ช้าไปหรือเปล่า

ช้าไปหรือเปล่า

โพสต์โดย kritsana » พฤหัสฯ. 06 ก.ย. 2012 1:34 pm

เรียน คุณหมอแก้วตาที่นับถือ
ดิฉันเป็นแม่พิเศษคนนึงค่ะที่กว่าจะตั้งหลัก ตั้งสติได้ ลูกพิเศษของดิฉันก็ปาเข้าไปเกือบจะ 6 ขวบแล้วค่ะ
อันที่จริงดิฉันทราบว่าลูกเป็นออทิสติกตั้งแต่เค้าอายุได้ประมาณ 2 ขวบครี่ง แต่เพิ่งจะมาเริ่มใช้ฟลอร์ไทม์กับเค้าได้ประมาณ 3 เดือนเองค่ะ และเนื่องจากยังไม่ได้คิวคุณหมอ แต่ทางสถาบันแจ้งว่าน่าจะได้พบคุณหมอภายในกันยาปีนี้ (ตั้งหน้าตั้งตารอโทรศัพท์เลยละค่ะไม่ให้แบตหมดและไม่ให้มือถืออยู่ห่างจากตัวเลย) ดิฉันขอเล่าเรื่องลูกพิเศษอย่างคร่าวๆก่อนนะคะ

1)ยังพูดไม่ได้ เค้าอยากจะพูดมาก ๆ ค่ะ เวลาที่เค้าต้องการอะไร อยากจะบอก อยากจะพูดกับแม่ เค้าทำได้แค่อ้าปากกว้าง ๆ แต่เสียงมันไม่ออก ทำได้แค่อ้าปาก เห็นแล้วอึดอัดแทนลูกค่ะ เมื่อก่อนเคยหลุด ๆ ออกมาบ้าง แต่มาแล้วก็หายไป ขณะที่ฝึกพูดก็ออกบ้างไม่ออกบ้าง ต้องดูอารมณ์เค้าขณะนั้นด้วยค่ะ ในชีวิตประจำวันก็จะมีแต่การเล่นเสียง จิ๊บิๆ ปี้ๆๆๆ กุ๊กกุกกู่กุกกุ๊กกุกกู่ จ้าๆๆ ประมาณนี้ค่ะ แต่ถ้าได้กินของที่ชอบก็จะพูด “อั้ม” ได้ หรือบางทีเดินไปนั่งใกล้ ๆ พ่อเค้า ๆ ก็จะพูดว่า “ปะปี๊” (แม่เรียกพ่อเค้าว่า “ปะปี๊” ค่ะ)

2 ชอบเล่นอะไรที่เป็นเส้น ๆ อย่างเช่น เชือก สายไฟ (ตอนนี้เริ่มเข้าไปหาหนังยางในครัวมาเล่น) โดยเค้าจะใช้มือรูด ๆ กับเชือก/สายไฟ
หรือใช้มือจับเชือกไว้ แล้วใช้มือข้างที่จับเชือกยกขึ้นแล้วค่อย ๆ หย่อนเชือกลงมาที่พื้นให้มันเป็นวงกลม ๆ
แต่ส่วนมากจะชอบหย่อนลงในตะกร้า/กระจาด อย่างอื่นก็จะเล่นแบบนี้แค่เปลี่ยนจากเชือก/สายไฟ เป็น หนังยาง , ตัวต่อ , เศษกระดาษที่เค้าฉีกแล้วเป็นชิ้น ๆ หยิบเข้าหยิบออก เทเข้าเทออก

3 ชอบเคาะมากอีกเช่นกัน บางครั้งดิฉันเข้าใจว่าที่เค้าเคาะเป็นเพราะเค้าแก้ไขสถานการณ์ที่เค้ากำลังเผชิญอยู่ไม่ได้ ก็เลยเคาะ แต่เดี๋ยวนี้ชักบ่อยขึ้น เคาะฝาผนัง โต๊ะ ทีวี กระจก เตียง พัดลม เคาะไปทั่วค่ะ จนดิฉันคิดว่ามันเป็นสิ่งที่ต้องแก้ไข เพราะไม่ว่าจะทำอะไรก็เคาะ นั่งในรถก็เคาะ กินข้าวก็เคาะโต๊ะ ไปห้างเดินผ่านอะไรก็เคาะ ถ้าดิฉันไม่ติดที่จะต้องทำอะไรอยู่ก็จะตามเค้าค่ะ เค้าเคาะอะไรดิฉันก็ตามไปทับมือเค้าไว้ พอเค้าไปเคาะอย่างอื่นอีกก็ตามไปทับมือเค้าอีก ทำไปเรื่อย ๆ จนกว่าเค้าจะเลิกเคาะ หรือบางทีก็จะจับมือเค้าบีบ ๆ นวด ๆ ค่ะ

ส่วนเรื่องอื่นได้คิวพบคุณหมอเมื่อไหร่จะเรียนปรึกษานะคะ อ้อลืมบอกคุณหมอไปค่ะคุณครูท่านนึงบอกว่าลูกดิฉันเป็น Apraxia ร่วมด้วย

ขอความกรุณาคุณหมอช่วยพิจารณาและให้คำแนะนำด้วยนะคะ ขอขอบพระคุณมากค่ะ
kritsana

Re: ช้าไปหรือเปล่า

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 06 ก.ย. 2012 7:17 pm

คอยคำตอบจากคุณหมอแก้วตานะคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย kritsana » ศุกร์ 07 ก.ย. 2012 5:51 am

ขออภัยอย่างสูงค่ะ ดิฉันพิมพ์ชื่อคุณหมอผิด สับสนค่ะระหว่างคุณหมอกิ่งแก้ว กับคุณหมอแก้วตา รบกวนพิจาจารณาด้วยนะคะ อยากทราบความเห็นจากคุณหมอกิ่งแก้วค่ะ
kritsana

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 07 ก.ย. 2012 6:47 am

ไม่แน่ใจว่าคูณแม่ได้เข้าร่วมอบรม หรือดู DVD หรือยัง ถ้ายัง แนะนำให้ดูด้วยค่ะ แต่ถ้าดูแล้ว ก็ยังคงแนะนำให้ดูซ้ำอีกค่ะ

เนื่องจากเวลาผ่านไปพอสมควรแล้ว อยากจะแนะนำให้คุณแม่เข้าค่ายฟลอร์ไทม์ของครูพบ ช่วงวันปิยะมหาราช 5 วัน เพื่อเรียนรู้อย่างเข้มข้น

เรื่องที่สามที่อยากจะแนะนำ คือสมัครเข้ากลุ่ม Apraxia ของครูแอนน์กับครูปัทม์ ซึ่งจะจัดการประชุมครั้งที่ 2 ที่
ร.พ.ธนบุรี 2 เดือนมกราคม ปีหน้า

ระหว่างนี้ เล่นให้สนุก เล่นให้สนุก และเล่นให้สนุก.....

ทำให้ลูกหัวเราะให้ได้

หากคุณแม่คิดว่า ลูกเคาะเพราะเบื่อ ให้พยายามเข้าไปเคาะด้วย ใส่ sound effect เข้าไปค่ะ พยายามให้เป็นจังหวะขำ ๆ

หากคิดว่าเขาเคาะ เพราะหงุดหงิด ก็รับรู้อารมณ์ไปค่ะ

เป้าหมาย คือ ทำให้เขามีแม่อยู่ในหัวใจให้ได้ค่ะ แล้วค่อยคิดต่อยอดเรื่องการสื่อสารค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย kritsana » ศุกร์ 07 ก.ย. 2012 6:56 am

ขอบพระคุณคุณหมอเป็นอย่างสูงค่ะ หวังว่าครอบครัวพิเศษครอบครัวนี้ จะได้พบคุณหมอภายในเร็ววันนะคะ
kritsana

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ