8 เดือนแล้วคอยังไม่แข็งเลย ทำไงดีค่ะ

8 เดือนแล้วคอยังไม่แข็งเลย ทำไงดีค่ะ

โพสต์โดย สุกัญญา รักฝูง » อังคาร 07 ส.ค. 2012 11:16 am

แม่น้องน้ำข้าวค่ะ...
ประวัติของน้องน้ำข้าวนะคะ คือน้ำข้าวตั้งแต่เกิดมาเป็นเด็กปกติสมบูรณ์ทุกอย่าง แต่พอเข้าเดือนที่ 2 แกชักค่ะ หมอบอกว่าแกเป็นโรคลมชักแบบ infantile spasm ตอนนั้นเข้ารักษาที่โรงพยาบาลนานเกือบเดือนค่ะ แกต้องกินยากันชักเช้า-เย็นทุกวัน ยาที่แกกินอยู่ตอนนี้คือ depakine 0.25 mg. , vigabatrin 2.5 mg. , keppra 0.7 mg. หลังจากที่รักษาโรคชักเกือบเดือนแกก็ออกมาอยู่บ้านได้ประมาณเดือนกว่า แกก็สำลักน้ำนมเข้าปอดหมอบอกว่าปอดแกพังไป 80 % ตอนนั้นแกเกือบไม่รอดแกหายใจเองไม่ได้แล้วตัวเขียวเลย แกต้องเข้ารักษาตัวที่ icu นานเกือบ 2 อาทิตย์แล้วก็ออกมาพักฟื้นที่ห้องธรรมดาแล้วแกก็ปอดติดเชื้ออีก ต้องรักษาตัวเรื่องปอดติดเชื้ออีกเกือบ 3 เดือนในช่วงที่รักษาตัว 3 เดือนนั้นแกนอนตลอดเพราะต้องติดเครื่องช่วยหายใจโดนเจาะแขนเจาะขาเต็มไปหมด ทำให้แกไม่ได้ออกกำลังกาย ผอมอย่างเห็นได้ชัด น่าสงสารมาก พอรักษาเรื่องปอดหายหมอก็ให้ออกจากโรงพยาบาลมาอยู่บ้าน ตอนที่ออกจากโรงพยาบาลแกอายุได้ 5 เดือน อยู่บ้านมา 3 เดือนและตอนนี้แกอายุได้ 8 เดือนแล้ว คอแกยังไม่แข็งเลย พัฒนาการแกช้ามากเลยค่ะ ไม่ค่อยสบตา พอเรียกชื่อก็หันบ้างแต่เหมือนไม่ได้สนใจอะไร พอเอาของเล่นมาล่อให้แกเล่น แกก็ไม่สนใจที่จะเล่นของเล่นเลย หัวเราะคนเดียวโดยไม่มีเหตุผล ชอบเล่นคนเดียว ส่งเสียงคนเดียว ไม่มีปฏิสัมพันธ์กับใครเลย เหมือนอยู่ในโลกส่วนตัวแกคนเดียว ใช้มือไม่เป็น ตาไม่สัมพันธ์กับมือ จับสิ่งของไม่ได้ ไม่ค่อยกำมือ พอเอามือไปแตะของเล่นจะแบมือออก ไม่กำของเล่น จากอาการที่เล่ามาแกเป็นออทิสติกหรือว่าพัฒนาการแกช้าเพระแกชักและขาดออกซิเจนไปเลี้ยงสมองตอนแกสำลักน้ำนมจนตัวเขียว กังวลมากเลยค่ะ แล้วมีวิธีไหนที่จะช่วยกระตุ้นพัฒนาการของแกให้ดีขึ้นไหมค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
สุกัญญา รักฝูง

Re: 8 เดือนแล้วคอยังไม่แข็งเลย ทำไงดีค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 07 ส.ค. 2012 12:14 pm

แนะนำให้ปรึกษาแพทย์ที่ดูแลอยู่ หรือแพทย์เวชศาสตร์ฟื้นฟู หรือกุมารแพทย์พัฒนาการเด็ก

เพื่อจะได้รับการประเมินและคำแนะนำที่ถูกต้องค่ะ
กิ่งแก้ว

Re: 8 เดือนแล้วคอยังไม่แข็งเลย ทำไงดีค่ะ

โพสต์โดย สุกัญญา รักฝูง » อังคาร 07 ส.ค. 2012 2:14 pm

ขอบคุณค่ะ ที่ให้คำแนะนำ จะลองพาน้องน้ำข้าวไปตามคำแนะนำนะค่ะ

โพสต์โดย krongkan » อังคาร 07 ส.ค. 2012 4:06 pm

สู้ๆ ค่ะคุณแม่ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
krongkan

โพสต์โดย สุกัญญา รักฝูง » พฤหัสฯ. 09 ส.ค. 2012 12:05 pm

ขอบคุณค่ะ คุณ krongkan

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ