การทำปริญญานิพนธ์floortime กับเด็ก mr

การทำปริญญานิพนธ์floortime กับเด็ก mr

โพสต์โดย ฤตถิรา » พุธ 15 ส.ค. 2012 7:35 pm

เรียนปรึิกษากับอ.กิ่งแก้ว ในเรื่องของการทำวิจัยเกี่ยวกับเด็กที่มีความบกพร่องทางสติปัญญาโดยการนำเอาหลักการของ floortime มาใช้่
เนื่องจากตนเองได้เคยเข้ารับการอบรมและเคยได้ร่วมอบรมกับอ. และครูพบที่โรงเรียน..... ณ ตอนนี้กำลังจะทำปริญญานิพนธ์เกี่ยวกับเรื่องการนำเทคนิกนี้ไปใช้กับเด็กที่มีความบกพร่องทางสติปัีญญา จึงจะขอรบกวนของคำปรึกษากับทางอ.กิ่งแก้ว ว่าสามารถนำวิธีการนี้มาใช้ได้ไหมอยา่งไร กับเด็กที่มีความบกพร่องทางสติปัญญาในระดับเรียนได้ จริง ๆ อยากจะไปพบที่แต่ไม่ทราบว่าจะรบกวนหรือเปล่า ต้องการให้อ. ให้คำแนะนำ และช่วยเป็นที่ปรึกษาในการทำวิทยานิพนธ์ฉบับนี้ด้วย ขอความกรุณาด้วยนะค่ะ
ฤตถิรา

Re: การทำปริญญานิพนธ์floortime กับเด็ก mr

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 15 ส.ค. 2012 8:03 pm

รบกวนติดต่อผ่านครูใหญ่โรงเรียน....นะคะ เพราะก่อนดิฉันจะรับปาก คงต้องพิจารณาความเป็นไปได้และความเหมาะสมของงานก่อนค่ะ
กิ่งแก้ว

Re: การทำปริญญานิพนธ์floortime กับเด็ก mr

โพสต์โดย ฤตถิรา » พุธ 15 ส.ค. 2012 8:49 pm

ขอบคุณมากค่ะอ. พุ่งนี้จะติดต่อถึงครูโม ทันทีค่ะ เพราะครูหญิงก็ได้ให้คำแนะนำในการที่จะติกต่อกับอ. ค่ะ
ฤตถิรา

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 16 ส.ค. 2012 7:24 am

อย่างน้อยคุณครูต้องแสดงให้ดิฉันเห็นว่าคุณครูทำฟลอร์ไทม์เป็นแล้ว และมีความแม่นยำในหลักการแล้วนะคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย ฤตถิรา » พฤหัสฯ. 16 ส.ค. 2012 7:16 pm

ขอบคุณค่ะที่คุณหมอให้ความสนใจ พอดีว่าตัวหนูเองทำงานอยู่ที่.....เคยได้เข้าอบรมที่มหิดลในเบื้องต้นแต่ยังไม่ครบ 3 ครั้ง แต่มีโอกาสได้พบกับคุณหมอและครูพบ
ในการรวมกลุ่มที่.....เมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้ว และตอนนี้ก็ได้วางแผนไว้ว่าจะลงเข้าอบรมแบบเต็มรูปแบบในปี 2556 ในโปรแกรมสำหรับนักบำบัด และได้ลองนำเอาวิธีการที่ได้เรียนรู้
จากการได้เข้ากลุ่มที่ผ่านมา มาลองใช้กับเด็กแล้วเห็นผลจึงได้คิดว่าวิธีการนี้เป็นหัวข้อที่น่าสนใจที่จะทำวิจัย ที่.... เองก็ยังไม่มีใครที่ำทำวิจัยในหัวข้อนี้ ตัวหนูเองจึงได้ปรึกษากับอ.ในภาค
และทุกท่านเห็นด้วยว่าเป็นสิ่งที่น่าสนใจ และสนับสนุนให้ทำงานวิจัยในเรื่องนี้ ตัวหนูเองจึงอยากที่จะแสดงให้คุณหมอเห็นว่าวิธีการที่หนูได้เรียนรู้มานั้นไม่เคยละทิ้งและให้ความสำคัญ
แต่ยังไงหนูจะพิสูจน์ให้เห็นว่าหนูมีความตั้งใจจริงในการทำงานด้านนี้ค่ะ ขอบคุณนะคะ ยังไงหนูจะขอคำปรึกษาเรื่อย ๆ มีอะไรแนะนำได้เสมอนะค่ะ พร้อมที่จะปฏิบัติค่ะ
ฤตถิรา

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 16 ส.ค. 2012 8:04 pm

ได้ขอให้ admin ลบข้อมูลส่วนตัวบางเรื่องออกนะคะ

ฟลอร์ไทม์เป็นเรื่องที่ต้องแม่นยำทั้งหลักการและเทคนิค

ก่อนจะนำไปพิสูจน์ว่าได้ผล หรือไม่ได้ผล ในเด็กกลุ่มใด

อย่างน้อยต้องแน่ใจก่อนว่าสิ่งที่ทำอยู่เป็นฟลอร์ไทม์แล้วจริง ๆ ค่ะ

ก็ยินดีต้อนรับสู่กระบวนการเรียนรู้ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย ฤตถิรา » พฤหัสฯ. 16 ส.ค. 2012 8:22 pm

ขอบคุณค่ะคุณหมอ หนูจะตั้งใจค่ะ ไม่ท้อและสู้ค่ะ
ฤตถิรา

โพสต์โดย ฤตถิรา » อังคาร 21 ส.ค. 2012 8:18 pm

รบกวนถามอ.หมอ หน่อยนะค่ะ ว่าหนูจะหางานวิจัยที่เกี่ยวกับการใช้ floortime ได้ที่ไหนบ้างค่ะ เพราะเท่าที่หาดูหนูหาไม่เจอ หรืออาจจะหาได้ไม่ถูกหลักการ
จึงอยากรบกวนให้อ.หมอ ช่วยบอกถึงวิธีการหา หรือว่าที่ใดบ้างที่มีการนำไปใช้เพื่อที่หนูจะได้นำมาศึกษาทำความเข้าใจ พอดีว่าครูหญิงบอกว่าเมื่อวันที่ 16-17
มีการอบรมเรื่องนี้ศิริราชแต่ตัวหนูไม่สามารถเข้าร่วมได้ จึงอยากรบกวนถามถึงงานวิจัยที่อ.หมอ ได้นำเสนอและจะหางานวิจัยที่เกี่ยวข้องได้ที่ใดบ้าง
เพื่อที่หนูจะได้ไปหาและนำเนื้อหามาทำความเข้าใจค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
ฤตถิรา

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 22 ส.ค. 2012 5:36 am

ในเว็ปนี้ก็มีค่ะ งานวิจัยของดิฉันตีพิมพ์ในวารสาร The autism

งานวิจัยภาษาไทย มีแต่ลักษณะของ case report เคสสองเคส จำไม่ได้แล้วว่าใครทำ ลองค้นดูใน google นะคะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย ฤตถิรา » พุธ 22 ส.ค. 2012 9:53 am

ขอบคุณมากค่ะอ.หมอ
ฤตถิรา

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ