น้องภูจะครบ 5 ขวบแล้วครับ ^^

Re: น้องภูจะครบ 5 ขวบแล้วครับ ^^

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 11 เม.ย. 2013 3:54 pm

ก็เอาใจช่วยเหมือนกับที่เคยเอาใจช่วยมาตลอดนะคะ
กิ่งแก้ว

Re: น้องภูจะครบ 5 ขวบแล้วครับ ^^

โพสต์โดย not510tp » เสาร์ 20 เม.ย. 2013 1:53 pm

ความคิดแว๊บหนึ่งของผมคือ ไม่ต้องให้ลูกเรียนก็ได้ ทำไมต้องให้ลูกเครียดกับโรงเรียน ที่มองว่าเด็ก 6 ขวบ ต้องฟังคำสั่งเข้าใจ

และทำตามได้ทุกอย่าง โดยที่คุณครูไม่ต้อง "พูดซ้ำ" (ปัจจุบัน การพูดซ้ำของครู เป็นการทำให้ครู หงุดหงิด) เฮ้อ

แต่ก็รู้ว่า ประสบการณ์และความรู้อีกมากมายหลายอย่าง พ่อแม่ไม่สามารถสร้างเสริมให้กับลูกได้

และเมื่อมองที่พัฒนาการของน้องภูแล้ว สามารถเรียนอยู่ในโรงเรียนกับเด็กอื่นๆได้ (ประเมินเอง)

แต่ในเมื่อ ครูประจำชั้น ต้องการเด็กที่สั่งปุ๊ป ต้องทำได้ปั๊ป ต้องทำตามปั๊ป ก็เป็นเรื่องเครียดสำหรับน้องภูมากๆเลยครับ

แถมพอครูสั่งแล้วไม่ทำตาม ครูก็ไม่สนใจน้องภูอีกเลย (คือพูดแล้วไม่ทำตาม หรือไม่หันมาฟัง ครูก็ปล่อยเลย)
not510tp

โพสต์โดย not510tp » เสาร์ 20 เม.ย. 2013 2:12 pm

ช่วงหลายวันที่ผ่านมา ผมก็ไปหาตอนพักเที่ยงทุกวัน วันแรกๆครูบอกว่าน้องภูทำตามได้ แต่ทำไม่เสร็จ

พอหลังๆ ไม่ทำเลยสักวิชา

พอผมไปตอนเที่ยง ครูบอกว่า ไม่ทำสักวิชาเลยคุณพ่อ (พูดแบบไม่มองหน้าไม่สบตาผมเลยแม้แต่นิด) ครูเป็นออทิสติกป่าวไม่รู้ 55555

น้องภูได้ยิน ที่ครูพูดว่า ไม่ทำสักวิชาเลยคุณพ่อ พอผมมองไปที่น้องภู น้องภูก็ทำท่าสลด ถือของเล่นอยู่ในมือ

ผมก็เดินเข้าไปหา ถามว่า ทำไมน้องภูไม่ทำงานที่ครูสั่งเลยละครับ น้องภูก็ตอบว่า ก็ครูให้เยอะ เหนื่อย เลยไม่อยากทำ

ผมก็ชวนคุยว่าไหนๆ เยอะขนาดไหน วิชาอะไร อ๋อ กากบาทตามที่ครูสั่ง แล้วระบายสีนี่เอง ไหนเพื่อนทำเสร็จกันหมดยัง

อ่อ นั่นไง บางคนก็ยังทำไม่เสร็จ แล้วน้องภูรู้หรือเปล่าว่าครูให้กาอันไหน น้องภูบอกว่า รู้

แล้วน้องภูระบายสีได้หรือเปล่า มือกับนิ้วของน้องภูมีแรงพอระบายไหวหรือเปล่า น้องภูก็บอกว่าไหว

ก็ชวนกันทำแบบสนุกๆ น้องภูก็ทำได้จนเสร็จ แต่พอตอนบ่าย ก็ไม่ทำอีก

เคยแอบดูตอนเรียน ครูแทบไม่คุยกับเด็กเท่าไหร่เลย แถมเหมือนเครียดตลอดเวลา (ผมไม่เคยขอให้ครูพยายามให้เวลาในการพูดกับน้องภูเลย)

คิดว่า อย่างน้อย ครูก็ต้องมี จิตวิทยากับเด็กบ้าง ไม่มากก็น้อย แต่เท่าที่ผมเห็น แทบไม่มีเลยก็ว่าได้ ทั้งๆที่ครูอีกสามห้อง กลับมีคำพูดที่ครูส่วนใหญ่ควรจะมี
not510tp

โพสต์โดย not510tp » เสาร์ 20 เม.ย. 2013 2:18 pm

ตอนนี้ผมยังไม่คิดที่จะเข้าพบ ผอ. ยังไม่คิดที่จะไปคุยเพื่อขอย้ายห้องหรืออะไรทั้งนั้น และยังไม่คิดที่จะย้ายโรงเรียน

จะขอใช้เวลาอีกประมาณสิบวันที่เหลือของซัมเมอร์ เพื่อพาน้องภูให้อยู่ร่วมห้องกับครูประจำชั้นท่านนี้ให้ได้

ผมเชื่อว่าถ้าครูใช้เหตุผล ข้อตกลง หรือจิตวิทยาเพียงเล็กน้อย น้องภูจะ เขียน วาด กา และระบายได้อย่างที่เพื่อนๆทำกัน

อาจจะไม่สวย ไม่ถูกทั้งหมด แต่ผมเห็นและรับรู้ได้ ว่าน้องภูทำได้ แต่ขาดแรงกระตุ้นจากครูประจำชั้น เท่านั้นเอง

รู้ว่าครูเหนื่อย กับหน้าที่ที่ครูต้องทำประจำทุกวัน ผมจึงไม่พยายามขอให้ครูช่วยเหลืออะไรเป็นพิเศษ

ขอใช้เวลาที่เหลือสิบวัน เพื่อทำหน้าที่ของผมให้เต็มที่ก่อน หลังจากนั้น จะเอายังไงต่อค่อยว่ากันอีกที
not510tp

โพสต์โดย not510tp » เสาร์ 20 เม.ย. 2013 8:36 pm

อีกเรื่องครับ เพิ่งคิดได้ คือเมื่อสักไม่เกินสองเดือนมานี้ น้องภูได้ลองกินนมดีมอลล์ แล้วเค้าชอบ

ผมก็เลยให้เค้ากินดีมอลล์เกือบจะเป็นหลักเลย แต่ยังไม่ถึงสองเดือนนะครับ

และเริ่มสังเกตุอาการที่เปลี่ยนไปได้คือ ช่วงเดือนนึงที่ผ่านมานี้ น้องภูเหมือนจะเป็นภูมิแพ้ตลอด

คือผนังจมูกในรูจมูกอะครับ มันบวมขึ้นมากีดขวางการหายใจ ผมก็คุยๆกับแฟนว่ามันจะเป็นเพราะนมหรือเปล่า

เพราะก่อนหน้านี้ กินแต่ไวตามิ้ลทูโกอินแบล็คตลอด ไม่เป็นแบบนี้ คือนานๆจะมีอาการแบบนี้อะครับ

แต่ช่วงนี้ เป็นทุกวัน และแทบจะเป็นตลอดเวลาด้วย ก็เลยคิดว่าจะให้หยุดกินนมอื่นแบบเด็ดขาดอีกครั้ง

และนึกขึ้นได้ว่า มันอาจจะเกี่ยวกับที่เค้าไม่ค่อยเชื่อฟังและไม่ค่อยทำตามด้วยหรือเปล่า

คือก่อนหน้านี้ เรียกครั้งเดียวก็มา แต่ช่วงนี้พอได้คุยกับแฟน ก็รู้สึกเหมือนกันว่าเปลี่ยนไป จึงจะเริ่มงดนมอื่นอีกครั้งนับแต่ตอนนี้ เฮ้อ
not510tp

โพสต์โดย สายป่าน » อาทิตย์ 21 เม.ย. 2013 10:00 am

นมดีมอลต์เนี่ย มีส่วนผสมของพวกชอกโกแลตหรือเปล่าคะ
สายป่านมีอาการภูมิแพ้ ระบบทางเดินหายใจ
คุณหมอด้านภูมิแพ้เคยแนะนำให้งด พวกที่ผสมชอกโกแลตค่ะ
ประมาณว่าในเด็กบางคน ถ้าทานพวกนี้ จะกระตุ้นให้เกิดอาการแพ้ได้น่ะค่ะ
ประเภทผนังในจมูกบวมขึ้น อะไรประมาณนี้
อย่างไรก็ลองสอบถามคุณหมออีกครั้งนะคะ เพราะแต่ละท่านอาจมีความเห็นไม่เหมือนกันก็ได้ค่ะ
เรื่องโรงเรียน ขอเอาใจช่วยค่ะ สู้ๆนะคะ
สายป่าน

โพสต์โดย not510tp » อาทิตย์ 21 เม.ย. 2013 10:34 am

ชอคโกแลตเต็มๆครับ คือพอดีว่ามีเพื่อนที่โรงเรียนเก่าของน้องภู เค้าให้น้องภูมากล่องนึง

แล้วน้องภูบอกอร่อยดี ผมก็เลยให้เค้ากิน เพราะน้องภูกินข้าวน้อย น้ำหนักตัวน้อย พอกินมาได้เกือบๆสองเดือน

น้องภูก็ดูมีน้ำหนักขึ้น เลยให้เค้ากินเป็นหลักเลย แต่ช่วงเดือนที่ผ่านมา น้องภูถ่ายเป็นก้อนแบบสมัยก่อนเลย

แถมมีอาการเหมือนภูมิแพ้ด้วย เพราะผนังจมูกบวมมากั้นทางเดินหายใจ และเป็นทั้งกลางวันกลางคืน ทั้งๆที่เมื่อก่อนไม่เคยเป็น

ผมก็คิดว่าคงเป็นเพราะสาเหตุเก่าๆของน้องภูอีกแน่ๆเลย ตอนนี้เลยงดแบบจริงจังอีกครั้งครับ ^^'
not510tp

โพสต์โดย พ่อน้องเฌอแตม » อังคาร 23 เม.ย. 2013 10:38 pm

อาหารบางอย่างก็เป็นตัวกระตุ้นอาการภูมิแพ้ได้ครับ

ต้องลองสังเกตดูเหมือนกันนะครับ...

มาเป็นกำลังใจให้รุ่นพี่ครับ ทั้งน้องภูและคุณน๊อตเลยครับ
ครั้งหนึ่งผู้ใหญ่ทุกคนต้องเคยเป็นเด็ก แต่มีน้อยคนที่จะจดจำความเป็นเด็กได้ รูปภาพ
พ่อน้องเฌอแตม

โพสต์โดย not510tp » พุธ 24 เม.ย. 2013 12:12 am

วันนี้เป็นวันแรก ที่ผมขออยู่ดูน้องภูที่โรงเรียนทั้งวัน

น้องภูทำงานทุกวิชาเสร็จ นั่งฟังครูและเขียนตามได้ครบทุกวิชา (แต่บางครั้งก็เขียนช้า พอเขียนผิด ก็มัวแต่หายางลบ จนครูบอกให้เขียนข้อต่อไปแล้ว)

ในห้องเรียนทั้งวันนี้ น้องภูไม่เดินกวนเพื่อนหรือครูเลย มีครั้งสองครั้ง ที่พูดแทรกขณะที่ครูกำลังพูดหน้าชั้น

แต่โดยรวม เหมือนเด็กทั่วไปที่ตั้งใจและรู้หน้าที่เลยครับ (ผิดกับก่อนหน้านี้แบบเยอะมากๆ) แฟนผมก็พูดเหมือนกัน

ว่าพอให้หยุดนม แล้วกลับมากินนมแบบเดิม และงดขนมทุกชนิดที่มีส่วนผสม ก็เปลี่ยนไปแบบหน้ามือเป็นหลังมือเลย

แต่ครูประจำชั้น ก็ยังไม่มีทีท่าว่าจะอยากให้น้องภูเรียนร่วมกับเพื่อนๆเลยครับ

แต่ครูอีกคนหนึ่ง พูดว่าเค้าก็ปรับตัวได้นี่นา ก็ถ้าเป็นแบบนี้ ก็ไม่น่าจะมีปัญหา

แต่ครูคนที่จะต้องเป็นครูประจำชั้นของน้องภู หันหน้าหนี และแสดงออกให้เห็นและรู้สึกได้ถึงความไม่ค่อยยอมรับ

เมื่อวันจันทร์ ครูพูดว่า เด็กส่วนใหญ่ที่เป็นแบบนี้มาก่อน จะให้เรียนร่วมกับเด็กทั่วไปในโรงเรียนปกติแบบนี้ไม่ได้

เพราะเคยมีเหตุการณ์ที่ร้ายๆเกิดขึ้นกับเด็กประเภทนี้มาก่อน ครูไม่สามารถรับผิดชอบไหว

แต่ผมงงมาก ว่าน้องภูพูดคุยได้ขนาดนี้ ให้ความร่วมมือได้ขนาดนี้ ครูสัมผัสอะไรไม่ได้เลยเหรอ

ตลอดเวลาที่ผมอยู่ที่โรงเรียน ตั้งแต่เริ่มซัมเมอร์มา ผมก็สังเกตุเห็นเด็กหลายคนที่สร้างปัญหาให้ครูไม่น้อยไปกว่าน้องภูก็หลายคน

มีคนนึงไม่ยอมเข้าห้องเรียนด้วย เดินไปเล่นที่อื่น ไม่ยอมเข้าห้องเรียน จนครูต้องบอกให้พ่อแม่มารับกลับ เพราะกลัวเกิดอะไรขึ้นกับเด็ก
not510tp

โพสต์โดย not510tp » พุธ 24 เม.ย. 2013 12:24 am

ท้อมากครับ เพราะรู้สึกเหมือนครูประจำชั้นท่านนี้ จะพูดให้ครูห้องอื่นฟังด้วย ว่าน้องภูเป็นยังไงมาก่อน

และสายตาและท่าทางที่แสดงออก ไม่ได้ปิดบังความรู้สึกของครูเลยสักนิดเดียว

แต่วันนี้ผมเห็นทางสดใส สดใสปิ๊งเลยก็ว่าได้ครับ น้องภู ฟัง และมองด้วยสายตาที่เข้าใจจริงๆ

เหลือเวลาอีก 8 วัน กับซัมเมอร์ที่เหนื่อยที่สุดของผมกับน้องภู (ผมคิดว่าน้องภูไม่เหนื่อยเท่าไหร่นะครับ) 5555

อ่อ อีกเรื่องครับ อาทิตย์ก่อน จำไม่ได้ว่าวันไหน ครูผู้ช่วยอีกท่าน บอกว่า น้องภูเค้าเก่งอยู่นะคุณพ่อ

คือไม่ยอมเขียนก็จริง แต่ครูถาม ตอบได้หมดเลย ทั้งๆที่ครูนึกว่าเค้าไม่ได้ฟังครูเท่าไหร่

และบางหน้า ครูยังไม่ได้อธิบายเลย น้องภูบอกรู้ว่าต้องทำยังไง ตอบอะไร ซึ่งเด็กหลายคนยังไม่รู้เลย ว่าจะต้องทำอะไร

ครูบอกว่าเค้าเป็นอัฉริยะได้นะเนี่ย ถ้าส่งเสริมในทางที่เค้าชอบไปแบบสุดๆ (เฮ้อ) ถ้าส่งเสริมทางเดียวแล้วเป็นมนุษย์ที่มีมิติที่ครอบคลุมทุกอารมณ์และความรู้สึก

รวมถึงการแสดงออกด้วยวาจาและท่าทาง ทำไมพ่อแม่อย่างเราๆจะไม่ส่งเสริมละครับ เฮ้อ (อีกที)

ลุ้นกันต่ออีกนิดครับ ยังไม่ตาย หน้าที่มีก็ต้องทำกันงานกันต่อครับ ^^
not510tp

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ