สมาชิกใหม่ ขอร่วม floortime ด้วยคนค่ะ

สมาชิกใหม่ ขอร่วม floortime ด้วยคนค่ะ

โพสต์โดย phanpat.tunviwat » พุธ 10 ต.ค. 2012 4:01 pm

เรียนถาม คุณกิ่งแก้วค่ะ
เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เพิ่งเข้ามาอ่านได้เพียงไม่กี่วัน
ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนหาข้อมูลอยู่ค่ะและได้ทำการสั่งหนังสือและ DVD เพื่อมาศึกษาและรอวันที่จะเข้าอบรมค่ะ

ปัญหาของน้อง หรือของดิฉันเอง ยังไม่แน่ใจค่ะว่ากังวลไปเองหรือเปล่า แต่ดิฉันคิดว่ากังวลดีกว่าการปล่อยปละละเลยค่ะ
พอได้อ่านข้อมูลในเว๊ปไซด์ก็รู้สึกว่าชอบในหลักการ เพราะสังเกตว่าจะสอนอะไรลูกของตัวเองให้ง่าย ต้องเล่นกับเค้าให้สนุกแล้วสอดแทรกสิ่งที่เราต้องการจะสอนเค้าเข้าไป เข้าจะยอมทำตามง่ายมากเลย

ปัจจุบันน้องอายุ 1 ขวบ เดินได้ตั้งแต่ 9 เดือนครึ่งค่ะ ปัจจุบันน้องยังไม่พูดค่ะ มีพูดบ้างคือ ปลา ๆ ๆ ชอบเล่นเสียง รั่วลิ้น ไม่ค่อยชอบเล่นของเล่นค่ะ ชอบสำรวจและรื้อลิ้นชัก คือรื้อจริง ๆ ค่ะ หยิบมาดูแล้วก็ทิ้ง ถ้าเป็นหนังสือก็จะใช้มือปัดทิ้งลงมาจากชั้น ชอบเดินทั้งวันเลยค่ะหยิบโน่นนิดจับนี่หน่อย เดินขึ้นบันไดบ้านได้ เวลาอยากให้อุ้มก็จะร้องและเข้ามากอดขา อยากได้อะไรก็จะชี้ ชอบเล่นจ๊ะเอ๋ ทำตามคำสั่งได้บางอย่างและบางอารมณ์ที่อยากจะทำ เช่น บายบ๊าย ขอดมมือหน่อย ทาแป้ง

สิ่งที่แม่กังวลคือ น้องยังไม่พูดค่ะ และน้องก็เดินทั้งวันไม่อยู่นิ่ง หยิบโน่นจับนี่หน่อย เล่นของเล่นไม่นานก็ทิ้ง ไม่สนใจ กลัวเป็นสมาธิสั้นค่ะ
เมื่อสัปดาห์ที่แล้วพาไปพบคุณหมอที่โรงพยาบาลเอกชนเพื่อตรวจพัฒนาการ คุณหมอก็ทดสอบโดยเอาของเล่นหลายชนิดมาเล่นด้วย แล้วสังเกตพฤติกรรม และหลังจากทดสอบแล้วคุณหมออยากให้ฝึกพูดค่ะ แต่น้องไม่นิ่งค่ะ จะไม่สามารถฝึกพูดได้ และบางครั้งหากน้องสนใจของที่อยู่ที่มือ คุณหมอเรียกชื่อก็ไม่หันหน้ามาค่ะ ต้องฝึกพัฒนาการให้นิ่งก่อนจึงจะฝึกพูดได้
เมื่อมาพบครูฝึก มาถึงครูฝึกก็เรียกชื่อน้องและชวนน้องมาเล่น และพยายามฝึกให้น้องหยิบของไปใส่ในตระกร้ น้องไม่ยอมทิ้งของลงตระกร้า ได้ของก็จะเอาถือเดินไปเดินมา ครูฝึกก็พยายามจับมือและให้ปล่อยของลง น้องก็โวยวาย ร้องไห งอแงเสียงดังมากค่ะ (ปกติคุณป้าเป็นคนเลี้ยงน้องในตอนกลางวัน เนื่องจากพ่อและแม่ทำงานค่ะ ไม่ให้ดูทีวี มีดูคอมพวิเตอร์บ้างเพียง 5-10 นาทีเป็นรูปสัตว์) ในใจก็มีบางอย่างที่ไม่เห็นด้วยกับครูฝึกเนื่องจากเด็กยังไม่คุ้นเคย และมีเวลาน้อยเพียงครึ่งชั่วโมงเท่านั้นเอง ซึ่งในสัปดาห์นี้ครูฝึกก็นัดอีก ซึ่งจริง ๆ ดิฉันอยากได้คำแนะนำ อยากรู้ว่าน้องขาด หรือ ต้องเสริมเรื่องอะไรบ้าง ครูฝึกเพียงบอกว่าเด็กเอาแต่ใจตัวเอง ต้องมาฝึกเพื่อปรับพฤติกรรมค่ะ

จึงพยายามหาข้อมูลเพื่อจะนำไปฝึกลูก ซึ่งในใจก็กลัวว่าลูกจะสมาธิไม่ดี จึงอยากจะทราบว่าการตรวจว่าเด็กเป็นออสทิสติกสามารถตรวจได้ตอนกี่ขวบ สำหรับน้อง 1 ขวบสามารถนำมาตรวจที่นี้ได้หรือไม่ค่ะเพื่อให้ผู้เชี่ยวชาญหรือคุณหมอ แนะนำว่าต้องฝึกอะไรเพิ่มเติม หรือน้องมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องใด เพื่อจะได้แก้ไขแต่เนิ่น ๆ และสนใจ floortime มากค่ะ เห็นด้วยกับหลักการ พยายามจะทำความเข้าใจค่ะ ยังงงอยู่ค่ะ

รบกวนแนะนำด้วยค่ะ
phanpat.tunviwat

Re: สมาชิกใหม่ ขอร่วม floortime ด้วยคนค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 10 ต.ค. 2012 6:25 pm

http://www.floortimethailand.com/interesting%20Q-A.html

อ่านตรงบทความสำหรับผู้เริ่มต้นใหม่ แล้วรอดู DVD นะคะ

คงต้องทำความเข้าใจอีกเยอะพอสมควรค่ะ
กิ่งแก้ว

Re: สมาชิกใหม่ ขอร่วม floortime ด้วยคนค่ะ

โพสต์โดย phanpat.tunviwat » พฤหัสฯ. 25 ต.ค. 2012 11:50 am

คุณหมอกิ่งแก้วค่ะ
คุณแม่น้องฝายค่ะ ขอคำแนะนำในการทำ FT กับเด็ก 1 ขวบ ที่ยังพูดไม่ได้ด้วยค่ะ
ตอนนี้คือพยายามเล่นตามเค้าค่ะ แต่เค้าเล่นแต่ละอย่างไม่นานเลยค่ะ ปกติชอบเดินทั้งวัน แล้วก็รื้อของออกมา รื้อเสร็จก็เดินไปหยิบอย่างอื่นมาถือเล่น
เช่นเหตุการณ์
เมื่อดิฉันกลับเข้าบ้าน ถ้าเค้าเห็นก็จะยิ้ม ดีใจ ขณะรอแม่เข้าบ้านก็จะส่งเสียงดัง ดีใจ เกาะแข้งเกาะขาพี่เลี้ยงไปรอบ ๆ เมื่อแม่เข้าบ้านก็จะเดินกึ่งวิ่งเข้ามาหา เป็นอย่างนี้ทุกวัน แต่วันนี้มาแปลก
น้องฝาย : ส่ายหัวเร็ว ๆ พร้อมกับส่งเสียงดัง วา ๆ ๆ (คงเลียนแบบน้าที่เล่นกันเมื่อวันก่อน)
แม่ : ส่ายหัวเร็ว ๆ พร้อมกับส่งเสียงดัง วา ๆ ๆ กลับไปบ้าง
น้องฝาย : หัวเราะเสียงดังชอบใจ พร้อมกับ ส่ายหัวเร็ว ๆ พร้อมกับส่งเสียงดัง วา ๆ ๆ
เล่นได้เพียงแค่ 4-5 ครั้ง กลับไปมาเค้าก็เลิกเล่นค่ะ
น้องฝาย : วิ่งเข้ามาเกาะขาแม่ (อยากให้อุ้ม)
แม่ : น้องฝายเกาะแข้งเกาะขาแม่ อยากได้อะไรครับ
น้องฝาย : ยังเกาะแข้งเกาะขา
แม่ : อืมห์ อุ้มเหรอ อุ้ม อุ้มฝายหน่อย
น้องฝาย : เริ่มเสียง อือ อือ
แม่ : เอ แม่ต้องล้างมือก่อนนะ เดินไปล้างมือ น้องฝายก็เดินตาม ขณะล้างมือ เค้าก็ยังคงเกาะขาหลัง
แม่ : ล้างมือเสร็จแล้ว อุ้มได้แล้วเนอะ อุ้มอุ้ม ถ้ายังไม่อุ้ม ก็จะปืนป่ายเอาขามาเกี่ยวบนขาแม่ และในที่สุดก็จะปีนเอาตัวเองมาอยู่บนตักแม่จนได้
เดินขึ้นมาบนบ้าน
แม่ หยิบฟลูโอโรด์มา : เอ ใครอยากอมฟลูโอไรด์บ้างนะ เขย่าให้มีเสียง ใครต้องมาอมฟลูโอไรด์นะ
น้องฝาย : หันมามองและเดินมาหา
แม่ : หยิบฟลูโอไรด์ใส่ปาก
ฝาย : กำลังจะแย่งเอาขวดฟลูโอไรด์
แม่ : แย่งไม่ได้ ขอก่อน ขอหรือยังครับ
ฝาย : แบมือขอ เมื่อได้ไปแล้วเดินถือพร้อมเขย่าเดินวนไปมารอบห้อง
แม่ : เดินตามพร้อมทำท่าไล่จับ
ฝาย : หัวเราะ พร้อมทำท่าเดินหนี
ไล่จับไปมาแค่เพียง 10 รอบ พอเค้าเห็นผ้าม่านก็หันไปเล่นผ้าม่าน ก็เล่นไม่นานค่ะเมื่อก่อนเล่นจ๊ะเอ๋ที่ผ่าม่านนานค่ะ พอเล่นบ่อย ๆ หลัง ๆ ก็จะเล่นไม่นานแป๊บเดียวก็จะเลิกเหมือนขี้เบื่อ
เหมือนเมื่อสองสามวันก่อนครั้งแรกที่เล่นหมอนข้างแล้วเอามากระโดดดึ๋ง ดึ๋ง เค้าก็จะหัวเราะ และส่งเสียงดัง เล่นได้นาน เดี๋ยวนี้เล่นแป๊บเดียวก็ไม่เล่นแล้วค่ะ พอชวนเค้าเล่นดดึ๋ง ดึ๋ง มั้ยเค้าก็จะมาหาหมอนข้างและทำท่าขี่กระโดด ๆ แม่ก็เล่นกระโดดดึ๋ง ๆ ด้วย เล่นแป๊บเดียวไม่เอาแหละ หันไปเปิดลิ้นชักรื้อของออกมา ได้ขวดใส่ถุงนมก็แกะเดินถือเล่นไปมา แม่ก็ตามเล่นด้วย ทั้งแกล้งขยำถุง แกล้งเอาใส่ไว้ในกล่อง เหมือนเค้าก็พยายามทำตามแกล้งเขี่ยกล่องที่เค้าถือให้หล่นพื้น ไม่ให้เค้าจับได้ เค้าก็พยายามจะจับ ก็เลยไปกลิ้งบนที่นอน จัดการฟัด งับกับเค้าบนที่นอนอีกหนึ่งยก คุณแม่สังเกตว่าเวลาเค้าง่วงนอน เหมือนเค้าไม่รู้ตัวค่ะ เค้าจะวุ่นวายมาก จะเดินไปเล่นโน่นที่หยิบที่หน่อย เดินก็จะล้มแผละ เหมือนไม่ไหวละ แม่ก็จัดการอุ้มเค้าและก็จะบอกเค้าว่าน้องฝายง่วงแล้ว กินนมแล้วนอนนะ เอามาวางบนที่นอนเค้าก็จะกลิ้งเอาหน้าบี้กับหมอนหมีพูร์ตัวโปรดบางวันก็ยอม บางวันก็ไม่ยอมก็จะคลานหนีออกไปแล้วเล่นอีก บางคืนก็มีเสียน้ำตากันบ้างค่ะ
1. อะไรที่เคยเล่นกันครั้งแรก ๆ เค้าจะสนใจ หัวเราะเสียงดังชอบใจ และเล่นได้นานพอควร แต่พอหลัง ๆ ก็จะแค่หัวเราะ ยิ้ม ๆ และเล่นไม่นานเลยค่ะ อย่างนี้เราต้องตื้อยื้อให้เค้าเล่นต่อใช่มั้ยค่ะ เพราะตอนนี้คุณแม่พยายามเล่นตามเค้าค่ะ ซึ่งเค้าเปลี่ยนเร็วมาก ซึ่งแต่ละอย่างที่เล่นควรนานถึง 20 นาทีเลยหรือเปล่าค่ะ
2. พอคุณแม่อุ้มแล้วก็จะชี้โน่น ชี้นี้ บางครั้งบนโต๊ะมีของหลายอย่าง เค้าชี้แม่ก็รู้ว่าเค้าจะเอาอะไร ก็จะพูดกับเค้าว่า น้องฝายจะเอาอะไรครับ ก็แกล้งหยิบช้า หรือถาม เค้าก็จะยิ่งโน้มตัวลงมาจะหยิบเองให้ได้ แม่ก็แกล้งหยิบผิดโดยเอาอย่างอื่นให้ พอยื่นให้เค้าก็รับและเอาไปดูค่ะ บางครั้งเค้าสนใจขึ้นมาเค้าก็จะเพลินและไม่อยากได้แล้ว แต่ถ้าเค้าดูแล้วไม่สนใจเค้าก็จะทิ้ง และบางครั้งก็ชี้อีกครั้ง ลักษณะอย่างนี้คุณหมอช่วยแนะนำหน่อยค่ะ หรือบางครั้งเค้าก็จะชี้เรื่อยเปือย พร้อมกับทำท่าแบมือขอ แม่ก็จะงง แม่ก็จะพูดกับเค้าว่า จะเอาอะไรครับ อย่างนี้ต้องปฏิบัติกับเค้าอย่างไรค่ะ
3. ปัญหาเวลาเค้าง่วงนอนค่ะ เค้าจะวุ่นวายมากเลยค่ะ เดินไปมา เล่นโน่นนี่นั่นมากกว่าปกติ แต่แม่จะรู้ว่าเค้าง่วงดูจากอาการและการเดินก็จะตุปัดตุเป ถ้าเป็นตอนกลางคืนเอามาที่นอน ก็มียอมบ้าง งอแงบ้าง แต่ถ้าเป็นตอนกลางวัน บางครั้งกินนมแล้วเค้ายังไม่นอน แม่หรือพี่เลี้ยงก็จะอุ้มเค้าก็จะซบไหล่ ก็จะมองโน่นมองนี่แล้วก็หลับไปเอง คุณหมอค่ะขอคำแนะนำหน่อยค่ะว่าควรทำอย่างไรดี ให้ลูกนอนง่าย หรือรู้ตัวว่าง่วงแล้ว
ตอนนี้ก็พยายามเล่นกับเค้า ตามติดเค้า และจดบันทึกเอาไว้
คนรอบตัว เช่นพี่เลี้ยง ย่า ยังไม่ค่อยเข้าใจ หรือเห็นความสำคัญค่ะ เนื่องจากเห็นว่าน้องปกติดี แต่คุณแม่ก็จะพยายามทำ พยายามทำความเข้าใจ คุณพ่อก็เห็นด้วย และลงทะเบียนอบรมสำหรับผู้เริ่มต้น FT แล้วค่ะ
ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 25 ต.ค. 2012 6:30 pm

ระหว่างที่รอเข้าอบรม อาจจะเล่นสนุกไปก่อน เล่นให้นาน ๆ หรือหานักบำบัดฟลอร์ไทม์ตามรายชื่อในทำเนียบโค้ขให้สัก 2-3 นะคะ

ลูกยังสื่อภาษากายไม่ได้ต่อเนื่อง คุณแม่ถาม "จะเอาอะไรครับ" ตั้งใจจะให้เขาตอบว่าอะไรล่ะคะ

ยังต้องศึกษาเรื่องพัฒนาการกันอีกเยอะค่ะ

ดูตัวอย่างในคลิบที่ดิฉันวางไว้ในกระทู้ติดกันดูนะคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย phanpat.tunviwat » จันทร์ 29 ต.ค. 2012 3:24 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
คุณแม่อยู่ที่ชลบุรีค่ะ สะดวกที่รามา กับสมิติเวชศรีนครินทร์
เท่าที่สอบถามข้อมูล ช่องทางจะเข้าพบครูฝึกก็ต้องพบกับคุณหมอเพื่อให้คุณหมอวินิจฉัยและสั่งให้พบครูฝึกได้ค่ะ
และครูฝึกแต่ละท่านของ floortime ก็คิวทองทั้งนั้นเลยค่ะ คิวเต็มเอียด คงต้องรอคิวครูฝึกอีกค่ะ
ช่วงระหว่างรอก็เล่นสนุก ๆ ไปก่อน พร้อมกับพยายามดูคลิบที่คุณหมอลิงค์ให้ค่ะ

โพสต์โดย phanpat.tunviwat » พฤหัสฯ. 22 พ.ย. 2012 5:22 pm

เรียน คุณหมอกิ่งแก้วค่ะ
ขออัพเดทพัฒนาการของน้องฝาย อายุ 1.2ขวบเพื่อขอคำแนะนำค่ะ
ปัจจุบันยังไม่เคยเข้าอบรมค่ะ วันเสาร์นี้คงให้สามีเข้าอบรมค่ะเนื่องจากไม่มีคนดูน้อง และรอคิวเพื่อจะเข้าพบนักบำบัดFT ค่ะ
1-2 สงบจดจ่อ มีสัมพันธภาพ
สัมพันธภาพกับป้าที่เลี้ยง อากงอาม่า พ่อกับแม่ อยู่ในระดับที่ดี ถ้าเรามองตาแล้วทำเป็นยิ้มที่ดวงตาเหมือนจะเล่นกับเค้า เค้าจะยิ้มหัวเราะ เดินหลบไปหลบมา หรือหากอุ้มอยู่ก็จะหลบซ้ายหลบขวา เหมือนรู้ว่าเราจะเล่นด้วย
สำหรับการเล่น หากเล่นแบบถึงเนื้อถึงตัว เช่น จูบเท้า เป่ากระป๋องทำเสียงแปลกๆ ถ้าเป็นการเล่นครั้งแรกก็จะเล่นได้นาน ยิ้มหัวเราะเสียงดัง ยื่นเท้า หรือกระป๋องให้ทำอีก หากวันหลังเอามาเล่นอีก ก็จะเล่นได้ไม่นานเท่าครั้งแรกเหมือนไม่ตื่นเต้นแล้วค่ะ, เอาปลา สัตว์ทะเลของเล่น มาเล่นด้วยกันกับแม่ ปลาว่ายน้ำ กระโดด กินมือขา ฯลฯได้พักใหญ่เหมือนจะชอบเพราะเล่นทุกวันก่อนนอน, ชอบปีนหลังคารถ หรือปีนกระดานลื่น เห็นทุกครั้งจะชี้เพื่อขอปีน, ไปสนามเด็กเล่นเห็นพี่ประมาณ 4 ขวบเล่นบอลก็วิ่งตามไปเอาบอลไปมา วิ่งตามบอลพี่เค้าได้สักพัก พอได้แล้วก็ถือแล้ววิ่งหนีออกมาเลย วิ่งเอาไปไหนไม่รู้แม่ต้องไล่ตาม, หรือเพื่อนวัยเดียวกันที่บ้านมาเล่น ถ้ามีของเล่นก็จะเล่นของชิ้นเดียวกันก็ต้องมีจับแยกกันบ้าง ถ้าไม่มีก็ต่างคนต่างวิ่งต่างเดิน, แต่ถ้าเป็นเพื่อนวัยเดียวกันที่เป็นผู้หญิงคนหนึ่งเดินมาหา เค้าจะเดินหนีเลยค่ะ แม่สังเกตเค้าจะเดินหนีตลอด ถ้าระยะประชิดตัวน้องผู้หญิงทำท่าจะเข้ามากอดหรือจับตัวน้องฝายจะผลักเค้าออกเลยค่ะ แม่ก็เลยไม่แน่ใจว่าทำไมเค้าถึงแสดงพฤติกรรมอย่างนั้น ไม่แน่ใจว่าไม่ชอบหรือกลัว, ชอบเล่นน้ำ พ่อจับเล่นน้ำทะเล ว่ายไปมา หัวเราะชอบใจ เล่นได้นานพอควร, ไปปั่นจักรยานกับพ่อ นั่งด้านหน้า ถ้าขี่ผ่านหน้าบ้านแม่ยืนอยู่มองไปหาเค้า ก็จะหัวเราะยิ้มชอบใจ พ่อบอกว่าตลอดทางที่ปั่นจักรยานเค้าพูดหรือร้องเพลงอะไรก็ไม่รู้ตลอดทางเลย, ถ้าเล่นแบบอยากได้ของที่เค้าถืออยู่ เค้าก็จะเอามือหนี เดินหนี ซุก หัวเราะ ไม่ยอมให้ จะเล่นได้นาน
เลียนแบบมากขึ้น เช่น โทรศัพท์มือถือทำเป็นพูดอะไรก็ไม่รู้ มีจ๊ะ จ๋า แล้วก็เดินไปเดินมา เลียนแบบแม่เวลาพูดโทรศัพท์, เวลาเอาปลา สัตว์ทะเลของเล่นให้เค้า แกล้งปล่อยให้เล่นคนเดียว เค้าก็ทำเป็นเอาปลาว่ายไปมา (เหมือนตอนแม่เล่นกะเค้า) พูดอะไรก็ไม่รู้, หรือดู power point รูปสัตว์ที่มีเสียงด้วย เค้าชอบดู พอมันทำเสียง ก็จะทำเสียงตามสัตว์ตัวนั้น, ของเล่นไขลานตุ๊กตาสัตว์ ผงกหัว ก็จะผงกหัวตามมัน พอพูดถึงหรือถามถึงของเล่นอันนั้นก็จะทำท่าผงกหัวทันที, บอกให้ร้องเพลงให้ฟังหน่อย ก็จะพูดหรือร้องอะไรก็ไม่รู้ (แม่ชอบร้องเพลงให้ฟัง)
3-4 สื่อสารภาษากาย การโต้ตอบกลับไปมา, เพื่อแก้ปัญหา
อารมณ์ปกติสื่อสารบอกความต้องการได้มากขึ้น เช่น อยากได้ของก็จะชี้ โน้มตัวลงมาเพื่อพยายามจะเอาของ แกล้งหยิบผิด เค้าก็จะปัดออก บางครั้งก็ส่ายหน้า ยื้อได้ประมาณ 10-20 รอบ ก็จะมีอาการหงุดหงุด โวยวาย หรือหมดความสนใจ แล้วแต่สถานการณ์ค่ะ, อยากให้เปิดประตู หรือตู้เย็นก็จะชี้หรือตีประตู จับมือแม่หรือป้ามาที่ประตู เขย่งไปจับที่ลูกบิดให้เปิดประตูให้, พูดหม่ำ ๆ พร้อมชี้มือไปยังของที่อยากกินมากขึ้น หากแกล้งยื่นอะไรที่เค้าไม่อยากกินก็จะส่ายหน้า หรือเอามือปัดออก, บอกลงเมื่ออยากให้เอาลง ได้บ่อยขึ้น ถึงแม้จะพูดเป็น กง ๆ , ดูปลา ก็จะพูด ปลา ๆ หรือปลา ปลา หม่ำ หม่ำ จะให้ปลากินข้าว เดินเข้าในบ้านพร้อมชี้บนโต๊ะที่อาหารปลาวางอยู่จะเอาเพื่อไปให้อาหารปลา, หยิบหนังสือออกมาจากลิ้นชัก เอามาให้แม่ มานั่งที่ตักแม่ พยายามเปิดหนังสือเองพร้อมชี้รูป จะให้แม่เล่าหรืออ่านหนังสือให้ฟัง แต่จะสนใจเฉพาะหน้าที่ตัวเองสนใจ ถ้าแม่เปิดไปหน้าอื่น ก็จะกลับมาเปิดหน้าเดิมให้อ่านให้ฟังอีก, ถ้าแม่บอกว่าจะขับรถไปซื้อของ ใครจะไปบ้างหนอ เอกุญแจอยู่ไหนน้า เค้าก็จะปีนบันไดไปเปิดกระเป่าพ่อ รื้อหากุญแจ พอหยิบได้ก็จะชี้ไปที่รถ เดินมาจับมือแม่ ตีประตู หรือกางแขนให้อุ้ม แม่ก็จะบอกอุ้มหรือเปิดประตู จะตีประตู เปิดประตูให้ เค้าก็จะวิ่งไปที่รถ เอากุญแจทำเหมือนไข ๆที่รถ พยายามดึงที่จับประตู ไม่ออกก็จะจับมือแม่ เพื่อให้เปิดประตูให้, เดี๋ยวนี้จะเปิดอะไรก็จะหมุน ๆ เปิดเอง ถ้าไม่ได้จะเอามาให้แม่หรือป้า, ถ้าพ่ออุ้มอยู่เค้าอยากเอามือถือที่เหน็บที่เอว ก็จะโน้มตัวลงมาเอา ถ้าไม่ได้แม่ยืนอยู่ใกล้ ๆ ก็จะจับมือแม่ให้เอาให้เค้า

อารมณ์เวลาร้องไห้ โวยวาย เมื่อขัดใจ เช่น การแปรงฟัน แปรงเองก็ไม่ยอม แปรงให้ก็ไม่ยอม เล่นแล้วต้องเก็บของ ต้องจับมือเค้าให้เก็บของ ไม่ให้เล่นของบางอย่างที่อันตราย ก็จะร้องไห้เพื่อแสดงพฤติกรรม แต่ยังไม่พูดออกมา, เวลาก่อนนอนตอนกลางวันป้าบอกว่าบางวันจะร้องงอแงมากขณะที่อุ้ม เค้าก็จะบอก กง กง พอเอาลง แล้วก็ร้อง กางแขนให้อุ้มอีก คงประมาณว่าง่วงแต่ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร

การสะท้อนอารมณ์ : เช่น ร้องไห้ เวลาเจ็บตัว หัวโน เอาเจลน้ำแข็งประคบก็จะร้องไห้มาก ไม่ยอมให้ประคบ ดิ้นหนี ก็จะบอกว่าเค้าเจ็บ หัวโนต้องประคบ พอสักพักพอเลิกร้อง ก็จะถามว่าเจ็บตรงไหน เค้าก็จะชี้ที่หัว แล้วทำท่าร้องไห้ ไปเล่นที่ไหนมา เค้าก็จะชี้ประตู แม่ก็จะบอกอ้อ ประตูโดนที่หัวเจ็บเลยเนอะ เจลน้ำแข็งเอาไว้ทำอะไร นะ เค้าก็จะเอามาประคบหัวเราบ้าง ,เวลาร้องไห้ ขัดใจ ไม่ชอบ เช่น ร้องไห้เวลาต้องบังคับเช็ดฟัน เพราะไม่แปรงเองและไม่ยอมให้แปรง, ร้องไห้เวลาต้องเช็ดตัวก่อนนอน คงจะไม่ชอบ, ร้องไงงอแงเวลาจะนอน ก็จะบอกว่าเค้าง่วงนอนแล้ว อยากนอนเนอะ
ปัจจุบันหนังสือที่อ่านอยู่ก็คือเล่มสีเหลือง และสีแดง
ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 22 พ.ย. 2012 5:56 pm

ก็ดูว่าไปได้สวยนะคะ ตอนนี้ก็เพิ่มความซับซ้อนของการเล่น ให้เขาใช้ร่างกายแก้ปัญหา และตื๊อแบบสนุกเพิ่มวงรอบการสื่อสารต่อไปอีก ดูคลิบเด็กที่อยากกินคุกกี้ไปพลาง ๆ นะคะ

https://www.youtube.com/results?search_ ... kENNghR5Hk

https://www.youtube.com/watch?v=DeyvMosuk1U

เด็กอายุขนาดนี้ยังไม่รู้จักเล่นกับเด็กวัยเดียวกันค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ