เรื่องสำคัญแจ้งสมาชิก

เรื่องสำคัญแจ้งสมาชิก

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 09 ต.ค. 2012 7:41 pm

เรื่องสำคัญแจ้งผู้ปกครอง

เมื่อเทคนิค DIR/ฟลอร์ไทม์ ได้รับความสนใจจากผู้ปกครองมากขึ้น

สิ่งที่ตามมาคือการแอบอ้าง

จริงอยู่ในทีมงานของเราไม่มีใครผ่านการฝึกจากเจ้าของลิขสิทธิ์จนจบหลักสูตร แต่เจ้าของลิขสิทธิ์ ไม่ว่าจะเป็นที่ทำงานของคุณหมอกรีนสแปน คือ icdl (Interdisplinary Council on Developmental and Learning Disorders) เจ้าของลิขสิทธิ์ DIR และทายาทของคุณหมอกรีนสแปน เจ้าของลิขสิทธิ์ floortime ต่างก็รับทราบและยอมรับในผลงานของเรา งานวิจัยที่ยืนยันผลการทำงานของเราปรากฏบนทุก website ที่ใช้ DIR/ฟลอร์ไทม์เป็นการรักษาหลัก รวมทั้ง wesite http://www.icdl.com และ http://www.thefloortimecenter.com

แต่บัดนี้ในเมืองไทย มีผู้ใช้ชื่อ DIR/ฟลอร์ไทม์ โพสต์รูปเด็กขึ้นเว็ปไซด์ เพื่อโฆษณาประชาสัมพันธ์
โดยเรียกร้องให้ผู้ปกครองนำบุตรหลานไปฝากไว้เป็นเดือน ๆ แล้วคิดเงินรายเดือนในราคาที่ค่อนข้างแพง โดยไม่สอนให้แก่ผู้ปกครอง

อีกทั้งแอบอ้างชื่อด้วยว่า หากผู้ปกครองอยากเรียน ให้มาเรียนกับดิฉัน โดยจะต้องเสียค่าใช้จ่ายถึง 7 หมื่นบาท

ก็ขอแจ้งเป็นทางการตรงนี้เลยก็แล้วกันนะคะว่า ดิฉัน (รศ.พ.ญ.กิ่งแก้ว ปาจรีย์) และทีมงานทุกคนของกลุ่ม Floortimethailand ไม่มีใครทราบและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องในเรื่องนี้ค่ะ
กิ่งแก้ว

Re: เรื่องสำคัญแจ้งสมาชิก

โพสต์โดย floortimet » พุธ 07 พ.ย. 2012 1:39 pm

เนื่องจากระยะหลังมีผู้ใช้ internet จากต่างชาติ แวะเวียนมาสมัครเป็นสมัครสมาชิก เพื่อโพสต์โฆษณาแทบทุกวัน ดังนั้น จึงแนะนำให้ผู้ปกครองที่ต้องการสมัครเป็นสมาชิกใหม่ ใช้ user name ภาษาไทย หรือภาษาอังกฤษที่อ่านแล้วเข้าใจว่ามาจากชื่อไทย เพื่อป้องกันไม่ให้ admin ตัดสิทธิ์ในการโพสต์ของท่านค่ะ
floortimet
Administrator

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 19 พ.ย. 2012 7:19 am

แจ้งเรื่อง DVD ชุดใหม่ค่ะ

หลังจากตระเวณบรรยายสำหรับผู้เริ่มต้นใหม่มา 6 ปี ถ้านับรวม ๆ กันทั้งในกรุงเทพและต่างจังหวัดก็น่าจะอยู่ราว 60-70 รอบ ซึ่งในการนี้ ก็ได้พยายามดัดแปลง ปรับปรุงสื่อสารสอนทั้งเรื่องสไลด์ คลิบ และชุดถ้อยคำที่บรรยาย พร้อมทั้งปรับเปลี่ยน DVD ที่เผยแพร่ น่าจะได้ทั้งหมดราว 7-8 version แล้ว

จนถึงวันนี้ น่าจะถึงวันที่ต้องค่อย ๆ ถอยจากหน้าที่นี้เสียที เพราะการบรรยายแบบ "จัดเต็ม ตลอดวัน" แบบเดิมนั้น ใช้พลังงานและเสียงมากเหลือเกิน ทำให้สุขภาพของเสียงย่ำแย่ตามมาด้วย

ก่อนหน้านี้ สักสองสามเดือน ก็เลยคิดจะทำ DVD การบรรยายชุดใหม่ โดยใช้คลิบจาก youtube ทั้งหมด น่าจะราว 30 คลิบ (ซ้ำกับที่เคยใช้ราว 5 คลิบ) มาทำซับไตเติ้ลภาษาไทย โดยคาดหวังว่าจะใช้แทนการสอนสดได้ส่วนหนึ่ง...

สำหรับการอบรมผู้เริ่มต้นใหม่ที่จะเริ่มในปีหน้า (ที่โรงพยาบาลธนบุรี 2) จะเปลี่ยนรูปแบบเป็นไขข้อข้องใจ นำเสนอคลิบไทย และลดส่วนเนื้อหาที่จะพูดแต่ละครั้งลง (ดิฉันก็ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกันค่ะว่าทำไมต้องพูดสิ่งที่มีอยู่แล้วในดีวีดีและหนังสือค่ะ)

โดยมีข้อแม่ว่าผู้ที่มาเข้าอบรมต้องดู DVD มาก่อนเข้าฟังการบรรยาย (ถ้าดูจนเข้าใจแล้ว จะไม่เข้าฟังการบรรยายก็ได้)

ก็ไม่ทราบจะเป็นจริงได้ไหม

ทุกวันนี้ ดิฉันยังต้องพูดเรื่องที่เขียนไว้แล้วให้ผู้ปกครองฟังอยู่เลยค่ะ

แถมร้อยละ 80 ของคำถามที่ถามกันทุกวัน ก็มีอยู่ในคำถามคำตอบท้ายหนังสือแล้ว

ยังไม่นับกิจกรรมการเสริมสร้างทักษะและการฝึกที่จะผสมกับฟลอร์ไทม์ ซึ่งหลังการลงตรวจ 5 ครั้ง ยังไม่เจอผู้ที่เปิดดูและปฏิบัติตามตัวอย่างที่ให้ไว้แล้วในหนังสือเลยค่ะ

ช่วย ๆ อ่าน ช่วย ๆ ดู DVD กันหลาย ๆ เที่ยวหน่อยนะคะ

สำหรับชุดใหม่ (การบรรยายที่ระยอง บรรยายเรื่องเดิม แต่ชุดถ้อยคำกับเรื่องที่อธิบายแตกต่างจากเดิมพอสมควร และใช้คลิบแบบไม่ตัดออกเลย)

มี 3 แผ่น จะเริ่มเผยแพร่วันเสาร์ที่จะถึงนี้ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 16 ธ.ค. 2012 3:43 pm

สืบเนื่องจาก DVD ชุดใหม่

เนื่องจากตอนที่บันทึกเทป ไม่ได้ตรวจสอบความพร้อมของห้องบรรยาย ปรากฏว่าเสียงที่อัดมา มีเสียงรบกวน (noice) ค่อนข้างมาก ทั้งเสียงแอร์ และเสียงอื่น ๆ ดิฉันได้พยายามแก้ไขอย่างเต็มที่ คุณภาพของเสียงก็ยังไม่เป็นที่พอใจของตัวเอง ทั้ง ๆ ที่เมื่อให้นักบำบัดบางคนทดลองฟัง ก็แจ้งว่าไม่มีปัญหาอะไร

แต่เพื่อขจัดความหงุดหงิดของตัวเอง อยากจะลองแก้ไขอีกครั้ง

จะให้บรรยายใหม่....ทำไม่ได้แล้วค่ะ เสียงไม่เอื้อให้พูดทั้งวันแล้วค่ะ

ก็เลยจะขอรบกวนถามสมาชิกว่าใครพอจะมีช่องทางแนะนำให้ดิฉันได้รู้จักกับ sound lab หรือ sound engineer สักท่าน

ขอรบกวนด้วยค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย nanthawat » ศุกร์ 21 ธ.ค. 2012 4:40 pm

ผมมีเพื่อนเป็น sound engineer ครับคุณหมอ ...ใช่ DVD 3 แผ่นล่าสุดหรือป่าวครับผมจะลองส่งแผ่นไปให้เพื่อนแก้ไขดู
หรือคุณหมอจะสะดวกยังไงครับ ? ( เพื่อนอยู่ กทม แต่ตัวผมอยู่ ตจว ครับ )
nanthawat

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 21 ธ.ค. 2012 5:17 pm

ขอบคุณค่ะ ตอนนี้ดิฉันส่ง file ต้นฉบับ (ก่อนตัดต่อ) ไปให้ผู้ปกครองท่านหนึ่งศึกษาอยู่ค่ะ

หากแก้ไขไม่ได้ อาจจะรบกวนคุณพ่อให้ติดต่อเพื่อนให้ค่ะ

ว่าแต่ว่าในความเห็นของคุณพ่อรู้สึกว่าเสียงใน DVD 3 แผ่นนี้อย่างไรบ้าง

เสียงใน DVD ชุดนี้ ได้ถูกปรับแต่งแล้วระดับหนึ่ง แต่ดิฉันยังอยากให้ได้ดีกว่านี้ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย nanthawat » อังคาร 25 ธ.ค. 2012 6:20 am

ส่วนตัวผมคิดว่าบางช่วง เสียงบรรยายเบาไปหน่อยครับ ( แต่เสียงแผ่น 2 ช่วงกลาง ๆ OK เลยครับ )
ส่วนเรื่องเสียง noise ผมไม่รู้สึกว่ามันดังถึงขั้นจะเสียสมาธิการฟังเนื้อหาที่คุณหมอบรรยายเลยครับ
เนื่อหา ok เลยครับได้ดู clib เยอะขึ้น ก็มีตัวอย่างให้เข้าใจเพิ่มมากขึ้น
nanthawat

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 25 ธ.ค. 2012 7:51 am

ขอบคุณค่ะ

จะพยายามแก้เรื่องเสียงอีกครั้งค่ะ ให้สมกับเป็น "version ทิ้งทวน"
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 26 ธ.ค. 2012 10:55 am

แจ้งสมาชิกใหม่ทุกท่าน

ท่านที่ต้องการสมัครเป็นสมาชิก เพื่อโพสต์กระทู้

กรุณาตั้ง user name ให้อ่านได้ว่าคำเดิมมาจากภาษาไทยด้วยค่ะ

ทุกวันนี้มีคนเข้ามาก่อกวนเยอะ

หาก user name และ email address แปลกมาก ๆ ทาง admin จะล๊อค ไม่ให้ใช้กระดานถามตอบ ไม่อย่างนั้นตามลบกันไม่ไหวาดไม่ไหวค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 29 ธ.ค. 2012 10:56 am

หลายท่านคงอยู่ระหว่างงานฉลองของเทสกาลปีใหม่ ซึ่งดูแล้วน่าจะคึกคักกว่าปีที่แล้ว เพราะไม่ต้องห่วงกังวลเรื่องน้ำท่วม หลายท่านก็อาจจะกำลังรีบเร่งจะเก็บงานทั้งที่ทำงานและ "งานสำคัญที่บ้าน"

ส่วนดิฉันเพิ่งเตรียมการบรรยายเรื่องการประสานเสริมกิจกรรมระหว่างวันเสร็จ หลังจากคร่ำเคร่งทำงานนี้มาเป็นเดือน ๆ แล้วก็จะได้เวลาพักเสียที

ช่วงนี้น่าจะไม่มีใครว่างเข้าเว็ป แต่ก็ไม่เป็นไร กลับมาอ่านทีหลังก็ได้ค่ะ

ก็ขอโอกาสอันเป็นมงคลส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่นะคะ

"ขอให้บุญกุศลอันเกิดจากความเมตตากรุณา ความเสียสละ และความตั้งใจดีที่มีต่อเด็ก ๆ ในความดูแล

กอร์ปกับความมุ่งมั่น พยายาม ไม่ย่อท้อ ต่ออุปสรรคทั้งมวล

จงดลบันดาลให้นักบำบัดและผู้ปกครองทุกท่านประสบความสำเร็จ สามารถนำพาลูกหลานและลูกศิษย์ไปจนถึงจุดที่สามารถดูแลตัวเอง ตลอดจนเกื้อกูลผู้คนรอบข้างและสังคมได้ดังหวังตั้งใจค่ะ"
กิ่งแก้ว

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ