ทำยังไงน้องถึงจะยอมพูดบ้าง(เด็กPDD-NOS)

ทำยังไงน้องถึงจะยอมพูดบ้าง(เด็กPDD-NOS)

โพสต์โดย แม่น้องกันตินันท์ » จันทร์ 27 ส.ค. 2012 2:48 pm

น้องภูมิเป็นเด็กpdd-nosค่ะ เพิ่งไปตรวจเจอเมื่อเดือนที่แล้ว ตอนนี้น้อง2ขวบ4เดือน ก่อนหน้านี้น้องพูดได้หลายคำแล้วค่ะ แต่มาหยุดพูดตอนก่อน2ขวบ ตอนแรกแปลกใจและงงมาก ทำไมคำที่ลูกเคยพูดได้ถึงไม่ยอมพูด หรือว่าแม่ไม่ค่อยมีเวลาให้ พอไปหาคุณหมอ(จิตแพทย์เด็กและวัยรุ่น) คุณหมอบอกน้องเป็นเด็กพิเศษ ร้องไห้กลางคลีนิกเลยค่ะ ตอนนี้ตั้งหลักได้แล้ว คุณหมอท่านแนะว่าต้องปิดทีวีแบบถาวรไปเลยเป็นอันดับแรก เพราะก่อนหน้านี้ลูกดูการ์ตูนทั้งวันเลยค่ะ ตรวจวัดพัฒนาการน่าตกใจมากค่ะ น้องมีพัฒนาการด้านการพูดเท่ากับเ็ด็กวัย1ปี2เดือน ด้านสังคมเท่ากับเ็ด็ก1ปี7เดือนเท่านั้น
ทุกวันนี้ต้องไปเจอคุณครูทุกอาทิตย์(นักจิตวิทยา) ตลอด1เดือนที่ผ่านมาน้องดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด สบตาคนมากขึ้น เรียกก็หันมากขึ้น สั่งให้เก็บของเล่นได้ สามารถเดินซิกแซกและเก็บลูกบอลด้วย(แต่ได้แค่ขาไปนะค่ะ ตอนเดินกลับยังเดินซิกแซกไม่ได้) ชี้นิ้วบ้างเวลาอยากได้อะไร แต่ส่วนมากน้องจะขวนขวายทำเอง หรือไม่ก็จับมือแม่ให้หยิบให้
ตอนนี้น้องพูดได้แต่จีจี้ และจาจ้า(แปลว่าบ๊ายบาย ในภาษาของน้องพร้อมกับโบกมือ) อยากให้น้องพูดได้มากกว่านี้ค่ะ ถามคุณหมอที่คลีนิกแล้ว ทางคลีนิกไม่มีนักแก้ไขด้านการพูด เลยอยากจะรบกวนทุกท่านที่เคยทำสำเร็จแล้ว ในบุตรหลานของท่านช่วยตอบให้หายสงสัยหน่อยเถอะค่ะ ว่าต้องทำอย่างไรกับน้องดี แม่และครอบครัวมาถูกทางหรือยัง ควรเสริมตรงไหน เริ่มตรงไหนดีที่จะให้น้องพูดได้ จะขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
แม่น้องกันตินันท์

Re: ทำยังไงน้องถึงจะยอมพูดบ้าง(เด็กPDD-NOS)

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 27 ส.ค. 2012 5:37 pm

ดิฉันเพิ่งบรรยายเนื้อหาสำหรับผู้เริ่มต้นใหม่ไปเมื่อวานซืน เอาอย่างนี้ก็แล้วกันค่ะ

ศึกษาจาก DVD และหนังสือตาม list ในเว็ปก่อน รวมทั้งอ่านบทความ "สู่เส้นทางการเป็นพ่อแม่ฟลอร์ไทม์" ด้วยค่ะ

หากไม่ขวนขวายหาความรู้เพิ่มเติม เล็งแต่เรื่องการพูด ไม่เข้าใจว่าการสื่อสารกับการพูดนั้นต่างกัน

ฝึกไปฝึกมาเดี๋ยวจะได้เด็กที่ส่งเสียงเจื้อยแจ้ว แต่ไม่ได้สื่อสารกับคน

ใจเย็น ๆ ค่ะใจเย็น ๆ

อย่างน้อยลูกของคุณแม่ก็ดีขึ้นแล้ว

แต่ถ้ากะจะเก็บเต็มร้อย คุณแม่ต้องพัฒนาตัวเอง เริ่มด้วยการหาความรู้เลยค่ะ

มีลูกเป็นคนที่มีความแตกต่างมากเป็นพิเศษ คุณแม่ต้องเป็นคุณแม่แบบพิเศษเช่นกัน

หากพร้อมแล้ว ก็เริ่มได้เลยค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ