..สมาชิกใหม่ ..เพิ่งทราบว่าลูกเป็น ออทิสคิค ขอคำปรึกษาครับ..

Re: ..สมาชิกใหม่ ..เพิ่งทราบว่าลูกเป็น ออทิสคิค ขอคำปรึกษาคร

โพสต์โดย not510tp » เสาร์ 27 ต.ค. 2012 9:41 am

น้องซูกัสไม่ยอมเข้าบ้าน ก็เพราะเค้ายังอยากเล่นอยู่ น้องซุกัสยังไม่อยากออกจากห้องน้ำ ก็เพราะเค้ายังอยากเล่นอยู่ ยังสนุกกับการเล่นน้ำ

ธรรมชาติของเด็กทั่วๆไปก็คล้ายๆกันครับ คือชอบเล่น ชอบสนุก ชอบอยู่กับสิ่งที่กำลังสนใจ

ถ้าเราไม่รีบมาก ถ้าพอมีเวลา ก็เล่นกับเป็นเพื่อนเค้าไปด้วย เหมือนเราเป็นเพื่อนวัยเดียวกันกับเค้าคนนึง เค้าสนใจอะไรเค้าเล่นอะไร เราก็เข้าไปมีส่วนร่วมด้วยเลยครับ

ช่วงนี้อย่าไปจับจ้องพฤติกรรมต่างๆนาๆของลูก แล้วเก็บมาคิดเปรียบเทียบกับเด็กคนอื่นให้เปลืองพลังงานสมองของเราเลยครับ เล่นให้สนุก ให้เค้าติดเรามากๆครับ
not510tp

Re: ..สมาชิกใหม่ ..เพิ่งทราบว่าลูกเป็น ออทิสคิค ขอคำปรึกษาคร

โพสต์โดย nanthawat » อาทิตย์ 28 ต.ค. 2012 12:03 am

.. ขอบคุณคุณ น็อต มากครับ บางครั้งมีข้อจำกัดเรื่องเวลา (ตอนเย็นมืด / อาบน้ำตอนเย็นนานน้องเป็นหวัด )อ่ะครับ ก็เลยให้เค้าเลิกเล่นก่อน แต่ถ้า
ไม่มีอะไรผมก็ให้เค้าเล่นจนอิ่ม ตอนนี้เค้าเริ่มชวนยาย กับพี่เลี้ยง มาเล่นซ่อนหาบ้าง ไล่จับบ้าง กับผมเค้าก็มาชวนเล่นขี่ม้า ยกของ บ้วนปาก ...แต่ดูแล้ว
ยังไม่ถึงขนาดติดผมเพราะเวลาออกนอกบ้านวิ่งจู๊ดเลยครับ แต่วิ่งไปได้ซัก 40 เมตรเค้ามีหยุดหันมามองว่าตามเค้ามาหรือป่าว .... บังเอิญผมมีลูกคนเล็กอีกคนที่ต้องดูแลด้วย
เวลาเราไปเล่นกับลูกคนเล็กผมสังเกตุดูเค้ามีอาการงอน ๆ เดินไปนั่งในรถของเล่น หรือไปเปิดหนังสือดูอยู่คนเดียว ... ผมก็ต้องพยายามให้มีคนคอยอยู่เป็นเพื่อนกับเค้าตลอด...
nanthawat

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 28 ต.ค. 2012 4:20 am

https://www.youtube.com/watch?v=b90tAYf_frI

เล่นกับน้องด้วยก็ได้ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย nanthawat » อาทิตย์ 28 ต.ค. 2012 8:59 pm

ขอบคุณครับคุณหมอ ก่อนหน้านี้ผมก็ได้ไล่ดูclip เหล่านี้และclip.อื่นๆ จากYouTube พอสมควรก็เอามาปรับใช้ครับ ได้ผลบ้างไม่ได้บ้างตามสถาณการณ์แต่ส้วนใหญ่ก็ok ครับ ทุกวันนี้เค้าก็เข้ามาเล่นกับน้องบ้างแล้วครับและดูจะเข้าใจมากขึ้นผมพยายามบอกเค้าด้วยคำพูดและสีหน้าท่าทาง. บางครั้งเค้าเข้ามาเล่นกับน้องทำท่าเหมือนนอนบดกระต่ายที่เค้าชอบทำผมไม่แน่ใจว่านี่เป็นอาการกระตุ้นตัวเองหรือป่าว. ปต่ผมก็ไม่ได้ใส่ใจครับก็ทำเป็นเข้าไปบดเค้า. ปนะมาณป๊าบดซูกัส ป๊ากัดก้นซูกัส เค้าก็ยิ้มๆครับ
nanthawat

โพสต์โดย nanthawat » จันทร์ 29 ต.ค. 2012 8:57 am

วันนี้น้องตื่นมาชวนเล่นแต่เช้าเลยครับ จนเวลากิ่งข้าว เค้าจะเอาชีสแท่ง ก็ลองยื้อได้สักพักครับ ช่วงที่รอคู่มือผมก็ได้ศึกษาใน web.นี่แหละครับ เข้าใจบ้างไม่เข้าใจช่วงนี้เล่นกับเค้าจนเค้าชอบที่จะเล่นกับคนมากขึ้น. วันนี้ลองวิชาเล่นๆ ลองยื้อดูปรากฎว่าน้องยื้อได้นานพอสมควร แต่กรี๊ดและร้องให้มาก ( ที่ผ่านมารู้ใจเค้าก็เอาให้ตลอด) ไม่ทราบว่าการยื้อนี่ถ้าเค้ากรี๊ดๆ ร้องให้แต่ไม่ยอมชี้บอกผมควรจะยื้อต่อหรือยังไงดีครับยังไง ๆ เค้าก็ไม่ยอมชี้แต่ทำท่าจะให้อุ้มเพื่อที่จะคว้าเอง ถ้ายื้ออีกก็กรี๊ดและร้องอยู่อย่างนั้นจนใจอ่อน...แฟนกลัวว่าน้องจะเข้าใจว่ากรี๊ดแล้วจะได้ของครับ โทษทีน่ะครับที่ถามเยอะตอนนี้ไม่มีcoach เลยออกอาการงงๆ. ไม่ทราบว่าที่ถูกต้องผมควรจะยื้อต่อ หรืออุ้มให้เค้าสงบซักพักแล้วถึงจะให้ของครับ
nanthawat

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 29 ต.ค. 2012 10:44 am

มาเหมือนกันหมดเลยนะคะ รีบร้อนยื๊อ อย่าเพิ่งรีบเลยค่ะ เล่นให้สนุกสัก 2-3 อาทิตย์ก่อน ตืีอแบบสนุกยังไม่เป็น วงจะแตกซะก่อน ปู่ย่าตายาย (รวมทั้งตัวเอง) จะขาดความมั่นใจ....ฝึกอะไรกันเนี่ย....ไปเชื่ออะไรกับ internet เชื่อถือได้เหรอเนี่ย........ไปถามหมอซิ ทำถูกหรือเปล่า

เอ...รูปแบบนี้ คุ้น ๆ นะคุณน้อต
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย not510tp » จันทร์ 29 ต.ค. 2012 11:14 am

คำว่า เค้าไม่ยอมชี้ หมายความว่าคุณพ่อ หวังผลลัพท์ (หวังให้เค้าชี้ของที่อยากจะได้)

การตื้อ ยื้อ แกล้งงง นั้น เราทำเพื่อต้องการให้มีการสื่อสารโต้ตอบ กลับไปกลับมาให้ได้นานๆ ให้ได้หลายรอบ และต้องอยู่บนพื้นฐานของความสนุก ความพอดี

คุณพ่อต้องไม่หวังผล ว่าเค้าต้องชี้นิ้วให้ได้ก่อน ถึงจะได้แท่งชีส

เค้าไม่ชี้ คุณพ่อรู้ได้อย่างไรว่าเค้าอยากได้แท่งชีส และเมื่อเค้าอยากได้อะไร ก็ถึงเวลาใช้การแกล้งงง แกล้งหยิบผิด เพื่อเพิ่มรอบของการสื่อสารกับเค้า

ซูกัสจะเอาอะไรครับ
อ๋อ ช้อนเหรอ (หยิบช้อนที่อยู่ใกล้ๆแท่งชีส ทำท่าส่งให้เค้า พร้อมกับพูดว่า จะเอาช้อนเหรอ)

คือตัวอย่างการแกล้งหยิบผิด แกล้งงง ว่าเราพยายามจะช่วยให้เค้าได้ในสิ่งที่เค้าอยากได้ แต่เราแกล้งไม่รู้ว่าเค้าต้องการอะไร เพื่อเพิ่มรอบการสื่อสารกับเค้า

ถ้าไม่ใช่ของที่เค้าต้องการ เค้าจะเริ่มสื่อสารกลับ ด้วยการ ดิ้นๆ ร้องโวยวาย กรี๊ด เราก็แกล้งหยิบของที่ใกล้แท่งชีสเข้าไปอีกนิด เช่น

อ๋อ ไม่ใช่ช้อนๆ (พร้อมกับยื่นมือไปทางแท่งชีส) ให้เค้ารู้สึกมีความหวัง ว่าเราจะหยิบสิ่งที่เค้าต้องการได้สักที แต่แกล้งหยิบส้อมที่อยู่ข้างๆแท่งชีสมาแทน
พร้อมกับพูดว่า อ๋อ จะเอาส้อมนี่เอง ใช่มั้ยครับ เค้าอาจจะหยุดโวยวายหยุดร้องแป๊ปเพื่อมอง และเมื่อไม่ใช่สิ่งที่เค้าต้องการ เค้าก็จะเริ่มสื่อสารกลับมาอีกรอบ
ด้วยการร้อง ดิ้น โวยวาย หรือกรี๊ด ก็นับเป็นการสื่อสารกลับไปกลับมารอบที่สอง

และเมื่อยื้อกันไปมาจนคุณพ่อคิดว่า เค้าจะไม่สนใจแท่งชีสแล้ว หรือเค้าโวยวายไม่หยุดที่ยังหยิบไม่ถูกสักที ก็ถึงเวลาหยิบแท่งชีสที่ถูกสักที

แต่ก่อนจะให้ก็เล่นสนุกกันอีกสักรอบสองรอบ

อ๋อ จะเอาชีสนี่เอง
แท่งชีสมาแล้ว (แท่งชีสบินมาพร้อมน้ำเสียงสนุกของคุณพ่อ)
บินวนรอบตัวเค้าสักรอบสองรอบ แท่งชีสไต่ขาไมอเค้าพอสนุก
แค่นี้เค้าก็ได้แท่งชีสที่เค้าอยากได้ และเราก็ได้เพิ่มรอบการสื่อสารโต้ตอบของเค้ามาอีกเพียบ

แค่นี้ก่อนนะครับผม ^^'
not510tp

โพสต์โดย not510tp » จันทร์ 29 ต.ค. 2012 11:17 am

อ่อ อย่างที่อาจารย์กิ่งแก้วบอกครับ เล่นกับเค้าให้สนุก ให้เค้าติดคุณพ่อมากๆด้วย

ไม่งั้นการแกล้งหยิบผิดแค่ครั้งแรก เค้าก็อาจวีนแตกได้ ถ้าเค้าติดเรามากๆแล้ว การแกล้งงง แกล้งหยิบผิด ยื้อและตื้อ จะได้ผลดีและกลับไปกลับมาได้มากขึ้นครับ ^^
not510tp

โพสต์โดย nanthawat » จันทร์ 29 ต.ค. 2012 11:57 am

..ขอบคุณมากอ่ะครับ. อย่างที่ว่าอ่ะครับผมลองของ 555 ก็เลยวีนแตกอย่างที่คุณน๊อตว่าตั้งแต่รอบที่ 2 คงต้องเล่นให้เค้ารู้สึกสนุกจริงอีกซักระยะ. คู่มือกับDVD. วันสองวันนี้คงได้ตอนนี้ผมเหมือนเด็กรอของเล่นเลยครับ ได้มาคงอดใจไม่ไหวที่จะเปิดอ่านเปิดดู
nanthawat

โพสต์โดย สายป่าน » จันทร์ 29 ต.ค. 2012 4:04 pm

แวะมาเตือนค่ะ
เมื่อคุณพ่อเริ่มตื้อยื้อ ไม่ต้องตื้อกันทั้งวันนะคะ
เดี๋ยวจะเครียดกันเกินไปค่ะ
มีช่วงเวลาสบายๆกันบ้าง
สายป่าน

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ