ตกใจปุบปับ

ตกใจปุบปับ

โพสต์โดย arthur » พุธ 23 พ.ย. 2011 3:10 pm

สวัสดีครับ ผมอายุ 12 ปี ผมฝึกกับครูพบ 3 ปีแล้วครับ
ผมขอถามปัญหาคุณหมอกิ่งแก้ว กับครูพบครับ

ผมมีปัญหาเรื่องตกใจปุบปับ แล้วมันทนไม่ได้ครับ จะทำอย่างไรดี
วันนี้ พี่ชายเอาเท้ามาเหยียบผม ผมตกใจปุบปับ ไม่ทันตั้งตัว
ผมตั้งสติไม่ทัน เลยเอาส้อมไปจิ้มหัวพี่ชาย จนเกิดเรื่องทะเลาะกัน
พี่ชายผมโกรธมาก หน้าตาน่ากลัว ผมกลัวมาก กลัวพี่ชายเอาคืน
ผมรีบขอโทษพี่ชาย แต่พี่ชายไม่ให้อภัย ผมรู้ว่าผมตกใจปุบปับ มันทนไม่ได้ จะทำอย่างไรดี จึงจะไม่หลุดทำร้ายเขา

ผมคิดได้ทีหลังว่า ผมจะเอาเท้าออกไม่ให้เขาเหยียบ
แต่ตอนนั้นมันคิดไม่ทัน เพราะมันมาแบบปุบปับ และผมคิดว่าเขาแกล้ง เพราะเคยโดนแกล้งแบบนี้บ่อยๆ
เหมือนตอนที่ผมเล่นแหย่ครูพบ แล้วครูพบฝึกบีบมือผม ผมเจ็บ คิดวิธีอื่นไม่ออก ผมเลยเตะครูพบ
ผมคิดได้อีกอย่างว่าต้องบอกให้เขาเอาออก แต่มันพูดไม่ทัน เพราะมือมันไปก่อน
ผมจะทำอย่างไรดีจึงจะไม่หลุดมือไปทำร้ายเขา

ขอบคุณครับ
arthur

Re: ตกใจปุบปับ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 24 พ.ย. 2011 9:24 am

ธรรมชาติของคนนั้น แตกต่างกัน

คนไวเสียง เมื่อพบใครที่พูดดังหน่อย ก็จะเข้าใจว่าเขาดุ เขากระโชกโฮกฮากใส่

คนไวสัมผัส เมื่อใครมาถูกตัว หรือเข้าใกล้แบบไม่รู้ตัว ก็จะรู้สึกว่าเขาจะมาทำร้าย รู้สึกว่าถูกคุมคาม

คนไวภาพ เมื่อเห็นใครชักสีหน้า หรือแสดงท่าไม่พอใจ ก็จะรู้สึกอึดอัด ไม่ปลอดภัย

และเมื่อคนรู้สึกว่าไม่ปลอดภัย คนเราจะทำ 3 อย่าง คือ หนี สู้ หรือพยายามเต็มที่ที่จะอดทน อดกลั้นความรู้สึก

แต่การจะตอบสนองได้เหมาะสม จะต้องมีสติ และประเมินสถานการณ์ได้ก่อน

คาถาสำหรับกรณีนี้ ก็คือ ทำความรู้จักและเข้าใจตัวเอง และฝึกฝนการมีสติอยู่เสมอ

เมื่อไรทำได้ ก็ดีค่ะ แต่ทำไม่ได้ ก็ต้องฝึกต่อไปค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย kcherry » พฤหัสฯ. 24 พ.ย. 2011 6:31 pm

เป็นกำลังใจให้จ้า
kcherry

โพสต์โดย arthur » ศุกร์ 25 พ.ย. 2011 9:28 pm

ขอบคุณคุณหมอกิ่งแก้วมากค่ะ
คุณแม่ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ

น้องทราบจากคุณแม่ว่ามีช่องทางที่จะปรึกษา ครูพบ คุณหมอกิ่งแก้ว
หรืออาจได้ความเห็นหรือคำแนะนำจากท่านอื่นๆ ทาง web floortime Thailand
น้องจึงอยากใช้ช่องทางนี้บ้าง นอกเหนือจากการคุยกับคุณแม่

คำถามต่างๆ เป็นสิ่งที่น้องคิดและอยากถามด้วยตัวเอง
โดยคุณแม่ช่วยพิมพ์เข้ากระทู้ให้ค่ะ
.................................................
น้องดีใจมากที่ได้รับคำตอบค่ะ
คุณแม่ print คำแนะนำของคุณหมอให้น้อง

น้องอ่านซ้ำไปมาหลายรอบ คุยกับคุณแม่เป็นระยะๆ เมื่อหยิบมาอ่านแต่ละครั้ง
พยายามเทียบเคียงกับเรื่องราวต่างๆของตัวเอง ก็พอจะเข้าใจบ้าง
แต่คงต้องใช้เวลาอีกสักพัก

ส่วนตัวแล้ว คุณแม่เห็นว่า น้องไวทั้งภาพ เสียง และสัมผัสค่ะ
arthur

โพสต์โดย arthur » ศุกร์ 25 พ.ย. 2011 9:36 pm

ขอบคุณครับคุณหมอกิ่งแก้ว ที่ตอบกลับมาให้ผม

ผมเป็นคนไวสัมผัส เล่นกับครูพบ ผมก็ไวสัมผัส
ครูพบบีบเจ็บด้วย ครูพบตัวใหญ่
ตัวใหญ่แล้วมันน่ากลัว เลยต้องสู้โดยการเตะ

ผมต้องฝึกสติต่อไปครับ
ถ้าธรรมดา ไม่ปุบปับ ก็ได้บ้าง แต่ถ้ามาแบบปุบปับโดนตัวจะตั้งสติไม่ได้

ฝึกสติยังไงครับ
arthur

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 27 พ.ย. 2011 8:44 am

การฝึกสติในแนวทางฟลอร์ไทม์ คือ การฝึกรับรู้ความรู้สึกของตัวเอง ว่าตัวเองกำลังรู้สึกอย่างไร

และทีี่รู้สึกอย่างนั้น เป็นเพราะอะไรได้บ้าง

และสาเหตุต่าง ๆ มีส่วนที่ทำให้เกิดความรู้สึกมากน้อยแค่ไหน

ซึ่งจะเท่ากับการฝึกพัฒนาการระดับ 5 , 6, 7, 8

ซึ่งจะพัฒนาต่อไปได้อีก

ในกรณีของความรู้สึก กลัว ตกใจ อยากเตะ

อาจจะเริ่มด้วย การฝึกรับรู้สัญญานจากร่างกายตัวเอง ว่าใจเต้นแรงแค่ไหน ขา แขน เกร็งแค่ไหน ท้องไส้ปั่นป่วนแค่ไหน

จากนั้นจึงแยกแยะว่าเป็นความรู้สึกอะไรบ้าง กลัว ตกใจ และโกรธ อยากจะเตะ

แล้วถามตัวเองว่ารู้สึกอย่างนั้น เพราะอะไร เพราะเขาตัวโต เพราะเขาเสียงดัง เรากลัวเขาจะมาทำร้าย เรากลัวหูทะลุ หรือเรากลัวอะไรในตัวเขากันแน่

จากนั้นก็ทบทวนว่าสาเหตุอะไร มีส่วนมากกว่ากัน หากว่าเขาเตือนก่อน จะรู้สึกแบบเดียวกันไหม อย่างนี้เป็นต้น

กากรจะทำอย่างนี้ได้ ต้องอาศัยคนใกล้ชิดช่วยกระตุ้น ช่วยถาม ช่วยหน่วงอารมณ์ไว้ให้

และคนใกล้ชิดจะทำอย่างนี้ได้ เขาคนนั้นต้องมีสติที่มั่นคงด้วยค่ะ

ระยะแรกอาจจะใช้วิธีทบทวนย้อนหลัง เมื่อฝึกจนเก่งแล้ว ก็จะหยุดคิดได้เร็ว หรือที่เรียกว่าตั้งสติได้เร็วค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย arthur » อาทิตย์ 27 พ.ย. 2011 9:12 am

ขอบคุณครับ
arthur

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ