น้องเบรน

น้องเบรน

โพสต์โดย ศุภฤกษ์ พ่อน้องเบรน » เสาร์ 07 ม.ค. 2012 1:42 am

สวัสดีปีใหม่ 2555 ขอให้สุขกาย สบายใจ ร่ํารวยด้วยลาภยศเงินทอง และน้ําใจ พบเจอแต่สิ่งที่ดีมีความสุขความเจริญสมปรารถนาทุกท่าน

ผมยังคงติดตาม FloorTime ตลอดเวลาครับ เพราะยังยุ่งกับเจ้าลิงน้อย(เบรน)จะเข้า ประถม 1 แล้วครับ
น้องเบรนก็สามารถสอบเข้า โรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยราชภัฏสวนสุนันทา ที่ให้ไปสอบเพราะอยู่ใก้ลบ้าน
แต่มารู้ทีหลังเมื่อวัน 5/1/54 ทางโรงเรียนแจ้งว่าเป็น Mini English Program เลยกังวลว่าจะหนักไปไหมสำหรับน้องเบรน
รบกวนคุณหมอช่วยชี้แนะหน่อยน่ะครับ
ศุภฤกษ์ พ่อน้องเบรน

Re: น้องเบรน

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 07 ม.ค. 2012 7:57 am

เบรนเคยเรียนภาษาอังกฤษหรือยัง เคยท่องศัพท์ไหม

ถ้าเคย ให้ดูว่าเขาท่องได้ยากกว่าเด็กอื่นหรือเปล่านะคะ

ถ้ายากมาก ให้สังเกตรูปที่เขาวาดด้วย ว่ามีรายละเอียด หรือมีแต่โครง ลายเส้น

ถ้ามีโครง แผนผัง ลายเส้น เบรนอาจจะเป็น visual learner เหมือนเด็กส่วนใหญ่ของเรา

แนะนำให้คุณพ่ออ่าน "อย่างไรเรียกว่าเรียน แบบไหนเรียกว่าเก่ง" กับดู DVD ชุดการเตรียมความพร้อมเรื่องการเรียน กับ การเรียนรู้ตามความถนัด

ถ้าแน่ใจว่าเบรนเป็น visual learner ต้องเน้นเรียนภาษาอังกฤษด้วยเทคนิค phonic (phonatic) awareness

เข้าใจว่าในเมืองไทยมีแค่ 2 เจ้า คือ phonic first กับ I can read ราคาแพงเอาเรื่องทีเดียว

ถ้าไม่ใช่ visual learner ก็ไม่น่ามีปัญหาค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 08 ม.ค. 2012 7:49 pm

เคยดูรายการ "ขบวนการฟันน้ำนม" ทางช่อง ThaiPBS จำไม่ได้แล้วว่ามีวันไหน

เห็นมีการสอนภาษาอังกฤษโดยเน้นระบบ phonic แต่ไม่ค่อยแน่ใจว่ามีทุกครั้งหรือเปล่านะคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย ศุภฤกษ์ พ่อน้องเบรน » จันทร์ 09 ม.ค. 2012 12:18 am

เรียนตั้งแต่อนุบาล 2 แล้วครับเป็นการท่องคำศัพท์ทางโรงเรียนจัดให้มี Fun Language ท่องศัพท์ได้เก่งมาก
ปัจจุบันก็เอาแผ่นภาษาอังกฤษ ของพี่สาวมาท่อง และท่องได้เก่งกว่าพี่สาว..พี่สาวประถม 1
ผลการเรียนโดยรวม 94%+ ทุกเทอม

"ให้สังเกตรูปที่เขาวาดด้วย ว่ามีรายละเอียด หรือมีแต่โครง ลายเส้น ถ้ามีโครง แผนผัง ลายเส้น เบรนอาจจะเป็น visual learner เหมือนเด็กส่วนใหญ่ของเรา"
เรื่องนี้ผมยังไม่เข้าใจครับขอศึกษาก่อนน่ะครับ
ศุภฤกษ์ พ่อน้องเบรน

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 09 ม.ค. 2012 5:25 am

ท่องศัพท์เก่ง แสดงว่า คงไม่ใช่ visual learner หรอกค่ะ

น่าจะเรียนได้ดีทั้งหู ทั้งตา

คิดว่าไม่น่ามีปัญหาเรื่องเรียนหรอกค่ะ

เล่นกับเพื่อนให้เยอะ ๆ เข้าไว้
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 13 ก.พ. 2012 12:37 pm

ได้ดูคลิบน้องเบรนแล้ว

ในเรื่องการเรียน ไม่น่ามีปัญหาอะไร นอกจากไม่น่ามีปัญหาแล้ว ยังคิดว่าเขาเก่งกว่าเด็กวัยเดียวกันเสียอีก

ปัญหาการแยกเสียงภาษาอังกฤษก็ไม่มี เขาอ่านภาษาอังกฤษด้วยวิธีที่ถูกต้อง เป็นการอ่านจากการแยกเสียงที่แท้จริง

ลายมือก็ไม่เป็นไร 5 ขวบได้แค่นี้ ก็เก่งมากแล้ว ที่ไม่ชอบระบายสี ไม่ทราบว่าเป็นเพราะไม่ชอบกลิ่นหรืออะไร หรือไม่ชอบให้ภาพมันมีสี คือชอบสีขาว (เด็กบางคนก็ไม่ชอบให้ภาพของตัวเองมีสี) ดิฉันไม่คิดว่า เขาจะไม่ชอบ เพราะเมื่อยมือ เพราะกล้ามเนื้อมัดเล็กของเขานั้น พัฒนาได้ดีแล้ว

มีข้อน่าสังเกต คือ การตอบคำถามทำไม ในอารมณ์ที่ละเอียดลึกซึ้ง ยังทำได้ไม่ดีนัก เช่น

ประโยคที่ถามว่า ทำไมถึงไม่อยากให้ถ่ายวิดีโอ เขาตอบว่าไม่อยากให้เข้าใกล้ หากถามถึงความรู้สึกที่แท้จริง น่าจะเป็นกลัว ซึ่งควรจะถามต่อไปอีก เช่น กลัวตรงไหน (จริง ๆ แล้วคนที่เขากลัว ก็น่ากลัวจริง ๆ ด้วย เด็กอื่นก็น่าจะกลัวด้วย) ทำไมถึงกลัว กลัวเขาจะมาทำอะไรเบรน เป็นต้น

คำแนะนำ คือ เน้นการเล่นกับเพื่อนต่อไปอีก และสอบถามความรู้สึกที่ลึกซึ้ง ดิฉันไม่แน่ใจว่าเขารู้จักคำว่า "เขิน" "อาย" "สับสน" "มึนงง" "อิจฉา" พวกนี้ไหม
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ