สนใจเทคนิค floortime ค่ะ

สนใจเทคนิค floortime ค่ะ

โพสต์โดย แม่น้องพอล » พุธ 19 ต.ค. 2011 12:44 pm

สวัสดีค่ะ อยากปรึกษาอาจารย์หมอ กับ นักบำบัด เรื่อง น้องพอล ค่ะ น้องพอลเป็นเด็กชาย คลอดก่อนกำหนด ตอน 36 สัปดาห์ แรกคลอดมีน้ำตาลต่ำ และตัวเหลือง เลยต้อง ติดตามเรื่อง growth and development กับคุณหมอพัฒนาการเด็กตลอด ตอนนี้ จะครบ 1 ขวบแล้ว แม่สังเกตมานานแล้วว่า น้องพอลไม่ยิ้มทักใครเลย ไม่ค่อยมองหน้าใคร แม้แต่พ่อแม่ ไม่เล่นเสียง ได้แต่ส่งเสียงครอกๆ อยู่ในคอ ชอบเหม่อจ้อง ไฟ กับพัดลม ตอนนี้ยังเดินไม่ได้ แต่ถ้าเคลื่อนที่ไปได้ จะต้องเอามือตีอะไรสักอย่างตลอดเวลา ไม่คว้าของ หยิบของเปลี่ยนมือไม่ได้ ได้แต่เอานิ้วเขี่ยของไปมา
คุณหมอพัฒนาการบอกว่า พัฒนาการเรื่องการพูดช้า และ มี ASD behavior ให้กระตุ้นโดยพูดคุยกับเขาบ่อยๆ และเอาของที่เขาสนใจมาไว้ใกล้ๆปาก พากย์ทุกอย่างที่ทำ คนในบ้าน ได้แก่ พ่อ แม่ พี่เลี้ยง ก็พยายามแล้ว แต่น้องพอลไม่มองหน้าเราเลยค่ะ มีเพื่อนร่วมงานแนะนำให้ไปทำกิจกรรมบำบัด นักกิจกรรมบอกว่าจะฝึก SI โดยนั่งชิงช้า นั่งบอลโยคะ หยิบลูกบอลออกจากกล่อง มาใส่มือเรา แม่กับพี่เลี้ยง คุณยาย ก็ไปหาลูกบอลมาฝึกมั่ง ปัญหาคือ พอพาน้องพอลไปทำกิจกรรมบำบัด น้องพอลร้องไห้ห้องแทบแตก ไม่ยอมเล่นอะไรทั้งสิ้น นักบำบัดขอให้คนที่บ้านออกไปก่อน น้องจะได้ไม่ร้องหา ปรากฎว่าเรารออยู่หน้าห้อง ก็ได้ยินน้องพอลร้องไห้ตลอด 1 ชม. การฝึก แล้วครูก็ต้องอุ้มปลอบตลอด หลังๆ พอนั่งรถจะพามารพ. น้องพอลก็ร้องไห้แล้ว หลังกลับจากกิจกรรมบำบัดก็เพลีย ไม่ยอมกินข้าว กินนม (เดิมก็กินยาก น้ำหนักก็น้อยตกเกณฑ์อยู่แล้ว) แม่ได้อ่านหนังสือ floortime จากเพื่อนร่วมงานคนเดิม กับดู DVD ลองเล่นกับลูกดู พอลก็ยิ้มบ้าง แต่หมดความสนใจเร็วมาก แล้วก็คลานหนี ไปเขี่ยประตู อีก
คุณแม่เลยอยากขอคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ถึงเทคนิคการเล่นกับลูกค่ะ และอยากถามด้วยว่าควรจะพาไปทำกิจกรรมบำบัดต่อหรือไม่ ความถี่ควรเป็นเท่าใด เพราะใจแม่สงสารลูก และไม่รู้ว่าเขาเล็กเกินไปหรือเปล่า แต่นักบำบัดแนะนำว่า จะต้องใจแข็ง และพาไปบ่อยๆให้คุ้นเคยค่ะ
พอดีเห็นมีอบรม floortime สำหรับพ่อแม่มือใหม่ ช่วงเดือนพย. เลยสมัครไปแล้วค่ะ อ่านดูใน website เห็นว่ามีค่ายของครูพบด้วย มีโปรแกรมสำหรับ มือใหม่ เมื่อไรคะ เอาลูกไปด้วยได้ไหม และจะสมัครได้ยังไงคะ
แม่น้องพอล

Re: สนใจเทคนิค floortime ค่ะ

โพสต์โดย kroopob » พุธ 19 ต.ค. 2011 3:53 pm

มีค่าย"อยู่กับลูกให้สนุก"
สำหรับพ่อแม่ที่ต้องการใช้การเล่นตามหลักการของ DIR/Floortime เพื่อพัฒนาลูก แต่ยังเล่นไม่เป็น หรือไม่มีเทคนิคการเล่น
ค่ายต่อไปมีในวันที่ 19-23 พ.ย. ครับ
สนใจดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ kroopob.blogspot.com
และติดต่อเพื่อสมัครได้ที่ kroopob@gmail.com
ครับ

ดูความเห็นของผู้เคยผ่านค่ายได้ในกระทู้ "แจ้งข่าวการอบรมของครูพบ" นะครับ
kroopob

โพสต์โดย kroopob » พุธ 19 ต.ค. 2011 4:11 pm

เป็นค่ายการเรียนรู้ของผู้ใหญ่ครับ
ในพื้นที่การอบรมจัดเฉพาะสำหรับผู้ใหญ่
อาจพาเด็กไปค้างด้วย แต่ต้องมีผู้ใหญ่อยู่ดูแล

ในระหว่างโปรแกรม จะมีช่วงให้เอาลูกมาทดลองเล่นด้วย ราว 45 นาที / เด็ก 1 คน
ซึ่งจะพามา หรือไม่พามาก็ได้ครับ ไม่ได้บังคับ
หากพามา ก็คือยอมอนญาตให้คนอื่นได้ทดลองเล่นกับลูกของเรา
หากไม่พามาก็อาจขอยืมลูกคนอื่น ทดลองเล่น
kroopob

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พุธ 19 ต.ค. 2011 4:40 pm

ยินดีต้อนรับค่ะ

ลองอ่านบทความนี้ดูนะคะ

http://www.floortimethailand.com/images ... arents.pdf

จังหวะที่เข้ามาอาจจะไม่ได้เรียตามหัวข้อที่เตรียมไว้ให้

ก็พิจารณาตามความสะดวกนะคะ

อาจจะดูแค่ DVD อ่านหนังสือ แล้วเข้าค่ายไปก่อน

ตามด้วยการอบรมทีหลังก็ได้ค่ะ

หากต้องการทำ SI ในแนวทางที่สอดคล้องกับ floortime ลองคลิกดูที่ทำเนียบนักบำบัดนะคะ
กิ่งแก้ว

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ