เก็บตกรายละเอียด

Re: เก็บตกรายละเอียด

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 17 ต.ค. 2011 4:23 pm

โอโห....เอ...เหลืออะไรอีกหว่า

อ้อ....ดูวิว ตามจุดชมวิว แบบบนเขาใหญ่ เข้าถ้ำ
เคยยัง....
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย krongkan » อังคาร 18 ต.ค. 2011 8:33 am

เมื่อวานนั่งอ่านกับลูกชายคนโต ท่านบอก โอ้โห พาไปมั่งดิ น่าสนุกทั้งนั้นเลย

ดีจังเลยค่ะ ทำให้ดิฉันอยากพาลูกออกไปคึกคักบ้าง
krongkan

โพสต์โดย nong_inter » อังคาร 18 ต.ค. 2011 10:37 am

ขึ้นไปดูจุดชมวิวที่เขาใหญ่ก็ไปมาแล้วครับ ขับรถขึ้นไปจอดชมวิวตรงจุดชมวิว ก่อนถึงน้ำตกเหวสุวัต ตอนกลางคืนก็เคยขับไปเอารถไปจอดแล้วเปลี่ยนรถไปกับรถของทางอุทยานเพื่อส่องสัตว์พร้อมคนอื่นๆ โดยมีเจ้าหน้าที่อุทยานนำร่องส่องสัตว์ให้เรามองตาม ไปมาสองครั้งแล้วครับ

ส่วนถ้ำก็ไปถ้ำเขาหลวง เพชรบุรีใกล้กับปึกเตียน เราไปพักที่ปึกเตียน แล้วแวะทานข้าวที่ร้านคุ้งกระพง อาหารอร่อยสะอาดถูก แล้วค่อยขับต่อไปไม่ไกล เขาทางเข้าถ้ำเขาหลวงจะเจอลิงวิ่งเต็มไปหมด หน้าถ้ำก็จะมีลิง แต่เขาไม่ทำร้ายเรา ทางเขาถ้ำจะเป็นเขาแล้วเดินลึกลงไปจนสุดถ้ำจะเจอะพระประทานตั้งอยู่องค์ใหญ่ เดินชมถ้ำข้างในได้อีกครับ

ที่ทำมา ไม่ได้เน้นว่าให้ลูกผ่านไปให้ได้ (ผลลัพท์)
แต่เมื่อลูกเจอสถาณการณ์ แล้ว ชะงัก หยุด เราก็นั่งลงข้างๆ เขาแล้ว พูดคุย เช่น หยุดทำไมเหรอ หากเขายังนิ่งๆ ก็ถาม กลัวอะไรเหรอ แล้วมองดูด้วยระดับตาเดียวกับเขา กอดเขาไว้ หากเขาบอกว่ากลัว เช่น กลัวมันมืดๆ ก็ อ๋อ เนอะ มันมืดๆ นี่เอง แล้วมันมืดแล้วมีอะไร .... ก็จะคุยกันได้ยาว ... บางครั้งหากเราชักชวนให้ขยับไปทีละนิด ก็ไปได้บ้าง ยกเว้นไปไม่ได้จริงๆ ก็กลับ ไม่ได้เข้าไป (ดูเหมือนเสียเที่ยว แต่ได้กระบวนการคิดเยอะ คุยกันเยอะ ก็ถือว่ามีประโยชน์)

จนหลังๆ ทำบ่อยๆ เราก็คิดว่าได้กลับแน่ แต่เขาก็เกาะหลังเราเข้าไปได้ โดยมีความรู้สึกว่า รู้กลัวน้อยลง อุ่นใจเมื่อมีเราอยู่ จึงเดินไปกับเราได้ ... ไม่คาดคิดเหมือนกันว่าเขาจะปรับตัวได้

ที่เขียนเนี่ยก็คิดว่าจะเป็นไอเดียให้ท่านอื่นด้วยครับ
พรุ่งนี้จะเดินทางไปเที่ยวกระบี่กับพังงา ไม่รู้กลับมาบ้านจะไปอยู่ใต้น้ำรึเปล่า :shock:
nong_inter

โพสต์โดย kroopob » พุธ 19 ต.ค. 2011 1:30 pm

โห.. ได้เที่ยวเยอะกว่าผมอีก!
kroopob

โพสต์โดย kroopob » พุธ 19 ต.ค. 2011 4:06 pm

โห.. เที่ยวเยอะกว่าผมอีก !
อิจฉา ๆ
kroopob

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 20 ต.ค. 2011 7:53 am

ผู้ปกครองท่านใดที่ไปร่วมการอบรมเก็บตกรายละเอียด แล้วขอเบอร์ที่ติดต่อพ่อน้องคนที่เล่นมันส์ที่สุด (ทุกคนคงจำได้นะคะว่าหมายถึงคุณพ่อท่านไหน) ช่วยโทรแจ้งให้มาอ่านคำแนะนำเพิ่มเติมในกระทู้นี้ด้วยค่ะ ทางเราพยายามติดต่อแล้ว แต่โทรไม่ติด

ไหน ๆ การเล่นของคุณพ่อก็ช่วยให้ผู้ปกครองและทีมงานได้ไอเดียอย่างมากแล้ว ก็อยากให้คุณพ่อได้ประโยชน์จากกิจกรรมอย่างเต็มที่ด้วยค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย สายป่าน » พฤหัสฯ. 20 ต.ค. 2011 9:45 am

ลองติดต่อผ่านเมล์ให้อีกทางแล้วค่ะ ;)
สายป่าน

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 20 ต.ค. 2011 10:52 am

ขอบคุณค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย kroopob » พฤหัสฯ. 20 ต.ค. 2011 5:34 pm

:lol:
kroopob

โพสต์โดย Nong_Pan » ศุกร์ 21 ต.ค. 2011 12:43 am

ขอบพระคุณอาจารย์อย่างยิ่งเลยค่ะที่อุตสาห์ดูคลิปให้จนจบ ทั้งๆที่ไม่ได้ส่งให้ก่อนวันอบรม แล้วยังอุตส่าห์ให้คำแนะนำ แถมยังพยายามติดต่อ

จนเราได้อ่านคำแนะนำดีๆจากอาจารย์ จริงๆแล้วเข้าไปใน web. Floor time ตลอดนะคะแต่เป็น web เก่าค่ะ. เชยมาก ถึงว่าทำไมไม่มีคุย

เรื่องเก็บตกรายละเอียดเลย วันนี้ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยหนึ่งครอบครัวนะคะ หลังจากอ่านมานาน รู้สึกซาบซึ้งในความปรารถนาดีของอาจารย์

และได้รับกำลังใจมากๆเลย จะตั้งใจพัฒนาลูกต่อไปค่ะ
Nong_Pan

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ