เรื่องของหนึ่ง

Re: เรื่องของหนึ่ง

โพสต์โดย แม่หนึ่ง » พฤหัสฯ. 01 ธ.ค. 2011 1:55 pm

(ต่อนะคะ)
จนกระทั่งก่อนเหตุการณ์น้ำท่วม เริ่มโกรธมากกับลูกพี่ลูกน้องอายุ5ขวบชื่อบอย ที่อารมณ์เสียแล้วมายืนต่อว่าหนึ่ง ที่นั่งโยกเก้าอี้อยู่ ว่าจะโยกเก้าอี้ไปกระแทกกำแพงทำให้ของเสีย พูดและตะโกนซ้ำๆ หนึ่งทำท่าจะเตะแต่คุณยายจับขาไว้ หนึ่งเลยผลักน้องบอย เหตุการณ์ผ่านไปโดยครูพบได้เตือนคุณแม่แล้วว่าต้องใกล้ชิดอย่าคลาดสายตา
หลังกลับจากอพยพหนีน้ำ คุณแม่พาหนึ่งไปบ้านน้องบอยอีก คุณแม่ขอให้หนึ่งไปช่วยถือของ โดยคุณแม่ลืมเรื่องอื่นสนิท น้องบอยถามคุณแม่ว่ามาทำไม คุณแม่ว่าจะมารับน้องบอยไปบ้าน(น้องกลัวคุณแม่ค่ะ) บอยบอกไม่ไปหรอก แล้วก็ขึ้นชั้นสองไปหยิบของให้คุณยาย คุณแม่ก็คุยกะคุณยายจนจบ เห็นบอยวิ่งมาแอบซอกเก้าโซฟา คุณแม่ก็เข้าใจว่ากลัวเราพาไปบ้าน เอ๊า ตกลงจะไปกะป้ารึเปล่า
บอย..ไม่ไป ไม่ไป พร้อมลอยหน้าลอยตาตามประสา
คุณแม่ก็เรียกหนึ่งที่ถือของอยู่ หนึ่งบอกเดี๋ยวก่อน แล้วก็วิ่งไปเงื้อมือตีลงไปที่ซอกโซฟา แล้ววิ่งมาบอกแม่ว่า.. ไป..พร้อมรีบจะออกประตู
ด้วยความงุนงงแป๊บนึง แม่รีบ...เดี๋ยว เดี๋ยว ตีน้องทำไมเหรอ
หนึ่ง..ก็มาว่าอ่ะ
แม่..เหรอ อ๋อ มาว่าเออเนอะ ทำไมมาว่าล่ะ แล้วว่าว่าไรเหรอ แม่ไม่ทันได้ยิน
หนึ่ง..ก็แม่คุยกับยาย
แม่..อือม์ นั่นสิ แล้วว่าไรล่ะ
หนึ่ง...ไอ้ ทิบ ของ อะไรไม่รู้อ้ะ
แม่..เหรอ ...เออ ทำไมว่างี้นะ โมโหเลยเนอะ
หนึ่ง...ใช่
แม่..โอเค แม่เข้าใจแล้ว หนึ่งไปขึ้นรถเถอะ
คุณแม่ก็รีบไปหาบอย ซึ่งยังมุดอยู่ในซอกไม่ยอกโผล่ออกมา ..บอย ออกมาหาป้าเร้ว
เงียบ..คุณแม่เริ่มนึกได้ว่าเค๊าคงกลัวเรา ..บอย เจ็บเปล่า พี่หนึ่งตีโดนตรงไหนเนียมาให้ป้าดูหน่อยเร้ว
ได้ผล บอยค่อยๆโผล่ออกมา มีน้ำตาซึมๆ ..โอ้โห พี่หนึ่งตรงไหนเนีย..
พอขึ้นรถมาก็ได้คุยกะหนึ่ง
แม่..หนึ่ง เป็นไง..ตกลงบอยว่าไรเหรอ
หนึ่ง..ไม่รู้ ฟังไม่รู้อะไร ไอ่ ทิบ ของ อะไรไม่รู้
แม่..อือม์น่าโมโหนะอยู่ดีๆมาว่า แล้วลูกไม่รู้ว่าคำอะไรแล้วทำไมคิดว่าเค๊าว่าล่ะ
หนึ่ง.. ก็ชี้หน้าด้วย แล้วก็ทำหน้าหลอก แล้วก็วิ่งหนีด้วย
แม่ ...อือม์ โอ้โห ทำอย่างนี้เลยเนอะ แล้วรู้สึกไงล่ะ
หนึ่ง..ก็โมโห
แม่..น่าโมโหจริงด้วย เด็กคนนี้นี่ กวนจริงเลย อยู่ดีๆก็มาว่า แหมๆ มันน่าจริงๆเนาะ
หนึ่ง..อือม์ๆ –พยักหน้า—
แม่ ...คงโกรธมาสินะ ถึงตีไป
หนึ่ง...พยักหน้า..
แม่..ตีไปแล้วรู้สึกไงล่ะ
หนึ่ง..เอ่อ..
แม่..สะใจมั๊ย
หนึ่ง..ไม่สะใจหรอก
แม่..โกรธน้อยลงมั๊ยล่ะ หรือ ยังโกรธมากอยู่
หนึ่ง..โกรธ น้อยลง
แม่.โกรธอย่างเดียวเหรอ ตีไปแล้วตกใจมั๊ย
หนึ่ง..ก็นิดหน่อย
แม่..แล้วเทียบกับคราวนั้นล่ะที่น้องมาว่าเรื่องเก้าอี้อ่ะ ตอนไหนโกรธมากกว่า
หนึ่ง...ตอนนั้น
แม่...เหรอ คราวนี้โกรธแค่ไหนล่ะ
หนึ่ง..เงียบ
แม่..ก็ตอนนั้นบอกโกรธสิบเลย แล้วคราวนี้ล่ะ 9 8 7 6
หนึ่ง ...ก็ 7
แม่..อือม์ น้อยกว่าหน่อยเนอะ แต่มันก็กวนมากเลยเนอะ แหม มาว่าอะไรก็ไม่รู้เราไม่ได้ทำไรซะหน่อย เลยฟาดซะเลย คงเจ็บนะนั่นน่ะ แม่เห็นร้องไห้ด้วย
หนึ่ง..เหรอ แล้วขึ้นข้างบนรึเปล่า –ท่าทีหนึ่งไม่ได้ตกใจมา ถามเรียบๆ คุณแม่นึกในใจว่าหนึ่งคงนึกถึงพ่อบอยที่อยู่บนบ้าน— คราวที่แล้วที่หนึ่งผลักบอย พ่อบอยลงมาดูเพราะเสียงบอยร้อง หนึ่งยกมือไหว้ขอโทษพ่อบอยด้วย และพยามอธิบายเหตุการณ์ แต่คุณยาย และแม่บอยตัดบทว่าเล่นกันแรงไป---
แม่—บอยไม่ได้ขึ้นข้างบนหรอก ทำไมเหรอ
หนึ่ง..ก็นึกว่าจะไปแอบร้องข้างบน---แม่ก็ไม่ได้ถามเรื่องนี้ต่อ
แม่..อือม์ ถ้าเมื่อกี๊บอยเกิดไปเอารถมาปาหนึ่งหัวแตกล่ะ จะทำไง
หนึ่ง..จะแจ้งตำรวจ
แม่..เออจริงเนอะ แจ้งตำรวจมาจับเลย แต่เอ๊ะ เกิดตำรวจถามไปมาแล้วว่า หนึ่งไปตีน้องก่อนล่ะ
หนึ่ง..เออ
แม่..งั้นจะทำไงดีล่ะ เอ๊คราวหน้าน้องมาว่าอีกจะทำไงดีล่ะ
หนึ่ง..ก็ไม่ลงไป
แม่..อ๋อ ไม่ลงไปบ้านบอยเหรอ
หนึ่ง...ใช่ หลบหน้า
แม่..เออๆ ก็ดีเนอะ จะได้ไม่ต้องมาว่าเลย
เอ แล้วจะหลบไปถึงเมื่อไรล่ะ ตลอดชีวิตเลยป่ะ
หนึ่ง..—หัวเราะนิดนึง— แล้วเงียบ
แม่..เออ เนอะ เลิกเป็นญาติกันไปเลยดีกว่าชอบว่านัก
หนึ่ง..—หัวเราะ หึ หึ—
แม่..เอ๊ แล้วเกิดคราวหน้ามา ยายบอกหนึ่งล่ะจะให้ตังค์ซะหน่อย ทำไงล่ะ
หนึ่ง..ก็มาตอนบอยไม่อยู่
แม่.. เออ จริงดิ เนอะ ตอนไม่อยู่ค่อยมาก็ได้ 55 มันไป รร. ค่อยมาเนอะ เจ๋งอ่ะ
หนึ่ง –หัวเราะ พอใจ –
แม่..แล้ว ถ้ายายไม่รอ บอกว่าให้ลงมาตอนนี้เลยล่ะ ทำไงดี
หนึ่ง..ก็ลงไป
แม่..แล้วบอยมาว่าอีกทำไงล่ะ
หนึ่ง..---ไม่ได้ตอบ---
แม่..เอ ทำไงดีนะ ต้องลงไปซะด้วยซิ..
แล้วก็ชวนคิดถึงวิธีต่างๆก็ได้บ้างอ่ะค่ะ
ขอคำแนะนำคุณหมอ คุณครูด้วยค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย แม่หนึ่ง เมื่อ พฤหัสฯ. 01 ธ.ค. 2011 2:05 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
แม่หนึ่ง

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 01 ธ.ค. 2011 6:25 pm

ตกลงมีการทำร้ายร่างกายกันหรือเปล่า

ท่ามีการทำร้ายร่างกาย ต้องหยุดหนึ่งทันที เข้าใจ ส่วนเข้าใจ เห็นใจ ส่วนเห็นใจ แต่หน้าที่ของแม่ คือ "ช่วยกำกับ ควบคุม และดำเนินการทำโทษ ตามที่ได้ตกลงกันไว้"

ความยากตรงนี้ คือ การตั้งสติ และเลือกบทบาทที่จะใช้ให้ถูก

ลองคิดเปรียบเทียบกับกำแพงที่มั่นคง แข็งแกร่ง แต่ไม่แข็งกระด้าง ดูนะคะ

ผลของการกระทำนี้ นอกจากจะเพิ่มความมั่นใจ มั่นคงให้ลูกแล้ว

เด็กอื่นที่ช่วยเป็นคู่ซ้อมให้ จะได้มีความมั่นใจในผู้ใหญ่ที่เป็นกลางค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย แม่หนึ่ง » เสาร์ 03 ธ.ค. 2011 7:17 pm

ขอบคุณคุณหมอมากค่ะ
คุณแม่จะพยายามค่ะ พอเห็นภาพที่คุณหมอบอกค่ะ กำแพงที่ไม่แข็งกระด้าง
แต่มั่นคง แข็งแรง ขอบคุณค่ะ
แม่หนึ่ง

โพสต์โดย แม่หนึ่ง » อังคาร 22 พ.ค. 2012 1:16 pm

สวัสดีค่ะ คุณหมอ คุณครู

ช่วงปิดเทอมหนึ่งได้เล่นกับเพื่อนบ่อย ทำให้หนึ่งมีพัฒนาการที่ดีขึ้นหลายด้าน จากที่ไม่เคยเห็นเลยเมือ่เปรียบเทียบกับช่วงที่เริ่มเล่นกับเพื่อนใหม่ๆ

เริ่มมีการแหย่เพื่อนคนที่เบาสุดในกลุ่ม เริ่มมีอารมณ์หลากหลายขึ้น และสามารถบอกได้มากขึ้นแต่ยังไม่ละเอียดนัก

จนเมือสองวันนี้ มีเหตุการณืที่เกิดขึ้นในวงไพ่ ที่แม่เองก็พยามช่วย เค๊าก็พยามบอก แต่มันก็ยาก ทั้งแม่และหนึ่ง

ขอปรึกษาคุณหมอ และ คุณครูช่วยค่ะ

หนึ่งเล่นไพ่สล๊าฟ ตามปกติ(เล่นกันประจำค่ะ) เล่นกัน 5 คนค่ะ ก็จะมีน้องแก้มเล่นเก่ง , เกม กับ นุ ก็เก่ง สองคนนี้ร่วมมือกันปรึกษากันจุ๊กจิ๊กๆ

ส่วน อิ๋ง ก็ธรรมดา เป็นรองโหล่ ส่วนหนึ่งก็ที่โหล่เป็นสล๊าฟ สองตา อยู่ดีๆหนึ่งก็ขอเป็นคนแจกไพ่ หน้าตานิ่งๆ แม่ก็ไม่ทัน แต่แปลกใจเหมืือนกัน

เพราะปกติหนึ่งจะแจกช้า เกม ก็อยากแจกเอง แต่หนึ่งยืนยันที่จะแจก และได้แจก ปรากฏว่าหนึ่งแจกแบบ ส่งแรงๆ ระดับหน้า และ หัว คล้ายๆกึ่งขว้างกึ่งร่อน

แก้มเริ่มหงุดหงิด ต้องคอยเก็บไพ่ ที่ปลิว เกม กะ นุ ก็ไล่เก็บกัน แต่ ของอิ๋ง หนึ่งเบรกได้ แจกไปตรงหน้าตัก ไม่ปลิวไปไหน อิ๋งบอก โชคดีจัง

แม่แก้มก็ทำงานกับแก้มไม่ให้ยัวะมากนัก และทำท่าขำๆ ว่าหนึ่งแจกแปลก แม่ก็ตบหลังหนึ่งเบาๆ เป็นไงลูก หนึ่งบอก ตัวสั่นอ่ะแม่ แม่ก็เหรอ แล้วใจล่ะ หนึ่งบอกใจเต้น

พอดีแจกเสร็จ ก็หยิบไพ่มาถือเรียงไพ่ เห็นมือลูกสั่น ก็เป็นไง ไหวมั๊ย หนึ่งบอก เลิกดีกว่าเดี๋ยวหัวใจวาย(บอกแม่)

แม่ก็อือม์ ใจมันเต้นเนอะ ก็พาหนึ่งไปในครัว ....เป็นไงบ้างลูก ..มือแม่จับหลัง

....ตัวสั่น หมดเลย เป็นไรเนี่ยแม่ .....พูดรัว และทำท่าแปลกใจ

...อือม์ จริงด้วย ลองหายใจเข้าลึกๆดูซิ ....พูดพร้อมทำให้ดู

..หนึ่งก็ทำสูดลมหายใจเข้าออกยาวๆ

แม่ก็ เป็นไงดีขึ้นมั๊ย..

..หนึ่งทำอยู่แป๊บนึง ก็ดูคลายจากอาการ รนๆ นั้น

...มันเป็นไงลูก ...

...ไม่รู้ แจกไพ่ ตัวมันสั่น...

...อือม์ แม่ก็เห็น ตอนนั้นมันเป็นไงเหรอ...

......เงียบไม่พูดอะไร...

. มันตื่นเต้นรึเปล่า เห็นแจกไพ่ลอยเลย...

...อือม์ มันก็ตื่นเต้น...

..เนาะ แม่เห็นไพ่ลอยเลยอ่ะ พวกน้้นก็บกันใหญ่เลย...

........

..เออ แม่ถามหน่อยซิ มันเป็นไงถึงแจกแรงล่ะ..

...มันอยากให้โดนหน้าเลย แต่ไม่แม่นหรอกนะ....

...อือม์ๆ หึหึ แม่เห็นโดนแว่นเกมเลยอ่ะ ห่ะห่ะ..

...แต่ใจเต้นเลยอ่ะ ตัวสั่นเลย ...

...จริงด้วย ตอนนั้นใช่ม๊า ..

..แต่ตอนอิ๋ง เห็นแจกเบานี่ ไม่ปลิวเลย ...

..โหะ ก็ เดี๋ยวอิ๋งว่า เห็นอิ๋งชอบมีปัญหากับแก้ม...

...อ่อ จริง ชอบพูดว่าเนอะ เลยแจกเบา กล้ว อิ๋งจะว่า..

...พยักหน้าหงึกๆ ..

พอดีเพื่อนก็เรียกไปเล่น ก็เลยไป แต่นั่งดู ได้ซักหนึ่งตา ก็ได้เวลากลับบ้านพอดี

แม่ก็ชวนคุยต่อเรื่องนี้แต่ก็งงๆ อยู่ แม่ควรทำไงดีคะ สงสารที่เค๊าเองก็งง

กับสิ่งที่มันเกิดขึ้นกับตัวเค๊า ขอคุณหมอ คุณครูช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
แม่หนึ่ง

โพสต์โดย kroopob » อังคาร 22 พ.ค. 2012 1:36 pm

คุยอารมณ์กันครับ
คุยกันยาวๆ เลย

"แจกแรงแบบนี้ โมโหอยู่หรือเปล่า?"
"โมโหเรื่องอะไรเหรอ?"
"อือม์ แม่ฟังแล้วมันก็น่าโมโหอยู่นะเนี่ย"
"แล้วตอนนี้เป็นไงบ้างล่ะ" "มือสั่นเชียว ตื่นเต้นมากเหรอ หรือยังโมโหไม่หาย"
ฯลฯ
kroopob

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 23 พ.ค. 2012 10:54 am

"พอดีแจกเสร็จ ก็หยิบไพ่มาถือเรียงไพ่ เห็นมือลูกสั่น ก็เป็นไง ไหวมั๊ย หนึ่งบอก เลิกดีกว่าเดี๋ยวหัวใจวาย(บอกแม่)"

ที่ใจมันเป็นยังไง เต้นเร็วไหม มีใจวูบด้วยไหม อะไรที่ทำให้คิดว่าหัวใจจะวายล่ะ อ้อ แ้ล้วพอคิดว่าหัวใจจะวาย แล้วคิดถึงอะไรอีก

พอทำงานอารมณ์และความคิด เพื่อฝึกกระบวนการได้ระดับหนึ่งแล้ว

ก็เริ่มทำงานเพื่อหวังผลลัพท์ได้ค่ะ

เนี่ยนะ คนเรามีระบบประสาทที่ทำงานตรงข้ามกันอยู่ 2 ระบบ

ระบบหนึ่งทำงาน ตอนที่ร่างกายพักผ่อน คือระบบย่อยอาหาร ระบบขับถ่าย ช่วงนี้หัวใจจะเต้นช้า

อีกระบบหนึ่งทำงานตอนคนเราเจอวิกฤต จะตื่นเต้น เครียด ใจเต้นเร็ว มือเย็น มือสั่น พอหมดปัญหาวิกฤต ทุกอย่างก็กลับเข้าที่

ระบบพวกนี้บังคับไม่ได้หรอก แต่ถ้าเจอเรื่อย ๆ ร่างกายจะปรับตัวค่อย ๆ ชิน อย่างคนไม่เคยเดินเท้าเปล่า ใหม่ ๆ ก็จะแหยง ๆนะ เดินไป ก็ชิน

แล้วอาจจต่อด้วยกระบวนการอีกรอบ

หนึ่งว่าในกลุ่มเพื่อน คนไหน ระบบไหนแรงกว่ากันนะ นั่นดิ เค้าเลยมักจะ...จริงไหม

ตอนนี้ชินขึ้นหรือยัง เมื่อเปรียบเทียบกับตอนโน้น (ยกกรณีใกล้เคียง)

ตอนโน้น คุมตัวเองไม่ได้ พุ่งเข้าใส่เลยใช่มั๊ย

ดีจัง ตอนนี้ แค่สั่น แต่ไม่พุ่งใส่

เอ...เรื่องไหนสั่นมาก เรื่องไหนสั่นน้อยล่ะ

แล้วที่สั่นอยู่น่ะ ทำท่าไหน การสั่นมันจะลดลงได้บ้างล่ะ กำมือ ดีขึ้นไหม เอามือใส่กระเป๋าล่ะ

ฯลฯ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย แม่หนึ่ง » อังคาร 29 พ.ค. 2012 10:19 am

ขอบคุณมากค่ะคุณหมอ ครูพบ. ได้นำไปปฏิบัติแล้วค่ะ.

ช่วงนี้ลูกถือว่าพัฒนาขึ้นมากในด้านอารมณ์. และการแสดงอารมณ์. ในความดีใจก็กังวลไปพร้อมๆกัน. เพราะงานเข้าไม่เว้นแต่ละวัน

ทำทันบ้างไม่ทันบ้าง ดีบ้าง ไม่ค่อยดีบ้างในความรู้สึกของแม่เอง

วันแรกของการเปิดเทอม ม.3โชคดีที่แท็กซี่ประจำไม่ว่างแม่เลยได้ไปส่งลูกเอง ถึง รร 7:15 ลูกไม่พร้อมลงเลยได้คุยกัน ถึง8:40

ลูกบอกว่า มันไม่รู้จะไปเจออะไรบ้างถามคุยจนได้ความว่าตื่นเต้นกับสิ่งที่จะเจอ หลายๆอย่าง. ที่เพื่อนจะมีอะไรเปลี่ยนไป ตอนแรกแม่ก็

คิดไปถึงพฤติกรรม แต่คุยไปคุยมาเปนความเปลี่ยนแปลงต่างๆ จนในที่สุดเค๊าขอกลับบ้านก่อน

แม่ก็ ได้..เอ แต่วันนี้ถ้าไม่เข้าพรุ่งนี้จะเป็นไงน้า

วันนี้เปิดเทอม เจอครูประจำชั้นใหม่ จดตารางสอน แนะนำตัวแน่เลย ถ้ามาพรุงนี้

ครูก็เอ๊ะเมื่อวานขาดนี่นาไปไหนมาเหรอ ชื่อไรล่ะ ได้เดี่ยวแน่เลย เอาไงดีอ่ะ

ในที่สุดลูกเลือกที่จะเข้าไปจดตารางสอน ก่อนกลับบ้าน

พอกลับมาขึ้นรถเค๊าว่าแปลกไม่เห็นตื่นเต้นเหมือนที่นึกเลย

กลับบ้านได้ชวนคุยกันอีก แม่ถามเปรียบว่าเหมือนกันไหมที่บางทีไปบ้านแก้ม แล้วขอพักสักครู่ยังไม่ลงรถ

ลูกบอกเหมือนกัน ระหว่างคุยและเปรียบเทียบลูกมีอาการกัดฟันคล้ายๆคนหมัั่นเขี้ยวเด็ก แม่เลยบอกให้ลูกรู้ตัวเค๊าบอกบางทีเค๊ารู้ว่ามีอาการนี้

บางทีก็ไม่รู้

นี่ละค่ะผลจากการได้คุย ได้รอฟัง ให้เวลา ทำให้แม่ได้รับรู้ และช่วยให้ลูกเองได้สำรวจตัวเอง

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
แม่หนึ่ง

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 29 พ.ค. 2012 11:52 am

ดิฉันไม่ค่อยเห็นด้วยกับการกลับบ้านก่อนจริง ๆ

แต่คุยกันเป็นทางออกได้ เช่น พอคิดว่าจะเลือกกลับบ้านก่อน รู้สึกดีขึ้นไหม

ถ้ากลับบ้านไม่ได้จริง จะเป็นยังไง

ตอนที่ตื่นเต้นในห้อง คิดว่าจะแก้ไขยังไง ถ้าได้ผล แล้วบอกด้วยนะ ถ้าไม่ผล มีแผนสองไหม

แม่คอยเชียร์อยู่ข้างนอกนะ จะให้แม่คอยเชียร์ใกล้ ๆ โรงเรียน หรือที่บ้าน แตกต่างกันตรงไหน

เอาล่ะ ได้เวลาเข้าห้องแล้ว อย่าลืมเก็บมาเล่าให้ฟังนา จะได้ช่วยกันคิดไง
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย แม่หนึ่ง » จันทร์ 23 ก.ค. 2012 8:24 pm

:) สวัสดีค่ะคุณหมอคุณครู

ห่างหายไปนานเลยอ่ะค่ะ จริงๆก่อนหน้่านี้มาโพสท์ครั้งหนึ่งแต่ประมาท พอส่งปุ๊บหายวับไปกับตา แหะแหะ

ก็พยามตั้งสติ ทำงานกันไปค่ะในช่วงที่หายไป จนเมื่อวานเกิดเรื่องซับซ้อนของเด็กๆขึ้น จึงขอนำมาขอคำแนะนำค่ะ

เด็กๆไปว่ายน้ำกันค่ะ หญิงสองชายสี่ สาวๆแต่งตัวและทยอยไปสั่งอาหารทาน ปล่อยให้แม่ๆนั่งลุ้นหนุ่มๆ

ไปว่าเมื่อไรจะออกมา แอร์ออกมาก่อน ต่อมาก็ อาร์เธ่อ โด้ หนึ่งยังไม่ออกมา แอร์ก็มาโอดครวญว่ามีตังค์แค่สิบบาท

แต่อยากกินข้าว ก็ใส่ Ft ไป แล้วจะเอาไงล่ะ(แม่ฝึกฝนตัวเองใช้Ft) เจ้าแอร์เงียบไปแป๊บ แล้วเดินไป ระหว่างนั้น

หนึ่งเดินออกมาจากห้องน้ำ สวนกับแอร์ที่เดินเข้าห้องน้ำ แม่ก็งงๆอยู่แป๊บว่าแอร์ทำไมไปเข้าห้องน้ำสงสัยปวดท้อง

ยังบ่นกับกัลยาณมิตรอยู่  ทักทายหนึ่งแป๊บนึง แอร์เดินกลับมา 

หนึ่งถามแอร์ว่า...แอร์ไปเอาตังค์เหรอ

แอร์.. พยักหน้า พร้อมตอบว่า..ใช่

หนึ่ง.... หยิบกระเป๋าสตางค์มาและหยิบตังค์ให้แอร์ 40 บาท

แอร์ก็รับไป

แม่ๆก็งงกันก็ถามตังค์อะไรเหรอ

แอร์... ก็แอร์มีสิบบาทแอร์จะเอาตังค์ไปกินข้าว

แม่...แล้วตังค์แอร์อยู่ที่หนึ่งเหรอ

หนึ่ง..ไม่ใช่

แม่..งง...แล้วหนึ่งทำไมให้แอร์ล่ะ

หนึ่ง..ก็แอร์จะเอาตังค์ไปกินข้าว(ตอนที่ให้ยังไม่รู้ซะหน่อยว่าแอร์จะกินข้าว)

แม่...แล้วตังค์ใครล่ะเนี่ย (เกาหัวด้วยความงง แอร์ก็อายุประมาณ8ขวบค่ะ)

หนึ่ง.....ตังค์ใครไม่รู้

แม่...อ้าวแล้วหนึ่งเอามาจากไหนล่ะ

หนึ่ง... อยู่บนอ่างล้างหน้า

เพื่อนแม่... อ๋อ ไม่รู้ของใคร แล้วทำไมอยู่ในกระเป๋าหนึ่งล่ะ

หนึ่ง....เอ่อ ก็เก็บมา

เพื่อนแม่.....อ่อ อยากได้ ( อมยิ้มนิดๆ)

หนึ่งก็ยิ้ม... พยักหน้า

เพื่อนแม่... เค้าเรียกขโมยนะ

หนึ่ง... เปล่าไม่ได้โขมย ก็จะเอาไปคืนเจ้าของสระ

แอร์ก็แทรกมาว่าอยากได้ ไปกินข้าว.
..ไม่ได้หรอกนี่ก็ไม่ใช่เงินแอร์
แอร์เลยบอกจะไปคืน แล้วก็วิ่งไป กลับมาพร้อมบอกว่าคนคุมสระเค้าบอกให้เอาไปเลย

แม่ๆ .. ตกลงมันเป็นไงเนี่ย

แอร์... แอร์เจอเงินอยู่ในท่อ

... แล้วแอร์เอาไปไว้อ่างล้างหน้า

แอร์... เปล่า

หนึ่ง... โด้ เอาไปไว้ที่อ่างล้างหน้า

แล้ว

หนึ่ง.. ก็เห็นที่อ่างแล้วเก็บมา (ออกจากห้องน้ำคนสุดท้าย และไม่มีคนอื่นอยู่ในห้องน้ำ) จะเอาไปคืน

แม่ แล้วไมมาให้แอร์ล่ะ

หนึ่ง.. ก็แอร์จะเอาเงินไปกินข้าว (แถๆไป)

...ก็ไม่ได้คืนคนคุมสระซิ...

หนึ่ง... เอ่อ...

ผู้ใหญ่ก็ตั้งท่าจะถามต่อ

หนึ่งรีบโบกมือค่อยคุยเหอะนะจะไปกินข้าวแล้ว แล้วก็รีบตามเพื่อนไปเลย ปล่อยแม่ๆนั่งระดมสมองน้อยๆกันต่อ

ก็เห็นข้อดีของหนึ่งตรงที่อ่านและเชื่อมโยงได้ตอนที่เห็นแอร์เดินสวนไปห้องน้ำว่าแอร์จะไปเอาตังค์

แต่ตรงอื่นก็งงๆยู่อ่ะค่ะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

เรื่องยังมีต่อค่ะ พอแม่ตามมาที่โต๊ะอาหาร  หนึ่งรีบมากระซิบแม่ว่า แม่หนึ่งไปคืนแล้วนะแต่คนคุมสระไม่เอา แต่หนึ่ง

คืนแล้ว แม่... เหรอ..ยังไง

หนึ่ง ...ชี้ไปโต๊ะด้านหลังพร้อมบอก... หนึ่งวางตังค์แล้วเอาขวดทับไว้ (เล่ามาถึงตรงนี้แม่ก็นึกได้ว่า ลืมชมลูก แหะๆ)

แม่...อ้าวแล้วเค้าจะได้ได้ไงอ่ะลูก

หนึ่ง... เดี๋ยวเค้ามาเก็บโต๊ะเค้าก็ได้ไง (ยิ่งรู้สึกพลาดที่ลืมชม ลูกอุตส่าห์คิดได้ ทั้งที่ยังขาดการคิดแก้ปัญหาหลากหลายอยู่.  เฮ้อ!)

แม่...ชี้ชวนลูกดูอีกโต๊ะนึงที่มีจานชามวางอยู่เกะกะ ... ดูโต๊ะนั้นซิ แม่ว่าเค้ายังไม่มีเวลามาเก็บนะ เกิดมีใครมาเจอก่อนล่ะ

หนึ่ง... อือม์ แล้วเดินไปหยิบตังค์สี่สิบมาวางที่โต๊ะเรา

พอดีได้อาหารก็เลยเพลิดเพลินกับอาหารไม่ได้ทำงานกะลูกต่อและต่างคนต่างลืมเรื่องเงินไป

เห็นหนึ่งสั่งน้ำ และจ่ายเงิน แม่ก็บอกขอกินด้วยนะหนึ่ง(Pepsi 1 ถุง). หนึ่งพยักหน้ารับรู้

ตอนจ่ายตังค์หนึ่งไปจ่ายค่าข้าวของแม่กะหนึ่ง แม่รู้ว่าโด้ไม่มีตังค์มา โด้กินข้าวกะไอติมอีกโคน

แม่ก็ชงลูกให้หนึ่ง...โด้ เอาไงจะกลับแล้วนะ. 

โด้ก็... พี่หนึ่งยืมตังค์แล้วทำท่าจุ๊ๆ ขยิบตา

หนึ่งก็ไม่มีตังค์หนึ่งก็หันมาทางแม่ทำท่าจะพูดอะไร. แต่โด้ก็. พี่หนึ่งแล้วทำท่าไม่ให้หนึ่งพูด

หนึ่งก็...  อะไร

ครั้งสองครั้งสามก็เป็นอย่างนี้อีก หนึ่งก็... อะไรนี่โด้ ไม่เกี่ยวกับโด้หรอกนะ 

โด้ก็ยังไม่ยอมให้หนึ่งพูดแต่ท่าทีของโด้เหมือนมีพิรุธ แต่ดูไม่ได้ซีเรียสมาก(ข้อสังเกตของแม่ค่ะ)

ในที่สุดเป็นแม่ที่ทนไม่ได้.. โด้.. พี่หนึี่งอาจจะกำลังขอเงินน้าให้โด้ยืมก็ได้นะ (แม่ขำๆ) เอาไง

โด้... คือตังค์40 หนูเอาไปซื้อไอติมกะพี่หนึ่งซื้อเป็บซี่แล้ว แหะๆ

แม่ถึงบางอ้อกับเรื่องเจ้าโด้ เจ้าเล่ห์เหมือนกัน กลับมาที่หนึ่ง แม่ได้ไปคุยกะหนึ่งต่อ ปรากฏว่าหนึ่ง

ไม่รู้หรอกเรื่องใช้เงิน40. รู้แค่ว่าโด้เสนอจ่ายค่าน้ำให้ แม่ก็ถามว่าอือม์แล้วหนึ่งรู้ป่ะว่าโด้ไม่มีตังค์มา

หนึ่ง...ก็รู้เหมือนกัน

แม่...อ้าว แล้วลูกไม่สงสัยเหรอว่าโด้เอาเงินจากไหนมาจ่ายให้

หนึ่ง... ก็สงสัยเหมือนกันแต่ไม่ได้คิดอะไร

จบแล้วค่ะ. แหะๆเล่ายาวเลย. อยากให้ข้อมูลมากๆอ่ะค่ะ ขอคำชี้แนะด้วยนะคะ. ขอบคุณค่ะ
แม่หนึ่ง

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 24 ก.ค. 2012 6:39 am

อ่านไป อ่านมา เวียนศีรษะค่ะ

เอาเป็นว่าอยู่ ๆ มีเงินมา โดยไม่ทราบที่มา ดิฉันไม่ค่อยแน่ใจหรอกค่ะว่าควรจะทำฟลอร์ไทม์หรือเปล่า

หากดิฉันอยู่ตรงนั้น จะรีบกุลีกุจอตั้งแต่เด็ก ๆ บอกว่าเป็นเงินของเจ้าของสระ หรือคนทำความสะอาด

เพื่อแสดงให้เด็กทุกคนเห็นชัด ๆ ว่า "เงินของคนอื่น หยิบไม่ได้"

หากไปถึงที่หมายแล้ว ปรากฏว่าไม่ใช่ เป็นเงินที่ถูกวางทิ้งไว้ข้างอ่าง ก็จะทำงานความคิดกับเด็ก ๆ ว่าหากเราเก็บเงินได้ จะทำอย่างไร

ไม่ว่าเขาออกความเห็นอะไร ผู้ใหญ่จะตามไปพร้อมกับเงิน หากออกความเห็นว่าควรเก็บไว้เลย ก็ควรจะได้อีกชุด หากเงินของหนูหาย หากนู่น นี่ นั่น จะทำอย่างไร

เพื่อสื่อสารให้เขาเห็นชัดเจนว่าเรื่องเงินเรื่องทอง เป็นเรื่องสำคัญ และผู้ใหญ่เอาจริงค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ