..สมาชิกใหม่ ..เพิ่งทราบว่าลูกเป็น ออทิสคิค ขอคำปรึกษาครับ..

Re: ..สมาชิกใหม่ ..เพิ่งทราบว่าลูกเป็น ออทิสคิค ขอคำปรึกษาคร

โพสต์โดย nanthawat » ศุกร์ 02 พ.ย. 2012 8:48 am

สวัสดีครับ อาจารย์ กิ่งแก้ว และคุณน๊อต ตอนนี้ผมได้หนังสือคู่มือ และ VCD แล้วครับ เริ่มอ่านและพยายามทำความเข้าใจ แต่ยังอ่านไม่จบน่ะครับ อ่านช่วงที่ลูกนอน 3-5 ทุ่มก็เข้าใจขึ้นเยอะ แต่มีบางอย่างที่สงสัยเหมือนกันครับ อย่างพัฒนาการระดับที่ 1 สงบ สนใจ จดจ่อ ตอนนี้น้องซูกัสชวนผมมาเล่นขี่ม้าหาคุณยาย( คุณยายแอบจ๊ะเอ๋ ) บ่อยขึ้นมาก วันละ 5-6 รอบ แต่ยอมรับครับว่าม้าแก่ 55555 และ คนขี่ก็น้ำหนักดีซะด้วยก็เลยเล่นได้ไม่นานมาก ตอนหยุดเล่นเค้าก็งอแง พยายามพูด ยาย ยาย ยาย เพื่อจะเล่นต่อ ถ้าเราไม่เล่นต่อเค้าจะกรี๊ด และทำท่า จนทนเสียงกรี๊ดไม่ไหวต้องยอมให้เค้าขี่ ( เหนื่อยมากปวดหลัง 5555) พอเล่นซักพักผมเหนื่อยเริ่มเดิน เค้าเริ่มไม่สนุกแล้ว เค้าก็จะวิ่งไปขี่รถบังคับ และเปิดหนังสือไปมา ผมก็เข้าไปร่วมกับเค้า ผมเข้าไปหรี่เพลงที่รถบังคับให้เบาลงบ้าง เค้าก็เอามือมาบิดให้ดังเหมือนเดิม หรือชี้ให้เค้าดูรูปในหนังสือ เค้าก็ดูตามบ้าง เอามือปัดบ้าง เห็นรูปคนตัดผม ผมก็เอามือตัดผมเค้า พร้อมพูด ตัดผม น้องซูกัส ตัด ๆๆๆๆ เค้าก็ยิ้ม หัวเราะ ( แต่ไม่มองหน้าน่ะครับ ) ซึ่งเค้าเล่นได้นานพอสมควร ( แต่ไม่ถึง 30 นาที ) พอเค้าเบื่อเค้าก็มาชวนเล่นขี่ม้าอีก หรือไปทำกิจกรรมอื่น....ผมสงสัยน่ะครับว่า
1. การเล่นรถบังคับนี่ถือเป็นการจดจ่อหรือป่าวครับ ... ..ตอนนี้เค้าติดแม่มากแม่ขึ้นไปชั้น 2 เค้าจะตามขึ้นไปตลอด แต่ยังไม่ติดผมช่วงนี้ผมก็เล่นกับเค้าตลอดตามที่คุณหมอและคุณน๊อตแนะนำครับ ... ...
2. การพัฒนาแต่ละระดับต้องเก็บในแต่ละระดับย่อยให้หมดแล้วค่อยไปสู่ระดับต่อไปหรือปล่าวครับ เพราะผมดูแล้วอย่างที่อาจารย์บรรยาย ( จาก VCD ที่ผมเปิดดู ) เห็นด้วยอย่างยิ่งที่ว่าการจะเก็บระดับ 1 ทุกเม็ดนั้นทำยากมาก ( แต่มั่นใจว่าถ้าพยายามจะสามารถทำได้ ) ถ้าไม่จำเป็นต้องเก็บหมดมาตามเก็บทีหลัง เราควรจะพัฒนาไปถึงประมาณไหน ครับ ถึงเริ่ม ยื้อ ตื้อ แกล้งงง ได้
nanthawat

Re: ..สมาชิกใหม่ ..เพิ่งทราบว่าลูกเป็น ออทิสคิค ขอคำปรึกษาคร

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 02 พ.ย. 2012 11:35 am

ข้อ 1 สงบกับรถบังคับวิทยุนั้นง่ายกว่าสงบกับคนมาก ในช่วงนั้น เด็กแทบจะไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย

ข้อ 2 เรื่องการเล่นขี่ม้า ตกลงใจให้แน่ ว่าจะให้หรือไม่ให้ ถ้าจะให้ขี่ ก็ถือโอกาสเพิ่มรอบการสื่อสาร ด้วยการพยายามทำเป็นงง ตามตัวอย่างในคลิบ youtube ที่ยกมาให้ดู โดยทำท่าเข้าใจและอยากช่วย ม้าและกองเชียร์ทำท่ากุลีกุจออยากจะให้ขี่เสียเต็มประดา ที่ส่งสัยคือทำไมให้ขี่ยาย ไม่ให้ขี่พ่อ ซึ่งแข็งแรงกว่า

หากไม่ให้ ก็อย่ามายั่ว ให้โมโห ไม่อย่างนั้น จะกลายเป็น ขัดใจ ให้เด็กร้อง แล้วยอมตามใจค่ะ

ขั้นตอนย่อย ทำให้เป็นแนวปักหมุดให้ดูว่าแค่ไหนแล้วเท่านั้นค่ะ

เวลาเด็กก้าวหน้า เค้าจะก้าวหน้าไปเรื่อย ๆ ทุกขั้นจะกว้างและแข็งแรงขึ้นค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย nanthawat » ศุกร์ 02 พ.ย. 2012 12:07 pm

ขอบคุณมากครับอาจารย์ แสดงว่าตอนนี้เค้ายังจดจ่อกับสิ่งของมากกว่าคน แสดงว่าระดับ 1 ยังไม่ดีพอ ผมคงต้องพยายามอีกเยอะน่ะครับ :-D

เรื่องขี่ม้า น้องเป็นคนขี่ผมครับ แล้วคุณยายเป็นคนซ่อนแอบ ( คุณยายร่วมมือดีมากและน้องซูกัสชอบมาก ) ผมก็ยื้อได้นานพอควรครับ
ซูกัส : เข้ามาที่หลังผม พยายามจับไหล่ และ อื้อ อื้อ ( รอบที่ 1 )
ผม : ซูกัสจะให้ป๋าอุ้มเหรอลูก ผมก็อุ้มและพากึ่งเดิน-กึ่งวิ่ง
ซูกัส : พยายามเอาตัวเองลง ผมปล่อย และซูกัสทำท่าอุ้มอีก ( รอบที่ 2 )
ผม: ซูกัสให้ป๊าอุ้มอีกเหรอ ? ผมก็อุ้มขึ้นมาอีก
ซูกัส : พยายามลงอีก ผมปล่อยลง ซูกัสทำท่า ย่อ เขย่ง ๆ พร้อมส่งเสียงดังขึ้น ( รอบที่ 3 )
ผม: เข้าไปหาซูกัส และถาม ซูกัสจะขี่ป๊าเหรอ ผมก็ให้ขี่ แต่ยังไม่ยื้นพร้อมถามจะคลาน รึจะวิ่งดีน้อ ...
ซูกัส : ขย่มผมอีก พร้อมทำเสียงกรี๊ด ( รอบที่ 4 )
ผม : อ้อออ ป๊ารู้แล้วจะให้คลานพร้อมคลานไปเล่นไป
ซูกัส : พยายามลง ถอยห่างและกรี๊ด พร้อมย่อตัว เขย่า ๆ แบบเด็กอยากได้ของ ( รอบที่ 5 )
ผม : อ้อ น้องซูกัสอยากให้ป๊าลุกขึ้นพาวิ่ง ป๊าไม่รู้นี่ลูก ...... ผมทำประมาณนี้น่ะครับอาจารย์ และทุกครั้งที่ผมยื้อ ผมก็ให้เค้าขี่ตลอดครับ .........
nanthawat

โพสต์โดย not510tp » ศุกร์ 02 พ.ย. 2012 7:31 pm

อย่างที่คุณสายป่านบอกนะครับ อย่าเคร่งกับการตื้อยื้อมากเกินไป เดี๋ยวจะทำให้ทั้งคุณพ่อและคุณลูกเครียดซะมากกว่าสนุก

จริงอยู่ที่ว่า การตื้อ ยื้อ แกล้งงง การแกล้งหยิบผิด เป็นการช่วยกระตุ้นให้เค้าอยากสื่อสารมากขึ้น แต่ถ้าอยู่บนความคาดหวัง หวังผลลัพท์

การตื้อยื้ออาจจะกลายเป็นการกวนโมโห หรือขัดใจไปซะหมด

เน้นสนุกให้เยอะ ตื้อยื้อแกล้งงงแกล้งหยิบผิดเมื่อมีจังหวะ และไม่คาดหวังผลลัพท์ครับ

ที่คุณพ่อถามว่า ต้องเก็บระดับย่อยครบก่อนหรือเปล่า ถึงค่อยไปสู่ระดับต่อไป คำตอบคือระดับย่อยมันจะอยู่กับชีวิตประจำวันของเราไปตลอดครับ

ไม่ใช่แบบเล่นเกมส์ครบสิบด่านแล้วไม่ต้องกลับไปเล่นด่านนั้นอีก

ทุกอย่างอยู่ที่จังหวะครับ ถ้าเค้าสนุกมากพอ ติดคุณพ่อมากพอ ไว้ใจคุณพ่อมากพอ การตื้อยื้อก็สามารถทำได้ทุกๆโอกาส(เมื่อมีจังหวะ)

เพียงแต่ช่วงนี้เค้ายังไม่ติดคุณพ่อมากพอ รอบการสื่อสารยังน้อยรอบอยู่ ทำให้การตื้อยื้อที่พ่วงมากับความคาดหวังผลลัพท์ของคุณพ่อในช่วงนี้นั้น เหมือนตันๆไม่รู้จะไปต่อยังไง
not510tp

โพสต์โดย nanthawat » ศุกร์ 02 พ.ย. 2012 9:08 pm

ขอบคุณทุก ๆท่านมากเลยครับที่มาชี้แนวทาง ตอนเริ่มทำก็ไม่รู้จะเริ่มยังไง ตอนนี้พอจับทางได้บ้างแล้วยิ่งได้ทุกท่านในห้องนี้ที่มีมุทิตาจิตคอยช่วยเหลือยิ่งทำให้ผมรู้สึกไม่เคว้งครับ ตอนนี้ก็รออบรมวันที่24 นี้ครับ. ช่วงนี้ผมไม่ค่อยสนใจผลลัพธ์เท่าไหร่แล้วครับคุณน๊อต เล่นให้เค้าสนุกผมก็พลอยสนุกและมีความสุขไปด้วย...
nanthawat

โพสต์โดย nanthawat » เสาร์ 10 พ.ย. 2012 8:31 pm

ตอนนี้เล่นกับลูกมา 2 อาทิตย์กว่าแล้วครับ ดูเหมือนว่าลูกจะติดผมและแฟนมากขึ้น ( กับแฟนผมลูกติดมากจะให้นมน้องก็เดินมาใกล้ ๆ และทำเสียง อือ อือ แบบไม่พอใจประมาณอิจฉาน้อง ) .... วันก่อนพาไปเดินที่สวนสาธารณะ แฟนผมไปซื้อของที่ตลาดผมพาลูกเดินได้ซักพัก ลูกตกรูท่อหน้าแข้งถลอก  .. ผมเลยอุ้มดูเค้าซึม ๆ ผมบอกว่า กัสเจ็บน่ะ ป๊ารู้ว่ากัสเจ็บ เค้าก็ไม่ได้ร้องน่ะครับแผลถลอกไม่มาก แต่พอพูดว่า แม่ไปซื้อของที่ตลาด เดี๋ยวมาน่ะ แค่นั้นล่ะครับ ร้องให้โฮเลย .. หยุดร้องไปซักพักผมลองอีกบอกเค้าว่า เดี๋ยวแม่มาน่ะลูกแม่ไปซื้อของ เค้าก็ร้องให้โฮ ขึ้นมาอีกคราวนี้ไม่หยุดเลย ผมเลยบอกเค้าว่า ป๊ารู้ ๆ ว่ากัส คิดถึงแม่ ... แล้ววันนี้ผมขับรถไปเติมน้ำมันข้างบ้าน แฟนผมบอกว่าทันทีที่ได้ยินเสียง สตาร์ทรถ ก็ร้องให้ไม่ยอมหยุด พอผมกลับมาก็เงียบกริบ ....... ตอนนี้ผมเริ่มยื้อเวลาจะให้เค้าขี่หลัง แต่ก็ยื้อได้ซักพักก็ใจอ่อนครับ ก็พยายามบอกว่า กัสจะขี่ป๊า รึจะให้ป๊าอุ้ม เอ ม้าหมดแรงกัสจะขี่รึป่าวน้อออ ขี่ใช่มั้ย ขี่ ขี่ ( แอบหวังผลให้เค้าพูดว่า ขี่ 555 ) .... บางครั้งเค้าก็ออกเสียง ขี่ น่ะครับแต่ก็ไม่ทุกครั้ง.. .... .. ตอนนี้เค้ายังไม่นิ่งครับ เล่นอะไรแป๊บ ๆ ก็จะเบื่อไปเล่นอย่างอื่น ( เล่นไม่ถึง 1 นาที ) หรือไม่ก็ ก็มาเกาะบ่าและเขย่า ๆ ทำท่าจะขี่หลังอีก ..ตอนนี้ ก็ไม่รู้จะทำยังไงให้เค้านิ่งขึ้นครับ ผมอ่านข้อมูลทั้งในนี้และหลาย ๆ ที่ก็เลยบอกแฟนผมว่าลองงดอาหารจำพวก เคซีน ดูวัก 2 อาทิตย์ว่าจะดีขึ้นรึป่าว ( เริ่มงดวันนี้ครับ ) .........ตอนนี้พยายามให้เค้านิ่งกว่านี้ครับ ส่วนเรื่องอื้น ๆ ที่คิดว่าดีขึ้นหลังจากให้เวลาอยู่กับเค้ามากขึ้น คือ
1. นอนกลางคืนภรรยาผมบอกว่าเค้านอนหลับสนิทดีกว่าเมื่อก่อนที่ชอบตื่นมาร้องกลางดึกมากครับ
2. เวลาเดินไปไหน เค้าจะให้จูงมือเดิน และวิ่งน้อยลงครับ แต่เรียกยังไม่ค่อยหัน และบางครั้งก็สะบัดมือวิ่งไปที่เค้าสนใจ
3. รู้สึกว่าจะเข้าไปนั่งดูหนังสือในรถบังคับน้อยลง
4. ออกเสียงเป็นภาษาต่างดาวมากขึ้น 555 แต่ก็มีบ้างบางคำที่มีความหมายครับ เช่น ยาย ยาย ขี่ เช็ก ( เช็ด )
5. ทำตามคำสั่งบ้าง เช่น ขอ ก็จะยื่นของให้ พูดว่า ออก ก็จะวิ่งมาที่ประตู หรือบอกให้ใส่รองเท้าก็ใส่รองเท้าเอง
….ตอนนี้กำลังดู ๆ ว่าถ้าเริ่มยื้อ จะเริ่มยื้อเค้าประมาณไหนครับ ? ( เข้าใจว่าต้องคอยสังเกตุดูท่าทีเค้า ) ที่เรียกว่า “ วงแตก “ นี่ประมาณไหนครับ ? ผมเข้าใจว่าที่วงแตกคือยื้อจนเค้ากรี๊ด ร้องให้มาก จนไม่สนใจสิ่งที่เรายื้อ ไม่ทราบว่าถูกต้องป่าวครับ ....
nanthawat

โพสต์โดย nanthawat » อังคาร 13 พ.ย. 2012 2:46 am

สวัสดีครับ คุณหมอ กิ่งแก้ว ทราบในกระทู้ว่าช่วงนี้คุณหมอไปต่างจังหวัดไม่ได้เข้ามาตอบกระทู้ จนถึงวันพุธค่ำ ถ้าคุณหมอผ่านเข้ามาอ่านขอคำแนะนำด้วยนะครับ ......เรื่อง คุณหมอที่ศูนย์ ฯเชียงใหม่จะให้น้องทานยา RISPERIDONE …..

วันนี้ได้ไปตามนัดของศูนย์ ฯ ครับเพื่อให้คุณหมอวินิจฉัยหลังจากประเมินพฤติกกรมแล้ว ก็ปรากฏว่าเป็นอยางที่ผมและแฟนคิดนั่นแหละครับ เป็น ออทิสติค สเปคตรัม แต่คุณหมอบอกว่าน้องไม่นิ่งคงมีปัญหาเรื่องสมาธิด้วย จึงให้สั่งยา risperidone ให้ครับ ( แต่ตอนนี้ผมยังไม่ให้ทานเนื่องจากรอศึกษาข้อมูลให้มาก ๆ ก่อน ) ... โดยส่วนตัวผมไม่อยากให้น้องทานยาเลย ส่วนภรรยาผมคิดว่าถ้าทานยาแล้วเค้านิ่งได้ก็ดีจะได้ฝึกให้เค้าพอช่วยเหลือตัวเองได้ ( ภรรยายังไม่ได้ศึกษา floortime มากพอเพราะไม่มีเวลาเนื่องจากต้องดูแลลูกคนเล็กด้วย ) ... แต่เท่าที่ผมอ่านเรื่องยาตัวนี้ก็ทราบว่าเป็นยารักษาอาการทางจิตเวช และอาการก้าวร้าวในเด็กรวมถึงสมาธิสั้นในเด็ก แต่ผมกังวลเรื่องผลข้างเคียงมากครับ เกรงว่าน้องซึ่งปกติจะอารมณ์ดี จะกลายเป็น เซื่องซึม แต่ยอมรับครับว่าเค้าไม่นิ่งจริง ๆ เล่นอะไรได้เดี๋ยวเดียวก็เบื่อหันไปทำอย่างอืน แต่ไม่มีเรื่องก้าวร้าวครับ ไม่เคยทำให้ใครเจ็บ หรือทำข้าวของเสียหาย .... ตอนนี้ผมสับสนจริง ๆ ครับ ไม่รู้ว่าจะเอาอย่างไรดี สงสารลูกมากครับ ผมอยู่กะดึกคิดถึงผลข้างเคียงของการทานยาแล้วมานึกว่าถ้าเกิดกับลูกเราแล้วผมนั่งน้ำตาไหลเลยครับ ............ แต่ผมตั้งใจแน่วแน่ที่จะใช้ Floortime และก็พอจะทราบว่าอาการไม่นิ่งคือระดับ 1 ไม่สมบูรณ์ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะต้องทำอย่างไรให้เค้านิ่งขึ้นได้ หรือว่าต้องใช้เวลาอีกซักระยะหนึ่ง ส่วนคุณหมอที่ศูนย์ก็นัดนักบำบัดที่ใช้ floortime ที่ศูนย์ให้ ( ได้เจอเดือน มี.ค. 56 โน้นน่ะครับ ) ช่วงนี้ผมก็ศึกษาเองและลองผิดลองถูกไปเรื่อย ๆ ....วันที่ 24 นี้ก็จะไปอบรม floortime ที่มหิดลครับ ยังไงก็ขอคำแนะนำจากคุณหมอด้วยน่ะครับ
nanthawat

โพสต์โดย not510tp » อังคาร 13 พ.ย. 2012 1:26 pm

เรื่องความคาดหวังที่อยากให้เค้านิ่ง ของคุณพ่อและคุณแม่ เป็นตัวทำให้ฟลอร์ไทม์ไม่มีประสิทธิภาพครับ

ความ นิ่ง มันจะค่อยๆมาเอง ถ้าพ่อแม่เล่นกับเค้าสนุก จนเค้าติด มีสัมพันธภาพที่ดี ในทุกๆอารมณ์และทุกๆสถานการณ์

ไม่มีทางลัด หรือวิธีพิเศษใดๆช่วยให้เค้านิ่งได้ในช่วงเวลาอันสั้น(รวมถึงเด็กทั่วไปด้วย)

การยื้อ ไม่ได้หมายความว่า เค้าอยากได้อะไรแล้วเราต้องยื้อให้นานๆ ให้เค้าได้ยากๆ ไม่ใช่อย่างนั้นนะครับ

การยื้อคือ การพยามให้เค้าสื่อสารกลับไปกลับมา กับคน ในสิ่งที่เค้าสนใจ ให้ได้หลายๆรอบ โดยอยู่บนพื้นฐานของความสนุก
not510tp

โพสต์โดย not510tp » อังคาร 13 พ.ย. 2012 1:49 pm

การเล่นขี่หลังของคุณพ่อกับน้องกัส น่าจะปรับให้สนุกและไม่เครียดได้มากกว่านี้นะครับ

กว่าจะได้ขี่หลังคุณพ่อ ยุ่งยากเกินไปสำหรับเค้าหรือเปล่า ต้องให้ได้ยินคำว่า ขี่ ก่อนหรือ ถึงจะได้ขี่หลังคุณพ่อ

คุณพ่ออย่าไปคิดหาวิธีหรือเครียดกับการพยายามให้เค้านิ่งเลยครับ

เล่นกับเค้าให้สนุก ให้เค้าติด สร้างสัมพันธภาพให้แน่นแฟ้น ไม่บังคับ ไม่คาดหวัง และกระตุ้นการสื่อสารในสถานการณ์ต่างๆ ให้มีการสื่อสารโต้ตอบกับคนไปมาให้ได้หลายๆรอบ

คำว่า ช่วงนี้เอาแค่นี้ก่อน นั้น ไม่ได้หมายความว่าวันสองวันนี้ทำแค่นี้ก่อนนะครับ แต่หมายถึงช่วงระยะเวลาหนึ่งครับ อาจจะหนึ่งเดือน สองเดือน หรือสามเดือน ใจเย็นๆครับ

ถ้าเรามีศรัทธา และลงมือศึกษา และลงมือทำอย่างตั้งใจ คุณพ่อจะค่อยๆเห็นผลครับ และมันจะยั่งยืนกว่าไปพยายามบังคับหรือพยายามรวบลัดตัดตอนแน่นอนครับ
not510tp

โพสต์โดย not510tp » อังคาร 13 พ.ย. 2012 1:59 pm

ที่คุณหมอแนะนำให้น้องทานยานี่ หมายถึงเวลาน้องไม่ได้ดังใจ ลงไปดิ้นหัวโขกพื้นจนหัวโนไปทั้งหัวหรือเปล่าครับ

หรือว่าเวลาที่ไม่พอใจคุณหมอ แล้วหยิบของรอบตัวเขวี่ยงปาคุณหมอปาคนมั่วจนวุ่นวายไปหมดหรือเปล่า

หรือว่าน้องไม่ยอมอยู่นิ่งๆเลยตลอดเวลา ว่างๆก็เอาไม้ตีหัวตัวเอง ว่างๆก็เอาโทรศัพท์ไปฟาดหัวคนเล่น หรือวิ่งไปข้างหน้าทีข้างหลังทีอยู่ตลอดเวลา

เท่าที่ผมอ่านๆมา ผมคิดว่าน้องภูลูกของผม ตอนสองขวบ ไม่นิ่งมากกว่าน้องกัสของคุณพ่อเยอะเลยครับ และหมอที่ศูนย์ทั้งสองแห่ง ที่ผมพาลูกไปตรวจ

ได้แนะนำให้กินยาเหมือนกันครับ ยาอะไรไม่รู้ ไม่ได้จำ ^^' แต่ผมตัดสินใจไม่ได้เค้ากินยาอะไรเลยแม้แต่อย่างเดียว

แค่ผมเคยพาเค้าไปโดนบังคับที่ศูนย์มาครั้งนึง ภาพครั้งเดียวครั้งนั้นยังติดตาผมมาจนถึงทุกวันนี้เลยครับ

คุณพ่อศึกษาแล้ว ลงมือทำแล้ว ถึงจะยังไม่ค่อยเข้าใจมากนัก แต่ก็เห็นการเปลี่ยนแปลงบางอย่างใช่มั้ยครับ ^^
not510tp

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ