น้องภูจะครบ 5 ขวบแล้วครับ ^^

Re: น้องภูจะครบ 5 ขวบแล้วครับ ^^

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 24 เม.ย. 2013 5:36 am

ดิฉันแนะนำให้ผู้ปกครองที่ไม่ต้องการให้ครูดูแลลูกเป็นพิเศษ ก็ไม่ต้องให้ข้อมูลแก่ครูมากเป็นพิเศษ

อย่างมากก็บอกว่าภาษาของเขาช้านิดหน่อย

สำหรับคนบางคน อคติเกิดแล้ว แก้ยากมาก

เรื่องบางเรื่อง เด็กคนอื่นทำ ผู้ใหญ่ "เรียกอย่างหนึ่ง" แต่พอเด็กของเราทำ "เรียกอีกอย่างหนึ่ง"

ในกรณีนี้ ..ถ้าย้ายได้ ก็ย้ายเถอะ

ดูแล้วน่าจะเปลืองพลังงานโดยใช่เหตุค่ะ

เปลืองแล้ว ได้ผล ก็ว่าไปอย่าง

นี่เหมือนจะไม่ได้ผลอะไรเลย
กิ่งแก้ว

Re: น้องภูจะครบ 5 ขวบแล้วครับ ^^

โพสต์โดย not510tp » พุธ 24 เม.ย. 2013 9:43 am

ครับอาจารย์ คือผมเคยคิด ว่าความจริงใจ ความเข้าใจ จะช่วยให้คนอื่นเข้าใจเห็นใจได้ (แต่คงไม่เสมอไปแล้ว)

แต่เมื่อกี้นี้ ผมไปส่งน้องภูมา และบอกครูว่า วันนี้ผมคงจะไม่ได้อยู่เฝ้า ขอให้ครูลองสอนสั่งน้องภูดูนะครับ

ถ้าน้องภูไม่ทำตาม หรือไปเล่นของเล่น แล้วไม่กลับมานั่งที่ ขอให้ครูลองบอกน้องภูดูว่า

จะให้คุณพ่อมาเฝ้ามาสอนแทนครูมั้ย หรือจะให้ครูเป็นคนสอนเป็นคนดุ

คุณครูบอกโอเค จะลองดู เพราะเมื่อวานน้องภูดีมากๆ ผมก็คิดว่าดีมากจนน่าที่จะลองปล่อยให้ครูคุมทั้งวันอีกครั้งดู

และสิ่งที่ผมแปลกใจมากวันนี้ก็คือ คุณครูประจำชั้นที่ไม่เคยมองหน้าผม และไม่ค่อยอยากจะคุยกับผมเลย

อยู่ดีๆก็พูดขึ้นว่า เนี่ย เมื่อวานคุณพ่อเห็นมั้ย ครูยังไม่กลับบ้านเลย ตอนที่เด็กๆเลิกเรียนว่ายน้ำ

เพราะเป็นห่วงน้องภู กลัวว่าจะมีปัญหา (เอ่อ) ผมตกใจนิดๆ เพราะไม่คิดว่าครูจะพูดกับผม ^^'

ถ้าถามผม ผมคิดว่านี่คือสัญญาณของการเปลี่ยนแปลง อาจจะเกิดจากการที่ครูทั้งสองท่าน ได้นั่งพูดคุยกันถึงเรื่องของน้องภูเมื่อวาน

แต่ก็เป็นแค่สัญญาณที่อ่อนมากๆ ไม่ได้ช่วยวัดอะไรเลย เดี๋ยว 11.30 ผมจะเอาข้าวไปให้น้องภู แล้วคงมีความคืบหน้าสำหรับเช้าวันนี้มาเล่าให้ฟังอีกทีนะครับ ^^'
not510tp

โพสต์โดย not510tp » พุธ 24 เม.ย. 2013 5:54 pm

กลับมาจากโรงเรียนแล้วครับ หลังจากเลิกเรียน ก็มีเรียนว่ายน้ำชั่วโมงนึกครับ

แล้วก็พากลับบ้านและอาบน้ำแต่งตัวให้เรียบร้อย ตอนนี้ก็นั่งเล่นเกมส์อยู่ข้างๆครับ

ก่อนกลับ ผมให้น้องภูไปสวัสดีครูสอนว่ายน้ำก่อนกลับ พอดีครูประจำชั้นของน้องภูก็ยืนคุยกับครูสอนว่ายน้ำอยู่พอดี

ผมเลยบอกให้น้องภูเดินไปสวัสดีเองคนเดียว ผมยืนรออยู่ที่หน้าประตูทางออก

น้องภูเดินไปถึง ก็ยกมือสวัสดีคุณครูทั้งสองคน และสิ่งที่ผมเห็น คือครูประจำชั้น ดึงหัวน้องภูมาชิดตัว(ไม่ได้กอด)

แล้วพูดว่า "พรุ่งนี้เจอกัน" ผมเห็นครูมองหน้าน้องภูด้วย ผมก็ยิ้มๆอยู่ห่างๆ ไม่ได้เข้าไปลาครูเลย

และไม่ได้ถามเลย ว่าช่วงบ่ายนี้น้องภูเชื่อฟังครูหรือเปล่า (แต่ตอนเที่ยง ที่ผมเอาข้าวไปให้น้องภู ครูบอกว่าไม่มีปัญหาอะไรเลย ?)

ครูบอกทำงานเสร็จทุกอย่าง (คงเขียนไม่สวย ระบายไม่สวยเหมือนเดิม) ผมฟังแค่นั้น ก็ไม่ได้ถามรายละเอียด ว่าทำได้ขนาดไหน

ตอนนี้ผมเชื่อว่าจะไม่ต้องย้ายห้องให้น้องภูแล้วครับ เพราะน้องภูเองแท้ๆเลย ที่วันนี้พูดคุยกับครูรู้เรื่อง และไม่สร้างปัญหาอะไรเลย ทั้งๆที่ผมไม่ได้ไปเฝ้า ^^

แต่ผมก็ยังไม่ไว้วางใจ ยังต้องเก็บรายละเอียดอีกหลายอย่าง ทั้งเรื่องตอนเปิดเทอมจริง เรื่องกินข้าวเองตอนเที่ยงที่โรงเรียน

เรื่องที่ต้องเข้าแถวหน้าเสาธง ที่สนามใหญ่หน้าโรงเรียน และเรื่องที่น้องภูควรรู้หลังเลิกเรียน ^^'
not510tp

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 24 เม.ย. 2013 7:44 pm

ก็....ลุ้นกันต่อ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย not510tp » ศุกร์ 26 เม.ย. 2013 12:58 pm

เมื่อวานมีสัญญาณที่ดีอีกครั้งครับ คือตอนบ่ายสองครึ่ง ผมไปก่อนเวลาเลิกครึ่งชั่วโมง

กะว่าจะไปดูว่ากวนเพื่อนหรือเปล่า และทำงานแต่ละวิชาหรือเปล่า พอไปถึง มองเข้าไปในห้อง ไม่เห็นน้องภูอยู่ที่โต๊ะ

ไปยืนอยู่ที่โต๊ะครู เห็นครูทั้งสองคนกำลังคุยกับน้องภูอยู่ ครูหันมาเห็นผม ผมเลยถามไปว่า ไม่ยอมทำงานเหรอครับ

ครูประจำชั้น ส่ายมือ (ผมคิดว่าครูบอกว่าไม่ทำเลย) ผมจึงทำหน้าเข้ม เดินปรี่เข้าไป ครูส่ายมืออีกครั้ง แล้วพูดว่า

ไม่ๆคุณพ่อ ครูดูได้อยู่ คุณพ่อออกไปก่อน (???) ^^'

สรุปคือ น้องภูเขียนตามครูบนกระดานไม่ทัน แล้วครูบอกว่า น้องภูถือสมุดเดินมาหา แล้วบอกว่าเขียนไม่ทันฃฃ

ครูเลยสอนให้ที่โต๊ะครู น้องภูก็ทำจนเสร็จ ไม่ต่อต้านไม่โวยวายอะไรเลย ครูบอกว่าเชื่อฟังดีอยู่

แต่วันนี้ตอน 11.00 ผมไปถึง ครูบอกวิชานี้ไม่ทำเลย บอกเหนื่อย ผมถามน้องภู น้องภูบอกว่าเหนื่อย (สงสัยเพราะไม่ได้กินอะไรไป)

ผมเลยถามว่าไม่ทงานแล้วครูชอบหรือเปล่า น้องภูตอบว่า ไม่ชอบ แล้วน้องภูจะทำมั้ย หรือยากไปอยู่โรงเรียนที่มีแต่ครูโหดๆ (เคยคุยกันไว้)

น้องภูก็บอกว่าอยากทำครับ

ผมก็บอกว่า ปะป๊าไม่รู้ว่าคุณครูให้ทำอะไร แล้วทีนี้จะทำยังไง น้องภูตอบว่า ไปถามครู ผมก็บอกว่า งั้นจัดการเลยครับ ก่อนที่ครูจะลงไปกินข้าว

เดี๋ยวทำไม่เสร็จ จะโดนลงโทษ ไม่ให้เรียนว่ายน้ำตอนเย็น

ก็ไปให้ครูสอนทำจนเสร็จ แต่ท่าทางไม่ค่อยมีเรี่ยวแรง พอทำเสร็จ ก็ชวนลงไปกินข้าว ก็กินไปนิดเดียว

เลยชวนให้น้องภูกินน้ำอัดลม(ปกติไม่กิน) ให้เงินไป 5 บาท บอกให้ไปซื้อเอง น้องภูก็ซื้อน้ำส้มมาแก้วนึง กินไปเยอะทีเดียว

ตอนนี้ก็รอไปรับตอนเลิกเรียน และรอดูตอนเรียนว่ายน้ำต่อก่อนกลับอีก
not510tp

โพสต์โดย not510tp » ศุกร์ 26 เม.ย. 2013 1:27 pm

จริงๆเรื่องว่ายน้ำผมก็เครียดๆอยู่ครับ เพราะก่อนนี้ น้องภูเวลาน้ำโดนหน้าหรือกระเด็นมาเข้าตา จะโวยวายมากๆ

แต่ช่วงนี้พอจะเบาๆลง แต่ก็ยังโวยวายอยู่ครับ ดำน้ำก็ยังไม่เคย ไม่เป็นเลยด้วย

แต่ด้วยความอยากเล่น เลยเรียนกับเค้าได้ ^^'
not510tp

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 26 เม.ย. 2013 6:24 pm

เรื่องว่ายน้ำ คงต้องติวทักษะย่อย ๆ ให้นิดหน่อยค่ะ เช่น น้ำเปียกหน้า เดินในน้ำ เวลาลงสนามจริง ๆ จะได้ไม่ลำบากมากนัก
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย not510tp » ศุกร์ 26 เม.ย. 2013 8:06 pm

เรียนว่ายน้ำวันนี้ครั้งที่สามแล้วครับ ก็คุยกันมาตลอดก่อนจะเจอของจริง ดูน้องภูไม่รู้สึกกังวลอะไรเลยครับ

มีปัญหาก็ตรงเรื่องเวลาที่น้ำกระเด็นมาเต็มหัวเต็มหน้าอยู่ครับ โดนทีไรก็เรียกหาปะป๊า ต้องเดินเข้าไปอธิบายและเช็ดหน้าให้ตลอด

ยังดำน้ำไม่เป็นครับ ตอนอยู่ที่บ้านก็เคยสอนให้ลองดำน้ำในขัน แต่ก็ยังทำไม่ได้ครับ แต่ไม่ได้รีบอะไร

กล้าว่ายกล้าลงกล้าเล่น ก็โอเคแล้วครับ เดี๋ยวอีกหน่อยคงว่ายเก่งเลย ^^'

ส่วนเรื่องเรียนบ่ายนี้ ครูบอกว่าไม่ทำเลย แต่ไม่ได้กวนเพื่อน ไม่ได้ลุกไปไหน

ผมเลยคุยตกลงกัน ทำโทษ ทีแรกเสียงดุเสียงดัง บอกว่าในเมื่อไม่ทำตามที่สัญญากันไว้ ก็จะลงโทษ งดเรียนว่ายน้ำ

และกลับบ้านไปก็จะงดเล่นเกมส์และงดดูคลิปวิดีโอ แต่สุดท้ายก็คุยตกลงกันลดหย่อนเหลือแค่ห้ามเล่นเกมส์และห้ามดูคลิป

แต่ให้เรียนว่ายน้ำได้อย่างเดียว

ผมกับแฟนก็เห็นตรงกันอีกครั้ง ว่าการหยุดนมที่มีส่วนผสม เห็นผลที่แตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด มากๆ

ตอนนี้คาดว่าจะงดแบบจริงจังไปแบบไม่มีกำหนด และของทุกอย่างที่จะให้เค้ากิน ตอนนี้จะต้องดูส่วนผสมอย่างละเอียดทุกอย่าง

พยายามจะงดให้ได้เต็มร้อยเปอร์เซนต์ให้ได้ ^^'
not510tp

โพสต์โดย สายป่าน » เสาร์ 27 เม.ย. 2013 8:13 pm

ให้กำลังใจเรื่องว่ายน้ำค่ะ
สายป่าน เคยมีปัญหาเหมือนกันค่ะ
เคยเรียนว่ายน้ำแบบใช้โฟมช่วยพยุงตัว หน้าเชิดไม่ยอมเอาหน้าจุ่มน้ำ
หลายชั่วโมงอยู่ ไม่ต่ำกว่า 10 แน่ค่ะ แต่เท่าไรจำไม่ได้แน่
แต่ที่จำได้แม่นคือ ผ่านไปประมาณ 3 คอร์ส 30 ครั้ง ถึงว่ายแบบไม่มีโฟมได้
ยอมก้มหน้าว่ายน้ำได้ตลอดชั่วโมง
ช่วงที่ยังกลัวน้ำถูกหน้า แม้แต่สระผมก็ไม่ได้ค่ะ บ้านแทบแตกทุกครั้ง
คุณครูใจเย็น ค่อยหลอกล่อกันไป ครั้งแรกๆ ครูสอนกลั้นหายใจ ดำน้ำ
ตอนท้ายชั่วโมง ดำเสร็จแล้วขึ้นเลย แล้วค่อยๆแทรกเพิ่มขึ้น
ตอนยังไม่ยอมเอาหน้าลงน้ำ ครูก็ให้ตีขาไปเรื่อยๆ แอบตีน้ำให้น้ำโดนหน้าบ้าง
แอบเอาน้ำราดผมบ้าง ให้ค่อยคุ้นไปเรื่อยๆ
ตอนนี้ผ่านมาประมาณ 2 ปี ว่ายได้ประมาณ 25 เมตรค่ะ
ตอนนี้ว่ายได้ ฟรีสไตล์ กบ กรรเชียง
แล้วก็ท่าสำคัญมาก ลูกหมาตกน้ำ เอาไว้ลอยคอในสระได้ค่ะ
สายป่าน

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 27 เม.ย. 2013 8:54 pm

มีผู้ปกครองเคยเล่าว่า ครูอุตส่าห์เอาของเล่นทิ้งไปที่ก้นสระ กะจะให้เด็กยอมก้มลงเก็บ ปรากฏว่าเด็กเอา "มือฝรั่ง" เก็บ หน้าจะไม่เปียก :P
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ