เรื่องของน้องพี

เรื่องของน้องพี

โพสต์โดย patcha » เสาร์ 04 ส.ค. 2012 11:48 pm

อาจารย์ค่ะ

ได้ทดลองใช้เทคนิคสองเสียงกับน้องพีแล้ววันนี้ ก็เริ่มเล่นเหมือนเดิม แล้วแม่ก็ขอเงินเพิ่มจาก 15000เป็น20000 บาท
ลูกก็ไม่ยอมให้และก็เริ่มจะหงุดหงิด น้ำตาเริ่มจะออก

แม่ก็ลองใช้เสียงอยู่ข้างเขาว่า ขออีกแล้ว ขออยู่นั่นแหละ ไม่ให้อยู่แล้วเนาะ ลูกก็ตอบว่าอือใช่ไม่ให้หรอก เหมือนเขาจะรู้สึกดีขึ้น

แล้วก็ลองกลับมาเป็นแม่ขออีก ลูกก็มีอารมณ์ขึ้นอีก แต่ทำสองเสียงไปมา3-4ครั้ง เหมือนลูกจะรู้ว่าเรายังเป็นแม่ที่ขออยู่เหมือนเดิมอารมณ์ก็เลยยังขึ้นอยู่

พอถามว่าทำไมไม่อยากให้เงิน ลูกก็บอกว่ากลัวแพ้ กลัวแม่หัวเราะเยาะเย้ย (ลูกเคยหัวเราะเยาะเย้ยแม่เวลาแพ้)

แต่ที่แปลกขึ้นมาคือ ลูกถามว่าถ้าผมให้เงินแม่แล้วผมจะได้อะไรละ แต่พอถามกลับว่านั่นซิ หนูได้อะไรละ ลูกก็ยังตอบไม่ได้

ช่วงหนึ่งลูกบอกว่าจะให้คราวหน้า แต่คราวนี้ยังไม่ให้ พอถามว่าทำไมให้คราวหน้า แล้วให้คราวนี้ไม่ได้เหรอ ลูกก็บอกเปลี่ยนใจแล้วคราวหน้าก็ไม่ให้

ช่วงหนึ่งก็บอกว่าจะให้ 500 บาท แต่แม่ก็ยังอยากได้อีก5000 บาท ลูกก็ไม่ยอมให้

ขอกันไปอีกสักพัก ลูกก็บอกว่าจะให้2000 บาท แต่แม่ก็ยังอยากได้ 5000บาทอีก ลูกก็ยังไม่ไห้ ก็พูดไปมีน้ำตาไหลบ้าง
แต่พอสะท้อนอารมณ์ว่าหงุดหงิดโมโหก็ยังไม่ยอมรับ ช่วงนี้ก็มีหลุดบ้างพูดมั่วๆไปบ้าง

ยื้อกันไปสักพัก แปลกตรงที่ลูกยอมให้5000บาทตามที่แม่อยากได้อีก แม่บอกใจดีจังให้เงินแม่เพิ่มตั้ง5000 พอถามว่าทำไมวันนี้ให้ละ
ลูกก็บอกว่าก็แม่อยากได้นี่ พอถามว่าทุกทีแม่ก็อยากได้ไม่เห็นให้เลย ทำไมวันนี้ให้ละ ลูกก็ตอบแค่ว่าอยากให้ แล้วแม่ถามไม่กลัวเงินธนาคาร
หมดเหรอ ลูกบอกเงินยังมีเยอะ

พอถามว่าแล้วแม่มีเงินเยอะกว่าไม่กลัวแพ้เหรอ ลูกก็บอกลองดูแล้วกัน พอแม่ถามว่าถ้าแม่ชนะแม่เยาะเย้ยได้มั้ย (มีช่วงหนึ่งที่แม่
ขอเงินแล้วสัญญาว่าถ้าชนะจะไม่เยาะเย้ย). ลูกก็บอกว่าไม่ได้

แม่ก็ตื้อว่าขอหัวเราะหน่อยนะ ลูกบอกให้แค่ 5นาที ต่อรองแล้วแม่ขอหัวเราะ 1วันถึงคืนวันพรุ่งนี้ จังหวะนี้เองลูกก็ทำท่าคิดแล้วพุ่งจะมาเอาเงินคืน
แม่ไม่ให้แล้วถามว่าทำไมจะเอาเงินคืนละ. ลูกบอกไม่อยากให้แล้ว เดี๋ยวแม่หัวเราะแล้วข้างบ้านได้ยิน แม่เลยบอกขอหัวเราะเบาหน่อยได้มั้ย ลูกก็บอกได้
แล้วก็ยอมให้เงินแม่ แล้วก็บอกแม่เล่นได้แล้ว แม่ได้เงินแล้วก็เล่นซิ

ไม่แน่ใจว่าที่เขาให้เงินแม่นี่เป็นเพราะเขาแน่ใจว่าเงินธนาคารไม่หมดหรือเพราะกลัวแม่ไม่เล่น ก็เลยลองถามดูในระหว่างที่เล่น แต่ลูกก็ยังบอกว่าเงิน
ธนาคารยังไม่หมด

ที่อยากถามอาจารย์ก็คือ ถ้าเราใช้เทคนิคสองเสียงได้ดี อารมณ์ลูกน่าจะไม่ขึ้นเร็วใช่มั้ยคะ เพราะเห็นบางช่วงอารมณ์ลูกก็เหมือนลงมา
แต่พอแม่ขออีกอารมณ์ก็ขึ้นเร็วอีก แสดงว่าน่าจะเป็นเพราะลูกยังคิดว่าแม่เป็นคนเดิมใช่มั้ยคะ แล้วก็แปลกใจว่าวันนี้เขายอมให้เงิน (แต่ก็ขอนานอยู่)

ครูปูเป้ไม่อยู่รู้สึกขาดความมั่นใจยังไงไม่รู้ค่ะ อยากได้คำแนะนำค่ะ ขอบคุณค่ะ
patcha

Re: เรื่องของน้องพี

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 05 ส.ค. 2012 6:44 am

หากใช้สองเสียงได้สมดุล จะ "เลี้ยง" อารมณ์หงุดหงิดได้นานพอที่จะชวนเขาคิดค่ะ

อีกช่องทางหนึ่งที่อาจจะนำมาคยกันได้ คือ....

คือ "รู้มั๊ย ทำไม่แม่ต้องเล่นขอเงินพี"

นั่นสิ ก็รู้ว่าลูกไม่ชอบ ทำไมต้องเล่น

พี่คิดว่า แม่อยากให้พีร้องไห้หรือเปล่า

พีร้องไห้ แล้วแม่จะได้อะไร

เมื่อก่อนไม่ยอมให้เลยนิ ตอนนี้ยอมให้แล้ว ทำไมอ่ะ

ถ้าเงินจริง ๆ ล่ะ ให้ได้มั๊ย...

การติดตามความก้าวหน้า อยู่ที่ความยืดหยุ่น และความทนอารมณ์นั้น ๆ ได้นานขึ้น ๆ

ดูภาพรวมไว้นะคะ

มีอะไรทำให้พี่ไม่อยากให้เงินล่ะ เกี่ยวกับหนังในโทรทัศน์ หรือเกี่ยวกับการ์ตูนที่อ่าน อ่าน "ตึ๊งหนึด" หรือเปล่า

อีกเรื่องหนึ่งที่เอามาคุยได้ คือ น้ำเสียง และสีหน้า หัวเราะเยอะ แบบไหน ทนได้ แบบไหนทนไม่ได้

เวลาถูกหัวเราะเยอะ คิดถึงอะไร แย่างนี้เป็นต้นค่ะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ