สมาชิกใหม่ฟลอไทม์ขอคำปรึกษา

สมาชิกใหม่ฟลอไทม์ขอคำปรึกษา

โพสต์โดย paman » พุธ 04 ม.ค. 2012 3:50 pm

สวัสดีปีใหม่ 2555 ครับ อาจารย์กิ่งแก้ว ครูพบ คุณหมอแก้วตา คุณkrongan คุณพ่อน้องเฌอแตมและสมาชิกทุกท่าน
ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำในการทำฟลอไทม์ ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย จงดลบันดาลให้อาจารย์กิ่งแก้ว ครูพบ คุณหมอแก้วตา คุณkrongan คุณพ่อน้องเฌอแตมและสมาชิกทุกท่าน จงประสบความสุขในชีวิต ความเจริญในการงาน มีกำลังกาย กำลังใจที่เข้มแข็ง ที่จะช่วยเหลือผู้ปกครองและเด็กๆต่อไปครับ
ขอขอบพระคุณอย่างสูงยิ่ง
พ่อน้องอะตอม
paman

Re: สมาชิกใหม่ฟลอไทม์ขอคำปรึกษา

โพสต์โดย paman » พุธ 04 ม.ค. 2012 3:58 pm

สำหรับพัฒนาการของน้องอะตอมตอนนี้ก็ดีขึ้น บอกอารมณ์ความรู้สึกของตนเองได้และจะบอกทุกครั้ง ไม่ค่อยจะคิดในใจนะครับ เหมือนกับว่าคิดอะไรก็พูดออกมา
สิ่งที่แตกต่างจากเดิมคือ เมื่อก่อนพอพาไปเยี่ยมยายจะอยากกลับเร็วๆ เดี๋ยวนี้ไม่อยากจากกัน ไม่อยากกลับ เมื่อกลับมาแล้วก็ยังคิดถึงญาตพี่น้องครับ สิ่งที่ทำตอนนี้ก็คือการบอกอารมณ์ให้ลูกทราบว่าที่ลูกกำลังพูดอยู่นี้คือ โกรธ ไม่พอใจหรือคิดถึงครับ
paman

Re: สมาชิกใหม่ฟลอไทม์ขอคำปรึกษา

โพสต์โดย kroopob » พุธ 04 ม.ค. 2012 4:44 pm

สวัสดีปีใหม่ครับ

ขอบคุณสำหรับคำพร

ก็ขอให้ได้รับพรนั้นเช่นกันครับ
kroopob

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 04 ม.ค. 2012 4:47 pm

พอเขาบอกอารมณ์ตัวเองได้แล้ว เราไม่ต้องบอกเขาทุกครั้งก็ได้ค่ะ

เปลี่ยนเป็นถามแทน แต่ถ้าอารมณ์พุ่งขึ้นสูงมาก จนพูดไม่รู้เรื่อง ตอบไมได้ จึงค่อยพากย์

แต่ต้องระวัง ตอนถาม ต้องเลือกถามหน่อย ถามทั้งวัน เซ้าซี้มาก เขาจะเบื่อ และไม่ยอมตอบค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย krongkan » พฤหัสฯ. 05 ม.ค. 2012 8:18 am

สวัสดีปีใหม่เช่นกันค่ะ ก็ขอให้มีความสุขตามอัตภาพทั่วกันค่ะ ดีใจในความก้าวหน้าของน้องนะคะ ทำต่อไป สู้สู้ ดิฉันเป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ
krongkan

โพสต์โดย paman » จันทร์ 05 มี.ค. 2012 11:12 am

สวัสดีครับอาจารย์กิ่งแก้ว และสมาชิกทุกท่าน
น้องอะตอมใกล้จะห้าขวบแล้ว ขยันพูด ขยันสื่อสารแต่ไม่ลึกซึ้งเท่าที่ควร มีเวลาสองเดือนที่จะเล่นกับพ่อแม่ให้สนุก ตอนนี้อยู่อนุบาล1 เพราะครูเห็นว่าตัวใหญ่ ก็ไปโรงเรียนง่ายขึ้นไม่มีงอแง แม้ตอนที่คุยกันก่อนนอนอะตอมจะยืนยันทุกวันว่า "ไม่อยากไป อยากอยู่บ้านก็ตาม " อีกอาทิตย์เดียวก็จะปิดเทอมแล้ว สัปดาห์นี้เป็นการสอบ ก็คงจะเหมือนเดิม
ใจผมอยากให้ลูกอยู่ชั้นอนุบาล 1 เหมือนเดิม
สำหรับการเล่น น้องอะตอมชอบเล่นร้องเพลงโฆษณากับพี่สาว และเอากล่องหรือของเล่นมาเรียงเป็นถนน ทำป้ายจราจรที่เขาชอบ วันศุกร์นี้ผมจะเข้าอบรมเจาะลึกขั้น 1-4
ที่สถาบันเพื่อจะได้พัฒนาลูกให้เต็มที่ในช่วงปิดเทอมนี้ครับ
สำหรับด้านร่างกาย น้องยังชอบวิ่งแบบม้าย่องบ่อยๆ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับกล้ามเนื้อหรือไม่ ขึ้นบันไดสลับขาได้ แต่ลงบันได ลงเท้าซ้ายก่อนตลอดเลยครับ
อีกอย่างเวลาที่น้องถามคำถาม บางทีพ่อแม่ตอบช้า น้องก็ตอบเองเลยครับ ครูพบชมว่าน้องอะตอมดูสดใสขึ้นมาก ( ถ้ามีคิวก็จะไปพบครูพบทุกครั้งเลยครับ)
ผมก็รู้สึกได้เช่นกัน ตอนอารมณ์ดีคุยกันได้สบายมาก แต่ช่วงที่โกรธมากๆ ก็ยังคุมอารมณ์ไม่ได้ คงต้องฝึกฝนกันต่อไปครับ
paman

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 05 มี.ค. 2012 11:16 am

ยินดีด้วยค่ะ

เริ่งมือเข้าค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย paman » จันทร์ 12 มี.ค. 2012 10:28 am

สวัสดีครับอาจารย์กิ่งแก้ว คุณหมอแก้วตาและทีมงานฟลอไทม์ทุกท่าน
เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ผมได้หาโอกาส ( ลางาน ) เพื่อเข้าอบรม เจาะลึกพัฒนาการ 1-4 มีผู้ปกครองประมาณ 30 คน เข้าร่วมด้วย
ได้รับพลังใจและเปิดมุมมองได้ลึกซึ้งมากขึ้น ได้ทบทวนหลักการและซื้อหนังสือมา 1 เล่ม คือพุทธธรรมกับการพัฒนาเด็กออทิสติก
เมื่อมาถึงบ้าน ( ตีสาม ) นอนพักนึง ตื่นขึ้นมาก็เล่นกับลูกทันที
เดี๋ยวนี้น้องอะตอม เริ่มอ้วนมากขึ้น ก็เลยพากันออกกำลังกายตอนเช้าๆ แต่น้องไม่ค่อยขยันวิ่ง ผมจึงได้ใช้เทคนิค หลอกล่อให้เกาะชายเสื้อ พอน้องเข้ามาใกล้ ก็ขยับวิ่งออก
ห่างนิดๆ ส่งเสียง น้องก็วิ่งตามได้ระยะไกลจนเหงื่อซึมเลยครับ พอเขาวิ่งไล่จับเราได้ก็จะหัวเราะชอบใจ ( ดีใจที่จับพ่อได้ )
ขอขอบคุณคุณหมอแก้วตาและทีมงานอีกครั้งที่จัดการอบรมดีๆ อย่างนี้ ( ซึ่งผมเพิ่งจะได้เข้าร่วม ) แต่สิ่งที่สำคัญกว่าก็คือ เราต้องลงมือทำนั่นเอง
เจาะลึก 5-6 ก็ขอเข้าร่วมอีกเลย จะได้หรือไม่ครับ แม้ลูกของเราจะเพิ่งขั้น 5 ต้นๆ
สวัสดีครับ
paman

โพสต์โดย แก้วตา » จันทร์ 12 มี.ค. 2012 12:54 pm

อีก ๓-๔ เดือนค่อยเข้าอบรมอีกทีก็ได้ค่ะ เว้นช่วงการเติมไฟให้ตัวเองเป็นระยะๆค่ะ
แก้วตา

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ