เรื่องแจ้งสมาชิก (ยกมาจากบอร์ดเก่า)

เรื่องแจ้งสมาชิก (ยกมาจากบอร์ดเก่า)

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 09 ต.ค. 2011 5:38 pm

หนังสือใหม่ของคุณหมอกรีนสแปน เรื่องเกี่ยวกับเด็กสมาธิสั้น ชื่อ Overcoming ADHD เป็นภาษาอังกฤษง่าย ๆ สำหรับผู้ปกครองทั่วไป ไม่ค่อยมีศัพท์วิชาการ คุณหมอกล่าวถึงการใช้ฟลอร์ไทม์ และมีรายละเอียดการฝึกระบบสั่งการกล้ามเนื้อ และ ตัวอย่างกิจกกรม SI เหมาะสำหรับผู้ปกครองเด็กสมาธิสั้น และเด็กออทิสติกที่พัฒนามากแล้ว แต่ยังมีปัญหาเรื่องสมาธิอยู่ สั่งซื้อผ่าน amazon.com ค่ะ ไม่เกี่ยวกับเว็บนี้นะคะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 22/07/2009,10:51 , IP : 202.28.187.208

ความคิดเห็นที่ 19
ขอเล่าความก้าวหน้าในการทำงานของเราสักหน่อยค่ะ
หลังจากคุณหมอแก้วตาเดินทางไปแนะนำตัวกลุ่มฟลอร์ไทม์ในประเทศไทยกับเจ้าของตำหรับที่สหรัฐอเมริกาแล้ว
ขณะนี้เราจึงอยู่ระหว่างการถ่ายทอดข้อมูลของเราให้เขาทราบ ทั้งเพื่อตรวจสอบมาตรฐานของเราเอง ทั้งเพื่อเป็นแรงสนับสนุนของฟลอร์ไทม์ในภาพรวมด้วยค่ะ เพราะเท่าที่ดู ทางเขาเองก็พยายามเผยแพร่ฟลอร์ไทม์กันเต็มพิกัด และอยู่ในฐานะของคนกลุ่มน้อยเหมือนกับเราเช่นกัน ราวร้อยละ 70-80 ของงานบริการในอเมริกา ยังคงเป็นแนวพฤติกรรมบำบัดเช่นเดียวกับในประเทศไทย (แต่ดูรายละเอียดในเนื้อหากลับไม่ค่อยเหมือนกันเท่าไรหรอกค่ะ)
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 15/08/2009,19:16 , IP : 58.9.227.249

ความคิดเห็นที่ 20
อยากจะเรียนถามความเห็นอาจารย์กิ่งแก้วและคุณหมอแก้วตา ว่านักวิชาชีพที่เคลมว่าฝึกหรือให้คำแนะนำตามแนวทางของฟลอร์ไทม์ ควรจะมีใบรับรองเหมือนใบรับรองที่คุณแม่เคยเห็นนักกิจกรรมบำบัดเขามี จะดีหรือไม่อย่างไร จำเป็นไหม และมีทางเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน ฟลอร์ไทม์เริ่มจะเป็นที่รู้จัก และมี ผปค. เริ่มบอกต่อๆ กัน มีบางที่ (อนาคตน่าจะมีหลายๆที่) ที่บอกว่าใช้เทคนิคฟลอร์ไทม์กับเด็ก
โดย mommee เมื่อ 17/08/2009,13:08 , IP : 124.120.7.146

ความคิดเห็นที่ 23
ผู้ที่ออกใบรับรองการทำฟลอร์ไทม์ได้ต้องที่ ICDL อเมริกา เท่านั้นค่ะ พวกเรายังไม่ได้รับอนุญาติให้อบรมนักวิชาชีพ หรือออกใบประกาศอะไรได้ค่ะ ตอนที่ไปอบรมที่อเมริกา ถึงได้ทราบว่าการได้ Certificate รับรองการทำฟลอร์ไทม์จะต้องใช้เวลาอย่างน้อย ๓ ปีค่ะ โดยเขาจะมีขั้น A B C1 C2 ใช้เวลาปีละ ๑ ขั้น เขาถือว่าการทำฟลอร์ไทม์ได้ต้องอาศัยประสบการณ์เจอเด็กที่หลากหลายและคิด วิเคราะห์เป็น ต้องใช้เวลาในการเรียนรู้มากค่ะ คุณน๊อตช่วยให้ความเห็นได้ดีมากเลยค่ะ ผู้ปกครองต้องศึกษาเองและลองทำ แล้วจะทราบเองค่ะว่านักบำบัดคนไหนทำได้จริงค่ะ
โดย แก้วตา เมื่อ 17/08/2009,19:25 , IP : 124.121.51.17

ความคิดเห็นที่ 24
ได้ความรู้เพิ่มเติมจากคุณหมอเป็นประโยชน์มากเลยค่ะ ที่เกริ่นเรืองนี้ขึ้นมาเพราะชักเป็นห่วง โดยเฉพาะ ผปค. ที่ไม่มีเวลา
แต่ได้ยินได้ฟังว่ามันดี ก็อยากจะใช้กับลูก ก็เสาะหาที่ที่เขาบอกว่ามี ทีนี้ถ้าผู้นำไปปฏิบัติไม่รู้เข้าใจอย่างแท้จริง (ยังดุเด็กอยู่เลย) มันจะไม่เวิร์ค กลัวจะพาให้เทคนิคดีๆ เสียชื่อ เอ๊ หรือดิฉันอาจจะวิตกจริตเกินไปก็ได้เนาะ
โดย mommee เมื่อ 18/08/2009,10:05 , IP : 124.120.16.143

ความคิดเห็นที่ 25
คงไม่ใช่วิตกจริตเกินไปหรอกค่ะ สิ่งที่กลัวมันเริ่มเกิดขึ้นแล้ว เราก็ไม่อยากพูดอะไรมากไป เพราะว่าไปแล้ว เราเองก็ไม่ใช่เจ้าของเทคนิคนี้ การที่นักบำบัดหรือครูฝึกบางคนบอกกับผู้ปกครองว่าทำฟลอร์ไทม์ อาจจะเกิดจากเขาคิดว่าทำได้จริง ๆ ก็เป็นไปได้ บางคนคิดว่าแค่เล่นกับเด็กก็เป็นฟลอร์ไทม์แล้ว แต่ที่เราเห็น มันเป็นการเล่นโชว์ให้เด็กดูเสียมากกว่า
คนที่ไม่กลัวที่จะทำฟลอร์ไทม์ มี 2 แบบ คือแบบที่ไม่รู้เรื่องเลย กับแบบที่เก่งไปเลยค่ะ
คนที่ไม่รู้เรื่องจะคิดว่าฟลอร์ไทม์ง่าย แต่สำหรับเราแล้ว เทคนิคนี้ยากมากจริง ๆ กว่าเราจะมาถึงจุดนี้ แต่กับคนอื่น เราก็ไม่ทราบนะคะ ก็ได้แต่บอกผู้ปกครองให้ใช้วิจารณญาณกันเอาเองค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 19/08/2009,18:49 , IP : 61.90.70.150

ความคิดเห็นที่ 26
ใช้ฟลอร์ไทม์มาปีนึงแล้ว ยังรู้เลยว่าการที่จะฟลอร์ไทม์กับลูกให้สมบูรณ์ ไม่ใช่เรื่องง่าย ถ้ามีคนที่บอกว่าไปอบรมเรื่องฟลอรืไทม์มาแล้วหลายครั้งแล้วมาบอกว่าเข้าใจและใช้เป็น ทั้งๆที่ยังไม่เคยลงมือจริงกับเด็กเป็นระยะเวลาหนึ่ง ผมก็เชื่อว่าไม่มีจริงละครับ
โดย น๊อต เมื่อ 19/08/2009,19:25 , IP : 222.123.49.141
ความคิดเห็นที่ 39
ช่วงนี้มีสถานรับบำบัดเด็กทยอยขึ้นป้าย รับฝึกเด็กด้วยเทคนิคฟลอร์ไทม์ ควบคู่กับการปรับพฤติกรรม.....
เรียกว่า ผู้ปกครองอยากได้อะไร ก็มี "จัดให้" ได้ทุกอย่างนะคะ ทำเป็น ไม่เป็น อันนี้ไม่เกี่ยวค่ะ
แหม....คำอธิบาย หลักการและเหตุผลของฟลอร์ไทม์ อ่านดู รู้สึกคุ้น ๆ มากเลยค่ะ เผอิญดิฉัน "จำแม่น" ค่ะ
ก็บอกกล่าวกันอีกครั้ง ผู้ปกครอง โปรดใช้วิจารณญาณค่ะ.....
ดิฉันก็พยายามเต็มที่ ที่จะรักษาเกียติยศ และชื่อเสียงของวิธีการฟลอร์ไทม์ เพื่อตอบแทนบุญคุณของท่าน
หากใครมีส่วนทำให้เทคนิคนี้ "มัวหมอง" ไม่ว่าจะโดยรู้ตัวหรือไม่รู้ตัว ก็ "รับ" ไปกันเองนะคะ
ใครทำ ใครรับ ถูกไหมคะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 13/09/2009,07:24 , IP : 58.11.35.195

ความคิดเห็นที่ 40
อนาคตอันใกล้นี้ ฟลอร์ไทม์จะขยายไปเร็วกว่าที่คาดคิด แต่คุณภาพเป็นยังไงไม่รู้ 555
เหมือนก๊อปปี้เทปผีซีดีเถื่อนมั้ยครับ แบบว่าไม่ชัดแบบต้นฉบับ แถมบางแผ่นยังอ่านไม่ได้ซะงั้น บางเรื่องพอดูได้แค่แผ่นแรก พอแผ่นที่สองดันเสียอีก สรุป ดูไม่รู้เรื่อง เสียอารมณ์ 555 (อย่าเครียดไปนะครับอาจารย์) ^^'
โดย น๊อต เมื่อ 13/09/2009,15:57 , IP : 112.142.173.165

ความคิดเห็นที่ 41
ไม่เหมือนก้อบปี้เทปหรอกมังคะ
เทปก็อบปี้ ถึงแม้จะดูไม่ชัด ก็ยังเป็นหนังเรื่องเดียวกัน จริงไหม เหม...ถ้าก้อบปี้ได้จริง ๆ ตงจะดีใจมากเลยนะคะ
ที่กลัวก็คือ หน้าปกเป็นหนังเรื่องหนึ่ง เปิดดูข้างใน ไหงเป็นหนังคนละเรื่อง
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 13/09/2009,16:31 , IP : 61.90.69.154

ความคิดเห็นที่ 42
"ฟลอร์ไทม์พร้อมกระตุ้นพฤติกรรม" ฟังแล้วให้อารมณ์ประมาณ หัวเราะ ผสม ร้องไห้ เข้ากับยุค ตัดกรรม ทำบุญอย่างไรให้รวย สวดมนต์ไล่ซวยไล่โรค ขอให้ธรรมะและพุทธบารมี คุ้มครองพ่อ-แม่-ลูก ชาวไทยด้วยเถิด
โดย mommee เมื่อ 14/09/2009,16:53 , IP : 124.122.65.132

ความคิดเห็นที่ 44
ทุกสิ่งทุกอย่างเกิดขึ้น เพราะเหตุและปัจจัย เมื่อเหตุและปัจจัยมาประชุมพรั่งพร้อม สิ่งนี้จึงเกิด
และเมื่อเหตุและปัจจัยเปลี่ยนไป สิ่งนี้ก็จะเปลี่ยนไป ไม่มีอะไรเที่ยงแท้ และคงอยู่ถาวรตลอดไป
(คิดแบบปัจจัยสัมพันธ์ และคิดแบบสามัญลักษณะ ซึ่งเป็น 2 ใน 10 วิธีคิดโดยแยบคายของพุทธศาสนา)
ทำวันนี้ของเราทุกคนให้ดีที่สุด ตามกำลัง สติปัญญา และความสามารถ ด้วยเจตนาที่ดี แล้วมันจะได้แค่ไหน ก็แปลว่าได้แค่นั้นดีไหมคะ วันข้างหน้า จะได้ไม่ต้องเสียใจ แบบว่า "รู้งี้......ดีกว่า"
แล้วก็พร้อมที่รับฟังคำบ่น "อาจารย์เขียนอะไรเนี่ย ไม่เห็นจะรู้เรื่องเลย" ถ้าคนอ่านอ่านไม่รู้เรื่อง ก็เข่าข่าย "เขียนเอง อ่านเอง" อีกแล้วค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 14/09/2009,19:29 , IP : 58.11.39.173

ถึงคุณน้อต
เมื่อวานดิฉันก็เพิ่งได้ข่าว ครอบครัวที่ดิฉันโค้ชให้กับมือมานานเกือบปี ทนแรงกดดันจากผู้คนรอบข้างไม่ไหว ตัดสินใจเปลี่ยนไปใช้วิธีการบังคับให้ลูกนั่งนิ่ง ๆ โดยเรียกเสียโก้หรูว่า ฝึกนั่งสมาธิ
เขาคงเห็น "อะไรดี ๆ " จากการกระทำนี้ แต่สิ่งที่ทีมงานของเราเห็นคือ แววตาที่บ่งบอกถึงความไว้ใจในมนุษย์ของเด็ก ที่เคยปรากฎขึ้นมาแล้วพักหนึ่ง มันได้หายไป.............ก็ทำไงได้ นอกจากทำใจ นั่นมันลูกของเขา เขาตัดสินใจเลือกแล้ว เขาจะต้องอยู่กับผลของการตัดสินใจนี้ไปตลอดชีวิต บอกตัวเอง ว่าต้องปล่อยวางค่ะ ต้องปล่อยวาง แล้วก็กลับมาที่หลักประกันความสำเร็จนะคะ
ผู้สามารถ "สวนกระแส" ผู้ยืดหยัดทำฟลอร์ไทม์
มีเพียงศรัทธาไม่พอหรอกค่ะ
ศรัทธาช่วยแค่ตอนเริ่มต้น หากทำไปแล้ว ไม่ได้พัฒนาปัญญาจนเป็นสัมมาทิฐิ
เดี๋ยวก็หมดศรัทธาค่ะ และถึงแม้ตัวเองยังศรัทธา ความเข้มแข็งมุ่งมั่นไม่พอ ก็ผ่านด่านคนรอบข้างที่ขาดศรัทธาไม่ไหวอีก
ยากจริง ๆ นะ มิน่าพระพุทธเจ้าจึงเปรียบคนกับดอกบัว
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 23/09/2009,05:33 , IP : 58.9.150.23

ความคิดเห็นที่ 51
ไม่ทราบว่าอาจารย์จะว่าอย่างไรถ้าเขียนในกระทู้นี้ ตัวเองเพิ่งทำ FT ได้ไม่นาน ก็เลยไม่สามารถรับรองแทนได้ว่า FT ดีมากแค่ไหน แต่ลูกเคยฝึกแบบเก่ามา (ตอนนั้นไม่รู้จัก FT) ลูกอายุ 7 ปี เริ่มฝึกแบบเก่าตั้งแต่ 2 ขวบ 2 วัน บอกได้เลยว่า การฝึกแบบเก่ามันตันจริงๆ (ไม่โทษใครไม่ว่าครูฝึก หรือ หมอ เพราะเราไม่รู้จัก FT กัน) ตอนแรกดูเหมือนดี แต่ถ้าฝึกไปนานๆ จะตัน เจอกับตัวเองเลย ลูกเป็นเหมือนที่อาจารย์เขียนในหนังสือทุกอย่าง พูดได้ แต่ไร้ความรู้สึก สะเปะสะปะ เราก็ปลอบใจตัวเอง (รวมทั้งคนรอบข้าง) คิดว่า ลูกยังเล็ก เดี๋ยวก็ดีขึ้น แต่จริงๆ แล้วมันไม่ใช่ ซึ้งกับคำว่า “พัฒนาการที่ใช้การไม่ได้” จริงๆ
ทราบว่าอาจารย์คงลำบากใจ เพราะตัวเองก็เจอ มีแม่ที่ลูกเขาเป็นเหมือนลูกเรา ก็แนะนำให้ใช้ FT เจอคำถามว่า ทำแล้วลูกจะหายมั้ย ก็ได้แต่ตอบว่า อาจจะหายหรือไม่ก็ได้ แต่คิดว่าเขาดีขึ้นแน่นอน และก็ได้ยกตัวอย่างและเอาหนังสือให้ดูว่ามีพ่อแม่ที่ใช้แล้วประสบความสำเร็จได้ แต่ยอมรับว่าตัวเองยังทำได้ไม่เก่ง ก็พยายามอยู่ ส่วนใหญ่เขาไม่เชื่อ เพราะเขาเห็นลูกเราไม่เห็นหายนี่ ก็แนะนำให้มาอบรมเพื่อจะได้เห็นวิธีการทำที่ถูกต้อง ก็ไม่ได้ผล แม่บางคนมีเวลาว่างขนาดมานั่งเฝ้าลูกที่โรงเรียนทั้งวัน แต่แนะนำให้ทำ FTก็ไม่ทำ ได้แต่เสียดายแทน
ตัวเองทราบว่า FT ยากแต่ก็จะทำ ไม่ได้คาดหวังว่าลูกจะหาย แต่ที่ทำมาไม่นาน ก็พบว่าลูกมีการเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้น (ถึงแม้จะดื้อมากขึ้น) ไม่ได้เล่าให้อาจารย์ฟังว่า เดี๋ยวนี้ลูกรู้จักหลอกแม่ว่า ไม่ให้แม่ไปส่งที่ห้องเรียน จะไปซื้อน้ำก่อนเข้าห้อง แต่พอแอบตามไปดู ลูกกลับไปซื้อของเล่น ถ้าดูแล้วเหมือนเป็นพฤติกรรมที่ไม่ดี ถ้าเป็นเมื่อก่อนตัวเองก็รู้สึกว่า เป็นพฤติกรรมที่ไม่ดี แต่เดี๋ยวนี้กลับรู้สึกว่ามันดีขึ้น เพราะเขาสามารถคิดวิธีการแบบนี้ได้ (ไม่ทราบว่าคิดถูกหรือเปล่านะค่ะ)
ไม่อยากให้อาจารย์และทีมงานท้อ เชื่อว่ามีอีกหลายคนที่เข้าใจและให้กำลังใจอยู่ สู้ต่อนะค่ะ
โดย patcha เมื่อ 23/09/2009,08:42 , IP : 202.29.20.130

ความคิดเห็นที่ 52
ถ้าออทิสติก หายได้ง่ายๆเหมือนเป็นไข้หวัดก็คงจะดีใช่มั้ยครับ แต่ความเป็นจริง คือมันต้องใช้เวลามากๆ ผมเองก็เคยอธิบายให้คนในจังหวัดเดียวกัน ที่มีลูกเป็นออทิสติก อายุ 6 ขวบฟัง ว่าถ้าใช้ฟลอร์ไทม์กับลูก มันจะดียังไง ใจนึงก็คิดว่าเค้าน่าจะเชื่อและน่าจะเริ่มต้นศึกษาฟลอร์ไทม์แน่ๆ แต่ผมคิดผิด เค้าไม่ศึกษา ไม่หาวิธีไหนๆเลย เค้ากลับบอกว่า จะเลี้ยงลูกแบบปล่อยเลยตามเลย โตขึ้นคงดีกว่านี้เอง ได้ยินแล้วจุกเลย (ถ้าลูกจะดีขึ้นได้ ทำไมไม่อยากทำเนี่ย)
ได้แต่สงสารเด็ก ได้แต่เสียดายที่สังคมยังไม่รู้จักฟลอร์ไทม์อย่างกว้างขวาง และได้แต่เสียใจ ที่ปัจจุบันพ่อแม่ให้ความสำคัญกับงานและเวลาส่วนตัวมากกว่าลูกที่ยังขาดอยู่
โดย น๊อต เมื่อ 23/09/2009,09:29 , IP : 112.142.175.172

ความคิดเห็นที่ 53
ดิฉันก็เจอมาคล้ายๆ กับคุณ patcha คุณพ่อคุณแม่มีเวลาหอบลูกไปฝึกที่โน่นที่นี่มากมาย พอแนะนำให้เล่นกับลูก ส่วนใหญ่จะบอกว่า "ไม่มีเวลา" กับ "เล่นไม่เป็น" ...ก็ได้แต่คิดอย่างอาจารย์นั่นแหละค่ะ นั่นมันลูกเค้า ไม่ใช่ลูกเรา (แต่ก็แอบสงสารเด็กค่ะ)
โดย mommee เมื่อ 23/09/2009,14:04 , IP : 124.120.16.47

ความคิดเห็นที่ 73
ก็ผ่านไปอีกปีนะคะ ได้เวลาทบทวนการทำงานในรอบปีที่ผ่านมาของทีมงานเรานะคะ ด้วยแกนหลัก 6 คน ทุกคนต่างทุ่มเทงานเผยแพร่ฟลอร์ไทม์กันอย่างจริงจัง โดยมีครูพบเป็นกำลังสำคัญในการนำองค์ความรู้ไปประยุกต์ใช้ทั้งกลุ่มผู้ปกครองตามโรงเรียน ที่ศาลายาและนักบำบัดตามศูนย์กลางการให้บริการที่จังหวัดซึ่งสนใจติดต่อเข้ามา รวมทั้งแวะมาช่วยให้ความรู้ ตอบคำถามทั้งหลักการและวิธีการฟลอร์ไทม์ในเว็บนี้ด้วย
ส่วนคุณหมอแก้วตาก็มีบทความสำคัญในการบริหารจัดการวิธีการถ่ายทอดและแลกเปลี่ยนความรู้สู่กลุ่มผู้ปกครองในต่างจังหวัด รวมทั้งเตรียมการจัดอบรมนักบำบัดในกรุงเทพมหานคร
สำหรับครูแอนน์ ก็ได้ข่าวว่าจับมือกับครูนิด ประสานองค์ความรู้เรื่องฟลอร์ไทม์กับแนวทางจิตวิวัฒน์ และทำงานร่วมกันในหมู่นักแก้ไขการพูด โดยแวะมาเยี่ยมเยียนร่วมงานกับกลุ่มของเราเป็นระยะ ๆ ด้วยค่ะ

ดิฉันเองก็เลือกที่จะทำงานตามที่ตัวเองถนัด คือจัดระเบียบองค์ความรู้ทั้งจากต่างประเทศ และที่ก่อเกิดขึ้นระหว่างกระบวนการทำงานเผยแพร่ ทั้งการกระบวนการกลุ่ม หรือแม้แต่การตอบคำถามในเว็บนี้ และได้จัดวางเผยในรูปของบทความ และสื่อ DVD ที่จะใช้เป็นหลักในการเรียนรู้กันต่อไป นอกจากนี้เรา (ดิฉันกับหมอแก้วตา) ยังทำงานวิจัย เพื่อให้งานของเราเป็นที่ยอมรับทั้งในรดับประเทศและนานาชาติด้วยค่ะ
ครูนก ครูอ๋อน ต่างก็มุ่งพัฒนาตัวเองอย่างเข้มแข็ง และเป็นผู้ช่วยที่ขยันขันแข็งของคุณหมอแก้วตาและดิฉัน ทำให้งานของเราก้าวหน้าไปด้วยดี
สำหรับในปีหน้า เราก็ยังคงเน้นการเผยแพร่ความรู้กันต่อ โดยใช้ชื่อเทคนิคว่า "การส่งเสริมพัฒนการเด็กออทิสติกแบบองค์รวม ผ่านกระบวนการเล่น ตามแนวคิดของ DIR/ Floortime)"
โดยงานที่จะเพิ่มเข้ามา ก็คงจะเป็นการจัดอบรมเชิงปฏิบัติการให้แก่นักบำบัดในกรุงเทพ โดยจะจัดสำหรับ 20 คน อบรมเป็นระยะ ๆ ทุกเดือนเป็นเวลา 5 เดือน (ทั้งหมด 7 วันเต็ม) เพื่อให้มีเวลาทดลองใช้ และเก็บปัญหาและอุปสรรคมาร่วมกันวิเคราะห์ เพื่อให้เกิดกระบวนการเรียนรู้ในการแก้ปัญหาร่วมกันค่ะ งานนี้เพิ่งเริ่มวางแผน แต่คิดว่าคงเริ่มได้ราวกลางปีค่ะ
ส่วนอีกงานหนึ่ง ก็คือการจัดอบรมเทคนิคแก่กลุ่มผู้ปกครองตามรายละเอียดที่ประกาศในเว็บแล้วนะคะ
ถึงแม้ว่างานเผยแพร่เทคนิคฟลอร์ไทม์ของเรายังขยายตัวได้ไม่รวดเร็วอย่างที่ดิฉันคาดหวัง (เป็นพวกหวังสูงค่ะ) ก็คงต้องลดความคาดหวังลงมานิดหนึ่งค่ะ ก็เราเล่นของยากนี่ จริงไหมคะ
อย่างที่ทุกคนทราบนะคะ ฟลอร์ไทม์นั้นใช้การเล่นเป็นหลัก แต่ไม่ใช่เรื่องเล่น ๆ เลย (คนที่ไม่รู้ มักจะบอกว่า เราก็ทำฟลอร์ไทม์กับเด็กอยู่แล้ว)
แถมยังขัดกับความเชื่อการศึกษาและขนบนิยมหลายอย่างอย่างที่ฝังรากหยั่งลึกกันมานานด้วยนะคะ
แหม....เป็นพวกหวังสูง ชอบเล่นของยาก ก็ต้องทำใจกันหน่อยนะคะ
แต่เท่าที่ผ่านมา ก็รู้สึกว่ามีบางสิ่งเกิดขึ้นเป็นชิ้นเป็นอันนะคะ โดยเฉพาะเมื่อได้เห็นเด็กหลายคนสดใส มีชีวิตชีวาและมีความผูกพันรักใคร่กับพ่อแม่ของเขา
ค่ะ....ก็ต้องขอขอบคุณผู้ปกครองทั้งหลายที่ศรัทธาในฟลอร์ไทม์ ศรัทธาในเรา ยอมทุ่มเท เสียสละ แรงกายแรงใจ ทั้ง ๆ ที่หลายอย่างขัดกับความรู้สึก และที่สำคัญต้องขอขอบคุณผู้บริหารและคณะทำงานของสำนักงานหลักประกันสุขภาพถ้วนหน้า (สปสช) ที่ให้การสนับสนุนเราเต็มกำลัง
ในโอกาสส่งท้ายปีเก่า ต้อนรับปีใหม่

ขอโอกาสอวยพรให้อำนาจของคุณงามความดีที่ทุกคนได้ทุ่มเทลงไป ก่อบังเกิดผลดีงามในครอบครัวทุกท่าน รวมทั้งบังเกิดผลให้เกิดความสุข ความสำเร็จ และการก้าวหน้าแก่ทีมงานของเราทุกคนด้วยค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 30/12/2009,08:37 , IP : 202.28.187.208
แก้ไขล่าสุดโดย กิ่งแก้ว เมื่อ อาทิตย์ 09 ต.ค. 2011 5:56 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
กิ่งแก้ว

Re: เรื่องแจ้งสมาชิก

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 09 ต.ค. 2011 5:39 pm

ความคิดเห็นที่ 74
http://www.floortimerepository.com/vide ... e=activity
เป็นคลิบที่คุณหมอกรีนสแปนเจ้าตำหรับฟลอร์ไทม์ช่วยปรับคุณแม่ที่เอาแต่ใช้คำพูดอย่างเดียวในการสื่อสารกับลูก (ประมาณ 1-2 นาทีแรก) ซึ่งเด็กไม่สนใจเลย (เด็กระดับ 3-4) มาเป็นสื่อสารด้วยถ้อยคำสั้น ๆ มีน้ำเสียง สีหน้า ท่าทางสนุก ๆ ตามความสนใจของเด็ก (ตอนแรกเป็นมงกุฎ ตอนหลังเป็นกระดิ่ง) จึงจะดึงความสนใจของเด็กให้สื่อสารได้ค่ะ
เทปพวกนี้ มีอยู่ใน DVD trainning ของคุณหมอ ซึ่งสังซื้อได้ แต่เอามา post ไม่ได้ แต่นี่ดิฉันเห็นเว็บ floortime repositoty เขาเอามา post เลยทำ link ให้ค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 11/01/2010,07:20 , IP : 202.28.187.208

อ้อ ผู้ช่วยของคุณหมอกรีนสแปน ที่เข้ามาช่วย เป็นจิตแพทย์เด็ก เป็นชาวชิลี ท่านไปช่วยคุณหมอกรีนสแปนหลายปีแล้ว โดยทุ่มเทเต็มที่ โดยมาสอบถาม พูดคุยโทรศัพท์จากประเทศอิตาลี ถึงไทย รวดเดียว 1 ชั่วโมงครึ่ง 5555 ภาษาอังกฤษ สำเนียงไทย เจอกับ ภาษาอังกฤษ สำเนียงสเปน คุย 1 ชั่วโมงครึ่ง ได้เนื้อหาไม่เท่าไร
แต่ที่แน่ ๆ .....ค่าโทรศัพท์บาน.....เรื่องที่ดีคือ.............. เขาเป็นฝ่ายจ่าย เพราะโทรมา...........
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 22/01/2010,07:46 , IP : 202.28.187.208

ความคิดเห็นที่ 79
ขออาศัยช่องการกระทู้นี้ซาวเสียงผู้ปกครองดูหน่อยนะคะ
คือหลังจากทำงานส่งเสริมพัฒนาการเด็กที่เกิดมาพร้อมระบบที่แตกต่างจากผู้อื่นอย่างเช่นเด็กออทิสติกมาพักหนึ่งแล้ว ดิฉันเองค่อย ๆ ศึกษาเพิ่มเติมถึงปัญหาของเด็กกลุ่มอื่น ๆ ที่ประสบกับปัญหา เพราะความแตกต่างในการรับรู้ของเขา เช่น ปัญหาการเรียน ทีนี้การบอกเล่าหรือขยายความรู้ไปสู่ชุมชนอื่น ๆ อย่างชุมชนโรงเรียน ซึ่งไม่ค่อยสนใจว่าเด็กแต่ละคนล้วนมีสไตล์การเรียนรู้แตกต่างกันนั้น คงจะยาก เรียกว่าพูดกันคนละภาษาก็ว่าได้
ครั้นจะขยายความในเว็บนี้ หรือนำมาสู่การจัดอบรมที่สถาบัน ก็ยังไม่ค่อยรู้สึกว่าเหมาะสม เกรงว่าจะรบกวนหรือสับสนกับงานหลักคือการดูแลส่งเสริมพัฒนาการให้เด็กออทิสติก เลยไม่ทราบว่าดิฉันจะเปิดช่องทางการส่งต่อองค์ความรู้เรื่องปัญหาการเรียน ที่แตกต่าง และวิธีการช่วยเหลือ ที่ตรงไหนจึงจะเหมาะสมที่สุด
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 24/01/2010,10:56 , IP : 58.9.153.59

ความคิดเห็นที่ 80
ตามความเห็นนะคะ แม่คิดว่าคุณหมอน่าจะขยายความในเว็บนี้ต่อค่ะ เพียงแต่แยกหัวข้อกระทู้ให้ชัดเจน เพราะพ่อแม่ใน นี้เองส่วนใหญ่ก็น่าจะมีลูกมากกว่า 1 คน ซึ่งอาจนำเอาวิธีการช่วยเหลือที่คุณหมอศึกษามาไปประยุกต์ใช้ได้ และอีก อย่างเด็กที่เป็นออทิสติกและสุดท้ายได้รับการ "ปลดป้าย" ก็อาจประสบปัญหานี้เช่นกันในภายหลัง สุดท้ายแล้วพ่อแม่ ในนี้นี่แหละที่น่าจะเป็นตัวช่วยในการประชาสัมพันธ์หากพบว่าวิธีการนั้นใช้ได้ผลอย่างแท้จริง เหมือนวิธีการกระจายของ Floortime ในช่วงแรกๆ นั่นแหละค่ะ แต่หากคุณหมอมีช่องทางอื่นอีกก็ดีค่ะ จะได้ช่วยกันเร็วๆ
โดย krongkan เมื่อ 25/01/2010,08:25 , IP : 117.47.187.108
ความคิดเห็นที่ 88
http://www.floortimerepository.com/vide ... -to-engage
คลิบทำฟลอร์ไทม์ จาก ระดับ 1 ขึ้นถึง 3 ค่ะ ผู้หญิงที่ดูมีอายุคือ Dr. Selena Wieder นักจิตวิทยา ผู้ร่วมเขียนหนังสือ The child with special need ส่วนผู้ชายที่แนะนำการเล่น (ในฉากที่สอง) คือ คุณหมอกรีนสแปนค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 28/02/2010,12:01 , IP : 58.9.137.75

ความคิดเห็นที่ 95
เข้า กทม สัปดาห์ที่ผ่านมา ดิฉันก็ไปสอยมานอนกอดไว้เลยค่ะ อ่านไปก็โดนใจไปค่ะ ชอบข้อควรจำสำหรับครูและผู้ปกครองที่ว่า "หากต้องการเนื้อหา ต้องให้เด็กใช้ช่องทางเรียนรู้ที่ถนัด หากจะแก้ข้อบกพร่อง ต้องใช้วิธีที่สนุก" มากเลยค่ะ โดนใจสุดๆ
โดย krongkan เมื่อ 24/03/2010,10:24 , IP : 113.53.243.210

ความคิดเห็นที่ 98
วันพุธที่ผ่านมา จัด meeting ครอบครัวของ "คนเคยเป็น" 10 กว่าครอบครัว (เฉพาะที่เข้าเรียนในระบบแล้ว) ซึ่งเกือบทั้งหมดคือเจ้าของเรื่องราวในหนังสือเล่มขาว (ฟลอร์ไทม์กับเด็กออทิสติก) คุณแม่แต่ละคนแต่งตัวสวยงาม เอาของว่างแสนอร่อยมาประชันกัน (ไม่น่าเผลอตัวเลย___ น้ำหนักขึ้น) ผลัดกันเล่าเรื่องราวของวีรกรรมของเจ้าตัวน้อยในกลุ่มเพื่อน และมีผลพลอยได้คือผลการเรียน เกรดสามกว่า ๆ ก็มี สี่รวดก็มี หน้าตาเบิกบาน เมื่อวานดิฉันเอาดีวีดีมาเปิดดู ปรากฎว่าตัวเองหัวเราะร่วนตลอดสีชั่วโมง พูดไปหัวเราะไป ฟังไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 10/04/2010,07:17 , IP : 58.9.135.6

ความคิดเห็นที่ 99
เป็น meeting ที่รื่นเริง ราวงานฉลอง คุณแม่หลายคนก็แช่มชื่น สวยงาม ซึ่งก็สมควรได้ฉลองกัน สมความเหนื่อยยาก ที่ผ่านมา และก็ตั้งสติ เริ่มเดินกันในช่วงต่อไป เพราะหนทางแห่งการพัฒนายังไม่สิ้นสุด เป็นกำลังใจให้พ่อแม่บ้านอื่น ที่จะมีวันเวลา แห่งความสุขเช่นนี้บ้าง รออยู่ด้วยรอยยิ้มนะครับ
โดย ครูพบ เมื่อ 10/04/2010,13:09 , IP : 58.9.139.34

ความคิดเห็นที่ 101
ดิฉันก็ไปซื้อมาเหมือนกันค่ะ ที่ซีเอ็ดแถวเพชรเกษม มีแค่ 3 เล่ม ดิฉันซื้อเล่มแรก เขาก็จัดวางได้ถูกที่ดีค่ะ ยอมรับว่าอ่านรอบแรกมึนค่ะ ก็เลยกลับไปอ่านเล่มแดงอีก แล้วก็กลับมาอ่านรอบสอง ทีนี้เริ่มเข้าใจ และก็พยายามมองลูกตัวเองกับลักษณะเด็กที่ระบุไว้ในหนังสือ ก็ดูจะก่ำกึ่งในแต่ละแบบ แต่ก็ทำให้เราเข้าใจลูกมากขึ้นค่ะ ต้องอ่านอีกรอบถึงจะตีแตกค่ะ เพราะดิฉันเป็นคนเข้าใจอะไรยากสักหน่อย ตอนสมัยเรียนหนังสือก็อ่านหลายรอบก่อนสอบ ต้องเตรียมตัวก่อนใคร ตอนนี้ก็เข้าใจตัวเองมากขึ้น มองเห็นภาพตัวเองตอนสมัยเป็นเด็ก มันช่างตรงกับเราจริงค่ะ ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลดีๆ ที่คุณหมอจัดเตรียมไว้เป็นรูปเล่ม ว่าจะซื้อฝากเพื่อนสนิทด้วย คงต้องใช่เล่มแดงควบคู่กันไปค่ะ :)
โดย Nong Inter เมื่อ 22/04/2010,13:02 , IP : 144.5.59.105

ความคิดเห็นที่ 102
ก็พอทราบค่ะว่าอ่านแล้วเข้าใจยาก ขนาดเพื่อนสนิทยังโทรมา "ชม" ว่าเขียนหนังสืออะไร ถึงได้อ่านยากอย่างนี้
ส่วนตัวแล้วเห็นหนังสือประเภท "How to เรียนเก่ง" ที่อ่านได้ง่าย ๆ เยอะแล้วค่ะ คือวิธีอ่าน ให้จำได้ 20 วิธี วิธีเขียน 10 วิธี อะไรแบบนี้ พอดีตัวเองไม่ค่อยชอบ ก็เลยเขียนอย่างที่ตัวเองชอบ ผล....ก็เลยเป็นอย่างที่ว่า......หนังสือ (....) อะไรเนี่ย ชอบเล่นของยาก ก็เลยตกที่นั่ง เขียนเอง อ่านเอง อีกแล้ว(ครับท่าน) แต่ในความยากนั้น ก็มีผู้เข้าใจเหมือนกัน (ขอคุยซะหน่อย) คือมีคู่สามี-ภรรยา 3 คู่ มาบอกว่าอ่าน (และฟังการบรรยาย) แล้ว เข้าใจกันและกันมากขึ้น
อ้าว....ตั้งใจจะช่วยเด็กนะเนี่ย
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 22/04/2010,14:26 , IP : 202.28.187.208

ความคิดเห็นที่ 105
สวัสดีค่ะคุณหมอกิ่งแก้ว และทีมงานทุกคน ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ ได้ไปร่วมเสวนา floortime มาหนึ่งครั้ง ยังไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้เพราะยังอ่านข้อมูลไม่มากพอ ยังไม่กล้าประเมินลูก และยังพอที่จะหาคำตอบที่สงสัยได้จากกระทู้เก่าๆ บทความที่ทีมงานเรียบเรียงให้ และซีดีที่ซื้อมา แต่อยากจะเขียนข้อความมาขอบคุณคุณหมอ และทีมงานก่อนค่ะ ขอบคุณสำหรับความทุ่มเทและความปราถนาดีค่ะ ขอบคุณค่ะ
โดย Aunna's mom เมื่อ 30/06/2010,12:48 , IP : 183.89.112.45

ความคิดเห็นที่ 108
ฟลอร์ไทม์ (ภาคพิศดาร) ถึงแม้ว่าจะทำใจไว้บ้างแล้วนะคะว่า เมื่อฟลอร์ไทม์มี "ชื่อเสียง" มากขึ้น จากคำบอกต่อกันไปของผู้ปกครองที่ทุ่มเท จนบังเกิดผลดีต่อเด็กอย่างมาก จนเชื่อได้ว่าวิธีการนี้ได้ผลจริง และไม่อาจปฏิเสธได้ และแล้ว ฟลอร์ไทม์ก็ "แตกหน่อ" ไปเป็นฟลอร์ไทม์แบบแปลก ๆ เช่น ฟลอร์ไทม์ด้วย บังคับด้วย (เด็กจะได้สร้างสรรค์ด้วย คิดเป็นด้วย เชื่อฟังด้วย) เฮ้อ.....
ต่อมาก็มีการรวมกลุ่ม จัดกิจกรรมแบบเล่นเกม พ่อแม่เล่นไป ลากลูกไปด้วย สนุกกันใหญ่ แล้วก็บอกว่าทำฟลอร์ไทม์ แล้วหลักการพื้นฐาน ที่เน้นสัมพันธภาพ การสื่อสาร และการคิด อยู่ที่ไหน......จริงอยู่ ถึงแม้ว่าทางเราจะไม่ใช่ต้นกำเนิดของฟลอร์ไทม์ ไม่มีสิทธิแม้แต่จะใช้ชื่อฟลอร์ไทม์ (ซึ่ง Interdisciplinary Council of Developmental and Learning Disabilities, ICDL) จดลิขสิทธิ์ไว้)
แต่สิ่งที่ทีมงานของเราตั้งใจเสมอมา คือ "ตรวจสอบ ตรวจสอบ และตรวจสอบ" ทั้งจากตำราและสื่อการสอนทั้งหมดของคุณหมอกรีนสแปนและ ICDL เพื่อให้คงความถูกต้องจากฟลอร์ไทม์ต้นฉบับ รวมทั้งหาโอกาสส่งผลงานให้ทาง ICDL ตรวจสอบทั้งในรูปแบบของการทำฟลอร์ไทม์ (เทปวีดีทัศน์) และการทำวิจัย (ICDL มีส่วนช่วยเราอย่างมากในการพัฒนาโครงร่างวิจัยของเรา) ชื่ออย่างไม่เป็นทางการที่ ICDL เรียกกลุ่มของเรา คือ Floortime Thailand

เรายินดีที่มีผู้สนใจจะใช้ฟลอร์ไทม์ในการพัฒนาเด็กซึ่งต้องการความช่วยเหลือ แต่ไม่ยินดีที่ผู้ใช้เลย หากว่าผู้ที่จะนำไปใช้นั้น ขาดความระมัดระวัง และขาดความรับผิดชอบ
ก็ขอยืนยันอีกครั้งนะคะว่า เป้าหมายของดิฉันนั้น นอกจากจะเผยแพร่ฟลอร์ไทม์เพื่อประโยชน์ของสาธรณชนแล้ว ยังพยายามรักษาความถูกต้องของหลักการและวิธีการ เพื่อเป็นการแสดงความ "เคารพ" และ "ให้เกียรติ" แด่ผู้มีคุรุปการยิ่งใหญ่ คือคุณหมอกรีนสแปนด้วยค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 06/07/2010,08:08 , IP : 202.28.187.208

ความคิดเห็นที่ 110
คงเป็นเพราะพ่อแม่สมัยนี้ใจร้อนด้วยมั้งครับอาจารย์ พอมีคำแนะนำจากคนอื่นๆเข้ามา ก็อาจคิดเอาเองได้ ว่าพยายามใช้หลายวิธีไปพร้อมกันน่าจะเห็นผลเร็วกว่า บางที วิธีการที่ดี ก็ไม่อาจสู้คำแนะนำของคนรอบๆข้าง ที่กรอกหูทุกวันๆ หรือบางที วิธีการที่ดี ก็ไม่อาจเปลี่ยนแปลงความคิดความเข้าใจแบบเก่าๆ ของพ่อแม่ที่เคยชินกันมาตั้งแต่เกิดได้หมด ก็คงอย่างที่เข้าใจละครับ ว่าทำแบบไหน ก็คงได้แบบนั้น ช่วยได้แค่ให้คำแนะนำ และความหวังดี ที่เหลือ คงไปปรับเปลี่ยนอะไรไม่ได้ ^^'
โดย น๊อต เมื่อ 06/07/2010,15:07 , IP : 117.47.103.135

ความคิดเห็นที่ 111
ฟลอไทม์ฟังดูเหมือนจะง่าย แต่พอลงมือทำแล้วยากค่ะ เพราะเราเคยชินแต่การสั่งสอนแบบเดิม บางที(หลายที)ที่เรากำลังทำฟลอไทม์ ก็ดูเหมือนเราแตกแถวจากชีวิตปกติที่คนในสังคมเคยชินกันค่ะ ฉะนั้นการทำฟลอไทม์ก็เลยกลายเป็นลูกครึ่งได้ง่ายมาก อยากขอให้คุณหมอยืนหยัดในแนวทางที่ถูกต้องแบบนี้ต่อไปอย่าเพิ่งหมดกำลังใจนะคะ คนที่สับสนก็จะได้ไม่มีเพิ่มขึ้นมากนักค่ะ
โดย แม่หว้า เมื่อ 07/07/2010,09:47 , IP : 202.28.130.150

ความคิดเห็นที่ 113
รวมทั้งหมดที่ทีมงานของเราอยู่ระหว่างและจะเริ่มการทำงาน คือ ลำปาง โคราช ระนอง ยโสธร และฉะชิงเทรา ค่ะ แปลกดีเหมือนกันที่ได้ยินเสียงเหมือน "ต่อว่า" มาว่า ทำไมต่างจังหวัดไม่รู้เรื่องฟลอร์ไทม์ คำตอบ คือ ไม่ทราบค่ะ
แค่นี้ ทีมงานก็ "ตัวเป็นเกลียว หัวเป็นน็อต" แล้วนะคะ มีทั้งงานพัฒนาตัวเองและผู้ร่วมทีม ฝึกอบรมแพทย์และนักบำบัด เป็นวิทยาการทั้งส่วนกลางและภูมิภาค และที่สำคัญ ทุกคนมีงานประจำ นั่นสิ....แล้วงานประชาสัมพันธ์ ใครจะทำ คำตอบ คือ ไม่มีค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 15/07/2010,07:21 , IP : 202.28.187.208

ความคิดเห็นที่ 121
เพิ่งเสร็จงาน อบรมนักบำบัดสองวันสุดท้ายของรอบที่หนึ่ง และต่อด้วยการอบรมผู้ปกครอง ซึ่งจัดทุกสามเดือนตามปกติ
ในการอบรมผู้ปกครองครั้งนี้ ดิฉันรู้สึกมีความแตกต่างจากทุกครั้ง
เรื่องแรกไม่ได้รู้สึกว่าห้องประชุม "อบอวล" ไปด้วยความทุกข์เท่ากับครั้งก่อน ๆ
เรื่องที่สอง รู้สึกว่าไม่ต้องใช้พลังในการเรียกศรัทธามากเท่าครั้งก่อน
เลยเดาเอาว่าน่าจะเกิดจากมีผู้ปกครองหลายท่านได้รับคำแนะนำจากคุณหมอประจำตัวเด็ก จึงมีศรัทธามาแล้วส่วนหนึ่ง
เรื่องที่สอง คือ อ่านหนังสือมาแล้ว เริ่มลงมือ แล้วเริ่มเห็นผลแล้วนะคะ
แหล่งที่มาของผู้ปกครองนอกจากหนังสือ หมอประจำตัวเด็ก เพื่อนผู้ปกครองแนะนำมาแล้ว
ที่ surprise มาก จนคิดไม่ออก คือมีผู้ปกครองท่านหนึ่งเล่าให้ฟังว่า "พระวัดป่าแห่งหนึ่ง" แนะนำมา
ว้าว.....
ไม่น่าเชื่อเลยใช่ไหมคะ ไม่เสียที ที่บรรยายเป็นไทยปนบาลีมาตลอด
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 29/08/2010,20:18 , IP : 115.87.137.150

ความคิดเห็นที่ 126
แจ้งข่าวมรณกรรม เมื่อวานนี้ (3 สิงหาคม 2010) DOCTOR IVAR LOVAAS ผู้สร้างแนวทาง ABA รักษาเด็กออทิสติก ได้ถึงแก่อนิจกรรมแล้ว ถึงแม้ว่าในเว็ปไซด์นี้จะไม่ได้ใช้แนวทางของท่านในการรักษาเด็กออทิสติก แต่พระคุณของท่านก็มีต่อเด็กออทิสติกและผู้ปกครองมากมายกว่า 20 ปี ก่อนที่จะเกิดแนวทาง DIR/ Floortime โดยท่านเป็นคนแรก ๆ ที่เชื่อในศักยภาพของเด็กออทิสติก ท่านเชื่อว่าการฝึกและสอนจะช่วยให้เด็กกลุ่มนี้ดีขึ้นได้ ในช่วงเวลาที่ไม่มีใครสามารถทำอะไรให้แก่เด็กกลุ่มนี้ได้เลย
แน่นอน....ท่านช่วยด้วยความปรารถนาดี และเห็นประโยชน์ของเด็กเป็นที่ตั้ง และแนวทางของท่านได้เผยแพร่ไปทั่วโลก ดิฉันขออำนาจคุณงามความดีที่ท่านได้ทำไว้ให้ต่อผู้คนมากมายที่ด้อยโอกาส ได้ส่งผลต่อท่านให้ได้อย่างสุขสงบชั่วนิรันดร์
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 04/09/2010,11:38 , IP : 58.9.152.238

ความคิดเห็นที่ 127
ขอร่วมไว้อาลัยแด่ ท่านผู้มีพระคุณ ผู้นำทางก้าวแรกให้กับลูกชายสุดที่รัก ขอให้ดวงวิญญาณของท่านไปสู่สุคติ
โดย ma_ann เมื่อ 04/09/2010,18:41 , IP : 125.27.207.205

ความคิดเห็นที่ 130
http://www.youtube.com/watch?v=YeWks6cg ... re=related
คลิบจากหนัง HBO เรื่อง Temple Glandin (อัตชีวประวัติของ Prof. Dr. Temple Glandin) หนังเรื่องนี้เพิ่งได้รับรางวัล Emmy Award 5 รางวัล สำหรับนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม นักแสดงสมทบทั้งชายและหญิง ผู้กำกับ ภาพยนตร์โทรทัศน์ยอดเยี่ยม และอีกหนึ่งรางวัลที่จำไม่ได้ ฉากนี้เป็นฉากที่กินใจมาก เพราะสิ่งที่แกลนดินพูดออกมาเป็นการบอกกล่าวความรู้สึกแทนเด็กออทิสติกทั้งโลกที่บอกออกมาตรง ๆ ไม่ได้ค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 11/09/2010,10:41 , IP : 58.9.50.192

ความคิดเห็นที่ 131
http://kickyoutube.com/watch/?v=fn_9f5x0f1Q
นี่เป็นอีกคลิบหนึ่งของ Dr. Glandin เข้าใจว่าบรรยายให้ครูหรือนักการศึกษาฟัง เน้นเฉพาะ learning style แต่วิธีการแบ่งสไตล์การเรียนรู้นั้นแตกต่างจากที่ดิฉันเขียนไว้ในหนังสือ คือแบ่ง visual learner เป็น real photogenic (การมองภาพจริงที่เห็นรายละเอียดปลีกย่อย) กับ visual-spatial learner คือพวกที่มองเห็นแบบแผน โครงสร้าง
อีกกลุ่มหนึ่งคือเรียนรู้ผ่านภาษา เนื่องจากท่านพูดค่อนข้างเร็ว จึงอ่านทำให้หลายคนฟังไม่ทัน ไม่ทราบว่าจะมีผู้ใดรับอาสาทำ subtitle บ้างไหมคะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 12/09/2010,07:25 , IP : 58.9.95.36

ความคิดเห็นที่ 132
มีเรื่องเล่าค่ะ
ช่วงนี้ทีมงานของเรามีคิวออกต่างจังหวัดกันเยอะ เป้าหมายหลักมี 2 อย่าง คือประชาสัมพันธ์งานฟลอร์ไทม์ กับการค้นหาตัวจริงเสียงจริงที่มุ่งมั่นทำงานพัฒนาการเด็กอยู่นานแล้วที่ต่างจังหวัด เพื่อหาทางชักชวนมาเพิ่มเติมความรู้เกี่ยวกับหลักการและเทคนิคฟลอร์ไทม์ที่กรุงเทพ แล้วนำความรู้ไปผสมผสานกับความชำนาญพื้นที่ของตัวเอง(ที่มีอยู่แล้ว) ซึ่งแน่นอนค่ะ เราทำเองไม่ได้......เพราะทำไม่เป็น และแน่นอน..... ไม่มีแรงทำ
ส่วนผลพลอยได้รอง คือ จะได้มีโอกาสพบผู้ปกครองที่มีความพร้อมระดับหนึ่งแล้ว แต่ลงมากรุงเทพไม่ได้ ก็เหนื่อย...แต่ทีมงานสนุกกันมากค่ะ (สงสัยครูพบจะสนุกกว่าใครเลยค่ะ แต่ละจังหวัด มักจะจัดเตรียมโจทย์ปราบเซียนไว้คอยท่าครูพบ)สำหรับเวทีฟลอร์ไทม์ในกรุงเทพนั้น งานง่ายมากขึ้นแล้วละค่ะ เพราะองค์ความรู้สำหรับพัฒนาเด็กพร้อมแล้ว (องค์ความรู้สำหรับผู้ใหญ่ยังไม่ค่อยพร้อมเท่าไร) สื่อการสอนก็มีเยอะแล้ว และผู้ที่ศรัทธาวิธีการนี้ก็มีมากพอสมควร ทำให้ไม่ต้องลงแรงโน้มน้าวมากเท่าไรเลยค่ะ
อย่างการอบรมระดับ 1-4 สัปดาห์ที่ผ่านมา ผู้ปกครองเข้าใจหลักการมาก่อนดีพอควรแล้ว (คงจะเข้าใจมาก่อนฟังการบรรยายของดิฉันปลายเดือนที่แล้วเสียอีก เพราะดิฉันเองไม่ได้รับรู้ถึงความทุกข์และความเครียดในห้องบรรยาย มากเท่ากับการบรรยายครั้งก่อน ๆ) การอบรมระดับ 1-4 จึงเป็นเรื่องของเทคนิค ยกเว้นสมาชิกใหม่ 2-3 คน ที่มาแบบมึน ๆ ค่ะ
วันหลังจะเล่าความคืบหน้าให้ฟังอีกนะคะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 20/09/2010,11:51 , IP : 202.28.187.208

ความคิดเห็นที่ 136
น่าเสียดายที่วันเสาร์ที่ผ่านมา ดิฉันติดธุระไปต่างจังหวัด เลยพลาดโอกาสไปร่วมแสดงความยินดีกับแขกของครูพบ ซึ่งเป็นหนึ่งในผู้ปกครองระดับ top ten ของเรา และท่านได้นำคลิบการแข่งขันการเล่านิทาน พร้อมด้วยเจ้าของผลงาน ผู้มาในฐานะ "คนเคยเป็น" และให้บอกเล่าของขั้นตอนและวิธีการ "กว่าจะมาถึงวันนี้" และถึงแม้ว่าปัญหาการจราจรที่วิกฤติ จนเป็นเหตุให้ผู้ปกครองหลายท่านมาสาย ก็มีกว่า 20 ท่าน ที่มีโอกาสพบกับตัวจริงเสียงจริง
เป็นการยากที่จะผู้ที่ไม่เคยพบตัวจริงเสียงจริงของ "คนเคยเป็น" จะเชื่อได้ว่าเด็กออทิสติกจะสามารถพัฒนาได้เท่าเทียม (หรือบางคนเหนือกว่า) เด็กทั่วไป ถึงจะยาก เราก็ไม่เคยคิดจะขอร้องให้เด็กหรือผู้ปกครองกลุ่มนี้มาเป็น presenter ของฟลอร์ไทม์ เพื่อรักษาความเป็นส่วนตัวของเด็กและครอบครัว ดังนั้น หากพบใครที่ท่องเป็นสูตรว่า "ออทิสติกเป็นโรคที่รักษาไม่หาย" ก็ขอให้คิดเสียว่าเขาไม่เคยพบเด็กที่หายแล้ว
สิ่งที่จะต้องขอย้ำกับผู้ปกครองที่เข้ามาร่วมประชุมในวันเสาร์อีกครั้งก็คือ หากท่านต้องการชื่นชมหรือเผยแพร่สิ่งที่ท่านพบในวันนั้น ขอให้งดการบอกกล่าวทั้งชื่อจริงและชื่อเล่นของเด็กและคุณแม่ด้วยค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 27/09/2010,06:07 , IP : 110.168.140.248

ความคิดเห็นที่ 139
เมื่อวันเสาร์ประทับใจมาก ชื่นชมทั้งคุณแม่ และน้อง “คนเคยเป็น” คุณแม่ดูนิ่ง ใจเย็น และเต็มเปี่ยมไปด้วยประสบการณ์ น้องน่ารัก และเก่งมากเหมือนไม่เคยเป็นมาก่อน ได้รับความรู้มาก ทำให้ต้องกลับไปอ่านหนังสือทบทวนหลักการและแนวทางที่เราออกนอกลู่นอกทางไปด้วยความไม่เข้าใจ และเข้าใจอะไรๆ ผิดไป
ครูพบทำให้เรารู้ว่าจริงๆ แล้วสิ่งที่เราควรทำก็คือสิ่งที่เป็นพื้นฐานจริงๆ ที่เราจะต้องเจอในชีวิตจริง แต่เราชอบมองข้ามขั้นตอนไปด้วยความเร่งรีบ และทำอะไรขัดแย้งกับความเป็นจริงอยู่เรื่อย ครูพบสอนให้มองสิ่งที่เป็นปัญหาจริงๆ ของลูก ไม่ใช่แม่เข้าใจเอาเอง มองไม่ถูกก็เลยช่วยลูกไม่ถูกจุดสักที ขอขอบคุณคุณหมอแก้วตา ครูพบ และทีมงาน น่าจะเพิ่มเวลาเป็นทั้งวันนะคะอาจารย์
โดย patcha เมื่อ 27/09/2010,15:24 , IP : 202.29.20.130
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 09 ต.ค. 2011 5:43 pm

ความคิดเห็นที่ 150
เล่าเรื่องทีมงานฟลอร์ไทม์ อันที่จริงเคยเขียนเล่าเอาไว้แล้วนะคะ ว่าแท้จริงแล้วทีมงานของเราทำงานในลักษณะ NGO สำนักงานตั้งอยู่กลางอากาศ ติดต่อกันด้วยโทรศัพท์และ e-mail
ทำงานในลักษณะมีหน่วยรบ ที่มีคนจำนวนน้อย ประสิทธิภาพสูง ตัดสินใจเร็ว เคลื่อนที่เร็ว และมีความยืดหยุ่น พร้อมปรับเปลี่ยนตามสถานการณ์ เราเริ่มด้วยสมาชิก 6 คน ซึ่งบางส่วนชำนาญแล้ว บางส่วนอยู่ระหว่างฝึกฝนความชำนาญ
บัดนี้ เรามีสมาชิกมากขึ้น มีจำนวนทั้งหมดราว 15-20 คน (แบบไม่เป็นทางการ ไม่มีการสมัคร ไม่มีบัญชีรายชื่อ คือนับกันในใจ) โดยมีสมาชิกที่ชำนาญแล้ว 9 คน
สมาชิกส่วนหนึ่งทำงานเอกชน บางส่วนรับราชการซึ่งการทำงานฟลอร์ไทม์เป็นส่วนหนึ่งของงานราชการ และบางส่วนรับราชการโดยทำงานฟลอร์ไทม์เป็นงานนอกเวลา
ทั้งหลายทั้งปวง เรามีเป้าหมายเดียวกัน คือเพิ่มโอกาส และเพิ่มทางเลือกที่เรามั่นใจว่า "ดีกว่า" ให้แก่ผู้ปกครองผู้ได้รับโจทย์ยาก ไม่ให้ยอมแพ้หรือยอมจำนนต่อ "อะไร อะไร" ง่าย ๆ
และเราก็หวังว่าความมุ่งมั่นและกุศลเจตนาของเรา จะช่วยให้เราบรรลุเป้าหมาย ไม่วันใดก็วันหนึ่ง
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 01/10/2010,10:46 , IP : 202.28.187.208

ความคิดเห็นที่ 151
อันที่จริง เราไม่ได้ทำงานโดยเดี่ยว เรามีหน่วยสนับสนุนสำคัญ คือท่านผู้ปกครองที่ไว้วางใจ เลือกแนวทางนี้ในการส่งเสริมพัฒนาการให้แก่ลูกหลานผู้เป็นที่รักยิ่ง และเมื่อท่านได้ประจักษ์ในผลของการลงแรงกายแรงใจของท่านแล้ว ท่านก็ไม่ลืมที่จะช่วยเหลือ "ผู้มาทีหลัง" ทั้งในลักษณะของการช่วยตอบคำถามผู้ปกครองใหม่ ที่อยู่ในภาวะมึนงง ซึ่งตอนนี้หลายท่าน ตอบได้ดีกว่าดิฉันเสียอีก บางท่านช่วยเหลือโดยการเดินทางมาเป็นวิทยากรให้เป็นครั้งคราว บางท่านช่วยประชาสัมพันธ์ ทั้งการบอกต่อ และการช่วย "เกี่ยว" ผู้มาใหม่ จากเว็บไซด์ต่าง ๆ ให้มีโอกาสรู้จักเว็บไซด์นี้
บางท่านช่วยในรูปของเงินบริจาคเข้า "ศิริราชมูลนิธิ ในนามของ "โครงการฟลอร์ไทม์-มหิดล" ซึ่งเราได้ใช้เงินนี้ในการสนับสนุนวิทยากรในการเดินทางไปต่างจังหวัด ในกรณีที่งบประมาณของจังหวัดนั้น ๆ ไม่พอเพียง รวมทั้งใช้จ่ายในการดูแลและจัดทำบทความต่าง ๆ ในเว็บนี้ และในปีหน้าเงินบริจาคนี้อาจจะต้องนำมาสนับสนุนผู้ปกครองบางท่านที่ขาดค่าใช้จ่ายในการเข้าร่วมอบรม

นอกจากกลุ่มผู้ปกครองแล้ว เรายังมีผู้ให้การสนับสนุนหลักคือสำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ ผู้เชื่อมั่นในแนวทางส่งเสริมพัฒนาการเด็กแบบองค์รวมผ่านกระบวนการเล่น (แนวทาง DIR/ฟลอร์ไทม์) และให้การสนับสนุนทีมวิทยาการของเราเต็มที่
รวมทั้งคุณหมอหลายต่อหลายท่านที่ถึงแม้จะไม่ได้ลงมือใช้ฟลอร์ไทม์อย่างจริงจัง แต่ก็ได้แนะนำผู้ปกครองให้ได้รู้จักกับเว็บไซด์ของเราด้วยค่ะ
ค่ะ เราก้าวมาจนถึงทุกวันนี้ และจะก้าวต่อไป เพื่อให้ทุกครอบครัวที่มีโจทย์ยาก ได้มีโอกาสตัดสินใจว่าท่านจะใช้ทางเลือกใดในการดูแลและพัฒนาบุตรหลานของท่าน ดิฉันหวังว่าทีมงานสนับสนุน คงจะสนับสนุนเราต่อไปนะคะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 01/10/2010,11:05 , IP : 202.28.187.208

ความคิดเห็นที่ 161
โปรแกรมใหม่ปรับแล้วใช่มั้ยคะ ปรับทั้งเวลาและค่าลงทะเบียนด้วย (ฮิฮิ)

ความคิดเห็นที่ 175
เมื่อวานมีการประชุมกลุ่มผู้ปกครองของ "คนเคยเป็น" ค่ะ ก็ "พายเรือ" มาบ้าง ขับรถมาบ้าง มาทั้งหมดราว 15 ครอบครัว (ไม่ได้นับค่ะ) ขาดไป 7 ครอบครัว เนื่องจากติดธุระ เริ่มด้วยการพูดคุยถึงความก้าวหน้าในชั้นเรียน ซึ่งหลายคนเรียนเกรด 4 เต็ม ต่อด้วยการบรรยายเรื่องการเตรียมความพร้อมเรื่องการอ่านและการเขียนของดิฉัน (ซึ่งน่าจะทำเป็น DVD เผยแพร่ได้) ต่อจากนั้น ก็คุยกันต่อเรื่องโรงเรียน เช้านี้รับทราบว่ามี "ลูกยุ" ให้ทำหนังสือ (ความจริงมีคนยุตั้งแต่เมื่อวาน แต่ความที่ขี้เกียจเขียน เลยยังไม่รับปากค่ะ) ก็ขอดูเทปก่อนค่ะ ว่ามีเนื้อหามากพอที่จะทำหนังสือไหม
ถ้าจะเขียนจริง ๆ ก็จะเรียนขออนุญาตผู้ปกครองอีกครั้ง แล้วก็จะเหมือนเดิมค่ะ เด็กทุกคนจะใช้ชื่อแฝง และต้องขอไม่บอกชื่อโรงเรียนค่ะ

โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 26/10/2010,07:10 , IP : 202.28.187.208ความคิดเห็นที่ 176
ขอยกมือร่วม "ยุ" ด้วยคนค่ะ จริงๆ อยากยุตั้งแต่เมื่อวานแต่ไม่มีจังหวะ หนังสือเล่มนี้น่าจะมีประโยชน์ในการต่อยอด อย่างที่คุณหมอเคยพูดไว้ค่ะ
ไหนๆ ก็โชคดีได้รู้จัก FT และได้รู้จักกันแล้ว จะไปกันต่อให้ถึงที่สุดก็น่าดีมิใช่น้อย ถือว่าทำบุญร่วมชาติ เผลอๆ อาจได้เจออะไรดีๆ ร่วมกันก็ได้นา เนื้อหาเมื่อวานที่คุณหมอนำมาบรรยาย เป็นเรื่องที่แม่กำลังเริ่มสนใจเลยค่ะ เหมือนว่าพอลูกมาได้ถึงจุดหนึ่ง และกำลังจะพร้อมไปอีกจุดหนึ่ง พ่อแม่เองก็ต้องเตรียมตัวเดินไปรอก่อน ซึ่งต้องยอมรับว่าเป็นเรื่องใหม่ๆ ที่ต้องเรียนรู้อีกเหมือนกัน แต่คงไม่ยากเท่าเริ่มต้นทำ FT แต่ดูๆ แล้วก็ไม่ง่ายเหมือนกันนะเนี่ย
ถ้าถึงเวลาจริงๆ ก็คงต้องรบกวนคุณหมออีกตามเคยแหละค่ะ
โดย krongkan เมื่อ 26/10/2010,08:59 , IP : 113.53.243.210

ความคิดเห็นที่ 177
ก็อยากช่วยยุด้วยคนครับอาจารย์ หนังสือของอาจารย์จะได้ช่วยจุดประกายให้พ่อแม่อีกหลายๆคนที่ลูกดูเก่งมากๆ ก็จะได้รับรู้อีกแง่มุมหนึ่งครับ หรือจะเป็นอีกด้านหนึ่งที่ทำไมลูกเราถึงไม่เรียน ไม่ทำการบ้าน ไม่อ่านหนังสือ และอีก หลายๆไม่ ก็จะได้มุมมอง(อีกด้านหนึ่งเช่นกันครับ) เพื่อจะได้นำไปประกอบการคิดพิจารณากันครับ ว่าทำไมลูกเราถึงแตกต่าง....สรุปคือ มาช่วย "ยุ" ด้วยคนครับ "โชคดีที่ลูกเราเป็นเต่า ถึงได้รู้จักกับฟลอร์ไทม์" ครับ 5555
โดย พ่อน้องเฌอแตม เมื่อ 26/10/2010,11:48 , IP : 1.46.118.85

ความคิดเห็นที่ 178
เรื่องหนังสือ สงสัยคราวนี้จะยุไม่ขึ้นค่ะ หลังจากทบทวนเทปที่อัดไว้แล้ว ดิฉันยังกำหนด theme ของหนังสือที่ได้ เพราะหัวข้อที่คุยมีความหลากหลายพอสมควร แต่น่าจะตัดต่อเป็นบทความได้สัก 2 เรื่อง คือ อัจฉริยะ - วิกฤติ หรือ โอกาส การเก็บรายละเอียดของ "คนเคยเป็น" อีกสาเหตุหนึ่งที่คิดว่ายังทำหนังสือไม่ได้ คือคิดว่าตัวเองยังตกผลึกไม่พอค่ะ
ส่วนดีวีดีการบรรยายไม่มีปัญหาค่ะ คงทำได้ในความยาวประมาณ 2 ชั่วโมง แต่ดีวีดีนี้มีข้อบกพร่องนิดหนึ่ง ที่ดิฉันใช้คำศัพท์ภาษาอังกฤษเยอะไปค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 27/10/2010,07:37 , IP : 202.28.187.208

ความคิดเห็นที่ 182
อีกสักระยะ ผมว่าอาจารย์คงค้นพบเป้าหมายและแนวทางอย่างแน่นอนเลยครับ และกว่าจะถึงตอนนั้น คงมีหัวข้อใหม่ๆเพิ่มเข้ามาอีกอย่างแน่นอนเลยใช่มั้ยครับ ^^
โดย น๊อต เมื่อ 27/10/2010,18:37 , IP : 223.206.199.147

ความคิดเห็นที่ 183
ระดับพัฒนาการของฟลอร์ไทม์มีจนถึงอายุ 60 เลยนา ตามไปเขียนไม่ไหวแล้วมั๊ง แค่สองเรื่องที่บอกไว้ ป่านนี้ยังไม่ตกผลึกเลย มันเหมือนขาด ๆ อะไรสักอย่างไป ทุกครั้งที่จะลงมือเขียน มันก็มีพล็อตลอยขึ้นมา แต่ครั้งนี้มันยังจมอยู่เลยค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 28/10/2010,13:40 , IP : 202.28.187.208

ความคิดเห็นที่ 184
เพิ่งดูวีดีโอ ที่ถ่ายทำจากการสัมนาแลกเปลี่ยนเรียนรู้เมื่อวานนี้ ตาแฉะ หูเปื่อย เพราะดูต่อจากวีดีโอระดับ 5-6 (ที่สำคัญคือตัวเองแอบแทรกดูดีวีดีเพลงของนักร้องคนโปรด ที่เพิ่งส่งมาถึงเมื่อวานซืนด้วย แบบว่าทำงานด้วย สันทนาการด้วย ระบบวัดครึ่งหนึ่ง กรรมการครึ่งหนึ่งค่ะ) ก็น่าดีใจที่สมาชิกมากันอุ่นหนาฝาคั่ง ทำให้ทีมผู้จัดมีกำลังใจในการทำงานค่ะ
ครูพบโชว์การทำฟลอร์ไทม์กลุ่ม ซึ่งแน่นอน เมื่อเป็นฟลอร์ไทม์ ก็ต้อง "รอคอย" การรับรู้ความรู้สึก และการแตกยอดความคิดของผู้ปกครองเอง ซึ่งก็ได้ผลสำเร็จอย่างงดงาม และผลต่อเนื่องคือผู้ปกครองเข้าใจกระบวนการฟลอร์ไทม์ที่จะใช้กับลูกมากขึ้นค่ะ
ส่วนคุณหมอแก้วตา ก็เตรียมการบรรยายมาอย่างดี ทำให้หลายท่านเข้าใจความเชื่อมโยงของฟลอร์ไทม์กับผลดีเรื่องการกิน การนอน การขับถ่ายของเด็กค่ะ
ส่วนของผู้ปกครองรับเชิญก็มีส่วนช่วยอย่างมากต่อการช่วยให้ท่านอื่นตระหนักรู้ในบทบาทหน้าที่ของพ่อแม่ ความสำคัญของการศึกษา และลงมือทำอย่างจริงจัง
ตลอดจนให้กำลังใจท่านอื่น เมื่อวิทยากรรับเชิญได้แสดงให้เห็นดอกผลของความมุ่งมั่นพยายาม แม้ว่าโจทย์ที่ได้รับนั้นจะยากเย็นสักแค่ไหน
ก็หวังว่าเราทั้งทีม คงจะจับมือกัน ก้าวต่อไป ในการพัฒนาตัวเอง พัฒนาลูก และพัฒนาองค์ความรู้ของฟลอร์ไทม์
เพื่อยืนยันเจตจำนงของการไม่ยอมแพ้ ไม่ยอมจำนนต่ออะไร อะไร......"ที่เขาว่า" กัน และยืนยันเป้าหมายของการลุกขึ้นยืนอย่างมีศักดิ์ศรี และเสมอภาคในสังคมของเด็กของเราค่ะ ขอบคุณทุกท่านที่มีส่วนร่วมสร้างสรรค์ "งานใหญ่ชิ้นนี้" ด้วยความจริงใจค่ะ

โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 31/10/2010,09:06 , IP : 58.9.46.252

ความคิดเห็นที่ 186
ขออภัย ในคำบรรยายมีผิด 1 คำ ค่ะ เรื่องทักษะการแยกเสียงที่ละเอียดอ่อน มีความสำคัญต่ออาชีพ การพูดภาษาต่างประเทศ นักร้อง และ diplomatic ซึ่งดิฉันบอกว่าเป็นนักการเมือง ความจริง คือ นักการทูต ค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 31/10/2010,12:28 , IP : 58.9.46.252

ความคิดเห็นที่ 187
การสัมนาแลกเปลี่ยนเรียนรู้เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา...ผมประทับใจและได้ปัญญา แง่คิด ตกผลึกจากการสัมมนามากจริงๆครับอาจารย์ฯ ทั้งในส่วนครูพบ คุณหมอแก้วตา และประสบการณ์ตรงจาก ผปค.รับเชิญ ที่อาจารย์ได้กล่าวไว้ใน #184 ข้างต้นนี้แล้ว มีหลายๆประโยคที่ผมชอบ หนึ่งในนั้น คือ...
" สิ่งมีชีวิตทุกชีวิตเป็นองค์กรจัดการตัวเอง "
ประโยคนี้ประโยคเดียวก็สอนเราได้ทั้งวันแล้วครับ
ถ้าผมพลาดการสัมมนาวันนั้นไป เสียดายแย่เลยครับ
ขอขอบพระคุณ คุณครูพบ คุณหมอแก้วตา ผปค.รับเชิญ และคุณพ่อคุณแม่ทุกท่านที่ให้ปัญญาในวันนั้นครับ
โดย พ่อน้องเคน เมื่อ 01/11/2010,23:05 , IP : 223.205.28.27

ความคิดเห็นที่ 189
ต้องขอขอบคุณคุณหมอ คุณหมอแก้วตา ครูพบ และทีมงานทุกท่านค่ะที่ทำให้เข้าใจถึงคำว่าการเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด

อย่างแท้จริงและเข้าใจมากขึ้นเรื่อยๆ เมื่อเราได้ตั้งธงแล้วว่าทางไหนเหมาะกับตัวเราและเดินไปตามทางนั้นโดยพยายามเรียนรู้ทำความเข้าใจเรื่องราวระหว่างทาง ซึ่งไม่รู้จบรู้สิ้น ต่อยอดไปเรื่อยๆ ตามความสนใจใคร่รู้ มันทำให้รู้สึกว่าชีวิตนี้ช่างน่าค้นหาเสียนี่กระไร
โดย krongkan เมื่อ 02/11/2010,08:59 , IP : 113.53.243.210

ความคิดเห็นที่ 190
สวัสดีครับอาจารย์ฯ ที่ผมชอบประโยคคมๆของครูพบประโยคนั้น เป็นเพราะผมคิดว่า
เป้าหมายของเราพ่อแม่ก็คือ ...
" ทำยังไงให้ ลูกคิดเองได้ ทำเองได้ รู้สึกเองได้
แสดงความเห็นเองได้ และควบคุมตัวเองได้ "
ซึ่งประโยคที่ว่า " สิ่งมีชีวิตทุกชีวิตเป็นองค์กรจัดการตัวเอง " นั้นรวมความไว้หมดแล้วครับ
และรวมทั้งประสบการณ์ตรงของผมที่เคยทำงานมา มันก็เกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วย อย่างที่อาจารย์ว่าจริงๆครับ
โดย พ่อน้องเคน เมื่อ 02/11/2010,16:47 , IP : 117.47.198.82

ความคิดเห็นที่ 198
จากที่อ่านบทความ "คุยกัน เรื่องเล่น เรื่องเรียน" แล้วให้กำลังใจกับผู้เริ่มต้นอย่างผมมากเลยครับ น้องๆและพ่อแม่เก่งกันมากๆเลย และที่สำคัญขอบคุณ คุณหมอกิ่งแก้ว ครูพบ และทีมงาน ที่ช่วยกันเผยแพร่ Floortime เป็นแสงสว่างให้กับผมมากเลยครับ ไม่เช่นนั้นน้องจูล่งและครอบครัวผม คงหลงทางแล้วอ้อมไปไกลครับ
โดย พ่อน้องจูล่ง เมื่อ 03/11/2010,20:27 , IP : 118.174.50.197

ความคิดเห็นที่ 199
http://familyfun.go.com/playtime/sports-athletic-games/ เผื่อจะได้ idea เพิ่มมุขในการเล่นค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 04/11/2010,10:57 , IP : 202.28.187.208

ความคิดเห็นที่ 205
http://www.smartsmile-school.com/home/i ... &Itemid=30
การอบรมที่คิดว่ามีประโยชน์สำหรับพ่อแม่ที่ยัง "คลี่คลาย" ทุกข์ของตัวเองไม่ได้ และมีความลำบากในการนำพาลูกพัฒนาต่อไปค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 16/11/2010,14:04 , IP : 202.28.187.207

ความคิดเห็นที่ 206
"สุดยอดแห่งการฟัง" ก็คือ การฟังโดยเราทำตัวเป็นผู้สังเกตการณ์ (ผู้เข้าร่วม) มากกว่าจะเป็นผู้พูดหรือผู้(ถูก)ฟัง การฟังโดยปล่อยให้ถ้อยคำเหล่านั้นไหลเข้ามา และเปลี่ยนแปลงภายในของตัวเรา (โลกภายในตัวเรา) ซึ่งสิ่งนี้อาจทำให้มุมมองในการมองโลกภายนอกของเราเปลี่ยนแปลงไปก็ได้
ชอบจังครับ อ่านแล้วรู้สึกเหมือน สิ่งที่เราก็ใช้กันอยู่ในฟลอร์ไทม์เลยครับ "เมื่อเรารับรู้ ได้เห็น ได้ยิน ได้ฟัง สิ่งที่ลูกของเราทำ และเราเปิดใจ (ปล่อยให้สิ่งเหล่านี้เข้ามา
โดยมีความเข้าใจ ความเห็นใจ และอยากจะช่วยลูก เป็นหลัก โดยไม่ถือว่านั่นลูกนี่พ่อแม่) ก็ทำให้โลกภายในตัวของเราเปลี่ยนไป และมุมมองของเราต่อลูกก็เปลี่ยนไปด้วย"
พึ่งจะอ่าน บทความ ในเวปที่อาจารย์ฯ แนะนำครับ อ่านแล้วได้อะไรอีกหลายๆอย่างเลย อ่านแล้วรู้สึกว่า ความรู้ของเราเป็นเพียงแค่ "เม็ดทรายหนึ่งเม็ด ในป่าอันกว้างใหญ่"
จริงๆ ครับ ผมยังต้องศึกษาอีกมาก (ชอบที่อาจารย์ฯ บอกว่า คิดว่าตัวอาจารย์ฯเป็น "นักศึกษา" มากกว่า ผมก็ต้องคิดแบบนั้นเหมือนกันครับ - ต้องศึกษาไปอีกไม่รู้จบ)
ขอบคุณอาจารย์ฯมากครับที่แนะนำสิ่งดีๆ ให้ได้รู้ ก็เป็นสิ่งที่มีประโยชน์กับทุกๆคนนะครับ ความรู้ตรงนี้นำไปใช้กับ ลูก กับสามี-ภรรยา กับพ่อ-แม่ของเรา กับเพื่อน หรือกับทุกๆคนได้เป็นอย่างดีเลยครับ (แต่ผมยังทำไม่ได้ขนาดนั้นนะครับ ยังเป็นเพียงนักศึกษาเท่านั้นเอง - ต้องฝึกอีกเยอะเลยครับ)

โดย พ่อน้องเฌอแตม เมื่อ 17/11/2010,09:03 , IP : 117.121.218.115
ความคิดเห็นที่ 207
อ้อ ลืมบอกไปครับ เผื่อว่ามีผู้สนใจอยากอ่านด้วยกัน ผมเอามาจากบทความเรื่อง "สุนทรียสนทนา" ครับ
ตามลิงค์นี้เลยครับ http://www.smartsmile-school.com/home/f ... ogue00.pdf
โดย พ่อน้องเฌอแตม เมื่อ 17/11/2010,09:17 , IP : 117.121.218.115

ความคิดเห็นที่ 208
ศาสตร์ของ จิตวิวัฒน์ ฟลอร์ไทม์ และพุทธศานา นั้นสอดคล้องกันอย่างยิ่ง ใครถนัดแนวไหน และใช้แนวนั้นจนชำนาญ ก็ให้ผลดีทั้งนั้นค่ะ บังเอิญดิฉันศึกษาฟลอร์ไทม์กับพุทธศานามานานพอ ๆ กัน เลยมักจะผสมผสานทั้งสองวิชาเข้าด้วยกัน ขณะนี้ครูพบกับครูแอนน์ กำลังผสมผสานฟลอร์ไทม์กับจิตวิวัตน์ ให้แก่นักบำบัด 9 ท่าน ที่ยโสธร
"ผู้สื่อข่าว" แจ้งว่า มันส์มาก จิตวิวัฒน์ช่วยนำพาผู้เข้าร่วมกิจกรรมให้ทะลุทะลวงจุดติดขัด และ "อิน" กับฟลอร์ไทม์ได้เร็วขึ้น เมื่อครูพบกลับมาแล้ว คาดว่าคงจะหาเวลามาเล่าสู่กันฟังค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 18/11/2010,12:59 , IP : 202.28.187.208

ความคิดเห็นที่ 218
วันนี้คันไม้คันมือ คันหัวใจ.........และแล้ว คำนำของหนังสือเล่มใหม่ ก็เริ่มขึ้น ชื่อหนังสือ พุทธธรรม กับ การพัฒนาเด็กออทิสติก เล่มนี้ ดิฉันแน่ใจ.......ขายไม่ออกแน่นอน อาจจะต้องรบกวน "ขาประจำ" ช่วยกันซื้อแจก 5555 (แบบหนังสือธรรมะอื่นไง) ธรรมมะที่ต้องลงมือทำเองนี่ "ขายยาก" เสมอเลย จริงไหม
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 25/11/2010,10:19 , IP : 202.28.137.129

ความคิดเห็นที่ 219
จริงครับอาจารย์ฯ ธรรมะ เป็นความธรรมดาที่อยู่รอบๆตัวเรา (มองเห็นบ้าง ไม่เห็นบ้าง) แต่ยากจะเข้าใจได้อย่างถ่องแท้จริงๆครับ (จึงทำให้บางคนมองผ่าน และไม่สนใจที่จะอ่าน)...
แต่ก็ดีใจมากครับที่อาจารย์ฯ กำลังจะออกหนังสือให้อ่านอีกแล้ว ... คงต้องตั้งหน้าตั้งตารอที่จะได้อ่านครับ เพื่อเพิ่มพูนแสงสว่าง ให้ส่องถึงตัว(ใจ)มากขึ้นครับ ...
โดย พ่อน้องเฌอแตม เมื่อ 25/11/2010,11:07 , IP : 117.121.218.115

ความคิดเห็นที่ 220
โห ขอบอกว่าอยากให้คุณหมอเขียนหนังสืออย่างนี้มานานแล้วค่ะ และก็ค่อนข้างแน่ใจว่าไม่นานคุณหมอต้องเขียนแน่ สาวกอย่างดิฉันไม่พลาดแน่นอนค่ะ เพราะทุกวันนี้น้องๆ ที่ทำงานของดิฉันได้รับการถ่ายทอด FT แนวพุทธจากดิฉันมาพอสมควร แรกๆ ก็งงกันไปตามๆ กันว่ามันเกี่ยวกันอย่างไง หลังๆ เริ่มตามกันทัน น้องๆ พูดกันเป็นเสียงเดียวค่ะว่ามีลูกเมื่อไหร่จะมาปรึกษาวิธีเลี้ยงลูกจากดิฉัน แต่ดิฉันอยากให้พวกเขานำไปใช้ในชีวิตประจำวันด้วย มีหนังสือของคุณหมอ ดิฉันคงได้อธิบายเป็นหลักการได้ง่ายขึ้น
โดย krongkan เมื่อ 25/11/2010,20:47 , IP : 180.180.13.92

ความคิดเห็นที่ 223
ได้ดู VDO ที่ถ่ายทำจากชมรมผู้ปกครองสุราษฎร์ธานี ด้วยความสุขใจถึงผลงานที่เกิดขึ้น จากฝีมือและการทุ่มเทของครูพบและทีมงาน ขอบคุณผู้ประสานงานที่ทำให้งานนี้เกิดขึ้นได้ ขอบคุณประธานชมรม ที่จัดเตรียมความพร้อมของคนที่สนใจและร่วมแรงร่วมใจ สามัคคี ขอบคุณผู้ปกครองและครูทุกท่าน ที่ศรัทธา และผลของความศรัทธาของท่าน ผลของกระบวนการคิดที่ดี ซึ่งท่านมีเป็นทุนเดิม
วันนี้ เข็มทิศของท่านชี้เป้าหมายได้ตรงทางแล้ว หวังว่ากลุ่มของท่านจะก้าวไปข้างหน้า และประสบผลสำเร็จในความเพียรพยายามต่อไป
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 10/12/2010,09:49 , IP : 58.9.39.99

ความคิดเห็นที่ 224
ต่อด้วย VDO จากระนอง ก็ขอบคุณเช่นกันที่ศรัทธาและพยายาม คอยตรวจสอบเส้นทางให้ตรงไว้นะคะ จะได้ถึงที่หมายโดยเร็ว เน้นกระบวนการ อย่าเผลอไปเน้นผลลัพธ์นะคะ เอาใจช่วยทุกคนค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 10/12/2010,16:18 , IP : 58.9.39.99

ความคิดเห็นที่ 225
ขัดเกลาภาษาและปรับแต่งเนื้อหาในหนังสือเสร็จแล้ว มีความสุขและพอใจกับงานที่ทำเสร็จมากเลยค่ะ ก็คงจะไม่แปลกใจที่พอใจมากหรอกนะคะ เพราะเขียนตามใจคนเขียน คืออยากจะเขียนอะไร ก็เขียน ไม่ถามความเห็นคนอ่านเลย แล้วจะไม่พอใจได้ไง ระหว่างนี้รอการตรวจสอบจากผู้รู้ กลัวตีความพุทธศาสนาผิดค่ะ
กระบวนการต่อจากนี้ เป็นสิ่งที่ไม่ชอบ และไม่อยากทำที่สุดเลยค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 10/12/2010,20:21 , IP : 58.9.39.99
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 09 ต.ค. 2011 5:44 pm

ความคิดเห็นที่ 228
พรุ่งนี้ครูพบกับครูอ่อนจะไปมหาสารคาม สมาชิกที่มหาสารคามและจังหวัดใกล้เคียงอย่าลืมไปกันนะคะ ไม่แน่ใจว่าทีมเราจะมีโอกาสไปได้ที่มหาสารคามอีกหรือเปล่า
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 19/12/2010,15:10 , IP : 58.9.66.96

ความคิดเห็นที่ 238
ในที่สุดหนังสือก็เสร็จเสียที ที่ศาลายา และขอนแก่น จะได้รับหนังสือพร้อมกัน ต่อจากนี้ ก็ต้องปล่อยให้เป็นหน้าที่ของ "เหตุและปัจจัย" ดิฉันทำหน้าที่ประกอบเหตุ (เขียนหนังสือ) ด้วยเจตนาที่ดี และได้ใช้ความรู้ความสามารถทั้งหมดที่มี ใครจะชอบ จะชม จะไม่ชอบ จะบ่น ดิฉันก็คงจะทำอะไรไม่ได้แล้ว
แค่ไหน ก็ต้องแค่นั้นนะคะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 15/01/2011,19:47 , IP : 58.9.69.81

ความคิดเห็นที่ 240
บ่อยครั้งที่การเผยแพร่งานฟลอร์ไทม์ทั้งในกรุงเทพและต่างจังหวัดนั้น "เจ้าภาพ" ผู้ขอความร่วมมือมาไม่มีเงินทุนสนับสนุน หรือมี แต่ไม่พอ ทีมงานของเราก็ใช้เงินที่มีผู้บริจาคให้ศิริราชมูลนิธิ ในนามของกองทุน "ฟลอร์ไทม์-มหิดล" และอีกกองทุนหนึ่ง (ซึ่งไม่ประสงค์ออกนาม) ขณะนี้เงินก็ร่อยหรอไปมากแล้ว เพื่อให้การทำงานมีความคล่องตัว และเปิดโอกาสให้ผู้ปกครองอื่น ๆ ได้มีโอกาสสัมผัสสิ่งดีๆ ได้มีทางเลือกใหม่ ๆ มีความหวัง ก็เลยอยากจะขอเชิญชวนให้ร่วมกันบริจาค (เป็นประพณีเลยดีไหม)โดยอาจจะเป็นในลักษณะของการทำบุญวันเกิดของเจ้าตัวเล็ก ๆ ให้มาร่วมทำทาน เพื่อให้เด็กคนอื่นได้เกิดใหม่อีกครั้งค่ะ ผู้สนใจ ดูรายละเอียดได้ในหน้าจอหลักเลยค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 18/01/2011,09:04 , IP : 10.7.51.253

ความคิดเห็นที่ 241
อยากจะแจ้งรายละเอียดเรื่องกิจกรรมปลายเดือน เมย. ของดิฉัน เรื่องการดูแลแบบองค์รวม ล่วงหน้าหน่อยนะคะ ดิฉันอยากจะจัดรูปแบบเป็น การอ่านคลิบฟลอร์ไทม์ที่ผู้ปกครองถ่ายทำการทำฟลอร์ไทม์ของตัวเองกับลูกค่ะ โดยตั้งใจจะช่วยประเมินเด็ก และประเมินคุณภาพการทำฟลอร์ไทม์ แล้วช่วยวางแผนการดูแลแบบรอบด้านให้ ซึ่งการจะทำดังนี้ได้ คลิบที่ได้มา จะต้องมีคุณภาพดีพอสมควร และผู้ปกครองต้องพอจะทำฟลอร์ไทม์ได้บ้าง คือถ้าผู้ปกครองนั่งดูลูกเฉย ๆ ดิฉันก็จะไม่ทราบศักยภาพที่แท้จริงของเด็ก จริงไหมคะ
ก็เลยลองตั้งแนวทางคร่าว ๆ ไว้ล่วงหน้านะคะ
1. ทั้งวัน รับได้ไม่เกิน 8 ราย
2. ความยาวคลิบ 5-10 นาที
3. ภาพไม่แกว่งไปแกว่งมา เสียงชัดเจนพอสมควร
4. ผู้ถ่ายทำวีดีโอ กับผู้เล่น ต้องเป็นคนละคนกัน
5. ผู้ปกครองมีประสบการณ์การทำฟลอร์ไทม์พอสมควร
หากสนใจ และคิดว่ากิจกรรมนี้จะมีประโยชน์กับลูกของท่าน ยื่นความจำนงล่วงหน้าได้เลยค่ะ
ความคิดเห็นที่ 259
ช่วงนี้ครูพบไม่ค่อยว่างนะคะ งานเพียบทั้งที่กรุงเทพและต่างจังหวัด ส่วนดิฉันเองมีงานบรรยายประปราย แต่ที่มีตลอดคือการเตรียมการสอน และขยายขอบเขตของความรู้ แต่ที่ไม่ได้ประกาศขึ้นเว็ป เพราะว่ากลุ่มที่ทำงานด้วยเป็นกลุ่มที่เฉพาะเจาะจง เช่น กลุ่มนักบำบัด กลุ่มพ่อแม่เด็กโตของชมรมใด ชมรมหนึ่ง หรือโรงเรียนใด โรงเรียนหนึ่ง
ซึ่งเจ้าภาพเป็นผู้กำหนดสมาชิกที่จะเข้าร่วมกิจกรรมเองค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 19/04/2011,11:28 , IP : 10.7.51.253

ความคิดเห็นที่ 261
http://www.youtube.com/watch?v=nPRpY7GoSmo
คลิบฟลอร์ไทม์น่ารักดีค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 21/04/2011,12:41 , IP : 10.7.51.253

ความคิดเห็นที่ 267
ผู้ใหญ่ที่นับถือ ได้ "จัด" ให้มีการสัมภาษณ์ดิฉันลงใน นิตยสารอิมเมจฉบับเดือนพฤษภาคม ซึ่งวางแผงแล้ว อ่านดูแล้วเนื้อหาค่อนข้างยาวค่ะ มีทั้งเรื่องสไตล์การเรียน และเรื่องออทิสติก ก็ได้แต่หวังว่าคงจะ "เกี่ยว" ผู้ปกครองมาร่วมวงของเราได้อีกสัก 4-5 ครอบครัว
...ตอนที่หนังสือเขาติดต่อมา ก็ถามย้ำกับเขาเหมือนกัน ว่าแน่ใจหรือ เพราะกลัวหนังสือของเขา "เสียบุคลิก" 55555
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 12/05/2011,12:38 , IP : 10.7.51.253

ความคิดเห็นที่ 269
อยากเห็นบทความของอาจารย์ ลงหนังสือประเภทแม่-ลูก จังค่ะ
โดย สายป่าน เมื่อ 12/05/2011,13:49 , IP : 203.155.220.121

ความคิดเห็นที่ 270
ต้องไปหามาอ่านซะแล้ววววว...จริงๆทางนิตยสารน่าจะให้อาจารย์ฯเขียนเป็นบทความประจำเลยนะครับ ผมเคยเห็นของนิตยสารฉบับหนึ่งหนะครับ เคยอ่านที่เค้าเอามารวมเป็นเล่มของคุณหมอท่านหนึ่ง
แต่ก็คิดๆอยู่ว่าแค่นี้อาจารย์ฯก็จะแยกร่างอยู่แล้ว (งานเยอะมากกกกๆ)หนะครับ แหะๆๆๆ
โดย พ่อน้องเฌอแตม เมื่อ 12/05/2011,13:51 , IP : 117.121.218.115

ความคิดเห็นที่ 274
ชูสองมือ เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งค่ะ ว่าบทความของอาจารย์น่าจะต้องไปปรากฏอยู่ในหนังสือประเภท แม่และเด็ก จะเป็นบทสัมภาษณ์ก็ได้ หรือ ถ้าเป็นบทความประจำได้เลยยิ่งดีค่ะ ของดี ๆ อย่าง floortime ต้องแบ่งปันให้กว้างขวางค่ะเห็นด้วยกับคุณน๊อตว่า อาจารย์ชอบถล่มตัว ^^
ดิฉันว่า อาจารย์ทั้งเขียนหนังสือและบรรยายได้สนุก น่าสนใจ มากนะคะ เชียร์ ๆ ค่ะ ว่าแล้วก็ไปหาหนังสืออิมเมจมาอ่านมั่งดีกว่า ^^
โดย แม่น้องพราวด์ เมื่อ 13/05/2011,06:38 , IP : 58.10.207.237

ความคิดเห็นที่ 277
คงเป็นนักเขียนประจำที่ไหนไม่ได้ เพราะว่าเขียนได้ เฉพาะเวลาที่อยากเขียน ตอนไม่อยากเขียน ยุเท่าไร ก็ไม่ขึ้นค่ะ แต่พออยากเขียน หยุดอย่างไร ก็ไม่อยู่ และถ้ารู้สึกว่าถูกบังคับนี่ (ตามกรอบเวลา) เขียนไม่ได้เลยค่ะ และไม่ต้องห่วงนะคะ ถ้ามีหนังสือแม่เด็กติดต่อมา จะรีบตกลงค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 13/05/2011,06:59 , IP : 58.9.209.241

ความคิดเห็นที่ 279
งานนี้ผู้ใหญ่ขอมา ต้อง "จัดให้" ค่ะ แต่การจัดให้นี้ ผ่านการคิด ไตรตรองอย่างดี และมีการปรึกษาหารือกันก่อน ว่าจะนำเสนออะไร อย่างไร ดิฉันเองไม่ใช่คนที่ชอบให้เรื่องส่วนตัวปรากฎต่อสาธารณะ ก็ทำ เท่าที่จำเป็นค่ะ สิ่งที่ต้องทำ คือ win-win ระหว่างผู้อ่านของอิมเมจ กับการเผยแพร่ฟลอร์ไทม์
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 15/05/2011,07:05 , IP : 223.204.241.247

ความคิดเห็นที่ 280
จริงๆชอบในหลายๆย่อหน้านะครับ แต่ที่ชอบที่สุดก็เป็นย่อหน้าสุดท้ายครับ อ่านแล้วโดนใจดี หวังสิ่งไหนก็ต้องทำในสิ่งนั้น จะหวังสิ่งหนึ่งและทำอีกสิ่งหนึ่งก็คงไม่ได้อย่างที่หวัง หวัง "ชีวิต" ก็ต้องให้ชีวิตนั้นแก่ลูก ส่วน "วิชาการ" ถือเป็นผลพลอยได้ ทำได้ก็ถือว่าเป็นกำไร รู้สึกเหมือนถูกไฟช๊อตสมองเลย กระตุ้นให้คิดว่าสิ่งที่กำลังหวังกับลูกนั้น คืออะไรกันแน่ ...

มีความคิดเหมือนแม่ส่ายป่านครับ เห็นภาพตัวเองตอนเรียนหนังสือเลย ถ้าตอนนั้นรู้วิธีเหล่านี้คงช่วยให้การเรียนเป็นไปได้ง่ายขึ้นกว่านั้นแน่ๆ ...
สรุปคือได้ประโยชน์มากครับ ฟลอร์ไทม์ได้เป็นที่รู้จักมากขึ้น, เหมือนอ่านเรื่องวิธีการเรียนรู้/ฟลอร์ไทม์ (ฉบับย่อ), และได้อ่านย่อหน้า(โดนใจของผม)ด้วย ทำให้ได้ย้ำในความคิดอะไรบางอย่าง ...
โดย พ่อน้องเฌอแตม เมื่อ 16/05/2011,09:06 , IP : 117.121.218.115

ความคิดเห็นที่ 281
http://www.youtube.com/watch?v=1mH09KhWj_4
britain american got talent 2011 audition autism dance
http://www.youtube.com/watch?v=gF4ErE4j ... re=related

คลิบ 3 คลิบที่ใช้ช่วงพักเที่ยงวันที่ 28 ที่ผ่านมาค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 02/06/2011,18:41 , IP : 61.90.74.116

ความคิดเห็นที่ 282
http://www.youtube.com/watch?v=T9nUn3ic7M0 คลิบที่สอง คืออันนี้ค่ะ (เด็กเต้น)
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 02/06/2011,18:44 , IP : 61.90.74.116

ความคิดเห็นที่ 283
คลิบของเจมส์ ผู้เข้าแข่งขัน Britain got talent "คนเคยเป็นออ" รอบรองชนะ

http://www.youtube.com/watch?v=IG_nfq-OBLQ

ซึ่งผลออกมา คือ เข้ารอบ final ไปแล้ว หากผู้ใดดูแล้วสงสัย ว่าดีอย่างนี้ เคยเป็นแน่หรือ ขอให้ย้อนดูคลิบก่อนหน้านี้สัก 1 ปี ก็ยังเห็นว่ามีร่องรอยเล็กน้อย http://www.youtube.com/watch?v=oWHQa_zXEx0
แต่ตอนนี้เนียนสนิทแล้วค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 04/06/2011,15:51 , IP : 61.90.77.160

ความคิดเห็นที่ 285
DVD การบรรยายของครูพบชุดใหม่มีจำหน่ายในเว็บนี้แล้วค่ะ มีการขยายความเกี่ยวกับหลักการของฟลอร์ไทม์เพิ่มขึ้นจาก DVD ชุดเดิม เหมาะสำหรับผู้ปกครองที่เพิ่งศึกษาฟลอร์ไทม์ และยังไม่เข้าใจหลักการเบื้องต้นค่ะ ตอนบ่าย ๆ จะขอรบกวนให้ทีมงานนำภาพขึ้นเว็ปและทำใบสั่งซื้อใหม่ค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 07/06/2011,11:33 , IP : 10.7.51.253

ความคิดเห็นที่ 287
ดิฉันเริ่มเห็นประกาศของผู้ปกครองรับสมัครครูแนวฟลอร์ไทม์ที่จะไปประกบสอนหรือฝึกที่บ้าน ซึ่งจะพบว่าภายในเวลาไม่นาน ก็มีผู้แสดงความจำนง....บวกชื่อเล่นบ้าง ชื่อจริงบ้าง แน่นอน....ดิฉันไม่รู้จัก
เราคงห้ามเขาไม่ได้
เราไม่ได้หวง แต่เป็นห่วง....ห่วงทั้งผู้ปกครอง ห่วงทั้งเด็ก ห่วงทั้งภาพรวมของฟลอร์ไทม์
เพราะเรารู้แคว่าฟลอร์ไทม์แท้ ๆ นั้นยาก ต้องเรียนรู้อย่างต่อเนื่อง ทั้งอ่าน ทั้งรับการชี้แนะจากผู้ที่ชำนาญกว่า
แน่นอนเราคงดูแลไม่ได้ทั้งหมดหรอกนะคะ
เอาเป็นว่า สำหรับผู้ปกครองในเว็ปนี้ ถ้าอยากได้ครูไปฝึกที่บ้าน ลองเลียบ ๆ เคียง ๆ ถามครูพบ คุณหมอแก้วตา ครูนก ครูอ๋อน ที่สถาบันก่อนดีไหมคะว่า ใครบ้างพอทำฟลอร์ไทม์ได้........
ส่วนทีมงานของเราประมาณ 15 คน ก็จะพยายามพัฒนาตัวเองต่อไป และจะฝึกสมาชิกใหม่อย่างเต็มกำลัง เพื่อรักษา "Magic" ของ DIR/ ฟลอร์ไทม์เอาไว้ให้ได้ค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 14/06/2011,10:14 , IP : 10.7.51.253
ความคิดเห็นที่ 288
ในที่สุด ผลงานวิจัยเรื่องฟลอร์ไทม์ของประเทศไทยก็ได้รับการตีพิมพ์เผยแพร่ในวารสารนานาชาติเสียที หลังจากพยายามปรับปรุงแก้ไขกันหลายรอบ
ในเว็ปนี้ ยังคงอ่านได้เฉพาะบทคัดย่อ ใครอยากได้ทั้งฉบับ คงต้องสั่งซื้อจากวารสาร แต่อีกไม่นาน คงจะพิมพ์ออกมาเป็นเล่ม ถึงเวลานั้น ก็คิดว่าจะสแกน แล้วโพสต์ให้อ่านกันค่ะ แต่คงไม่ว่างแปลนะคะ เนื้อหาวิชาการเหมาะสำหรับแพทย์และนักวิชาชีพค่ะ
http://aut.sagepub.com/content/early/20 ... 2.abstract
งานชิ้นนี้เป็นผลงานร่วมของดิฉันกับคุณหมอแก้วตา โดยมีผู้ให้ความช่วยเหลือหลายท่าน นำโดยคุณหมอ Cecilia Breinbauer (เป็นอดีตผู้ช่วยของคุณหมอกรีนสแปน ปัจจุบันเป็นผู้อำนวยการของ ICDL แทน Dr. Selina ซึ่งเกษียณไปในปีที่แล้ว) ที่เคยเล่าว่าโทรมาให้คำปรึกษารวดเดียว หนึ่งชั่วโมงครึ่งน่ะค่ะ ความช่วยเหลือนี้มีทั้งในแง่ของเทคนิค และการแก้ไขภาษา จากเดิมคนอังกฤษแก้ หนึ่งรอบ ท่านสงให้เพื่อนของท่านคนแคนาดาแก้อีกหนึ่งรอบ ตามด้วยคนอเมริกัน อีกหนึ่งรอบ แล้วตบท้ายด้วยคนอักฤษ เจ้าของวารสารอีกหนึ่งรอบ คิดดู....กว่าจะได้ตีพิมพ์
สาเหตุที่เขาช่วยเราขนาดนี้ คิดว่าเป็นเพราะเราทำให้เขาเชื่อได้ว่าเราเข้าใจและทำฟลอร์ไทม์ "เป็น" จริง ๆ ค่ะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 14/06/2011,19:52 , IP : 58.9.220.254

ความคิดเห็นที่ 289
ได้พิมพ์ซะที
โดย ครูพบ เมื่อ 15/06/2011,06:43 , IP : 115.87.145.177

ความคิดเห็นที่ 291
เช้านี้ เปิด mailbox ต๊กกะใจ
รับจดหมายแสดงความยินดีเกือบ 10 ฉบับ จากทีมงานฟลอร์ไทม์ อเมริกา เพราะคุณหมอ Cecilia Breinbauer Forward mail จากเมืองไทยไป พร้อมกับข้อความนี้ค่ะ

Dear all,

I am very pleased to share with you a new pilot RCT of DIR/Floortime that was just published in the Autism journal this month. The study was lead by Dr. Payareya, who has done a wonderful work to disseminate the DIR/Floortime in Thailand. This study will add to the growing evidence of the model and is particularly important because it shows how this model could be implemented with very few resources in a different cultural background and language. Here is a link to the publication but I am also attaching a PDF of the article.
http://aut.sagepub.com/content/early/20 ... 2.abstract
We will continue collaborating with Dr. Payareya (cc in this email), who is exploring now a new study to validate the SEGC in Thailand. Please join me in congratulating Dr. Payareya for her excellent work.
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 15/06/2011,07:00 , IP : 10.7.51.253

ความคิดเห็นที่ 292
บางท่านแจ้งกลับมาว่า เช้านี้ (ที่อเมริกา) จะมีการอ่านงานวิจัยชิ้นนี้ ในกิจกรรม Journal club ของที่นั่น (ตอนนี้มีครูการศึกษาพิเศษของไทยคนหนึ่งกำลังทำปริญญาเอกด้านฟลอร์ไทม์อยู่ที่นั่นคนหนึ่งด้วย)
เอ....ดูเหมือนกับว่าเขาดีใจกว่าเราแฮะ
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 15/06/2011,07:06 , IP : 10.7.51.253

ความคิดเห็นที่ 293
ดีใจเหมือนกันครับ
โดย ครูพบ เมื่อ 15/06/2011,08:36 , IP : 115.87.145.177

ความคิดเห็นที่ 295
คุณแม่ก็ดีใจด้วยอีกคนค่ะ ประทับใจในความเพียรพยายาม ในการช่วยเหลือของคุณหมอและคุณหมอแก้วตาในทุกๆด้านค่ะ และก็ดีใจกับความโชคดีของตัวเองและครอบครัวที่มีโอกาสได้รู้จัก ได้สัมผัส และได้ปฏิบัติ ตามแนวทางที่นำพาครอบครัวพบทางออกค่ะ เราจะสู้และพยายามต่อไป เหมือนที่คุณหมอสู้และพยายามเพื่อเราค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
โดย Nong Inter เมื่อ 15/06/2011,10:10 , IP : 144.5.59.105

ความคิดเห็นที่ 296
ขอแสดงความยินดีกับทีมงานทุกท่าน ด้วยคนนะคะ และ ยินดีกับตัวเอง ที่ได้รู้จักกับ floortime ค่ะ
โดย แม่น้องพราวด์ เมื่อ 15/06/2011,16:47 , IP : 58.10.207.145

ความคิดเห็นที่ 297
คำลงท้ายจดหมายจากคนสำคัญ (ใครมีหนังสือ The child with special need หรือดู DVD ฟลอร์ไทม์คงรู้จักนะคะ)
Please give my congratulations to all the team and thank you so much for doing this work.
>
> Best wishes,
> Serena Wieder

โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 15/06/2011,20:13 , IP : 58.9.107.218

ความคิดเห็นที่ 302
เว็บไซด์ของ Interdisciplinary Council on Developmental and learning Disorders (ICDL) สถาบันที่เป็นแหล่งกำเนิด DIR/ Floortime ประกาศแจ้งเรื่องงานวิจัยจากประเทศไทยค่ะ
http://www.icdl.com/dirFloortime/research/index.shtml
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 24/06/2011,07:40 , IP : 10.7.51.253

ความคิดเห็นที่ 303
ข้อมูลใหม่ ……ดิฉันสงสัยมานานว่าว่าทำไมฟลอร์ไทม์เผยแพร่ไปสู่โรงพยาบาลหรือสถาบันต่าง ๆ ช้าเหลือเกิน

ทีแรกคิดว่า สาเหตุ คือ เด็กที่ฝึกฟลอร์ไทม์ใหม่ ๆ จะดื้อ พอไปพบคุณหมอตามนัด หรือไปหานักบำบัดแนวอื่น เขาก็จะพากันต่อว่า.....
แต่ข้อมูลที่เพิ่งทราบมาใหม่ก็คือ มีนักบำบัดและครูจากบางโรงพยาบาล บางสถาบัน สมัครมาร่วมการอบรมสำหรับผู้เริ่มต้นใหม่ของดิฉัน แล้วกลับไปรายงานต้นสังกัดว่า อ่อ...ฟลอร์ไทม์คือการเล่น เรา (หมายถึงที่นั่น) ทำอยู่แล้ว ทำอยู่......
สาเหตุหนึ่ง อาจจะเป็นเพราะดิฉันเลือกคลิบง่าย ๆ ช้อตสั้น ๆ อธิบายหลักการ เพราะถ้าเลือกคลิบที่อ่านการเปลี่ยนแปลงเด็กที่ปรับไปมาเร็ว ๆ และนักบำบัดของเราใช้หลายเทคนิคปรับตามเด็ก ผู้ปกครองที่เริ่มต้นใหม่จะงง....
สาเหตุที่สอง คือ คนที่มาดู เขาดูแต่เปลือก ที่เห็นแค่เด็กเล่นสนุก เพราะการบรรยายเดียวกัน หลายคนก็มองเห็นแกนกลางที่เป็นหัวใจ และเห็นเทคนิคที่สลับซับซ้อน
มีแพทย์ท่านหนึ่งพอฟังบรรยายจบ ถึงกับเดินเข้ามาบอกว่า ฟลอร์ไทม์นี่ เป็นการประกาศอิสรภาพให้เด็กเลยนะ คืออนุญาตให้เขาเป็น "คน"
ฟังแล้ว หายเหนื่อย
โดยสรุป บนเส้นทางการทำงาน มีทั้งเรื่องที่ทำให้เหนื่อยหนักกว่าเดิม และเหนื่อยน้อยกว่าเดิม
ก็เล่าสู่กันฟัง
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 25/06/2011,07:33 , IP : 115.87.166.136

ความแตกต่างส่วนบุคคล ก็มีผลค่ะ มีคลิบหนึ่ง นักบำบัดคนหนึ่งรู้สึกร่วมไปกับเด็ก อยากจะอาละวาดแทนเด็ก เพราะรู้สึกว่าเด็กถูกกดดัน แต่อีกคน เห็นดีเห็นงามกับการฝึก คิดว่าจะเลียนแบบ ไปใช้มั่ง
เฮ้อ....
โดย กิ่งแก้ว เมื่อ 25/06/2011,07:37 , IP : 115.87.166.136

ความคิดเห็นที่ 306
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโตลนตม อีกหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวพร่างพราวตา
ก็อยู่ที่มุมมอง
และที่สำคัญทัศนคติต่อสิ่งที่เห็น

เป็นถ้วยชาเปล่า
หรือมีน้ำชาเก่าเต็มแก้ว

โดย ครูพบ เมื่อ 25/06/2011,08:38 , IP : 223.205.235.213

ความคิดเห็นที่ 312
อาจารย์คะ ปัญหาที่สำคัญอีกอย่างหนึ่งของ “เสียเวลา” ก็คือ
เมื่อเด็กมีการสื่อสารเพื่อสื่อความรู้สึก มีการสื่อสารเพื่อยืนหยัดต่อสู้เพื่อแก้ปัญหาของตัวเองแล้ว
แต่การสื่อสารดังกล่าว ไม่ตรงใจผู้ใหญ่ ก็จะไม่อยาก “เสียเวลา” สื่อสาร
อันนี้ก็น่าเสียดายเหมือนกันนะคะ แก้ยากเหมือนกันค่ะ
(บอกตัวเองอยู่เหมือนกันค่ะ)
โดย สายป่าน เมื่อ 28/07/2011,13:53 , IP : 203.155.220.121

ความคิดเห็นที่ 321
เนื่องจากเว็ปของเราชักเริ่มรวนบ่าย ๆ จากปัญหา server บ้าง program บ้าง

ดิฉันจึงตัดสินใจจัดหาบริษัทเอกชนมืออาชีพมาช่วยดูแลให้ โดยใช้เงินบริจาคของศิริราชมูลนิธิ

ดิฉันยื่นขอจดชื่อ website ใหม่ เป็น www.floortimethailand.com
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 09 ต.ค. 2011 5:52 pm

แจ้งสมาชิกทุกท่าน

แนะนำให้แต่ละท่าน copy กระทู้เดิมของท่าน ไปตัดให้กระชับใน micosoft word ก่อนนำมาแบ่ง post ในกระทู้ใหม่

ถึงแม้ว่าแต่ละกระทู้ จะรองรับได้ 6 หมื่นตัวอักษร แต่การวางข้อมูลขนาดใหญ่ อาจจะทำให้เครื่องทำงานอืดกว่าปกติค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ