ขอคำปรึกษาการทำ Floortime ครับ

ขอคำปรึกษาการทำ Floortime ครับ

โพสต์โดย พ่อน้องจูจู » จันทร์ 12 ธ.ค. 2011 11:19 am

ปัจจุบันน้องจูจู อายุได้ 2 ปี 8 เดือน เคยได้รับการวินิจฉัยว่าเป็นออทิสซึ่ม เมื่อ 1 ขวบ 6 เดือน และได้เริ่มทำ floortime มาตั้งแต่ 1 ขวบ 10 เดือน

โดยได้เข้าอบรมที่ ม.มหิดล มาหลายครั้ง และทำ floorime มาตลอดแบบผิดบ้างถูกบ้าง และไม่ค่อยสม่ำเสมอ

ซึ่งที่ผ่านมาน้องมีพัฒนาการขึ้นมากครับ จากไม่สนใจใคร ไม่สามารถจดจ่อได้ เรียกไม่หัน ไม่สื่อสารใดๆ จนปัจจุบันน้องมีสัมพัธภาพที่ดีขึ้น ตามติดพ่อแม่ตลอด เดินตามเองเวลาไปนอกบ้านไม่ต้องลากไปเหมือนแต่ก่อน

สามารถจดจ่อหรือเล่นอะไรได้นานประมาณ 20-30 นาที สื่อสารภาษากายได้ปานกลางมีพยักหน้า ส่ายหน้า โบกมือไม่เอา ชี้สิ่งของที่ต้องการ โบกมือเมื่อต้องการเรียกพ่อแม่ได้ เป็นต้นครับ การตื้อยื้อก็สามารถทำได้นานพอสมควร ส่วนการแก้ปัญหายังไม่ดีเท่าไหร่

ปัจจุบันน้องจูจูยังพูดได้น้อยคำ พูดได้คำว่า มามา เอามา ตา ยาย ไม่ ซึ่งจะพูดก็ต่อเมื่อมีความต้องการมากๆเท่านั้น เหมือนพยายามเค้นจนพูดออกมา

ส่วนเรื่องเล่นสมมุติ เพิ่งมีเร็วๆนี้ อยากให้ช่วยปรับปรุงการเล่นหน่อยครับ

จูจู: หยิบขวดนม พร้อมนมกล่อง มาให้
ผม: ให้เอาไปเก็บเหรอ
จูจู: ส่ายหน้า
ผม: อ่อ ไม่เก็บ จะหม่ำเหรอ
จูจู: พยักหน้า
ผม: อ่อ จูจู จะหม่ำ เอ แกะไงหว่า (แสดงท่าพยายามแกะสุดชีวิตไม่ออก)
จูจู: ยืนดู
ผม: จูจูมาช่วยแกะหน่อย
จูจู: เข้ามาช่วย แต่ก็เปิดไม่ออก สัก 2-3 นาที
ผม: หว้า เปิดไม่ออก ทำไงดี
จูจู: นิ่ง
ผม: เทเลยแล้วกัน (กล่องนมยังปิดอยู่) ทำท่าเทนมใส่ขวดนม พร้อมทำเสียง ซู่ เหมือนเสียงนมเทลงขวด
จูจู: ยืนดู
ผม: เรียบร้อย เอาจูจูหม่ำ พร้อมยื่น ขวดนมเปล่า ที่เทลมไปให้
จูจู: ส่ายหน้า ไม่เอา
ผม: อ่อ ไม่หม่ำ งั้นป๋าหม่ำเอง ทำท่าหม่ำ โหอร่อยจัง จูจูหม่ำมั่ง พร้อมยืนให้
จูจู: รับไป ทำท่ายกดื่ม แล้วยื่นกลับมา มาให้ แบบขวดนมเอียงอยู่
ผม: โห นมหกเลย เช็ดๆก่อน ทำท่าเอามือเช็ดพื้น
จูจู: หัวเราะ แล้วทำท่าเทนมอีก
ผม: โห หกอีกแล้ว ก็ไล่เช็ดไปเรื่อยๆสักพัก
จูจู: หัวเราะสนุกแล้ว ทำท่าเทเรื่อยๆ วนอยู่สัก 3-4 รอบ
ผม: โห นมหมดแล้ว ไม่หกแล้ว ไม่เช็ด
จูจู: นิ่งสักพัก แล้วหยิบนมกล่อง ทำท่าเทใส่ขวด
ผม: พากย์เสียงตาม ซู่
จูจู: ก็เอาขวดนมทำท่าเอียงขวดนมเทลงพื้น พร้อมหัวเราะสนุก
ผม: ก็ไล่เช็ดต่อเหมือนเดิม
ทำไปแบบนี้อีกหลายรอบ จนผมบอกนมหมดกล่องแล้ว แล้วแอบไปพัก จูจูก็ตามมาเทต่อหน้าผม เพื่อให้เช็ดต่อ จนผมหมดแรงเองหรือเบื่อเองก็ไม่รู้แล้วเลิกไป รวมก็ใช้เวลาไปประมาณ 20 นาทีครับ

บางทีตัวผมเองทำซ้ำๆเดิมบ่อยๆจะเบื่อก่อนลูกประจำ จึงอยากขอคำแนะนำเพื่อไปเล่นต่อครับ จะได้เล่นต่อได้นานขึ้น และผมเองจะได้สนุกไปด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
พ่อน้องจูจู

Re: ขอคำปรึกษาการทำ Floortime ครับ

โพสต์โดย kroopob » จันทร์ 12 ธ.ค. 2011 1:42 pm

ทำอะไรซ้ำๆ เดิม เป็นใครก็เบื่อครับ

ทำไงจึงไม่เบื่อ
1 เห็นประโยชน์ ของการทำซ้ำนั้น ว่ายิ่งทำ ลูกยิ่งได้ เห็นลูกได้ประโยชน์ พัฒนาการดีขึ้น
2 รู้สึกสนุก จนอยากทำซ้ำอีก ไม่รู้เบื่อ ซึ่งได้เพราะ
- ตรงกับระบบตัวเอง ชอบจริง ชอบจังเป็นการส่วนตัว
- นึกคิดมุกใหม่ๆ ได้
(ลูกเทนม เราเอามือรอง หรือปิด นมไม่หกลงพื้น,
เอาปากไปรอง ให้นมเข้าปากแทนลงพื้น,
แย่งขวดวิ่งหนี,
แย่งเอากล่องนมไป เทลงขวดไม่ได้ ฯลฯ)

คิดมุกไม่ออก เล่นไม่สนุก ?
ไปค่ายกัน..

ค่าย"อยู่กับลูกให้สนุก 5" 19 - 23 ธ.ค. เน้นพัฒนาการระดับ 1-4
(ค่าย"อยู่กับลูกให้สนุก6" 24 - 28 ธ.ค. เน้นพัฒนาการระดับ 5-6)
ที่บ้านผู้หว่าน สามพราน นครปฐม

ติดต่อที่ kroopob@gmail.com
kroopob

Re: ขอคำปรึกษาการทำ Floortime ครับ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 12 ธ.ค. 2011 2:16 pm

แนะนำให้สร้างอุปสรรคในมุขเช็ดนม เพราะลูกติดใจแล้ว วันหลังมาชวน ก็เช็ดให้สนุก สักพัก ผ้าก็เริ่มหาย หาไม่เจอ

พร้อม ๆ กับเปิดมุขใหม่ ตามที่แนะนำไว้ให้ในหนังสือค่ะ

ถึงแม้ว่าลูกจะดีขึ้นมากแล้ว แต่อย่าลืมว่าเขายังช้ากว่าเด็กวัยเดียวกันอยู่

เริ่ง speed หน่อยค่ะ

จะพาไปให้นักบำบัดโค้ชให้ก็ได้ จะเข้าค่ายก็ดีค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย พ่อน้องจูจู » ศุกร์ 16 ธ.ค. 2011 2:04 pm

ขอบคุณมากครับ ครูพบ และคุณหมอกิ่งแก้ว ผมได้นำคำแนะนำไปเล่นต่อกับน้องจูจู สามารถเล่นต่อได้อีกนานเลย และตัวผมเองก็ไม่เบื่อ ตอนนี้น้องเจอแก้ว เจอจาน เจอนม จะนำเท(เทลม) ต่อหน้าให้ผมเข้าไปเช็ดตลอดสนุกดี

แต่บางครั้งเล่นของจริงด้วยสิครับ เอาน้ำเทลงพื้นให้เข้าไปเช็ด ก็เลยต้องห้ามน้องว่า อย่า ไม่ทำ พร้อมทำท่าจริงจัง แต่กลับกลายเป็นน้องหัวเราะเพิ่มกว่าเดิม แล้วคราวนี้ก็จะเทอีกเพื่อให้ผมว่าเสียงดังขึ้นอีก และน้องก็หัวเราะอีก สุดท้ายเลยต้องเข้าไปแหย่งแก้วน้องจากมือ กลับกลายเป็นเล่นไล่จับไปอีกสักพัก

ตรงนี้เกี่ยวกับเรื่องวินัยนี้ควรจะห้ามน้อง อย่างจริงจัง จนน้องต้องหยุดทำหรือไม่ครับ เพื่อที่น้องจูจูจะเข้าใจเรื่องของวินัยครับ
พ่อน้องจูจู

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 16 ธ.ค. 2011 2:10 pm

เมื่อลูกต้องการทำอะไร

ตัดสินใจ ในเสี้ยววินาทีเลยค่ะ ว่าจะอนุญาต หรือไม่อนุญาต

หากไม่อนุญาต ก้แสดงออกให้ชัด ๆ

ปัญหาส่วนใหญ่ของผู้ปกครอง คือ การแสดงออกไม่ชัด หรือ ลังเล เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา

แต่ถึงแสดงออกชัดแล้ว ก็ต้องไม่ลืมว่าเด็กก็คือเด็ก

เขาต้องเรียนรู้ค่ะ

ขอยืมคำครูพบหน่อยค่ะ

คาถาในการฝึกวินัย คือ สมำ่สมอ หนักแน่น ชัดเจน (จำถูกไหมเนี่ย)

ข้อกำหนดมาก โอกาสก็น้อย

ข้อกำหนดน้อย โอกาสก็มาก

ข้อกำหนดที่ชัดเจน แน่นอน ของฟลอร์ไทม์ คือ การกระทำที่อาจจะเป็นอันตรายต่อตนเองหรือผู้อื่น และการทำข้าวของสำคัญเสียหาย ค่ะ

ตกลงเขาเทน้ำที่ไหน จะเทรดอะไรคะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ