floor time น้องบ๊อบบี้

floor time น้องบ๊อบบี้

โพสต์โดย plekku » จันทร์ 30 ม.ค. 2012 3:02 pm

อยากทราบเทคนิคการแก้ si ว่าทำกันอย่าวไร กรณีที่เฉื่อย หรือไว

เช่นเด็ก ไวต่อเสียง/เฉื่อยเอ็นข้อต่อ/เฉื่อยสายตา...............ขอบคุณครับ :(
แก้ไขล่าสุดโดย plekku เมื่อ พุธ 29 ก.พ. 2012 6:44 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
plekku

Re: การแก้si

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 30 ม.ค. 2012 4:05 pm

คำถามค่อนข้างสั้นนะคะ ไม่แน่ใจว่าเป็นคำถามของผู้ปกครองที่ค้างมาจากวันเสาร์

หรือจากนักศึกษาถามการบ้านไปส่งอาจารย์

ก่อนจะถามเทคนิค ขอให้แน่ใจก่อนนะคะว่าประเมินเป็น คือประเมินได้ว่า เด็กที่อยู่ตรงหน้านั้น เฉื่อย หรือไว กันแน่

การประเมิน SI เด็กนั้น ไม่เหมือนการประเมินเครื่องรถยนต์ แค่เห็น ได้ยินเสียง ก็ระบุได้ ว่าตรงไหนเสีย

แต่ถ้าหากมั่นใจแล้วว่า ไวเกิน หลักการ คือ desensitization คือฝึกให้รับจนชิน จากน้อยไปมาก

แต่ถ้าเฉื่อย หลักการ คือ ฝึกให้ชินกับการกระตุ้นที่ค่อย ๆ ลดลง จากมากไปหาน้อย

เพื่อให้เด็กสามารถอยู่ในโลกใบเดียวกันกับผู้อื่นได้

ส่วนเทคนิควิธี มีรายละเอียดปลีกย่อยเยอะ คงต้องอ่านเพิ่มจากบทความที่โพสต์ไว้ให้

หากมีโอกาส ให้นักกิจกรรมบำบัดช่วยประเมินให้ก็ดี

หรือถ้าไม่มีโอกาส ใช้ระบบ check list จากกิจกรรมตัวอย่างท้ายคู่มือ ตั้งแต่จาก ดช เอ ไปเลยค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 30 ม.ค. 2012 4:19 pm

กิ่งแก้ว

โพสต์โดย plekku » จันทร์ 30 ม.ค. 2012 9:00 pm

ขอบพระคุณครับ........ผมเป็นผู้ปกครองครับ ลูกชายวัย 3.6ปี(คำถามของผู้ปกครองที่ค้างมาจากวันเสาร์ )
-มีอาการไวต่อเสียง....เสียงเครื่องปรับอากาศ/เครื่องดูดอากาศในห้องน้ำหรือร้านอาหาร
-ทางสายตาชอบดูลูกหมุนระบายอากาศ/สะบัดมือไปมาไวๆฝ่านหน้า
-ทางปาก ชอบสิ่งของมาแตะที่ปาก บางครั้งเอาของเช็นดินน้ำมันเข้าปาก
-ทางจมูก ชอบดมกาแฟ หรือวัตถุอื่นๆ
-วิ่งหรือปีนป่ายอยู่ตลอดเวลา
เราจะมีวิธีที่จะช่วย เพิ่มในส่วนที่ขาด และลดในส่วนที่เกินได้อย่างไรครับ อยากได้แนวทาง หรือวิธีที่ใกลเคียงในการปรับใช้ครับ และช่วงนี้ลูกพูดคนเดี๋ยวมาขึ้นเรียกก็ไม่สนใจ

..................ขอบพระคุณครับ....................
plekku

โพสต์โดย plekku » จันทร์ 30 ม.ค. 2012 10:24 pm

ได้อ่านบทความที่อาจารย์แนบแล้วพอจะได้เป็นแนวทางครับ แต่ยังมีปัญหาเรื่อง การลดภาวะซุกซน อยู่ไม่นิ่ง มันเป็นภาษาอังกฤษที่เข้าใจยาก ขอความกรุณาอาจารย์แนะนำด้วยครับ
plekku

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 31 ม.ค. 2012 5:00 am

หากเวลาส่วนใหญ่ เด็กยังแสดงพฤติกรรมดังกล่าว บอกให้รู้ว่าเด็กยังสงบตัวเองไม่ได้ หรือสงบตัวเองกับโลกแห่งสิ่งเร้ารอบตัว (ที่ไม่ใช่คน)

ความช่วยเหลือต้องเริ่มด้วยฟลอร์ไทม์ ขั้น 1-2 คือการเล่นให้สนุก เล่นให้เขาติดใจ จากนั้นจึงช่วยให้เขาพัฒนาการสื่อสาร

ดังนนั้น เมื่อเห็นเขากลัว ก็ต้องเข้าปลอบใจ เมื่อเห็นเขากระตุ้นตัวเองด้วยวิธีต่าง ๆ ต้องเข้าไปทำให้มันเป็นการเล่นด้วยกันให้ได้

หากทำไม่เป็น พาไปหานักบำบัดฟลอร์ไทม์ช่วยแสดงให้ดู ก็จะช่วยย่นระยะเวลาได้มากค่ะ

ช่วงนี้ ยังเป็นช่วงแห่งการสร้างความไว้วางใจ และการสื่อสาร ยังไม่ใช่ช่วงที่จะแก้ SI อย่างจริงจัง

เมื่อลูกสนุก และติดใจพ่อแม่แล้ว อาการแสดงดังกล่าวจะหายไปเองเกินครึ่ง

ที่เหลือค่อยแก้ ด้วยการพาลูกค่อย ๆ เผชิญสิ่งที่เขากลัวทีละน้อย ด้วยความเข้าอกเข้าใจ เห็นใจ อย่างยิ่ง

จากปัญหาที่คุณพ่อเขียนมา ดิฉันรู้สึกว่าคุณพ่อยังไม่ได้ทำส่วนฟลอร์ไทม์ (หรือทำแล้ว แต่ยังทำไม่ได้ดีพอ) ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย plekku » อังคาร 31 ม.ค. 2012 6:56 am

ขอบพระคุณครับ....... :D
การทำ ft เราก็พยามทำอยู่ครับหลังจากอบรมผู้เริ่มต้นกับอาจารย์ และอบรมsiที่ผ่านมา ครูพบ ครูอ๋อน ก็เจอแล้วครับ ยอมรับว่ามันอยากที่จะเล่นให้สนุก หรือจะเป็นที่เราตั่งใจและหวังผลมากไป บางที่เราก็อยากให้เขาโต้ตอบจนเป็นการจู้จี้ลูกเกินกว่าที่จะสนุกหรือเปล่า .............เดี๋ยวเอาใหม่ครับ :?: :?: :?: :D
plekku

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 31 ม.ค. 2012 7:22 am

ช่วงนี้ก็ก้มหน้าก้มตา เล่นสนุกกับลูกให้ได้ก่อนค่ะ

ลองอ่านความเห็นของผู้ปกครองที่เคยผ่านมาแล้วนะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย กิ่งแก้ว เมื่อ จันทร์ 29 มิ.ย. 2015 9:44 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 31 ม.ค. 2012 7:25 am

กิ่งแก้ว

โพสต์โดย plekku » อังคาร 31 ม.ค. 2012 7:27 am

ขอบพระคุณครับ :D

ก็รอเข้าค่ายที่ขอนแก่นอยู่ครับ.....เดี๋ยว ft 1-4 ไปแบบยกครัวครับอาจารย์ :D :D :D
plekku

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ