พฤคิกรรมแบบนี้...เรียก ออทิสติก หรือว่า อะไร ค่ะ

พฤคิกรรมแบบนี้...เรียก ออทิสติก หรือว่า อะไร ค่ะ

โพสต์โดย champoo » ศุกร์ 28 ก.ย. 2012 9:51 am

ถามแทนน้องค่ะ

น้องชื่อ ทอฝัน

อายุ 6 ขวบ

ตอนนี้ ไป อาศัย อยู่กับน้า ผู้หญิง

น้า เล่าว่า ชอบมี พฤติกรรมแปลกๆ ชอบคุย หรือ พูดคนเดียว

สร้างจินตนาการ สมมติเหตุกาณ์ พูดคุยคนเดียว บ่อย

แต่แม่ บอกว่า ตอนอยู่กับแม่ ก็เป็นแบบนี้ แหละ แต่แม่ว่าไม่แปลก

บางที ก็เลียนแบบ ว่าตัวเอง เป็นครู

ตัวเองเป็นพิธีกร เพราะเห็น จาก ทีวี

ตัวเองเป็นหมอ เพราะไปโรงพยาบาล

แต่น้า ตกใจ เพราะ น้าไม่เคยเห็นแบบนี้ ลูกของน้าตอนเด็ก ก็ไม่เคยเป็น

เลยอยาก หาข้อมูลว่า พฤติกรรมแบบนี้เรียกว่าอะไร ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
champoo

Re: พฤคิกรรมแบบนี้...เรียก ออทิสติก หรือว่า อะไร ค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 28 ก.ย. 2012 11:09 am

ให้ข้อมูลแบบนี้ ตอบไม่ถูกหรอกค่ะ

ดิฉันไม่ทราบว่าเวลาที่เขาอยู่กับผู้ใหญ่ พูดคุยกันรู้เรื่องใหม่ เปลี่ยนเรื่องบ่อยหรือเปล่า

สนทนากันได้ยาวนานหรือเปล่า มีเรื่องโน้นเรื่องนี้มาเล่าได้เป็นเรื่องเป็นราวหรือเปล่า

อยากรู้ว่าปกติมั้ย วิธีหนึ่งก็ปรึกษาแพทย์ให้ตรวจประเมิน คงไม่คิดให้หมอวินิจฉัยโรคตามคำบอกเล่าของพ่อแม่นะคะ

อีกวิธีหนึ่งคือไปหาเด็ก 6 ขวบมาเพิ่มอีก 2 คน แล้วนั่งดูเด็ก 3 คนเล่นกัน

แล้วดูด้วยตาตัวเองค่ะ ว่าเขาเล่นกันได้เนียน ๆ หรือเปล่า ถูกเด็กที่เพิ่มมาสองคนทิ้งให้อยู่คนเดียวหรือเปล่าค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ