ขอคำแนะนำค่ะ

Re: ขอคำแนะนำค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 07 มี.ค. 2013 6:39 pm

ดีใจด้วยนะคะ

ถึงแม้ว่าจะไปต่อได้หรือไม่ได้ในเรื่องเทนนิส...ก็ยังดี...ที่ได้ลอง

ถึงแม้จะเอาชนะพ่อไม่ได้...ก็ยังดี...ที่เลือกแม่เป็นโค้ช
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย สายป่าน » พฤหัสฯ. 14 มี.ค. 2013 3:45 pm

เมื่อดู คลิป เกมนักสืบ อีกครั้ง พร้อมกับทบทวนไปด้วย
รู้สึกโดนมาก เหมือนอาจารย์นั่งอยู่ในใจเด็กๆเลย
หลายคลิป เหตุการณ์ผ่านไปแล้ว
กว่าจะผ่านได้ แม่ก็มึนหลายตลบ
เช่น กรณีกลัวรูปปั้น แต่กลับเฝ้ามองหาอย่างสนใจและต้องเพียรไปหา
รูปปั้นครุฑตามธนาคารต่างๆ และถ้ากลับบ้านเปลี่ยนเส้นทางที่ไม่ผ่านก็ไม่ได้นะ
กว่าจะรู้ว่ากลัว ก็นาน นนนนนนนนนน
กรณีอาบน้ำสระผม ร้องไห้บ้านแทบแตก จนประมาณ 5 ขวบ
เมื่อเริ่มยอมว่ายน้ำให้น้ำเปียกหน้าได้ ก็ค่อยยอมทนการสระผมได้
แต่ตอนนี้ก็ยังมีเกร็ง กลั้นหายใจ ตั้งแต่แม่เริ่มสระจนสระผมเสร็จ
แต่ถ้าตามยายไปสระผมบนเตียงสระผมตามร้าน คุณหนูพอจะโอเค
กิจกรรมกลางแจ้ง ก็เพิ่งจะมาเข้าใจ ว่าคุณหนูอาจจะไม่ชอบอากาศร้อนๆ
ไปทะเล เล่นขุดทรายช่วงบ่าย แป๊บเดียว แต่พออาบน้ำทานข้าวเย็นเสร็จ เกิดอยากจะขุดทรายอีกแล้ว
พอตอนเช้า พามาเล่นใหม่ เหมือนเดิม เล่นอีกไม่นาน อ้อ พอสาย แดดออก คุณหนูคงร้อน
มิน่า กองทรายที่บ้าน เย็นจนเกือบมืด เธอถึงค่อยมีอารมณ์อยากเล่น
โดนใจมากกกกกกกก ตรงที่อาจารย์เล่าถึงกิจกรรมกระโดด อะไรต่างๆ ก็ยากอยู่แล้วสำหรับคุณหนู
แล้วแม่ยังชวน กึ่งลากมาเล่นในสนามอีก มิน่า ไม่เวิร์กเลย เล่นแป๊บเดียวแล้วก็หนี
แต่อยู่ในห้อง SI พอจะโอเค แล้วก็จะมาชวนเล่นวิ่งไล่จับ เอาตอนเกือบค่ำประจำ
ก็กลายเป็นต้องโดน ตา ยาย ดุเอายกใหญ่ กลัวยุงกัดหลาน และความเชื่อไม่เล่นซ่อนหาตอนค่ำ
เครื่องเล่นสนามก็เช่นกัน กว่าจะยอมเล่นเครื่องเล่นที่โรงเรียนหรือสนามเด็กเล่น
พ่อต้องจ่ายค่าเล่นเครื่องเล่นตามห้าง หรือสนามเด็กเล่นในร่ม ไปหลายตังค์ กว่าเธอจะคุ้น
เฮ้อ มาเข้าใจคุณหนูมากขึ้นในตอนนี้ (สงครามกันไปแล้วหลายยก) ถึงจะช้าไปบ้าง
ก็ยังดีกว่าจะไม่เข้าใจเธอเลย
สายป่าน

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 14 มี.ค. 2013 6:42 pm

ถึงก่อนหน้านี้จะเข้าใจไม่หมด แต่ตอนนี้ยังดีที่.....เข้าใจมากขึ้น

เรื่องขี้ร้อน ถ้าเอาผ้าชุบน้ำหมาด ๆ คล้องคอ เขาก็จะทนต่อได้อีกค่ะ

ดีใจที่งานซึ่งตั้งใจผลิตขึ้นมา มีส่วนช่วยให้หลายครอบครัว "ไปต่อ" ได้ราบรื่นขึ้น

ยินดีที่มีส่วนร่วมในฐานะกองเชียร์ของสายป่าน

ชื่นชมคุณคุณพ่อคุณแม่สำหรับการลงมือปฏิบัติจริง ๆ ค่ะ :)
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย สายป่าน » เสาร์ 30 มี.ค. 2013 10:03 pm

คุณหมอคะ
แม่ยังติดในประเด็น คำแนะนำของคุณหมอเรื่องการใช้เสียง
เนื่องจากสายป่านตัวเล็ก อาจมีปัญหาในการหยุดเพื่อน
ยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ
ตอนนั้นกำลังสนใจแต่จะรายงานคุณหมอเรื่องโรงเรียนใหม่น่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สายป่าน

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 31 มี.ค. 2013 5:28 am

ธรรมชาติของคนตัวเล็ก เขาอาจจะใช้เสียงดังเพื่อปกป้องตัวเอง หรือขู่เวลารู้สึกว่าตัวเองจะถูกรุกราน

เด็กตัวโต แค่ลุกขึ้นยืน เพื่อนก็หยุดแล้ว

แต่เด็กตัวเล็ก ต้องใช้เสียงเพื่อเพิ่มขนาดของตัวเอง

ที่เตือน ก็เพราะว่าจะได้ไม่กังวลกับธรรมชาติ "คนตัวเล็ก เสียงดัง" ค่ะ

ก็แค่รับรู้ และดูแลอย่าให้เกินพอดีไปเยอะเท่านั้นเองค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย สายป่าน » อาทิตย์ 31 มี.ค. 2013 6:52 am

ขอบคุณค่ะ อาจารย์
อาจารย์ช่วยสายป่านไว้ได้อีกครั้งแล้วค่ะ :D
เอ เด็กๆแอบส่งข้อมูลให้คุณหมอตอนไหนกันคะเนี่ย ;)
เพราะตอนนี้สายป่านกำลังถูกคุณแม่เตือน
เสียงเบาๆ หน่อยลูก แม่ปวดหัว (แล้วแม่ต้องมาปวดหัว เวลาหนูโกรธทุกที)
หรือ เวลาหนูเสียงดังเนี่ย แม่หงุดหงิดนะ (อ้าว หนูก็หงุดหงิดเหมือนกันนะ จะให้ทำยังไง)
กับ พูดดีๆ หน่อยได้ไหม โกรธแล้วมาทำเสียงดังอีก (เวอร์ชั่น senior)
ค่ะ บางอย่างถึงไม่ถูกใจเรา แต่ก็ยังคงเป็นอาวุธเพียงไม่กี่อย่างของเขา
ถ้าปลดอาวุธเขาหมด เขาจะอยู่อย่างไร
แต่ถ้าใช้ไม่ถูกที่ ไม่ถูกคน เขาก็จะแย่อีก
จะค่อยปรับแต่งค่ะ
สายป่าน

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 31 มี.ค. 2013 9:07 am

เด็ก ๆ ไม่ต้องส่งข้อมูลหรอกค่ะ แค่มองตา ก็รู้ใจกัน เค้าเรียกคนรู้ทันมุขธรรมดา ๆ ของเด็ก ๆ ค่ะ

จำคลิบซื้อคูปองจับสลากเมื่อวานได้ไหมคะ มุขซื้อบัตร 2 ใบ แต่บอกว่าซื้อใบเดียวน่ะค่ะ นี่ก็มุขที่พบบ่อย ๆ ค่ะ

ถ้าเห็นเป็นเรื่องธรรมดา ๆ ของเด็ก ก็ไม่มีอะไรหรอกค่ะ คอยปรับแต่งไปอย่างที่ว่ามาแหล่ะค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย สายป่าน » เสาร์ 06 เม.ย. 2013 5:27 am

ตอนนี้ สายป่านเริ่มไม่ชอบที่จะแพ้
เมื่อก่อนเล่นแพ้ก็ยังดูจะยอม เลี่ยงเอาหรือหาพวกมาช่วยให้ชนะ
ตอนนี้ชวนเล่นเอง เลือกเกมเอง พอแพ้เริ่มโวย
ว่าแม่โกง ยายโกง น้าโกง แล้วเปลี่ยนเกม เปลี่ยนกติกา
เกมหยอดเหรียญให้ได้สี่เหรียญสีเดียวติดกัน (แม่จำชื่อไม่ได้ othello หรือเปล่าไม่แน่ใจค่ะ)
พอจะแพ้ มีการห้ามแม่หยอดช่องนี้ หรือเปลี่ยนกติกา ป่านหยอดได้ 2 เหรียญ
หรือ กติกาป่าน แม่ห้ามหยอดช่องนี้ พอแม่ไม่ยอม ก็โวย
แต่ที่โวยเนี่ย ยังไม่เห็นว่าโกรธนะคะ
แต่ประมาณเสียงดัง แบบเอาเสียงข่มค่ะ แล้วรีบเลิก เปลี่ยนเกม
แม่ก็จะประมาณ เฮ้ย กติกาเขาเป็นแบบนี้ ตัวเองมาเปลี่ยนกติกาได้ไง
ก็จะประมาณว่า กติกาของป่าน แม่บอกเล่นแบบนี้ เดี๋ยวก็ไม่มีใครเล่นด้วยหรอก เปลี่ยนกติกาเฉยเลย
ก็ยืนยัน กติกาป่าน แม่ก็งั้นไม่เล่นแล้ว
ยังเหลือพ่อคนเดียวในบ้าน ที่เวลาแพ้ยังไม่ค่อยกล้าเท่าไร
ชักสับสน ก้าวหน้าขึ้น หรือถอยหลังคะ
ถ้าจำไม่ผิด น้องอนุบาลจะเปลี่ยนกติกา พี่ประถมจะยอมรับกติกา
แต่เนี่ย จากยอมรับ มาไม่ยอม เอ๊ะ ชักจะยังไง
อ้อ เคยทำงานอารมณ์ ได้มาว่า ก็๋ไม่อยากแพ้อ่ะ ไม่ชอบเวลาที่แพ้
แล้วก็เลย แฮ๋ๆ แม่ไปไม่เป็น เอาไงดีหว่า ก็บอก อือ เหมือนกันเลยแม่ไม่ชอบเวลาแพ้เหมือนกัน
แต่เราเล่นกันนะ ตอนแม่หัดเล่นแม่ก็แพ้เหมือนกัน เอางี้ เรามาซ้อมกันไหม
เอาไว้ไปเล่นกับพ่อไง แต่ป่านก็ไม่เอาแล้ว
ขอคำแนะนำค่ะ
ฮือ ฮือ นึกออกเรื่องนึงค่ะ สงสัยเหตุผลจะมาเร็วไปอีกแล้ว
สายป่าน

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 06 เม.ย. 2013 5:53 am

ก่อนหน้านี้ที่ยอม เพราะไม่รู้สึกและไม่เข้าใจคำว่าแพ้

ต่อมาเริ่มเข้าใจ แต่ไม่มีหนทางสู้

ตอนนี้เริ่มมองเห็นลู่ทาง...รีบโวย เอาไว้ก่อน

จะดูว่าเด็กดีขึ้นหรือแย่ลง ให้ดูภาพรวม

ไม่มีหรอกค่ะ ภาพรวมดีขึ้น แต่เฉพาะเรื่องนี้ แย่ลง

แนวทางคือ อย่าเพิ่งกลัวว่าเขาจะไม่รู้ข้อเท็จจริงว่ากติกาเป็นอย่างไร

อย่ากังวลว่าต่อไปเขาจะเล่นกับคนอื่นไม่ได้

ขำ ๆ ไปกับเขา วันนี้ใช้กติกาอะไรอ่ะป่าน แบบป่านชนะตลอดมั้ย กติกาแบบเปลี่ยนได้ตลอดมั้ย

หรือจะเอาแบบทีไรถูกใจป่าน แบบแซว ๆ ขำ ๆ

คุณพ่อสามท่านที่มาวันเสาร์ปลายมีค เคยนำผ่าลูกฝ่าด่านนี้ด้วยความลำบากไปแล้วทั้งนั้น

ใช้เวลาหลายเดือนจนถึงเป็นปีค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย สายป่าน » เสาร์ 06 เม.ย. 2013 7:28 am

ขอบคุณค่ะ
โดยเฉพาะ ไม่มีหรอกค่ะ ภาพรวมดีขึ้น แต่เฉพาะเรื่องนี้ แย่ลง
เพราะทุกวันนี้ แม่ชอบมองแยกส่วน
แล้วที่สำคัญ แยกเสร็จ เอากลับไปคืนที่เพื่อมองภาพรวมไม่ออกเสียด้วย
เป็นมุมมองที่สำคัญ ว่าที่เหมือนเขายอมรับน่ะ
เพราะเขายังไม่เห็นทางหรือเปล่า
ค่ะ จะเล่นกับเขาเพิ่มขึ้น เท่าที่เห็นถ้าเล่นกับเพื่อน ไม่ค่อยออกนอกกติกา
จะเยอะกับแม่ และที่บ้าน คงใช้เป็นที่ซ้อมมือกระมัง
สายป่าน

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ