เริ่มต้นใหม่ แม่น้องธุรกิจ

เริ่มต้นใหม่ แม่น้องธุรกิจ

โพสต์โดย kingkaew » อาทิตย์ 16 ก.ย. 2012 2:42 pm

อยากรบกวนถามว่าจะพาลูกชายไปตรวจกับคลีนิคเด็กที่มหิดลศาลายา จำเป็นมั๊ยค่ะ คือ น้องเริ่มเดินได้ตอน 1 ขวบ 9 เดือน พูดได้ม่าม๊า ป่าป๊า ได้นานแล้วค่ะ เริ่มพูดชัดขึ้นและฟังเป็นคำ 2 ขวบ 8 เดือนแต่พูด 1 คำ ปัจจุบัน อายุ 3 ขวบ 9 เดือน ยังพูดไม่เป็นประโยคเลยค่ะ น้องไปโรงเรียนอนุบาลแล้วเริ่มระบายสีได้บ้างแต่ยังไม่อยู่ในกรอบ (ใช้มือซ้ายระบาย)ยังเขียนไม่ได้ค่ะ อย่างนี้ถือว่าพัฒนาการช้าใช่มั๊ยค่ะ ส่วนด้านอารมณ์ น้องบางครั้งทำตามคำสั่งได้เช่น ทิ้งขยะในถัง แต่บางครั้งก็ไม่ยอมทำ และหงุดหงิด อารมณ์ฉุนเฉียวง่าย บางครั้งอารมณ์ดี ถึงดีมาก เมื่อสัปดาห์ก่อนพาน้องไปเที่ยวดรีมเวิล์ล น้องเล่นรถก็ไม่มีทีท่าสนุกหรือไม่สนุก แต่จะเล่นต่ออีก เล่นไป 3 รอบเริ่มมีรอยยิ้ม แล้วยังนิ่งอยู่ ขึ้นรถไฟกับคุณพ่อ วิ่งเร็วมากคุณแม่ยังตกใจ ร้องกรีด แต่ลูกชายนั่งเกร๊ง เอามือจับมีอคุณพ่อไว้แน่น เมือเป็นอย่างนี้ทำให้คุณแม่คิดหนักค่ะว่าลูกชายผิดปกติอะไรหรือเปล่า
อยากขอข้อมูลในการรักษาและแนะนำถ้าจะไปรักษาที่มหิดล ต้องเริ่มต้นอย่างไรค่ะ
kingkaew

Re: เริ่มต้นใหม่ แม่น้องธุรกิจ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 16 ก.ย. 2012 3:13 pm

คลิกอ่านบทความ เรื่อง เมื่อสงสัยในพัฒนาการของลูก ที่หน้านี้ค่ะ

http://www.floortimethailand.com/interesting%20Q-A.html

หากเป็นไปได้ดิฉันอยากให้คุณแม่เปลี่ยนชื่อแฝงค่ะ เกรงผู้อ่านจะสับสน ถึงแม้ดิฉันซึ่งเป็นผู้ตอบคำถามหลักของเว็ปนี้จะใช้ชื่อภาษาไทย แต่ของคุณแม่ใช้ภาษาอังกฤษ แต่ถามไป ตอบมา คนอื่นอาจจะงงค่ะ

เรื่องการตรวจที่ศาลายา คุณแม่คงต้องติดต่อเองค่ะ ปกติคุณหมอแก้วตาไม่ค่อยได้เข้ามาตอบในเว็ปนี้หรอกค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ