มีเวลาในรถประมาณ1ชม. ช่วยแนะนำกิจกรรมด้วยค่ะ. สมาชิกใหม่ค่ะ

มีเวลาในรถประมาณ1ชม. ช่วยแนะนำกิจกรรมด้วยค่ะ. สมาชิกใหม่ค่ะ

โพสต์โดย Jnatnicha » อังคาร 16 ต.ค. 2012 4:57 am

ขับรถไปกะลูกสองคนค่ะ ดิฉันจะมีเวลาในรถช่วงเช้าขาไปและขากลับบ้านประมาณ 45นาที. จะมีกิจกรรมไหนแนะนำบ้างคะ. ตอนนี้จะเปิดเพลงเด็กให้ลูกฟังแล้วชวนพูดคุยค่ะ. แต่บ่อยครั้งที่ลูกมองวิวจนเพลิน. แม่เรียกก็ไม่หันค่ะ. จะเล่นจั๊กจี้ก็ไม่สะดวก. เพราะต้องขับรถไปด้วยค่ะ. ขอคำแนะนำด้วยค่ะ. ขอบคุณค่ะ
Jnatnicha

Re: มีเวลาในรถประมาณ1ชม. ช่วยแนะนำกิจกรรมด้วยค่ะ. สมาชิกใหม่

โพสต์โดย Jnatnicha » อังคาร 16 ต.ค. 2012 5:09 am

ลูกอายุ2.2ขวบค่ะ. แต่ยังไม่ยอมพูด พูดได้เป็นคำๆแค่3-4คำ. ตอนนี้ชอบให้อ่านabc กับ. กขค มากค่ะ. ลูกจะชี้บอกแล้วให้เราอ่านตัวอักษรนั้นให้ฟัง. เราก็แกล้งอ่านผิดบ้าง. เพื่อจะเช็คว่าลูกเราจำได้หรือไม่ ถ้าเราพูดผิดเค้าจะส่งเสียงอือๆว่าไม่ใช่ทันทีค่ะ. เราก็แกล้งอีก. เค้าก็ส่งเสียงอีก. จนกว่าเราจะบอกให้ถูกตัวอักษรค่ะ. เพิ่งฝึกft มาได้1อาทิตย์ค่ะ. แต่รู้สึกได้เลยว่า. สายตาลูกเวลาที่ลูกมีความสุข. มันทำให้แม่มีกำลังใจมากเลยค่ะ
Jnatnicha

Re: มีเวลาในรถประมาณ1ชม. ช่วยแนะนำกิจกรรมด้วยค่ะ. สมาชิกใหม่

โพสต์โดย สายป่าน » อังคาร 16 ต.ค. 2012 1:21 pm

ทำกิจกรรมในรถ ระวังหน่อยนะคะ
โดยเฉพาะไปกัน 2 คนแม่ลูก กลัวคุณแม่จะเสียสมาธิในการขับรถ
จากประสบการณ์ของดิฉัน กิจกรรมประเภทชวนคุย ต่อปากต่อคำ
น่าจะเหมาะกว่าอย่างอื่น เล่นจั๊กจี้ หรืออ่านหนังสือ ไม่น่าเหมาะในรถค่ะ
ความปลอดภัยมาก่อนเรื่องอื่นค่ะ เวลาในรถ ถือเป็นของแถมแล้วกันค่ะ
นอกจากคุยแล้ว อุปสรรคเล็กๆน้อยๆ ในชีวิตประจำวัน
เช่น ลูกต้องหาทางแกะขนมเองเพราะแม่มือไม่ว่างแกะให้ ก็น่าจะพอได้นะคะ
เราอาจแอบจัดฉากไว้สักหน่อย ให้มีความยากพอประมาณ
แอบฉีกมุมไว้นิด หรือมัดหนังยางไว้หน่อย
ของเล่นชิ้นโปรดลงไปอยู่ในถุงหรือกระเป๋าใสๆ มองเห็นแล้ว ต้องหาวิธีเอาออกมาสักหน่อย
แม่ก็ถูกบังคับไปในตัว ว่าต้องรอให้ลูกลองหาวิธีเอาของเหล่านั้นออกมาเพราะต้องขับรถ
อยากช่วยทันทีก็คงทำไม่ได้ เพราะยังขับรถอยู่
ส่วนลูกถ้าอยากได้จริงๆ คงต้องลองหาวิธี ตัวช่วยก็ช่วยทันทีไม่ได้
ดังนั้น อย่ายากมากนะคะ เดี๋ยวรถระเบิดได้ค่ะ
อ้อ อย่าลืมให้กำลังใจกันบ้างนะคะ ระหว่างที่ลูกกำลังพยายาม จะได้ไม่กรุ่นมากนัก
ถ้าดิฉันแนะนำไปผิดทาง ช่วยเข้ามาแก้ไขกันด้วยนะคะ
สายป่าน

โพสต์โดย Jnatnicha » อังคาร 16 ต.ค. 2012 2:06 pm

ขอบคุณคุณสายป่านมากค่ะ. จะไปลองทำดู. แต่กิจกรรมต่อปากต่อคำยังไม่ได้ค่ะ. ลูกยังไม่ยอมพูดเลยค่ะ. ตอนนี้ก็พยายามร้องเพลงที่ลูกชอบให้ลูกฟัง. ชวนคุยด้วย. ไม่รู้ว่ามาถูกทางรึเปล่าคะ
Jnatnicha

โพสต์โดย พ่อน้องฟ้า » พุธ 17 ต.ค. 2012 11:59 am

ที่ผมเคยใช้นะครับ เช่น
ตอนจะลงรถ (ถ้าระหว่างขับรถ กลัวไม่คุ้ม)
1. เอ...รองเท้าแม่อยู่ไหนเนี่ย
2. เอ...กระเป๋า ของแม่ไม่เห็นเลย
3. เอ...แล้วรองเท้าอีกข้างของหนู อยู่ไหน
4. อ้าว...ทำไมประตูมันเปิดไม่ออก (ล็อกไว้)
5. จะจอด...หรือ จะไป......
6. จะลง... หรือ จะอยู่....
7. เอ้า...ทำไมประตูเปิดไม่ได้ (จะขึ้นรถ)

ทั้งนี้ จะใช้ได้เมื่อลูกมีความต้องการ ที่จะลง... ที่จะไป.... ที่จะจอด ที่จะ...

เราก็เอาความต้องการของเขามาใช้เป็นอุปสรรคเล็กๆน้อยๆ

แต่ต้องให้แน่ใจนะครับว่า ใจของคุณแม่พร้อมที่จะ
1. ฟังเสียงของลูก(สื่อสาร)โดยไม่เกิดอารมณ์เสียเอง
2. โอกาสของการทำงานอารมณ์กับเขา ด้วยความเข้าใจ เป็นพวกเขา
3. ยินดีกับความสำเร็จ แม้จะเล็กน้อง ของลูก

พอเป็นแนวทางนะครับ
พ่อน้องฟ้า

โพสต์โดย Jnatnicha » พุธ 17 ต.ค. 2012 8:07 pm

ขอบคุณคุณพ่อน้องฟ้ามากนะคะ จะลองดูค่ะ
Jnatnicha

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ