พ่อน้องฟ้า เริ่มต้นกับฟลอร์ไทม์

Re: พ่อน้องฟ้า เริ่มต้นกับฟลอร์ไทม์

โพสต์โดย พ่อน้องฟ้า » เสาร์ 19 ต.ค. 2013 3:55 pm

ส่วนพัฒนาการช่วงนี้
การฟัง-ทนเสียง
ทนฟังเสียงที่เคยตกใจกลัวได้ดีขึ้น ไม่หนี เล่นกับพี่-น้อง ที่เขาร้องเสียงดังๆก็หันไปมองแต่ก็เล่นต่อ (เราช่วยสะท้อนอารมณ์)
เสียงประทัด เสียงพลุ เสียงซ่อมมอเตอร์ไซต์ เครื่องตัดหญ้า ชักโครก ทนฟังได้ดีขึ้น ไม่หนี แค่หันไปมองหรือจับมือเราไว้
ยังแสดงสีหน้ากังวล เมื่อได้ยินเสียงเด็กร้องไห้ บางทีมาดึงแขนพ่อพาไปดูเด็กร้องไห้ใกล้ๆ พ่อ : “อือ...เด็กร้องไห้.....เสียใจ”
พ่อ : “ฟ้าตกใจ...หรือกลัว” , น้องฟ้า : “ตกใจ” (ก็ทำงานอารมณ์ต่อ)
ชอบเอาของเล่นที่มีเสียงแหลมเล็กมาฟังจ่อที่หู (อันนี้ อาจารย์ช่วยให้แนวทางด้วยครับ)

ฟังคำสั่งก็ทำได้ดีขึ้นครับ ทำตามได้ถูกราว 60-70% ผมลองบอกว่า “ฟ้า ไปเอาเก้าอี้ สีเหลือง ในห้องน้ำ ให้พ่อ” เธอก็เดินไปที่ห้องน้ำ
แต่ไม่เข้าไปเอา ผมเดินตามไปจะบอกอีกครั้ง น้องฟ้าชี้ไปที่เก้าอี้ แล้วจับมือพ่อให้พาเข้าไปเอา (เธอไม่กล้าเข้า)
หรือ ตอนกลางคืนน้องฟ้าต้องฉี่ที่ห้องน้ำก่อนนอน เธอต้องให้พ่อเข้าไปด้วย น่าจะเกี่ยวข้องกับการที่
ไปที่อื่นน้องฟ้าบอกอึในห้องน้ำได้ แต่ที่บ้านยังมีแอบอึใส่กางเกงอยู่ (ปกติถ้าทำเองจะอึใส่กระโถน แต่ฉี่ในห้องน้ำได้ปกติครับ)

ความอดทนและรอคอย
รอคอยได้ดีขึ้นครับ ไม่ลืมความต้องการของตัวเอง ตื้อยื้อได้นานทั้งภาษากายและคำพูด
รู้จักรอคิวเวลาผลัดกันเล่นได้
ขณะฝึก SI ผมรู้ว่าน้องฟ้าเหนื่อย ก็ปลอบ ให้กำลังใจ แต่ไม่หยุด (ทำงานอารมณ์ “ฟ้าเหนื่อย.....แฮ่ๆๆๆ...มันเหนื่อย)
แต่ ฝึกจนเสร็จน้องฟ้าเหงื่อไหล ตัวเหนียว ก็ไม่หงุดหงิดมาก ทนเหนื่อยได้มากขึ้นครับ

บอกความต้องการ
บอกความต้องการได้ดีขึ้น ใช้ภาษากายบอกความต้องการของตัวเองกับคนอื่นมากขึ้น (พ่อกับแม่ จะช่วยพูดแทนหรือช่วยถามน้องฟ้า)
โต้ตอบกับเราได้เร็วขึ้น เมื่อก่อนต้องรอนาน
เมื่อก่อนจะไปไหนกันพ่อจะชอบแกล้งขี่รถเลยไป เดี๋ยวนี้น้องฟ้าจะบอกก่อนถึงทางแยก หรือก่อนถึงสถานที่
หรือบางทีพ่อแกล้งมากๆ น้องฟ้าชี้บอกแล้วพ่อก็ยังแกล้งงงขับเลยไป เธอ(ทำหน้าผิดหวัง)ก็จะชี้บอกไปข้างหลัง บอกเลี้ยว
บอกอารมณ์กับสีหน้าได้ดีขึ้น บอกกลัวกับไม่กลัวได้ดีขึ้น
เวลาไปเที่ยวก็บอกฉี่ บอกอึ บอกอ้วก ได้

แสดงความโกรธบ่อยขึ้นโดยการทำเสียงดังใส่เรา แต่ไม่ตัดตัวเองยังคงยืนยันความต้องการและสื่อสารได้
เวลาเราแสดงสีหน้าและสะท้อนว่า “ ฟ้าโกรธเลยเนี่ย........โอ้โห .....มันโกรธแล้วน้า.....” เธอก็ทำหน้าโกรธ บางทีไปส่องกระจก
เริ่มแสดงความโกรธระดับพฤติกรรม แต่ไม่มากครับ เพราะเราจะกำกับได้ทัน

มีบางอย่างที่ผมอยากถามอาจารย์ จากเหตุการณ์ (แกล้งให้ หงุดหงิด-โกรธ)
หลายครั้งเวลาน้องฟ้ามีของกิน ของเล่น พ่อก็แกล้งขอกิน ขอเล่น น้องฟ้าบอก “ไม่.....” พ่อแกล้งยื่นมือไปเกือบจะถึงสิ่งนั้น
น้องฟ้าก็จะผลักออก หลายครั้งเข้าน้องฟ้าเปลี่ยนมาเป็นหยิก-ขย้ำแขนพ่อ ทำหน้ากัดฟันมองเรา(แต่อารมณ์ยังไม่ถึงโกรธ)
ผมก็ทำเป็น “ออย...ๆๆๆ ไม่ให้กิน ๆ” (เหมือนแกล้งหยอกล้อเล่น)
บางครั้งเปลี่ยนมาเป็นตีแขนพ่อ(ไม่แรง แต่มีน้ำหนัก) ทำหน้าเข้มมองเรา (แต่อารมณ์ยังไม่น่าถึงโกรธ)
ผมก็ทำเป็น “โอ้โห... ไม่ให้กินๆ”(เหมือนแกล้งหยอกล้อเล่น)
ตอนนี้ที่บ้าน ให้น้องฟ้าทำประมาณนี้ได้ครับ เพราะเราจะดูอารมณ์เป็นหลัก คือ ถ้าโกรธแล้วออกมาทางทำร้าย อันนี้จะกำกับทันที
แต่ถ้าประมาณที่ผมเล่ามา เราคุยกันว่ามันเป็นเหมือนสัญลักณ์นะครับ
อันนี้ไม่แน่ใจ อยากให้อาจารย์ ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ

การทำฟลอร์ไทม์ ช่วงนี้
จะเป็นการเปลี่ยนจากภาษากายเป็นสัญลักษณ์ โดยการแกล้งงง พูดผิด ฟังผิด ทำผิด
การเล่นสมมติ จะใช้ตุ๊กตา และของเล่นต่างๆ โดยเข้าสวมรอยเล่นสมมติกับน้องฟ้าในโอกาสต่างๆ
ขั้น 1-4 ยังเติมเต็มอยู่ตลอดครับ

ปล. ขออภัยทุกท่านด้วยครับ ช่วงนี้จะเขียนยาว เพราะมันมีเรื่องที่บันทึกไว้มาก ผมก็ได้อ่านทบทวนด้วย
พ่อน้องฟ้า

Re: พ่อน้องฟ้า เริ่มต้นกับฟลอร์ไทม์

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อาทิตย์ 20 ต.ค. 2013 5:28 am

ได้ข่าวจากครูปูเป้ว่าน้องฟ้าดีขึ้นมากเมื่อเปรียบเทียบกับตอนที่ดิฉันพบเขาเมื่อเดือนเมษายน ก็ดีใจด้วยค่ะ

เรื่องฟังเสียงแหลม ดิฉันไม่ค่อยแน่ใจ

เรื่องโกรธ ก็เหมือนกัน

แต่คิดว่าน่าจะยังไม่ใช่สัญลักษณ์หรอกค่ะ

กิจกรรมวันเสาร์หน้า มีเรื่องโกรธประมาณครึ่งหนึ่งค่ะ ถ้าว่าง ก็เชิญนะคะ นอกจากเรื่องโกรธแล้ว ดิฉันจะอธิบายแผนที่ความก้าวหน้าพัฒนาการและข้อติดขัดของเด็กแต่ละ profile มีทั้งหมด 5 แบบค่ะ เตรียมคลิบเอาไว้เยอะมากเลย ถ้าเห็นแบบแผนภาพรวม น่าจะเข้าใจและมั่นใจในกระบวนการมากขึ้นค่ะ

เรื่องการบันทึก อย่าลืม save เก็บไว้ส่วนตัวด้วยนะคะ เรื่อง web นี่ บทเรียนสอนให้รู้ว่าอะไรก็เกิดขึ้นได้ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย พ่อน้องฟ้า » อาทิตย์ 19 ม.ค. 2014 6:32 pm

สวัสดีครับ อาจารย์ และผู้ปกครองทุกท่าน
3 เดือนที่ผ่านมา
ภาพรวม การฝึกของน้องฟ้า ประกอบด้วย (รู้สึกจะหย่อนๆ ลงเล็กน้อย )

การรับส่งบอลด้วยมือ แบบต่างๆ กลิ้งกับพื้น-โยนโด่ง-ทุ่มลงพื้น-กางขาก้มตัว-ก้มลอดหว่างขา-โยนกลับหลัง (อย่างละ 20)
รับส่งด้วยเท้า(อย่างละ 20) เตะรับส่งโยกซ้ายขวา เตะเข้าประตู (กล่อง)
กระโดดตบ 10 ลุก-นั่ง 20 กระโดเท้าชิดข้ามหมอน 10 ซูปเปอร์แมน 50 เดิน 4 ขา 10 เมตร จับขาไถนา 10 เมตร
พวกนี้ พ่อเป็นคนฝึก ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง น้องฟ้าทำได้ดี

นวดปาก-ใบหน้า ฝึกออกเสียง อา – อู – อี ใช้เวลาประมาณ 30 นาที (แม่สลับกับยาย เป็นคนฝึก) น้องฟ้าทำได้ดี แต่เสียงยังไม่ชัด

ฝึกพูดคำศัพท์ คำนาม คำกริยา จากภาพ (ตอนนี้เพิ่งทำได้ 3 ชุดเสียง คือ ชุด ก.ไก่ , ชุก ข.-.ค. , ชุด ม.ม้า รวมประมาณ 150 คำ)
น้องฟ้ายอมฝึกพูดด้วยดี แต่เสียงยังไม่ชัดเท่าใด แต่ก็ดีขึ้นเรื่อยๆ ใช้เวลาประมาณ 30-40 นาที (สลับกัน พ่อ ,แม่ , ยาย)
น้องฟ้าจะรู้สึกอะไรบางอย่าง กับภาพบางภาพ ที่ทำให้เราได้รู้และเชื่อมโยงความรู้สึกเธอได้
ตอนนี้กำลังทำเพิ่มในชุดเสียงอื่น และทำเพิ่มขยายเสียงเดิมที่นึกได้

ฟลอร์ไทม์ พ่อสลับกับแม่ หรือทำด้วยกัน อันนี้จะทำอยู่เรื่อยๆ น้องฟ้ามีการแสดงอารมณ์ โกรธ หงุดหงิด เสียใจ ดีใจ เป็นระยะ

ภาพรวม พัฒนาการของน้องฟ้า ประกอบด้วย
1. ใชัภาษาในการสื่อสารมากขึ้น ยาวนานขึ้น บอกความต้องการ และความรู้สึก ของตัวเองได้หลากหลายขึ้น
2. เวลาน้องฟ้าพูด จะมีการใช้ภาษากายประกอบเป็นระยะ เพื่อให้ผู้ฟังเข้าใจมากขึ้น (ยังพูดตะกุกตะกักอยู่)
3. เริ่มชี้ชวนให้เราดู สิ่งที่ตัวเองสนใจ ทั้งภาพ และ ของจริง พร้อมทำท่าประกอบให้ดู (ส่วนมากเป็นสิ่งที่กลัว เราก็สะท้อนไป))
4. รอคอยได้ดี เปลี่ยนตากันเล่นได้ (ทั้งที่อยากจะเล่นมาก)
5.เริ่มรู้จักขอ จากคนอื่น (อันนี้ถ้าเราเห็นก็ต้องรีบทำงาน ฟลอร์ไทม์ )
6. เมื่อก่อนสนใจอยากเล่นกับคนอื่นแต่ไม่เล่น ตอนนี้เริ่มเข้าไปเล่นด้วย (อันนี้เรา ต้องคอยช่วยเหลือ )
7.ฉี่-อึ ในห้องน้ำได้ดี บอกเราได้ แต่จะบอกตอนจวนใกล้มากๆแล้ว บางทีเราก็ถาม จะมีปัญหาที่เธอกลัวที่เป่าแห้งมือในห้องน้ำมาก
ถ้าจะเข้าห้องที่มีเครื่องนี้ ต้องเดินกอดกันทีเดียว
(อันนี้ไม่มั่นใจครับ ว่า ควรถามเขาเรื่องฉี่-อึ หรือให้เขารู้สึกแล้วบอกเอง)
8. เล่นสมมติยังไม่เป็นเรื่องราว เช่น เล่นจัดห้องนอนตุ๊กตา เล่นของเล่นสมมติ เล่นซักผ้า(ผ้าจริง)ตอนอาบน้ำ
9. อันนี้ไม่รู้เกี่ยวไหม น้องฟ้าขอเขาทำนิดๆหน่อยๆเวลาไปซื้อ ก๋วยเตี๋ยว , น้ำปั่น , ชาเย็น ยิ่งไปร้านเนื้อย่างได้ทำเองจะชอบมาก
10. อันนี้ก็ไม่รู้เกี่ยวไหม น้องฟ้าเล่นเกมวิ่งเก็บเหรียญในแท็บเล็ตได้ เลี้ยว-กระโดด ได้ บางทีไปได้ไกลซะด้วย แต่ไม่ได้เล่นตลอดหรอกครับ
บางทีเอาไปซ่อน เธอก็หาทั้งวัน (ทำฟลอร์ไทม์ ) จนน้ำตาท่วมบ้านก็มี

ส่วนเรื่องความกลัว ยังมีโผล่มาบ้างเป็นระยะครับ

อาจารย์และผู้ปกครองท่านอื่นๆ มีอะไรที่จะแนะนำ ช่วยด้วยครับ
พ่อน้องฟ้า

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 20 ม.ค. 2014 6:13 am

เค้าอ่านภาษากายของการกำกับวินัยได้หรือยังคะ

แปลว่าดุ ห้าม แล้วหยุดเค้าได้น่ะค่ะ

ถ้าได้แล้ว ต่อไปให้ค่อย ๆ เพิ่มระยะให้ห่างขึ้น และค่อย ๆ ลดภาษากายลง

คือกำกับได้จากนะยะไกล และใช้ท่าทีไม่เยอะค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 20 ม.ค. 2014 6:14 am

เค้าอ่านภาษากายของการกำกับวินัยได้หรือยังคะ

แปลว่าดุ ห้าม แล้วหยุดเค้าได้น่ะค่ะ

ถ้าได้แล้ว ต่อไปให้ค่อย ๆ เพิ่มระยะให้ห่างขึ้น และค่อย ๆ ลดภาษากายลง

คือกำกับได้จากนะยะไกล และใช้ท่าทีไม่เยอะค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย พ่อน้องฟ้า » จันทร์ 20 ม.ค. 2014 3:12 pm

อีกอย่างที่ลืมบันทึกครับ คือ
11. น้องฟ้าแต่งตัวเอง ทั้ง กางเกงใน , กางเกง , เสื้อ ใส่ได้ถูกครับ
ส่วนเสื้อที่เป็นกระดุม ก็สามารถติดเอง แกะเอง ได้ทุกเม็ดครับ (แต่พ่อต้องช่วยใส่ให้ 1 แขน)

12. ผมให้น้องฟ้าจัดรองเท้า 7-8 คู่ (ประมาณ 2-3 วัน/ครั้ง) ที่คละกันแล้วกระจายวางไว้
ทั้งคว่ำและหงาย น้องฟ้าก็สามารถจัดเสร็จได้ในเวลาไม่นานครับ (เคยให้พี่ชายทำตอน 3 ขวบ)
(ผมคิดว่าเป็นการฝึกตา และ สมองฝึกคิดครับ)

ส่วนที่อาจารย์ถามนั้น
น้องฟ้าอ่านภาษากายของเราในการกำกับวินัยได้ดีครับ
เช่น ถ้าเรา... ทำหน้าเข้ม , แววตาเข้ม , ส่ายหน้า , พยักหน้า , ยกมือ , ชี้มือ ฯลฯ
เธอจะเข้าใจความหมายครับ ว่า ดุ , ห้าม แล้วจะหยุด แต่อาจมีเถียงบ้าง ครับ
(บางทีเราก็พูดห้ามประกอบ บางทีก็มีเฉพาะท่าทางครับ ปริมาณเท่าๆกัน)

จากที่คุยกับแม่น้องฟ้า เราสรุปว่า เราใช้ภาษากายกับน้องฟ้า ได้ทั้งระยะใกล้และไกลครับ
บางทีใช้ท่าทีไม่เยอะ คือขยับมือเล็กน้อย กวักมือธรรมดา น้องฟ้าก็หยุดหรือมาหาแล้วครับ

แล้วถ้าตรงนี้น้องฟ้าทำได้ดีพอสมควรแล้ว เราควรเน้นอะไรต่อครับอาจารย์
พ่อน้องฟ้า

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 20 ม.ค. 2014 4:21 pm

เล่นบทบาทสมมุติ สลับกับงานบ้าน และประสบการณ์ชีวิตที่หลากหลาย และพัฒนาภาษาพูดต่อไปค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 20 ม.ค. 2014 4:22 pm

เล่นบทบาทสมมุติ สลับกับงานบ้าน และประสบการณ์ชีวิตที่หลากหลาย และพัฒนาภาษาพูดต่อไปค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย พ่อน้องฟ้า » จันทร์ 03 ก.พ. 2014 7:53 pm

เห็นบอร์ดเงียบๆ ก็ขอเล่าเรื่องน้องฟ้าให้ฟังครับ

พาไปเที่ยวสวนสัตว์ขอนแก่น เมื่อปีใหม่

อันไหนกลัวก็บอกพ่อกลัว อันไหนชอบก็ดึงมือพ่อเข้าไป อยากไปดูไวๆ (มันทนรอไม่ไหว)

เข้าไปในกรงนก(โดมใหญ่) ไม่กลัวมากครับ แต่จับมือพ่อตลอดตอนเข้าไป

มีบริการให้นกเกาะแขน เกาะกิ่งไม้ ถ่ายรูป (ตัวประมาณนกเงือก 2-3 ตัว)

น้องฟ้าดื่นเด้นมากๆ (ชอบมาก) ประมาณคลิปผู้หญิงในเกมโชว์ของอาจารย์

ได้จับกิ่งไม้ที่นกเกาะอยู่ (อารมณ์ แววตา ดีใจมากๆ ตื่นเต้นมากๆ กล้าๆ กลัวๆ)

ได้ทำแล้วก็รอคิวใหม่ อยู่หลายรอบ เดินวนไปรอบนก

กล้าที่จะลูบหลังนก ลูบปีกนก ( ยื่นมือ มองหน้าพ่อเพื่อขออนุญาต ทั้งที่ตัวเองก็กล้าๆ กลัว)

อยู่ตรงนี้นานทีเดียว แล้วเดินต่อ ได้ยินเสียงดังเหมือนประทัดมาแต่ไกล (โชว์ แส้ม้า ) เป็นเส้นทางที่ต้องเดินผ่าซะด้วย

น้องฟ้าเดินไป พอใกล้จะถึงก็เดินกลับอยู่หลายรอบ น้องฟ้าทำใจอยู่หลายครั้ง พ่อก็ทำฟลอร์ไทม์ไป จนผ่านไปได้

แต่มาเจออันที่ฟ้ากลัวมาก คือ เสียงรถบรรทุกเร่งเครื่องยนต์ ( รถพ่วงพาเที่ยว + รถขยะ ขึ้นทางชันของภูเขา)

ยังไงน้องฟ้าก็ไม่ขึ้นรถ พ่อทำฟลอร์ไทม์อยู่นาน จนเริ่มคาดหวังผล (พ่อเหนื่อย เริ่มหงุดหงิด อยากขึ้นรถ เพราะต้องเดินขึ้นเขาอีกไลก)

สุดท้าย ได้สติ (เห็นใจลูก) พ่อจะเดินเป็นเพื่อนน้องฟ้าขึ้นเขาเอง (คนอื่นๆก็ไม่ขึ้นรถ มาเดินด้วยกันหมด ขาลากกันหมดเลย)

น้องฟ้าเริ่มเหนื่อย ขอขี่หลังพ่อ พ่อก็เหนื่อย ฟ้าเลยอด

สุดท้ายน้องฟ้าก็ขอขึ้นรถเองที่จุดพักรถจุดสุดท้าย

ที่เล่ามาตั้งยาวไม่ใช่อะไรครับ แต่เพราะ เมื่อวันอาทิตย์เราเพิ่งไปสวนสัตว์อีกครั้ง

ไอ้ที่ทำไว้คราวก่อน ครั้งนี้ ทำให้เรามาเที่ยวแบบสนุกมากครับ

น้องฟ้าไปรอที่รถพ่วงเลย แม่ไปซื้อบัตร รถก็จะออก น้องฟ้าโวยวาย (กลัวไม่ได้ไป) รีบวิ่งไปตามแม่ที่ซื้อบัตร แล้วดึงมาที่รถ

ความกลัวทั้งหลายเมื่อครั้งที่แล้วทำให้อดดูหลายอย่าง คราวนี้ ได้ดูเกือบหมด

ไม่ต้องจับมือกับพ่อก็ได้ เดินจับมือกับคุณลุงแทน (พ่อเดินช้า )

เจอนก 3 ตัวเดิมก็ยัง ตื่นเต้นสนใจ แด่ไม่เท่าครั้งก่อน แต่ตอนเจอฝูงกวางมาล้อมรอบตัว ได้จับจมูก จับหัว จับตัว กวาง

ก็มีอาการเหมือนคลิปตื่นเต้นอีกครั้ง

แต่สรุปแล้ว ญาติที่ไปเที่ยวด้วยกัน(นานๆไปด้วยกันที) บอกน้องฟ้าดีขึ้นมากเลย รู้เรื่องเกือบหมด เหลือแต่พูด (จริงเหลือเยอะ)

ไปกินข้าวที่ร้านอาหาร คนเต็มร้าน โต๊ะไม่ว่างต้องรอ ก็ยืนรอกับพ่อได้

อาจารย์มีอะไรแนะนำเพิ่มครับ
พ่อน้องฟ้า

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » อังคาร 04 ก.พ. 2014 6:31 am

ยินดีในความก้าวหน้านะคะ

ดิฉันรู้สึกดีใจที่ผปค.หลายท่านเทียบเคียงเหตุการณ์ในชีวิตจริงกับคลิบได้

คำแนะนำ ก็คือ ค่อย ๆ เพิ่มประสบการณ์เข้าไปค่ะ สิ่งไหนยิ่งหยิบฉวยได้ใกล้ตัวยิ่งดี เอาไอเดียจากที่เราถอดเทปของผู้ปกครองจากเดือนมีนาคมแที่แล้วก็ได้ค่ะ

(รอบใหม่ ครูปูเป้จะนำเสนอกิจกรรมแบบบ้าน ๆ ของผู้ปกครองอุบลให้ดูกัน มีเยอะกว่าเดิมมากเลยค่ะ)

ร่วมกับการฝึกกึ่งเป็นระบบเรื่องภาษาสัญญลักษณ์ทั้งในชีวิตจริงและเล่นบทบาทสมมุติค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย กิ่งแก้ว เมื่อ อังคาร 04 ก.พ. 2014 3:44 pm, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ