ลูกวัย 2.6 ปี

ลูกวัย 2.6 ปี

โพสต์โดย Mamanoodee » จันทร์ 21 พ.ย. 2011 4:54 pm

เรียนสอบถามคุณหมอกิ่งแก้วค่ะ

ลูกสาววัย 2.6 ปี พูดได้แค่ หม่ำ, ขอ, (ขอบ)คุณค่ะ, (สวัส)ดีค่ะ ,ไม่, ไป,มา, มามี๊หม่ำ, นับ 1-10, โอ (เวลาชี้ไปที่ "o"ตัวอักษรภาษาอังกฤษ) , บ๊ายบาย แต่ก่อนยังมีพูดตาม เช่น คำว่า น้ำ กระป๋อง บ้าง แต่หลังๆไม่พูดเลยค่ะ เวลาพยายามจะสอนก็ไม่ฟัง จะหันไปทางอื่น ถ้าชี้ไปที่สมุดภาพพร้อมกับพูดคำศัพท์ให้ฟัง เช่น ปลาวาฬ ก็จะมีพูด "วาฬ". ตามบ้าง แต่ส่วนใหญ่จะจับนิ้วคุณแม่ชี้ แล้วก็ให้คุณแม่พูดอย่างเดียว อยากได้อะไรก็จะไปหยิบมาเอง เช่น น้ำ หรือ ขนม
แต่พูดรู้เรื่องบ้าง เช่น ให้เอาไปทิ้งขยะ ใส่รองเท้า เก็บรองเท้า บ๊ายบาย ส่งจูบ
ปัญหาที่พบแล้วเป็นกังวลมากว่าน้องผิดปกติหรือไม่ คือน้องเรียกแล้วไม่หันค่ะ ตะโกนก็แล้ว ปรบมือดังๆก็แล้ว โดยเฉพาะเวลาเล่นอะไรอยู่ รบกวนคุณหมอช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ
Mamanoodee

Re: ลูกวัย 2.6 ปี

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 22 พ.ย. 2011 10:26 am

http://www.floortimethailand.com/images ... 20look.pdf

ลองอ่านบทความนี้ดูนะคะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ