น้องภูจะครบ 5 ขวบแล้วครับ ^^

Re: น้องภูจะครบ 5 ขวบแล้วครับ ^^

โพสต์โดย krongkan » อังคาร 09 เม.ย. 2013 2:31 pm

กดไลค์ 1000 ครั้งค่ะ
krongkan

Re: น้องภูจะครบ 5 ขวบแล้วครับ ^^

โพสต์โดย not510tp » อังคาร 09 เม.ย. 2013 2:37 pm

ตอนนี้กำลังจะออกไปรอรับน้องภูครับ ไม่รู้ว่าตั้งแต่เที่ยงมา มีสถานการณ์อะไรเกิดขึ้นหรือเปล่า

ขอไปตีสนิทกับผู้ช่วยตัวน้อยๆของผมก่อนนะครับ ผู้ช่วยที่ไม่ต้องจ้างวาน ผู้ช่วยที่ไม่ต้องขอร้องหรืออธิบายอะไรกันมากมาย ^^'
not510tp

โพสต์โดย not510tp » อังคาร 09 เม.ย. 2013 5:18 pm

ไปถึงบ่ายสามห้านาที เด็กๆลงมาข้างล่างกันเยอะแล้ว ครูปล่อยกลับบ้านกันแล้วครับ

เดินขึ้นไป น้องภูเล่นอยู่ในห้อง มีเด็กคนอื่นอีกสามสี่คนที่เล่นอยู่ในห้อง
พอผมเดินเข้าไปปุ๊ป ครูพูดขึ้นมาทันทีว่า วันนี้น้องภูเก่งมาก ไม่ดื้อเลย (โว๊ะ ครั้งที่สอง)

ผมก็เลยถามครูว่า เป็นไงครับ มีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่า ครูบอกว่าไม่มีเลย วันนี้เก่งมาก คงเริ่มปรับตัวได้บ้างแล้ว

มีพลักเพื่อนนิดหน่อยตอนแย่งของกัน แต่ก็ไม่มีอะไร

ผมก็เล่นและคุยกับน้องภูและเพื่อนสองสามคนที่อยู่ในห้อง สักพักก็เดินลงมาข้างล่าง

เจอครูประจำชั้นน้องภู ก็ให้น้องภูสวัสดีคุณครู ครูประจำชั้นก็พูดขึ้นว่า วันนี้ใช้ได้ เมื่อกี้ก็กอดกันอยู่ (กอดเรื่องอะไร เพราะอะไร อยากรู้แต่ไม่อยากถาม)

ก็ไม่ได้คุยอะไรมากกับครูประจำชั้นมากนัก ขากลับก็พาน้องภูไปแวะซื้อฮอทดอกมากิน เดี๋ยวพาไปออกกำลังกาย แล้วคืนนี้ก็คงคุยกันเรื่องวันนี้อีก

พรุ่งนี้น้องภูก็มีงานรออยู่เหมือนเดิม
not510tp

โพสต์โดย not510tp » พุธ 10 เม.ย. 2013 12:23 pm

สงสัยปัญหาจะอยู่ที่ตัวคุณครูประจำชั้นน้องภูเป็นหลักซะแล้วละครับ

วันนี้ผมกับผู้ปกครองอีกคนนึง นั่งอยู่หน้าห้อง แล้วคุณครูคนนั้นเดินผ่าน ไม่หันมาซบตาหรือทักทายเลยสักนิดเดียว

ทั้งๆที่ผมกับผู้ปกครองอีกคน ยิ้มรอไว้ให้แล้ว ^^'

ไม่รู้ว่าภาระกิจทำให้คุณครูรัก จะช่วยอะไรน้องภูได้หรือเปล่า
not510tp

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 10 เม.ย. 2013 12:40 pm

ยังกับดู reality โชว์ เลยค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย not510tp » พุธ 10 เม.ย. 2013 1:20 pm

เมื่อกี้ผมชงกาแฟเย็นกิน ปกติก็ชงกินทุกวันละครับ

แต่เมื่อกี้ลืมใส่นมข้น กินแล้วถึงรู้ ว่าลืมใส่นมข้น

ภายนอกดูไม่มีอะไร แต่ภายในมันแสดงอาการ

บวกกับวันนี้ ไปจ่ายผ่อนเงินกู้ SME ที่ค้างมาสองเดือน รู้สึกหายใจได้ไม่ค่อยเต็มที่

(เรื่องตาที่ยังดูเหล่ๆของน้องภูก็ดูจะเป็นปัญหานิดๆ เพราะได้ยินเพื่อนล้อกันหลายครั้ง)

ก็พยายามคิดให้กำลังใจตัวเอง ว่ายังมีคนที่ลำบากและเจอมาหนักกว่าเราอีกเยอะ ก็ต้องลุยกันต่อไป
not510tp

โพสต์โดย krongkan » พฤหัสฯ. 11 เม.ย. 2013 8:21 am

สู้ๆ ค่ะคุณน๊อต
krongkan

โพสต์โดย not510tp » พฤหัสฯ. 11 เม.ย. 2013 12:48 pm

วันที่ 4 ของการเรียนซัมเมอร์ วันนี้ดีขึ้นครับ ตอนเช้าไปส่ง ก็ไม่ได้อยู่เฝ้าครับ

ไปอีกทีตอน 11.00 น. กำลังระบายสีกันอยู่เลย ผู้ช่วยตัวน้อยๆแจ้งข่าวก่อนเลยว่า

คุณพ่อครับ วันนี้น้องภูตั้งใจเรียนดีมากครับ ครูบอกให้หยุดเล่นของเล่นก็หยุดมานั่งโต๊ะทันที

แต่เพื่อนอีกสองคน มาฟ้องว่า น้องภูเอาดินสอจิ้มหลังผมครับ อีกคนก็ฟ้องว่า น้องภูเอาดินสอตีหน้าผมครับ

ผมก็ถามทันทีว่า ทำไมเอาดินสอไปตีหน้าฟลุ๊คละครับ(เพื่อนชื่อฟลุ๊ค) น้องภูก็บอกว่าก็มาวุ่นวาย เค้าไม่ชอบ

แล้วถามว่าทำไมเอาดินสอไปจิ้มหลังเพื่อนอีกคนนึง น้องภูก็บอกว่า เค้าพูดกวนน้องภู (แต่ทั้งสองกรณีไม่ได้รุนแรงหรือมีเรื่องราวอะไรนะครับ)

งานที่น้องภูกำลังทำอยู่ คือระบายสี ก็ทำไปนิดเดียว เลยต้องกระตุ้นนิดหน่อย ก็ลงมือทำต่อได้

พักเที่ยงก็พากินข้าวกับเพื่อนๆ น้องภูก็กินข้าวไปสองคำ ก็บอกอิ่ม ก็ชวนไปซื้อไอติมกินเหมือนเพื่อนๆ

เสร็จแล้วก็ชวนไปเพื่อนๆกับน้องภูไปล้างมือกัน พาสำรวจห้องน้ำโดยละเอียด พูดคุยเรื่องการเข้าห้องน้ำล้างมือล้างก้นกันสนุกสนาน

ตอนนี้กลับมาเฝ้าร้านต่อแล้ว รอไปรับอีกทีตอนบ่ายสาม

เมื่อวานตอนไปรับ พาเดินสำรวจโรงเรียนสักพัก พาดูสนามหน้าเสาธง ที่จะต้องมาเข้าแถวกันตอนเปิดเทอมจริง

วันนี้ก็คงจะพาดูพาสำรวจและพูดคุยกันอีกสักหน่อยก่อนกลับ ^^'
not510tp

โพสต์โดย not510tp » พฤหัสฯ. 11 เม.ย. 2013 1:14 pm

หลังจากที่น้องภูผ่าตัดเรื่องตาเหล่มา เมื่อครึ่งปีที่แล้ว ตอนนี้ตาก็ยังเหล่อยู่ ระดับหนึ่ง

ตอนนี้ผมเริ่มรู้สึกถึงปัญหาเรื่องตาเหล่ ที่มีผลต่อความมั่นใจในการพูดคุยสื่อสารกับคนอื่นของน้องภู

ประมาณว่าเมื่อไหร่ที่มองคนที่คุยด้วย เหมือนคนที่คุยกับเค้าจะไม่ได้สบตากับเค้า

ผมก็สังเกตุมาตลอด ว่าเวลาที่น้องภูมองหน้า จะใช้เพียงหนึ่งตาที่จับโฟกัส

แล้วก็ไม่รู้ว่าเพราะอะไร ผมมักจะไปโฟกัสที่ตาข้างที่เหล่ของน้องภูทุกครั้ง

จนทุกวันนี้ผมเริ่มรู้สึกว่า น้องภูไม่มั่นใจที่จะมองหน้าสบตากับคนอื่น เพราะเหมือนคนอื่นไม่ได้สบตากับเค้า ^^'

ทีแรกผมคิดว่าจะไม่พาไปผ่าตัดอีกแล้ว แต่ตอนนี้ กำลังคิดว่าจะพาน้องภูไปให้หมอตรวจอีกครั้งหนึ่ง คงเป็นหลังสงกรานต์

แต่ก็เครียดๆกับค่าเดินทางและค่าผ่าตัดอีกเช่นเคย เฮ้อ ^^'
not510tp

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 11 เม.ย. 2013 3:54 pm

ก็เอาใจช่วยเหมือนกับที่เคยเอาใจช่วยมาตลอดนะคะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ