งงเรื่องเล่นสมมุติกับลูกค่ะ

Re: งงเรื่องเล่นสมมุติกับลูกค่ะ

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » เสาร์ 24 มี.ค. 2012 6:26 am

เครื่องซักผ้าที่ว่านี้ ตอนฝาเปิด มัน "ต้อง" ไม่ทำงานนะคะ

แล้วมีรุ่นไหนที่ฝาเปืด แล้วทำงานไหมคะ

ระวัง การเรียนรู้ผิด ๆ ที่อาจเกิดอันตรายนะคะ
กิ่งแก้ว

Re: งงเรื่องเล่นสมมุติกับลูกค่ะ

โพสต์โดย kroopob » เสาร์ 24 มี.ค. 2012 8:21 am

ถ้าเครื่องซักผ้าเป็นเพียงหนึ่งเดียวที่เด็กยอมเล่น ก็เล่นเถอะครับ
แต่ต้องระวังความปลอดภัยอย่างที่สุด
ถอดปลั๊กออกด้วย
และห้ามคลาดสายตา

แต่ถ้าเป็นเพียงหนึ่งในหลากหลายมากมายที่ลูกเล่นได้ ..ก็แล้วจะเล่นไปทำไม
เพราะเด็กมีโอกาสเข้าใจผิดว่าเป็นของที่เล่นได้
เกิดว่า..ในอนาคต บนความเข้าใจผิด
เขาเอาตัวเอง เอาน้อง เอาแมว ลงไปเล่น
ตอนอยู่นอกสายตาผู้ใหญ่
แล้วจะเป็นอย่างไร

ในเด็กทั่วๆ ไป เครื่องซักผ้าก็ไม่ใช่ของที่พ่อแม่จะเอาลูกลงไปเล่นด้วยเลยนะครับ ..หรือไง

อยากให้ผู้อ่านพิจารณาทุกข้อเสนอในการถามตอบกระทู้
ว่าสิ่งใดเป็นทฤษฎี ที่"ต้อง"ทำ
และ
สิ่งใดเป็นเทคนิควิธีที่"น่า"ทำ

หลายความเห็น เป็นประสบการณ์ส่วนตัว มาบอกเล่าสู่กันฟัง
แต่ในสังคมที่คุ้นชินกับการบริโภคเทคนิค และสูตรสำเร็จ ที่มักซื้อหาความ"สำเร็จรูป"
ก็อาจทำให้เผลอหยิบเทคนิคไปใช้เลยโดยไม่ได้ดูที่มาที่ไปของเทคนิคนั้น
อันตรายนะครับ
อันตรายเฉพาะหน้าตรงไปตรงมา บาดเจ็บกับร่างกายก็เรื่องหนึ่ง
อันตรายถาวรคือ ถ้าเราอยากช่วยให้ลูกพัฒนากระบวนการคิด เราเองก็ต้องคิดให้มากด้วย ไม่งั้นจะช่วยได้ไง

เป็นห่วงครับ
เลยพิมพ์ยาว

(พิมพ์มาก ตอนนี้เจ็บอีกแล้ว
นักกายภาพว่าเส้นประสาทตึง จากการใช้กล้ามเนื้อทำงานในท่าเดียวนานๆ
ตรงไปตรงมาคืออยู่หน้าจอ และแท็บเล็ต นานเกินไป
-อย่าเอาอย่างนะครับ)
kroopob

โพสต์โดย Nong_Pan » เสาร์ 24 มี.ค. 2012 9:25 pm

ขอบพระคุณมากๆค่ะอาจารย์กิ่งแก้ว ครูพบ คุณแม่น้องสายป่าน คุณกรองกาญจ์ และคุณจิราวรรณ สำหรับความปรารถนาดีและคำแนะนำดีๆที่มีให้ค่ะ อ่านแล้วก็มอง

ตัวเองใหม่ ทบทวนตัวเองใหม่ค่ะ ตั้งใจทำให้ลูกจริงๆค่ะ จนหลายๆครั้งคาดหวังผลอย่างที่อาจารย์บอกจริงๆ แล้วก็ไม่ดีจริงๆค่ะ อาจารย์คะสงสัยการเล่นสมมุติบาง

เรื่องค่ะ แม่เป็นคนเริ่ม อย่างเช่น. มีเหตุการณ์ในสนามเด็กเล่นลูกถูกเพื่อนแย่งขวดน้ำ แล้วเพื่อนวิ่งหนี ลูกวิ่งตามตะโกนเอาคืนมา เสียงโกรธๆ วิ่งจนดึงขวดน้ำคืนได้

แม่ก็เข้าไปหาลูก ปัณณ์เป็นอะไรลูก ลูกบอกโกรธเพื่อนแล้วผลักแม่ออกมาไม่คุยต่อ เพราะจะเล่นต่อ แม่ก็ถอยออกมาค่ะ แต่พอตอนกลางคืน แม่เริ่มพาลูกสมมุติเรื่อง

นี้ต่อ ลูกก็ไปเอาหนูตะเภาที่เพื่อนรักของเพื่อนมาสับๆๆ แล้วโยนใส่เสื้อตัวเก่งของเพื่อน เสื้อเพื่อนเปื้อนเลือด

แม่เพื่อนดุเพื่อน เสื้อเพื่อนซักไม่ออก พ่อเพื่อนซื้อเสื้อตัวใหม่ให้ แล้วปัณณ์ก็เอาปลาตายโยนใส่เสื้ออีก ฯลฯ เขาสนุกกับการจัดการเพื่อนในสมมุติค่ะ แต่แม่เป็นคนเริ่ม

ต้นเรื่องเหตุการณ์ แต่บางเรื่องลูกก็หนีๆๆ แม่ก็ตื้อตามไปเรื่อยๆค่ะ แบบนี้ได้ไหมคะ
Nong_Pan

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 25 มี.ค. 2012 6:51 am

เค้าอารมณ์ค้างและอยากระบายออกมาในการเล่น

ที่ไม่ค่อยยอมให้แม่เล่น หรือไม่ปิดวงรอบการสื่อสารกับแม่

คาดว่าแม่ยังแสดงไม่พอว่าเป็นพวกเดียวกัน ช่วยกันบุก "ทำลาย" เสื้อเพื่อน

จะเล่น ก็กลัวว่าลูกจะทำจริง

จะไม่เล่น ก็กลัวลูกจะเล่นคนเดียว

ใจที่ไม่อยากเล่น เล่นแบบกล้า ๆ กลัว ๆ จะทำให้พลังที่ออกมามันไม่ตรงและไม่เสมอกันกับลูก

ปัญหานี้เกิดกับผู้ปกครองหลายคนค่ะ

ลองทบทวนความรู้สึก กับความคิดของตัวเองด้วยค่ะ

เทคนิคจะออกมาได้ดี เมื่อความรู้สึกข้างในมัน "ใช่" ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย สายป่าน » อาทิตย์ 25 มี.ค. 2012 7:32 am

มาให้กำล้งใจค่ะ
ประเด็นกล้าๆ กลัวๆ ที่จะเล่น เป็นเหมือนกันเลยค่ะ
พอตอนหลัง ตัดสินใจเอาไงเอากัน อยากลุยช่วยลุย
แต่แอบมีการกระซิบบอกนะ ถ้าจะเล่นแบบนี้ มาเล่นกันแม่ เพราะยายกับน้าไม่ชอบ
ปรากฏว่า มุขในการลุย มากันพรึ่บ แล้วก็มีอะไรมาเล่าจุ๊กจิ๊กกับแม่มากขึ้นตาม
แต่ยังมีข้อที่คิดว่ายังไม่สมบูรณ์ก็คือ เวทีลุยแหลกเนี่ย ยังต้องแอบเล่นอยู่
เพราะยังมีเสียงตามลม ว่าด้วยลูกจะก้าวร้าว หมกหมุ่นกับการทำร้ายคนอื่น
แต่ว่าผลที่เกิดขึ้นนะคะ ยังไม่เห็นจะไปทำร้ายใคร มีแต่มาทำร้ายกับแม่เนี่ยล่ะ
ทั้งครูพบและคุณหมอแก้วตา โดยระเบิดเละ ไฟเผา ไม่เหลือซากไปหลายครั้งแล้วค่ะ
ตอนนี้พี่เดียร์ก็เกือบๆ เพราะ SI ที่จัดให้เริ่มยาก
สู้ๆค่ะน้องปัณณ์
สายป่าน

โพสต์โดย kroopob » จันทร์ 26 มี.ค. 2012 10:54 pm

@ สายป่าน
แหม..ดีจัง
ครูพบเละ ไม่เหลือซาก ..แล้วไงต่อ?
อย่าลืมไปต่ออีกยาวๆ นะครับ
kroopob

โพสต์โดย krongkan » อังคาร 27 มี.ค. 2012 4:49 pm

แม่สายป่านเล่าเรื่องเล่นสมมติลุยกันแหลกให้ฟังบ้างสิคะ เผื่อได้เก็บเอาไปใช้บ้าง
krongkan

โพสต์โดย สายป่าน » อังคาร 27 มี.ค. 2012 9:08 pm

แหะ แหะ :| ครูพบคะ
พอครูเละแล้ว ยังไม่ค่อยยอมไปไหนค่ะ แต่ย้ำอย่าง สะใจ! กับการที่คุณครูเละได้
จะบรรยายลักษณะการเละของครู แล้วก็ไม่ยอมออก หรือไปเรื่องอื่นแล้วกลับมาจัดการอีก
บางที แม่เป็นฝ่ายเลิกก่อน(อีกแล้ว) ก็จะบอกว่าครูเละไม่เหลือซากแล้วนะลูก จะต่ออีกเหรอ แฮ่
อย่าเพิ่งส่ายหน้าค่ะครู หลายครั้งก็เกิดอาการอยากปิดรอบแล้วน่ะค่ะ แม่ปิดก่อนทุกที
ช่วงนี้หลังจากที่เลื่อนนัดคุณครู แล้วยังไม่ได้คิวใหม่ คุณครูก็เลยเป็นเป้าหมายรอง
จะเกิดอาการอยากระเบิดครู เมื่อผ่าน รพ.ธนบุรี 2 ค่ะ เละทั้งคุณครูและโรงพยาบาล
แต่บางครั้งก็ใจดี ถึงโรงพยาบาลและคุณครูจะระเบิด แต่คนไข้ หมอ พยาบาลคนอื่น รวมถึงแม่ด้วย ปลอดภัยค่ะ
เป้าหมายใหม่ เป็นคุณหมอแก้วตา หลังจากที่เล่นกันแล้วเอาเขาไปเข้าคุก
ยังไงยังไง ก็ยังไม่ยอมรักษาคุณหมอแก้วตา อ้อ คลินิกก็ระเบิดไปแล้ว อย่าลืมของบซ่อมนะคะคุณหมอ
สายป่าน

โพสต์โดย kroopob » พุธ 28 มี.ค. 2012 7:20 am

@ สายป่าน

พอเละได้ที่ ระเบิดกันสะใจแล้ว
ก็ถามเหตุผลกันสักหน่อย ด้วยนะครับ
"เพราะอะไรล่ะ ? "รู้สึกอะไรเหรอ ?"
แล้วชวนกันคุยแบบอยากรู้จริงๆ "แล้วถ้า..."

อ่านแล้วชักมัน แล้วนี่เราได้คิวเจอกันอีกทีตอนไหนเนี่ย?
kroopob

โพสต์โดย Nong_Pan » พุธ 11 เม.ย. 2012 6:23 pm

สวัสดีค่ะอ่จารย์กิ่งแก้ว มีข้อข้องใจอีกแล้วค่ะ เรื่องเล่นสมมุติเวลาต่อสู้ทำร้ายฝ่่ยตรงข้ามของลูกค่ะ เช่นนะคะ สู้กันอยู่

ปัณณ์. ต่อยตา

แม่. โอย เจ็บตา ตาเป็นงัยล่ะ

ปัณณ์. ตาบวมเลย

แม่. ตาบวมเลย บวมแค่ไหนล่ะ เล็กหรือใหญ่

ปัณณ์. ใหญ่

แม่. โห. ใหญ่ เท่าอะไรดีล่ะ

ปัณณ์. เท่าลูก em ball เลย ( แล้วก็ก้มหน้าทำท่าเสียวค่ะ)

แม่. เป็นไรล่ะ

ปัณณ์. เสียว

แม่. เสียวอะไร

ปัณณ์. ตาบวมเท่า em. Ball

แม่. อ๋อ

ปัณณ์. ปัณณ์กลัวโดนต่อยตาบวม

แม่. งั้นเล่นต่อไหมล่ะ

ปัณณ์. เล่นต่อสนุก

บางทีเล่นระเบิดพ่อตาย. หัวขาด แขนขาด พ่อมุดหัวและแขนไว้ในเสื้อ ปัณณ์เรียกพ่อ แล้วดึงเสื้อให้เห็นหัวพ่อ พอถามว่าเป็นอะไร

ลูกบอกกลัวพ่อหัวขาด บางทีจัดการให้พ่อตาย พ่อนอนตาย ปัณณ์จะให้พ่อตายตาค้างบอก หลับตาแล้วเหมือนตายจริง แม่อยากรู้ว่าควรต่อยอด

ลูกอย่างไรดีคะ
Nong_Pan

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ