มีน้องคนเล็ก 9 เดือนอีก 1 คน )
ตอนนี้ผมก็เล่นกับเค้าตามที่คิดว่าจะพัฒนาเค้าได้ ขอคำปรึกษาด้วยน่ะครับ

กิจกรรมที่น้องชอบทำ
1. เวลาสะบัดผ้าห่มน้องจะชอบมาเล่นมาก
2.ชอบเล่นซ่อนหามาก และชอบเล่นของเล่นที่กดแล้วมีเสียงเพลง
3.ชอบจูงมือพ่อให้ไปเปิดประตูรถ เพื่อจะเล่นในรถยนต์
4.ตอนเย็นชอบออกไปวิ่งเล่น และเล่นทราย
5.ชอบเล่นไม้กวาด เห็นใครกวาดบ้านจะเข้าไปเล่น
6.เวลาห้ามอะไร แสดงความไม่พอใจโดยกรี๊ด 2-3 ครั้ง แสดงสีหน้าและท่าทาง ( วิ่งไปปัด ๆ ของเล่นหรือใบไม้ แต่ไม่เคยวิ่งไปปัดสิ่งของให้ล้มเสียหาย )
7.ก่อนนอน ดูดนิ้วและติดตุ๊กตากระต่ายมาก
8.เวลาจะให้อุ้มจะชูมือ และทำเสียง แอ..แอ..
9.เวลากินนมเสร็จเค้าจะชอบปิดฝานม และ เวลาทำของหล่นเค้าจะหยิบมาตั้ง
10. ชอบเล่นขี่รถดุ๊กดิ๊ก และ ขึ้นไปกดสวิช เปิดเพลงในรถบังคับวิทยุ
11.น้องหยิบเอาขนมเข้าปากเองได้ บางครั้งเอาขนมใส่ช้อนก็ยกช้อนเอาขึ้นมากิน
12.ยังไม่มีพติกรรมกระตุ้นตัวเอง แต่เวลาง่วงนอนชอบนอนคว่ำและบดของนิ่มโดยเฉพาะตุ๊กตากระต่าย และก่อนนอนชอบขึ้นเล่นกระโดดบนเตียง
13.หยิบเอาน้ำมาดูดกินเอง และกดปิดฝาได้
14.ชอบขึ้นไปชั้น 2 เปิดตู้หาของมาเล่น และเอา remote มาเล่น
15.บางครั้งเดินถือหนังสือมาให้อ่าน
16.เมื่อก่อนชอบให้อ่าน นั่งฟัง ก-ฮ จนจบ ตอนนี้ไม่สนใจ
17.ชอบเล่นขี่หลังพ่อ เวลาพ่อนั่งน้องจะเอามือมาเกาะหลังและส่งเสียง แอ แอ
18 เวลาพ่อใส่กางเกงฟุตบอลจะมาข้างหลังและล้วงเกงเกงพ่อ ถ้าพูดว่า "ซูกัสทะลึ่งน้องจะหัวเราะ ชอบใจ "
19.ชอบให้อุ้ม และ ทำเป็น "ซูกัสหล่น ๆ " เค้าจะหัวเราะชอบใจ
20.เวลาน้องเล่นกับพ่อแม่จะหัวเราะ และหน้าตามีความสุขมาก โดยเฉพาะเวลาพาไปเดินในห้างจะวิ่งและยิ้มหน้าตามีความสุขมาก .... ซึ่งนั่นก็เป็นเหตุหนึ่งที่ผมไม่ได้คิดว่าลูกจะเป็นออทิสติค จนกระทั่งไปพบหมอ...

กิจกรรมที่ น้องชอบเลียนแบบ
1. โทรศัพท์ ชอบยกโทรศัพท์มาแนบหู
2. เวลาพ่อเล่นกีต้าร์ จะมาดีด (เล่นไม่ถึง 30 วินาที ) และเอากีต้าของเล่นมาดีด
3. บางครั้งเวลามีคนตบมือชมเยอะ ๆ และพูด เก่ง เก่ง น้องจะตบมือและพูดตาม เก่ง เก่ง
4.เวลาดูบอลใน tv ก็วิ่งไปเอาบอลมาเล่น

....ไม่ทราบว่าผมพอจะเสริมเล่นอะไรในกิจกรรมพวกนี้ได้บ้างครับ .....

จาก มือใหม่หัด floortime
nanthawat

Re: ..สมาชิกใหม่ ..เพิ่งทราบว่าลูกเป็น ออทิสคิค ขอคำปรึกษาคร

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 24 ต.ค. 2012 8:13 am

ที่ลำปาง มีครูน้อง ที่เชียงใหม่ มีครูจอย (ดูในทำเนียบนักบำบัด)

ระหว่างนี้เล่นสนุกไปก่อนค่ะ สนุกเยอะ ๆ สนุกนาน ๆ สนุกจริง ๆ จนมาตามพ่อไปเล่นด้วยทั้งวัน

ดิฉันยังไม่ตอบคำถามแต่ละข้อนะคะ เดี๋ยวสนุกได้ 1 เดือน แล้วมาดูกันว่าข้อคำถามเหลือที่ข้อ

ดูตัวอย่างคลิบในบทความก่อนก็จะได้ idea ค่ะ
กิ่งแก้ว

Re: ..สมาชิกใหม่ ..เพิ่งทราบว่าลูกเป็น ออทิสคิค ขอคำปรึกษาคร

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 24 ต.ค. 2012 8:17 am

http://www.youtube.com/watch?v=HzP7BAmMpCk

หลังปีใหม่ ดิฉันมีแผนจะเอาคลิบ youtube ที่มีคนโพสต์เอาไว้แล้ว มาทำ subtitle แล้วใส่ใน DVD แทนที่คลิบเด็กไทยที่ต้องตัดออกตอนทำเทป เนื่องจากติดเรื่องสิทธิของผู้ป่วยค่ะ เพื่อให้ DVD สมบูรณ์ในตัวเองมากที่สุด ส่วนคลิบเด็กไทยจะเอาไว้ตอบคำถามตอนบรรยายสดค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 24 ต.ค. 2012 8:31 am

ในคู่มือ ด้านหลังจะมีตัวอย่างกิจกรรมสำหรับเด็กทั้ง 6 ระดับพัมนาการ ไล่เช็คไปเลยค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย nanthawat » พฤหัสฯ. 25 ต.ค. 2012 12:25 am

ขอบคุณมากครับคุณหมอ ...... วันนี้ผมได้พาน้องไปปรับพฤติกรรมกับนักจิตวิทยาตามที่ รพ.ศูนย์ลำปางนัดไว้เมื่อคราวตรวจครั้งที่แล้ว
น้องเข้าห้องไปกับคุณแม่และปิดประตู คุณครูให้น้องเล่น block ไม้ น้องไม่ยอมเล่นและร้องจะออกจากห้อง จึงปล่อยออกมาซักพักน้องคงอยากเจอแม่จึงเดินไปเปิดประตู
และเปิดประตูทิ้งไว้ น้องเข้าไปเล่นเก้าอี้และยิ้มสบตากับคุณครู คุณครูบอกว่าน้องอาจจะไวต่อการสัมผัส และเล่นของเล่นไม่เป็นจึงไม่รู้สึกสนุก คุณครูให้ผมกับคุณแม่ช่วยน้อง
นวดมือ มวดเท้า ลูบหลัง เล่นปูไต่ พับแขนขาเข้า ซักวันละ 10 รอบ น้องให้ความร่วมมือดีครับ ดดยเฉพาะปูไต่น้องจะหัวเราะชอบใจ แต่น้องจะไม่ชอบให้จับ และบีบมือเท่าไหร่
... ผมเห็นด้วยครับว่ากิจกรรมบังคับไม่น่า work ผมจะเข้าไปเล่นในกิจกรรมที่น้องเค้ากำลังทำกำลังสนใจอยู่ตามที่อ่าน ๆ จากใน web นี้แหละครับ..
nanthawat

โพสต์โดย nanthawat » พฤหัสฯ. 25 ต.ค. 2012 12:40 am

คุณหมอครับ... ผมดูในทำเนียบนักบำบัดที่ลำปางไม่มีครูน้องอ่ะครับ .. มีแต่ครูปุ๊ก(อยู่ระหว่างการฝึกอบรม)
ไม่ทราบว่าผมจะติดต่อครูน้องได้ยังไงบ้างครับ .....ขอบคุณครับ...
nanthawat

โพสต์โดย not510tp » พฤหัสฯ. 25 ต.ค. 2012 1:30 am

ถ้าคุณพ่อเชื่อว่าฟลอร์ไทม์เหมาะ คุณพ่อน่าจะศึกษาให้เข้าใจมากๆอีกสักนิดนะครับ

ไม่อยากให้เสียเวลากับการพาลูกตระเวนไปปรับพฤติกรรมตามสถานที่ต่างๆ เพราะแทนที่จะพัฒนาขึ้นไปเรื่อยๆ จะกลายเป็นขึ้นๆลงๆ จนไม่รู้จะแก้ไขยังไง
not510tp

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 25 ต.ค. 2012 4:45 am

ครูน้อง ชื่อ สายใจ ค่ะ อยู่โรงพยาบาลศูนย์ลำปาง คงจะแนะนำได้ว่า "จะเข้าวงการ" ยังไง ที่ลำปางมีกลุ่มผู้ปกครองฟลอร์ไทม์อยู่ แต่ยังรวมตัวไม่แข็งแรงเท่ากลุ่มของเชียงใหม่ค่ะ

ลองอ่านบทความเรื่องคุณน็อตกับน้องภูด้วยนะคะ จุดเริ่มต้นคล้าย ๆ แบบนี้แล่ะค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย nanthawat » ศุกร์ 26 ต.ค. 2012 3:00 am

...ผมขอบคุณมากจริง ๆ ครับ ... วันนี้ผมนั่งอ่านความของคุณน็อตกับน้องภูเกือบ 2 ชม. มีประโยชน์มากจริง ๆ ยังไงต้องรบกวนคุณน็อตและคุณหมอเข้ามาแนะนำบ้าง น่ะครับ..ผมยิ่งอ่านบทความต่าง ๆ ใน web นี้ก็ยิ่งทำให้ผมมีกำลังใจที่จะทำต่อไป เพราะยิ่งอ่านยิ่งมั่นใจว่าได้เลือกถูกทางแล้ว... ยังเหลือเพียงตัวผมที่จะต้องพยายามทำให้ได้ครับ
ผมก็คล้าย ๆ คุณน๊อตตอนเริ่มต้น เพิ่งรู้ตัวว่าลูกมีอาการ ออ เมื่อ 3 วันก่อนผมน้ำตารื้นทุกวัน วันนี้พี่สาวผมโทรมาผมร้องให้เลยครับ เพราะสงสารลูกก่อนหน้าที่ผมไม่รู้ ผมได้ตวาดบ้าง ตีบ้าง เพราะคิดว่าลูกดื้อเกินไป และ กรี๊ดเมื่อไม่ได้ดั่งใจ ..แต่หลังจากนี้ผมจะไม่ร้องให้ในสิ่งที่มันได้ผ่านไปแล้วครับ แต่จะเก็บมันมาเป็นบทเรียนให้ลูกสาวคนเล็กของผมซึ่งเพิ่งอายุได้ 9 เดือน
...วันนี้กลับจากทำงานตอนเช้า( ผมเข้ากะดึก ) ไปถึงก็เล่นกับลูก และ อาบน้ำให้ลูก จน 10 โมงกว่าถึงจะเข้านอน และตื่นมาบ่าย 2 เพื่อตั้งใจจะมาอยู่กับเค้าต่อ ... เรื่องอาบน้ำลูกผมเริ่มไม่มีปัญหาครับเพราะผมชวนเล่นให้เค้าสนุก เค้าจะชอบมากให้ผมทำท่า บ้วนปากกก และ พ่นน้ำทำท่าทางตลก ๆ เค้าจะหัวเราะชอบใจและพยายามตักน้ำให้ผมทำอีก และเล่นกันแต่ก็เล่นได้ไม่นานเพราะกลัวลูกเล่นน้ำนานจะไม่สบาย .. จะลำบากก็ตอนเอาออกจากห้องน้ำนี่แหละครับไม่ยอมออกจะเล่นต่อ จนผมต้องอุ้มออกมีอาการไม่ยอมคือพยายามจะดิ้นลงและร้องโยเย .... ผมคงต้องหาทางให้ดีกว่านี้ยังคิดมุขไม่ออกเหมือนกันครับ...อ้อ ตอนอาบน้ำตอนนี้เค้ามีถอดกางเกงเองครับเพราะอยากเล่นน้ำแต่เสื้อผมยังต้องถอดให้โดยน้องซูกัสยกมือให้ถอดแต่โดยดี ... ตอนเย็น ผมก็พาน้องไปเดินดูไก่ เมื่อก่อนเค้าจะวิ่งหน้าตั้งแล้วผมก็เดินตาม แต่ตอนนี้ผมพยายามให้เค้าจูงเมื่อแล้วบอกว่า พาป๊าไปด้วย ป๊าไปไม่ถูกตามน้องไม่ทัน เค้าก็ยอมให้จูง จะมีสะบัดบ้างผมก็ปล่อยบ้างจับบ้าง ตอนนี้ซูกัสพูดคำว่าไก่ได้ ( เพิ้งพูดได้ 2-3 วัน ) แต่ชอบพูดออกมาลอย ๆ ทั้งที่ไม่มีไก่หรือรูปไก่อยู่เลย ผมควรจะทำอย่างไรครับ ... 2 วันนี้มีเหตุการณ์ที่ผมดีใจมาก หลังจากอุ้มน้องซูกัสกลับมาจากดูไก่น้องมีการเอามือมาจับหันหน้าผมและจุ๊บที่ปาก แววตาเค้าเหมือนสงสารผมยังไงไม่รู้ แต่ผมก็คิดในทางที่ดีว่าเค้าคงต้องการสื่อสารถึงผมบางอย่าง .... กลับมาบ้านก็จะเล่นนอกบ้านทั้งที่มืดแล้ว ผมต้องอุ้มเข้าบ้าน ก็มีกรี๊ดอีก .... หลังจากผมอ่านบทความคุณน๊อต ผมก็คิดเอาเองว่า ผมยังเล่นให้เค้าสนุกยังไม่มากพอที่เค้าจะติดใจคุณพ่อคนนี้ ....ตอนนี้ก็มั่ว ๆ ไปเหมือนคุณน๊อต และตั้งใจจะเข้าอบรมเดือน พย. นี้ ช่วงที่รอหนังสือคู่มือและ DvD ก็อาศัยอ่านใน web นี่แหละครับ
nanthawat

โพสต์โดย nanthawat » เสาร์ 27 ต.ค. 2012 1:47 am

วันนี้น้องซูกัส เล่นนอกบ้านและไม่ยอมเข้าบ้านครับ จะเอาเข้าบ้านก็ไม่ยอม กรี๊ดดด .. พี่เลี้ยงเข้ามาอุ้มและบอก น้องซูกัสไปดูนกกัน ไหนนก ไหนนก น้องซูกัสก็เงียบพี่เลี้ยงก็เอาเข้าทางหลังบ้าน ( พี่เลี้ยง work มากหลอกล่อเก่ง และน้องซูกัสก็ชอบเล่นกับเค้ามาก ) .... หลังจากอ่านบทความวันหลังผมคิดว่าคงต้องบอกความรู้สึกเค้าด้วย ... โอวว ซุกัสโมโห ใหญ่เลย เดี๋ยวป๊าอุ้มไปดูนกแล้วเข้าบ้านกันน่ะ .......ส่วนที่ไม่ยอมออกจากห้องน้ำจะเล่นต่อ วันนี้ผมก็เทน้ำในกะละมังทิ้ง และพิงกะละมังไว้กับฝาห้องน้ำ น้องซูกัสพยามยามดึงกะละมังออกมาตั้งได้ และตักน้ำ เทน้ำใส่กะละมัง แล้วนั่งเล่นต่อ ( วันก่อนผมสอนตักน้ำ – เทน้ำ ) ผมก็ปล่อยให้นั่งเล่นซักพักก็บอก ซูกัสอาบน้ำพอแล้วน่ะ ป๊าไปแล้วน่ะ ก็ไม่สนใจ ผมเลยอุ้มขึ้นสูงและบอกซูกัสบินได้ ซูกัสบินได้ แล้วยกออกไป ตอนยกน้องซูกัสสีหน้าเรียบเฉยมาก ออกมาจากห้องน้ำก็ดิ้นโมโหนิดหน่อย แต่ไม่กรี๊ดดด .... ตอนเข้านอนปกติเมื่อก่อนเค้าจะไม่ยอมให้ผมนั่งอุ้ม เพราะก่อนหน้าที่ผมไม่รู้ว่าน้องเป็น ออ ผมพยามยามให้เค้าเลิกดูดนิ้วโดยบอกว่าถ้าดูดจะดีดนิ้ว และดีดนิ้วเค้าเวลาเค้าดูด จนเวลาผมทำท่าจะดีดนิ้วเค้าก็เอานิ้วออกทุกครั้ง แต่หลังจากรู้ผมก็ไม่ได้ไปบังคับเค้าอีก และเล่นกับเค้าเบา ๆ ก่อนนอนผมก็ลุกออกมาแล้วบอกว่า ป๊าจะไปปิดไฟแล้วออกไปแล้วน่ะ ( เค้านอนกับแม่ผมต้องเตรียมเข้ากะ ) เค้าลุกขึ้นมาทำท่าจะให้ผมอุ้ม แต่ผมไม่อุ้ม เค้าก็จูงมือผมไปที่นอน และมานั่งตักผม ผมเลยจับนอนหนุนตักซักพัก ก็บอกว่า น้องซูกัสนอนกับแม่น่ะ ป๊าจะนอนบนเตียง (ด้านล่างแคบ กัสกับแม่จะนอนข้างล่างเพราะกลัวลูกจะตกเตียง ) เค้าก็นอนซักพักก็หลับ ... ทำเอาผมน้ำตารื้นเหมือนกันกับสิ่งที่ผมทำกับน้องซูกัสก่อนหน้านี้ .......
nanthawat

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ