เรื่องของหนึ่ง

โพสต์โดย แม่หนึ่ง » พฤหัสฯ. 01 ธ.ค. 2011 9:35 am

สวัสดีค่ะ คุณหมอ คุณครู

คุณแม่คิดจะเขียนมารบกวนปรึกษานานแล้วค่ะ แต่บางทีมันจับต้นชนปลายไม่ถูก แล้วตัวเองก็รู้สึกว่ายากนะสำหรับFloortime กับหนึ่ง อายุ 14 และเรียนร่วมมาตั้งแต่ 4 ขวบแบบข้ามขั้น แต่ละขั้นไม่เต็ม คุณแม่ก็มาอบรมไปหลายคอร์สเหมือนกัน แต่บางทีก็ไม่รู้จะปรับใช้อย่างไร ลูกเราก็โต๊โต นิ่งๆ ดูเป็นคนพูดน้อย ไม่ค่อยหลากหลาย ก็พยามใช้
พูดคุยไปในชีวิตประจำวัน ตื้อบ้าง ตันบ้าง ไปไม่ถูกบ้าง ผิดๆถูกๆ ก็บางทีไม่รู้ตัว อบรมเล่นสมมุติ ก็เอ๊จะเล่นไงหว่า ลูกก็ไม่ได้เล่นของเล่นเลย พอเจอครูพบแป๊บเดียวก็ อือม์ เล่นสมมุตินี่มันก็สมมุติไปได้ไม่เห็นต้องเล่นขายของนี่นา 55 ขำตัวเอง

โดย แม่หนึ่ง เมื่อ 2011/ 6/ 2 , 11: 58, IP : 124.122.82.127

ตอนนี้ก็มีเรื่องที่แม่เริ่มที่คิดว่ารับมือลำบากค่ะ
ตอนนี้หนึ่งขึ้นม.2 แล้วค่ะ สิ่งที่แม่กังวลในตอนแรกคือเรื่องผู้หญิง เพราะเห็นเค๊าเข้าสู่วัยรุ่น และสังเกตว่าก่อนปิดเทอม เค๊ามีอาการเหม่อๆ เหมือนคิดอะไร คุณแม่ก็สอบถามกับครู คุณครูก็ว่าไม่มีอะไร เราก็สังเกตไปแต่ก็ไม่พบอะไร พูดคุยก็ไม่เจออะไรที่น่าจะผิดปกติ จนก่อนเปิดเทอมไม่กี่วัน มีเหตุการณ์ที่น้องสองไปทำพฤติกรรมไม่ค่อยเหมาะสมเข้า คุณครูก็ดุ และทำโทษให้ถูพื้น ซักม๊อบ และเสียงดังใส่ คุณแม่ก็เผลอบ่นให้หนึ่งฟังไป ว่าเป็นห่วงว่าต่อไปถ้าแม่ไม่อยู่สองจะอยู่ยังไง
มีแต่คนใจร้าย ผ่านไปซัก10 นาที หนึ่งคุยเนิบๆตามสไตล์ว่า
ถ้าเราลาออกก่อนอยู่ม.3 (เค๊ารู้ว่าการศึกษาภาคบังคับคือ ม.3) รร.จะว่าอะไรมั๊ย
แม่..คงไม่ว่าไรหรอก ทำไมเหรอ
ก็หนึ่งจะลาออก ...พูดเฉยๆ ธรรมดา
แม่..ทำไมล่ะ มีไรรึเปล่า
ก็อย่างที่แม่บอก..เงียบไปนิดนึง..มีคนใจร้าย
เค๊าทำอะไรเหรอ
เอ่อ เค๊าไม่ได้ทำไรหนึ่งหรอก เค๊าแกล้งพอร์คน่ะ (พอร์คคือเด็กพิเศษห้องเดียวกัน ที่ไมชอบคำว่าเด็กดื้อ)
เหรอ เค๊าแกล้งยังไงล่ะ
ก็แบบ วัยรุ่นอ่ะ ----คือพี่เอ พี่ชายหนึ่งจะชอบดุ ว่า เสียงดังใส่หนึ่ง ไม่ค่อยถูกใจหนึ่งหลายๆเรื่อง แม่ก็บอกว่าเค๊า เป็นอารมณ์วัยรุ่น
แม่ก็ อ๋อ เสียงดังแกล้งว่าไรเงี้ยเหรอ
อือม์
เค๊าตีหรือทำไรป่ะล่ะ
เปล่า
แล้วหนึ่งรู้ได้ไงอ่ะ
หนึ่งเห็น
เหรอ แล้วหนึ่งทำไงล่ะ
ก็เดินเฉยๆ
------ใจแม่ก็คิด หนึ่งโดนเองมั๊งเนี่ย
แล้วหนึ่งว่าดีมั๊ยล่ะทำแบบนี้น่ะแกล้งพอร์คอ่ะ
ไม่ดีมั๊ง ไม่ดีอ่ะ
เอ แต่หนึ่งไม่ได้โดนแกล้งนี่นา ทำไมหนึ่งต้องออกด้วยล่ะ พอร์คสิน่าจะต้องออก ---แม่ก็พลาดไป พูดแบบคิดไม่ทัน
อือม์ก็ใจร้าย ...—ตอบไม่ค่อยได่อ่ะค่ะ
แม่ก็ อ่อ หนึ่งสะเทือนใจใช่มั๊ยที่เห็นแบบนั้นน่ะ เหมือนที่แม่เห็นข่าวภาคใต้ที่ทหารตำรวจโดนยิง แม่ก็เป็นนะ
แต่บางทีเราก็ทำอะไรไม่ได้อ่ะ ถ้าหนึ่งย้าย รร ไปก็อาจเจอแบบนี้เหมือนกัน คนเราก็มีปนกันทั้งคนใจดีกะใจร้ายที่ รร อืนก็อาจมี อาจดีกว่านี้หรือร้ายกว่านี้ ที่ทำงานพ่อ ที่ทำงานแม่ก็มีนะ เออ แล้วเด็กวัยรุ่นพวกนั้นน่ะ อยู่ชั้นไหนเหรอ
. ........เงียบ....
เออ ถ้าเค๊าขึ้นม,6 นะ เดี๋ยวปีนี้ก็ออกแล้วเนอะ ---ก็พูดทำนองว่าไม่ใช่แม่ก็ไล่ไปไล่มาก็ไม่หลุดเลยค่ะว่าใคร
แม่ก็ อือม์ ถ้าแม่ฝากของไปให้คุณครู แล้วระหว่างทางพวกนั้นยืนอยู่ล่ะ ทำไงดีล่ะ
ก็ไม่ให้
แม่ก็อือม์ ก็ดีเนอะ ยังไม่ให้วันนี้ก็ได้นี่นาเนอะเออ หนึ่งก็ดีนะใช้ได้นะเนี่ย
เอ แล้วถ้าตอนเย็นแม่ถามว่าอ้าว ไมหนึ่งยังไม่ให้ของครูอีกล่ะ
เอ่อ ครูมาสาย
อ้าวก็ไปให้กลางวันก็ได้นี่นา
เอ่อ---ก็จะเป็นไม่บอกความจริงแม่อ่ะค่ะ
หนึ่งก็บอกแม่ก็ได้นี่ว่า พวกวัยรุ่นยืนอยู๋ระหว่างทาง แม่ก็ไม่ว่าไรหรอก
------ประมาณนี้น่ะค่ะ ทำให้แม่คิดได้ว่าลูกไม่ค่อยยอมพูดเรื่องมีใครมาทำอะไรเค๊า

โดย แม่หนึ่ง เมื่อ 02/06/2011,12:42 , IP : 124.122.82.127
แม่หนึ่ง

Re: เรื่องของหนึ่ง

โพสต์โดย แม่หนึ่ง » พฤหัสฯ. 01 ธ.ค. 2011 9:38 am

เปิดเทอมแม่ก็ได้เล่าเรื่องนี้ให้ครูของหนึ่งฟังและฝากว่าให้คุณครูช่วยสอดส่องหน่อย แต่ไม่ต้องว่าวัยรุ่นพวกนั้นหรอกเพราะแม่กลัวว่านอกจากไม่เข้าใจแล้วมันจะแรงกว่าเดิมอ่ะค่ะ และแม่บอกครูว่าแม่ยังอยากให้หนึ่งมาเรียน และอยากให้ลูกผ่านเหตุการณ์เหล่านี้ได้
แม่ลองสุ่มเมื่อหนึ่งขึ้นรถมาแล้วแม่เห็นเด็กท่าทางเฮ้วๆคนนึงเดินผ่าน
เออ คนนี้ห้องหนึ่งป่ะ
เอ่อ ไม่ใช่
เหรอ ม.2 ใช่มั๊ย ห้องไรล่ะ
ห้อง 5 ----หนึ่ง ห้อง 4
พวกวัยรุ่นเหรอเนี่ย
แม่รู้ได้ไง
อ้าว ก็แม่เห็นท่าทางน่ะซิ เอ แล้วเค๊ามีเพื่อนเพื่อนอยู้ห้องหนึ่งมั๊ย
มี
เหรอ หลายคนมั๊ยล่ะ ใช่ ดี๊ดีป่ะ ---แม่พูดชื่อนึงที่คิดว่าไม่ใช่
-----คุยไปคุยมาจนรู้ชื่อพวกเฮ้วในห้อง 3 คน หนึ่งบอกว่าเป็นแก๊งค์มีเป็นสิบคน แล้วคนที่เห็นนี่ชื่อนุ้ย
วันแรกที่เปิดเทอมนะ นุ้ยไม่มา รร ด้วย
อ้าว เหรอ หนึ่งรู้ได้ไงล่ะ
ก็หนึ่งไม่เห็น
ก็อยู่คนละห้องกันนี่นา เค๊าอาจมาแต่หนึ่งไม่เห็นเค๊าตอนเย็นก็ได้
ไม่ หนึ่งไม่เห็นทั้ง เช้ากลางวัน เย็น เลยอ่ะ
เหรอ ---โอ้โห ทำไมสังเกตเค๊าจัง
อือม์ เค๊าไมไม่มานะ
เค๊าอาจไป ธุระก็ได้
แม่ ..อือม์ หรืออาจตื่นสายก็ได้ เอ๊หรือ ลืมว่า รร เปิดวันนั้นเนอะ ----- ก็ขำๆกันไป แต่แม่ก็ไปบอกครูอีกแหละ
โดย แม่หนึ่ง เมื่อ 02/06/2011,13:00 , IP : 124.122.82.127

มีเด็กใหม่มาเข้า ม.1 เป็นรุ่นน้องของหนึ่งโครงการพิเศษเหมือนกัน แม่รู้จักกัน คุณแม่เค๊ามาเล่าถึงว่า น้องลอง test หนึ่งดู
โดยการมาชนหนึ่งหลายครั้ง น้องเล่าว่าหนึ่งไม่ได้โต้ตอบอะไร จนในที่สุดพูดว่า น้องทำอย่างนี้ทำไม
แม่ก็เลยคิดว่าทำไมหนึ่งไม่เล่าให้ฟังบ้าง แม่เลยเป็นคนชวนคุยก่อน
หนึ่ง ได้คุยกะน้องมั่งยัง
เอ่อ คุยแล้ว
เหรอ น้องเป็นไงล่ะ
ไม่เป็นไงหรอก
เหรอ เคาคุยมั๊ย
ก็คุย
เหรอ เออ เค๊าเดินชนหนึ่งใช่มั๊ยล่ะ ---แม่ก็คุยแบบธรรมดา ยิ้มๆ ไม่ซีเรียส
แม่รู้ได้ไงอ่ะ
อ๋อ ก็น้องเค๊าเล่าให้แม่เค๊าฟังน่ะสิ หนึ่งไม่เห็นเล่าให้แม่ฟังเลย
หนึ่งจำไม่ได้
ตอนนี้น้องเค๊าเหมือน นักวิทยาศาสตร์น่ะ ชอบทดลอง เค๊าเลยลองชนหนึ่งดู
แล้วหนึ่งทำไงล่ะ
ไม่ได้ทำไง
เหรอ แล้วไม่เจ๊บเหรอ
ไม่
อือม์ แล้วรู้สึกไงล่ะ
ก็ไมได้พูดไร คือ ตอนนั้นหนึ่งง่วงนอน ครูยังถามเลยว่าไปอดหลับอดนอนที่ไหนมา
เหรอ อ๋อ ตอนนั้นหนึ่งดู เรยา ใช่มั๊ยเลยง่วง
เปล่า เรยา จบไปแล้ว เพิ่งไม่กีวันนี้เอง ---- แล้วบอกว่าจำไม่ได้
เหรอ อือม์ แต่ถ้าเป็นแม่นะ เวลาแม่ง่วง ใครมายุ่งแม่จะโมโห รำคาญนะ หนึ่งไม่เป็นเลยเหรอ
ก็ไม่หรอกแม่
---- อิอิ ตอนนี้แม่ก็เริ่มสับสนเหมือนกันว่า ลำดับการคุยมันเป็นไง เพราะ บางที คุยแต่ละครั้งนานมาก
อือม์ แม่ก็เป็นอย่างหนึ่งนะ บางทีก็เออๆ ไม่เป็นไร ไม่อยากมีเรื่องราวอะไรใช่มั๊ย
..เงียบ..
ตอนแม่อยู่มัธยมเหมือนหนึ่งนะ ก็มีเพือนคนนึงชอบมากินน้ำที่แม่ซื้อไปครึ่งแก้วทุกวันเลย ก็แม่ชอบกินน้ำทีหลังข้าว
แต่แม่ก็ เออ ไม่เป็นไร กินน้ำน้อยอยู่แล้วก็เลยไม่เป็นไร แต่พอแม่ไปอยู่มหาวิทยาลัย ก็คิดว่าต้องพูดมากขึ้นอ่ะ บางทีก็ไม่ยอมเหมือนกัน หนึ่งเหมือนแม่นี่เอง –แม่ก็ยิ้มๆ แล้วจับไหล่เค๊า เค๊าก็ยิ้มๆ
เอ่อ บางทีหนึ่งก็อยากทำเหมือนกันนะ
ทำไรเหรอ
ก็ตอนที่ไปเล่นแชร์บอลกะโฟล์คอ่ะ ---เพื่อนแถวบ้านค่ะ ปีสองปีที่แล้วนะคะ เหตุการณ์นี้
ทำไมเหรอ
ชนกันแล้วโฟล์คล้ม โฟล์คมาผลักหนึ่งอ่ะ
เหรอ หนึ่งไม่ขอโทษล่ะ บอกว่าเราไม่ตั้งใจ ---55 บอกไปเลย
แล้วโฟล์คผลักอีกอ่ะ
ผลักหลายทีเหรอ
เปล่า วันหลังอ่ะ
เหรอ แล้วหนึ่งทำไงอ่ะ
ไม่ได้ทำไรอ่ะ แต่อยากทำ อ่ะ อยากผลักกลับเหมือนกัน
เหรอ แล้วไมไม่ผลักล่ะ
คุณอาอยู่อ่ะ ---แม่น้องโฟล์ค
เหรอ น้อง --- ที่ รร – เหมือนกัน แต่ครูอยู่อ่ะ
----ถึงตรงนี้แม่ก็จำไม่ค่อยได้แล้วค่ะ ว่าไปไงมาไง อีก
หนึ่ง อาจบอกครูก็ได้นะ หรือ ไม่อยากบอกครูก็บอกน้องก็ได้ว่าเราไม่ชอบ
วันนี้ น้องก็มาจับไหล่อีกนะ แล้วกระโดด
เหรอ แล้วไงล่ะ
ก็ไม่รู้ทำไมอ่ะ
ก็รำคาญมั๊ย บอกเค๊าก็ได้นะ หรือบางทีถ้าหนึ่งพูดดังเดี๋ยวครูก็มาดูเองแหละว่าเกิดไรขึ้น
หรือหนึ่งทำแบบ ‘น้องพี่ไม่ชอบนะ อย่ามาเล่นแบบนี้’ แม่ก็ทำเสียงตัวอย่างให้ดู
แม่ก็ ไหน ลองซิ อ้ะ แม่มาชนแล้ว
ไม่เอา ไม่เอา ไม่ต้องลอง
เออ เออ ไม่ต้องก็ได้..

โดย แม่หนึ่ง เมื่อ 02/06/2011,13:35 , IP : 124.122.82.127
แม่หนึ่ง

โพสต์โดย แม่หนึ่ง » พฤหัสฯ. 01 ธ.ค. 2011 9:39 am

เมื่อคืนลูกมาแปลกอีกแล้วค่ะ
ทุกวันรถแทกซี่จะมารับ 6.20 น วันก่อน รถมาช้า คนขับยังบอกแม่ว่า หนึ่งบอกเค๊าว่าให้มาเร็วหน่อย
ปกติจะถึง รร ประมาณ 7.20 แล้วเด็กโครงการก็จะไปรอที่ห้องโครงการเพื่อเข้าแถวอีกที เทอมที่แล้วหนึ่งบางทีก็ไปรวมบ้างไม่ไปรวมบ้าง แต่เทอมนี้แม่ก็ว่าดีที่หนึ่งไปรวมเพราะจะได้อยู่ในสายตาครู
ตอนกลางคืน ..แม่ หนึ่งขออย่างนึง
ขอไรล่ะ
..เงียบ..
อ่ะ จะขอไร
.....
อ่อ ขอดูเป็นต่อ
หัวเราะ มีพรุ่งนี้
อ้าว ขอไรล่ะ
อึกอักอยู่นาน กว่าจะบอกว่า ขอไป รร สาย
อ้าวเหรอ ทำไมล่ะ
เข้าแถวมันนานอ่ะ ร้องเพลงชาติน่ะ
อ๋อ ต้องสวดมนต์อีก
ไม่มีสวดมนต์ มีครูมาพูด
อือม์ แล้วต้องไปเก็บใบไม้แบบ รร เก่ารึเปล่าล่ะ มาสายอ่ะ ----- หนึ่งเพิ่งมาเข้าม.1 รร นี้ปีที่แล้วค่ะ
ไม่ต้องอ่ะ
อือม์ อยากลองดูใช่มั๊ยอ่ะ แล้วอยากออกจากบ้านกีโมงล่ะ
7.30 อ่ะ
กะไปถึงเข้าห้องเลยเหรอ
ใช่
อ้ะ ลองดูก็ได้นะ แล้วค่อยมาคุยกัน
ก็ happy กดโทรศัพท์ให้แม่ คุยกะรถ ปรากฏว่าถึง รร 8.26 ก็เดี๋ยวเย็นนี้ต้องคุยกันอีก
คุณแม่ยังไม่รู้จะยังไงเลยอ่ะค่ะ คุณครูคุณหมอช่วยแนะนำ ด้วยนะคะ
อีกสามสี่เดือน หนึ่งกำลังจะแยกห้องนอนไป คุณแม่เริ่มห่วงไม่อยากให้แยกเลยค่ะ กลัวเค๊าจะห่างออกไปอีก

โดย แม่หนึ่ง เมื่อ 02/06/2011,14:09 , IP : 124.122.82.127
แม่หนึ่ง

โพสต์โดย แม่หนึ่ง » พฤหัสฯ. 01 ธ.ค. 2011 9:40 am

เรื่องการจัดการปัญหาระหว่างเด็กของเรากับเด็กทั่วไปที่โรงเรียน เรื่องใหญ่เบื่อเริ่มเลยนะคะ

หลายเรื่อง อยู่นอกเหนือความสามารถของพ่อแม่

เราก็ได้แต่ดูแลความรู้สึก และสร้างการคิดแก้ปัญหา

โดยระดมความคิดร่วมกับเขาว่าจะทำอย่างไรดี

หากไม่เหลือบ่ากว่าแรงนัก ก็ให้เขาทดลองวิธีของเขาบ้างก็ได้ หากไม่ถึงกับฝ่าระเบียบของโรงเรียนจนเกินไป

แต่ทั้งนั้นทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับว่าคำตอบของคุณแม่ที่มีให้แก่ตัวเองว่า ให้น้องหนึ่งไปโรงเรียนทำไม หวังอะไรจากโรงเรียน

แล้วคุ้ม หรือไม่คุ้ม

ถ้าประเมินแล้วยังคุ้ม

คาถาก็มีแค่ กีดฟัน แข้มแข็ง บางครั้งอาจจะถึงกลืนเลือด

แต่ถ้าไม่คุ้ม

ก็มาดูว่า มีทางเลือกสำหรับเขาไหม

ดิฉันเห็นหลายครอบครัว เลือกที่จะออกนอกระบบ

บางครอบครัวเลือกให้ลูกเรียนทำอาหาร

บางครอบครัว เลือกการศึกษาทางเลือก

เพื่อจะได้มีเวลาซ่อมแซม เยียวยา สร้างพื้นฐานชีวิตในสิ่งแวดล้อมที่ "พอจะควบคุมุ" ได้ แล้วค่อย ๆ นำพาเขาเผชิญโลกใหม่อีกครั้ง ในโลกที่เขาจะต้องใช้ชีวิตจริง ๆ ค่ะ

แต่ถ้าเลือกจะเดินสายนี้ ดิฉันก้เห็นว่าแม่หนึ่งได้พยายามเต็มที่เท่าที่แม่คนหนึ่งจะทำได้แล้วล่ะค่ะ

โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 02/06/2011,18:17 , IP : 61.90.74.116
แม่หนึ่ง

โพสต์โดย แม่หนึ่ง » พฤหัสฯ. 01 ธ.ค. 2011 9:40 am

ขอบคุณมากค่ะคุณหมอ ตอนนี้สิ่งที่หวังจาก รร ก็คงเป็นโลกใบเล็กที่หลากหลายกว่าโลกที่บ้านที่มีแต่คนเมตตาและเอื้ออาทร ก็จะพยายามต่อไปค่ะ แม้ว่าบางครั้งก็สาหัส แต่จำได้ว่าด่านเด็กเกเร เป็นด่านยากและสำคัญ ได้แต่หวังว่า ลูกจะผ่านไปได้ คุณหมอเป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ ตอนนี้ก็พยายามใช้ฟลอไทม์ในการพูดคุยในช็วิตประจำวันให้มากๆ แต่ก็รู้สึกว่ายังไม่ค่อยดี ไม่ค่อยถูก คงต้องโพสต์มาขอคำแนะนำบ่อยๆ นะคะ

โดย แม่หนึ่ง เมื่อ 03/06/2011,23:33 , IP : 124.120.60.145

วันนี้มีเรื่องมาupdate ค่ะ

ช่วงนี้หนึ่งมีอารมณ์หลากหลายขึ้นค่ะ รวมทั้งแกว่งๆรำคาญ หงุดหงิดแบบวัยรุ่นด้วยค่ะ ทั้งยังมีเรื่องหล่อ ด้วย

ตอนก่อนปิดเทอมที่แล้ว เค๊าจะมาขอไว้รองทรง ทั้งที่ตั้งแต่เข้า รร นี้ ไว้ทรงนักเรียนตามระเบียบมาตลอด เราก็ โอเค แต่ก็ถามว่าครูไม่ว่าเหรอ เค๊าบอกว่าเด็กโครงการ ครูไม่ว่า แต่เล่าว่ามีครูมาถามว่าเมือ่ไรตัดผม เค๊าก็ตอบครูว่า ม.2 แล้วจะตัด

พอเทอมนี้ก็ทำตามที่พูดจริงๆ คือเปิดเทอมตัดทรง นร.
ตอนนี้ใกล้เวลาที่จะ ทำบัตรประชาชนแล้วค่ะ วันก่อนเดินเล่นกันตอนเย็น เค๊าก็

หนึ่ง...เอ่อ แม่ เรื่องตัดผมนะ จะตัดหลัง วันเกิด

แม่...เหรอ

หนึ่ง...เอ่อ หลังทำบัตรประชาชน (พูดไปมีท่าทีเขินๆ)

แม่ ... เอ้า ตกลงวันไหนแน่นะ

หนึ่ง .. หลัง วันเกิด

แม่ .. อ๋อ หลังวันเกิดก็ 24 ซิ 25 ก็ไปทำบัตรเนอะ

หนึ่ง ..คือ ทำบัตรแล้วค่อยตัดผมอ่ะ

แม่ ... ทำไมล่ะ

หนึ่ง... อยากให้ผมยาว

แม่.. อือม์ มันดียังไงล่ะ ผมยาว

หนึ่ง... (ยิ้ม) มันเท่ห์ (ยิ้มตาปิด)

แม่ .. อ้าว ผมสั้นไม่เท่ห์เหรอ

หนึ่ง .. คือ มันก็เท่ห์ แต่ ผมสั้นมันเหมาะ กับ ชุด นร.
อยากรอไปทำบัตร ปิดเทอมเลย

แม่ ... อ่อ ไปทำบัตรไม่ได้ใส่ชุดนร. (หนึ่งยิ้ม)

เอ แล้ว เค๊าให้เวลาเท่าไรนะ หลังวันเกิดได้่เท่าไร

หนึ่ง ... 60 วัน (เค๊าอ่านจาก จม. จากเขตที่ส่งมาแจ้ง)

แม่... อือม์ แล้วปิดเทอมมันได้มั๊ยเนีย

หนึ่ง .. (คิดอยู่แป๊บนึง) ก็ ไม่ทันอ่ะ

แม่.. คือ มันจะมีค่าปรับนิดหน่อย

แต่แม่อยากให้ไปก่อน ที่เค๊าจะให้เด็ก 7 ขวบทำบัตรอ่ะ เดี๋ยวคนเยอะ

หนึ่ง.. อันนั้นเค๊าต้องรอประกาศก่อน

แม่ .. อ้าว เหรอ แล้วเค๊าประกาศยังล่ะ แม่ไม่ได้ตามข่าวเลย

หนึ่ง .. ไม่รู้ซิแม่

หลังจากที่คุณแม่ใช้วิชาที่ได้จากการอบรม ดูแลผู้หล่อเลี้ยง คือ Deep listening ลูกก็พูดเปิดใจ และ พูดคุยเรื่องต่างๆให้แม่ฟังมากขึ้น รวมถึงเรื่องความรู้สึกมีมากขึ้น
จนแม่รู็สึกว่า ตัวแม่เองที่ทำไม่ทัน ขอคุณหมอแนะนำแก้ไขให้ด้วยนะคะ

โดย แม่หนึ่ง เมื่อ 17/06/2011,11:39 , IP : 124.120.67.243
แม่หนึ่ง

โพสต์โดย แม่หนึ่ง » พฤหัสฯ. 01 ธ.ค. 2011 9:41 am

ถ้าเขาบอกเหตุผลตรงไปตรงมาได้แล้ว ก็เริ่มถามคำถามของพัฒนาการขั้น 7 และ 8 ได้เลยค่ะ

โดยยอมรับเหตุผลแรกก่อน แล้วต่อด้วย "แล้วมีสาเหตุอื่นอีกไหม อย่างโน่นล่ะ อย่างนี่ล่ะ" "อย่างไหนสำคัญกว่า สำคัญกว่ามากไหม

ถามแบบสนุก ๆ หรือแบบแสดงความห่วงใย แล้วแต่สถานการณ์ค่ะ

โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 17/06/2011,11:55 , IP : 58.9.97.86
แม่หนึ่ง

โพสต์โดย แม่หนึ่ง » พฤหัสฯ. 01 ธ.ค. 2011 9:42 am

ขอบคุณคำแนะนำของคุณหมอมากค่ะ ได้เอาไปใช้แล้ว เค๊าก็ได้บ้างแต่ยังไม่ค่อยหลากหลายค่ะ

หลังจากหนึ่งได้ทดลอง เปลี่ยนเวลาการเดินทางออกจากบ้าน ไป ร.ร. หลายเวลาซัก 4-5 ครั้ง จนได้ผลต่างๆกัน จนล่าสุด มีการเปลี่ยนฝ่ายปกครอง ไม่มีใครทราบว่าหนึ่งอยู่โครงการพิเศษที่มีอภิสิทธิ์หลายอย่าง จึงได้รับโทษวิ่งรอบสนามบาส สามรอบพร้อมกับเด็กคนอื่น จึงบอกแม่ว่า จะไปเช้าแล้วคราวนี้ ตนขับtaxi ก็เล่าให้ฟังเหมือนกันว่า ไปบอกเค๊าว่า
..น้าบั๊กครับต่อไปจะไปเช้าแล้วครับ ให้มารับ 6 โมง20 นะครับ..
เมื่อเช้านี้ หนึ่งก็รีบตื่น เตรียมตัวรอรถ 6โมง 35 รถก็ยังไม่มา แม่โทรไปตาม รถ บอกอีกซัก 20 นาทีจะถึงเพราะมีตนเรียกไปส่งแถวๆนี้
เราก็ไม่ได้สังเกตอะไร มัวคิดทำไมทำงี้อ่ะ แต่ก็เห็นใจว่าเออ มาไกลมีคนเรียกไปแถวๆนี้เค๊าคงคิดว่าไม่น่าจะช้ามาก
ก็บอกหนึ่งว่ารถจะมาเกือบ 7 โมง ก็ถามไถ่โน่นนี่ไป
จู่ๆ หนึ่งก็ขยำทิชชู่ในมือโยนไปที่พื้นใกล้ๆถุงขยะ
แม่....ยังคิดไม่ทัน ก็.. แอ๊ะ.. มองหน้าลูก ยิ้มๆ (คล้ายๆว่า อ๊ะๆอย่าทิ้งขยะ ตาวิเศษเห็นนะ)
หนึ่ง.......มองตอบสายตาแม่ หน้าขรึม แววตาเอาเรื่อง ไม่ยิ้ม
แม่...... (เพิ่งได้สติ) .... อ้าว! หนึ่งโมโหเหรอลูก
หนึ่ง.......เปล่า เปล่า ไม่ได้โมโห...(โบกไม้โบกมือ...)
แม่.... หงุดหงิดนิดนึงรึเปล่า (ทำท่าจะปฏิเสธอีก)(แม่ทำเสียงแบบอ่อนๆ เรียบๆ)
แม่....อือม์ แต่ถ้าเป็นแม่ แม่ก็คงหงุดหงิดแหละ(ทำเสียงแบบ ธรรมดา) แหม เราอุตส่าห์รีบตื่นแต่เช้า รีบแต่งตัว (เสียงเข้มขึ้น) เสร็จก็ตรงเวลา ให้เรามานั่งรออีก หงุดหงิดเนอะ(พยักเพยิดกับหนึ่ง)

หนึ่ง.......เอ่อ ก็หงุดหงิด (พยักหน้าแบบ เออ เห็นด้วย)
แม่ ..... ก็ตั้งนานแล้วนะ ยังไม่มาซักที (ใส่เสียงเพิ่มไปอีก) เออ โมโหด้วยนะเนี่ย เซ็งนะเนี่ย ต้องนั่งคอยเนี่ย อุตส่าห์อยาก
ไปเช้า
หนึ่ง .....(เริ่มทำท่าขำๆ สงสัย แอ๊คติ้งแม่จะมากไป)
แม่... แล้วทำไงดีล่ะหนึ่ง
หนึ่ง ....เอ่อ หนึ่งจะบอกครวหน้าให้มาเช้า
แม่...อือม์ ก็ดีนะคราวหน้าจะได้ไม่มาช้าอีก แหม! แต่มันน่านะ แม่ก็ทำท่ากำหมัด ชกมือ แบบ แหม แหม ...
หนึ่ง ...(ขำ)
แม่...อื๋อ หนึ่ง น่าจะ (แม่ทำท่าง้างหมัด ชก ...แล้วก็พากย์ ทีหลังไม่มาช้าแล้วคร๊าบ)
หนึ่ง ....(ขำ)
แม่ .....แหม บางทีแอบ จินตนาการนึกแบบนี้แล้วสะใจดีเหมือนกันนะลูก (แล้วแม่ก็ขำๆด้วย)

คุณหมอ คุณครูช่วยแนะนำด้วยนะคะ ยังทำไม่ค่อยได้เลยค่ะ รู้สึกว่าทำแล้วไม่มั่นใจว่ามันใช่รึเปล่า และที่ทำไปมันผิดมั๊ย ขาดอะไร และต้องต่ออะไร ขอบคุณมากนะคะ คุณหมอ
โดย แม่หนึ่ง เมื่อ 27/06/2011,19:51 , IP : 110.168.80.145
แม่หนึ่ง

โพสต์โดย แม่หนึ่ง » พฤหัสฯ. 01 ธ.ค. 2011 9:42 am

ส่วนที่เป็นการดูแลอารมณ์ ทำได้ดีแล้วค่ะ

แต่ส่วนการทำงานความคิด ยังน้อยไปนิดหนึ่งค่ะ

อาจจะเพิ่ม หงิดหงิดเพราะอะไรล่ะ เพราะเขามาช้า หรือเพราะกลัวไปสาย แล้วถ้าสาย จะรู้สึกยังไงเหรอ รู้สึกมากมั๊ย

แล้วถ้าคราวหน้าเขามาช้าอีก คิดว่าจะรู้สึกเท่าวันนี้ไหม แล้วจะทำยังไงดี ถ้าเปลี่ยนคันใหม่ คิดว่าจะเป็นยังไง

พอได้ไอเดียไหมคะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 28/06/2011,07:43 , IP : 10.7.51.253
แม่หนึ่ง

โพสต์โดย แม่หนึ่ง » พฤหัสฯ. 01 ธ.ค. 2011 9:43 am

ขอบคุณค่ะคุณหมอ อ่าน 5 รอบเลยค่ะ อยากให้จำได้ เวลาหน้างานจะได้ไม่ตัน ดึงมาใช้ได้ทันที ขอบคุณค่ะ
โดย แม่หนึ่ง เมื่อ 28/06/2011,08:34 , IP : 110.168.80.145
แม่หนึ่ง

โพสต์โดย แม่หนึ่ง » พฤหัสฯ. 01 ธ.ค. 2011 10:43 am

1/12/2554
หลังจากที่ห่างหายไปนานหลายเดือนก็มีเหตุการณ์ต่างๆเข้ามาในชีวิตของหนึ่งมากมายเลยค่ะ
เริ่มตั้งแต่กัลยาณมิตรเอื้อเฟื้อและเปิดโอกาสให้หนึ่งได้สัมผัสสังคมเพื่อนให้ซึ่งเป็นจุดสำคัญมากที่ทำให้ได้มองเห็นหลายแง่มุมในตัวลูกและตัวเราเอง หนึ่งได้เพื่อน และแม่ก็ได้เพื่อนร่วมทุกข์ร่วมสุข ที่สำคัญคือ โอกาสที่จะพัฒนาลูกให้ดีขึ้นในมุมที่เราไม่เคยรับทราบเพราะไม่มีสนามแบบนี้ที่บ้าน
จากการที่หนึ่งได้ลงสนามนี้นี่เอง ทำให้หนึ่งมีพัฒนาการที่ดีขึ้น จากการที่เป็น มิสเตอร์หยวน (ครูพบช่วยนิยามให้..ชัดเจนจริงๆค่ะ) เริ่มไม่ค่อยหยวนบ้าง เริ่มเถียงเพื่อนในกติกาที่เค๊าเข้าใจอย่างชัดเจนเวลาเล่นกับเพื่อน เช่น หนึ่งแปะเพื่อนได้ แต่เพื่อนบอกหนึ่งไม่ได้เหยียบเส้น หนึ่งก็ เหยียบ (ถ้าเมื่อก่อนก็ ok ไม่เป็นไร เป็นต่อไปรับชะตากรรม ก็ไม่เคยเถียงใคร อยู่ในระบบที่ต้องยอม ต้องรับลูกปัดมาร้อย ต้อง อีกหลายๆต้อง ที่ไม่ได้สนุกไม่ได้อยาก แต่มันต้อง.. ) ต่อมาเริ่มโกรธเมื่อได้ยินเพื่อนว่า และเกือบเตะเพื่อนที่หัวเราะเมื่อเล่นเกมส์ชนะโยตีความว่าเขาหัวเราะเยาะ แต่ยั้งตัวเองทันเลยไม่มีเรื่อง :)
แม่หนึ่ง

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ