เรื่องแจ้งสมาชิก

Re: เรื่องแจ้งสมาชิก

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » จันทร์ 15 ต.ค. 2012 7:18 pm

ขออภัยป้ายที่ประกาศพัฒนาการระดับ 5-6 ลงค่าใช้จ่ายผิด จริง ๆ เป็น 700

อีกสองวัน ถึงจะเปลี่ยนป้ายประกาศได้

webmaster ไม่ว่างเลยค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » พฤหัสฯ. 18 ต.ค. 2012 11:41 am

มีบทความใหม่นะคะ

เป็นงานแปล

ฝีมือคุณ Kronkran กับครูปัทม์ค่ะ
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย สายป่าน » พฤหัสฯ. 18 ต.ค. 2012 2:27 pm

ขอบคุณค่ะ
สำหรับบทความดีๆ ที่โดนใจมาก.......................
แต่....
ก็มันกลัวนี่นา ก็รู้แหละว่าอาจจะเป็นอย่างที่เราคิดหรือไม่ก็ได้
แต่มันก็ยังอดกลัวอยู่ไม่ได้เนอะ
เมื่อไรหลุดจากหลุมความกลัวนั้นได้
โลกคงสวยขึ้นอีกเยอะเลย
แล้วก็ชอบมาก......รู้ได้ยังไงว่าลูกเราจะทุกข์
อืม... ก็เห็นลูกเราหัวเราะเอิ้กอ้าก มีสุขอยู่ทุกวี่วัน
ลูกหัวเราะเยอะไป ล้น วิ่งเริงร่าไปมา(แบบมากไปนิด) แม่ก็เอาอีก
ตายแล้วลูกฉัน ร่าเริงเกินมาตรฐานสังคมหรือเปล่า
เฮ้อ.... แล้วเมื่อไรตัวฉันจะสุขล่ะนี่
คงต้องอ่านบทความอีกหลายรอบ กว่าจะซึมเข้าไปในตัวและหัวใจ
สายป่าน

โพสต์โดย not510tp » พฤหัสฯ. 18 ต.ค. 2012 11:28 pm

ทำไมอ่านแล้วเศร้ามากก็ไม่รู้ ^^'
not510tp

โพสต์โดย krongkan » ศุกร์ 19 ต.ค. 2012 8:24 am

ก็เพราะอ่านแล้วโดน อ่านแล้วเศร้าที่เราก็เป็น แถมเป็นแบบบ่อยๆ ซะด้วย อ่านแล้วใช่นี่แหละค่ะ เลยอยากให้ได้อ่านกันเยอะๆ
มันก็คงเป็นความจริงที่เราต่างปฏิเสธไม่ได้นะคะว่าลูกมีระบบที่แตกต่างจากคนอื่น ยังไงเขาก็แตกต่างอยู่ดี ไม่ว่าเราจะ
ทำเต็มที่มากแค่ไหน แต่รู้ได้อย่างไรว่าลูกที่มีระบบไม่แตกต่างจะไม่เกิดปัญหาอะไรให้เราต้องกังวล ฉะนั้น ก็เชิดหน้า
ยอมรับกันดีกว่าค่ะว่า Nobody's perfect เพียงแค่ลูกเราคนนี้ไม่ perfect ในเรื่องนี้ ลูกของเราคนอื่นๆ ก็ไม่ perfect ใน
เรื่องอื่นๆ ไม่เห็นแตกต่างเลยค่ะ ใจเราก็สงบนิ่งได้มากขึ้น รอโอกาสที่มันจะกระเพื่อมอีกครั้งไม่ว่าจะด้วยสาเหตุอันใด
แล้วก็ได้หยิบยกกันขึ้นมาคิดให้ตกผลึกกันอีกครั้ง อีกครั้ง และอีกครั้ง แต่ก็รู้สึกได้ว่าหากคิดเมื่อมีสติ ระยะเวลาการตกผลึก
ของเรามันสั้นลงเรื่อยๆ และใจก็นิ่งได้ง่ายขึ้นเรื่อยๆ อืม...ขอบคุณ FT และการทำงานอารมณ์อย่างทรงประสิทธิภาพที่ได้
เรียนรู้จ่ากการไปค่ายจริงๆ ค่ะ
krongkan

โพสต์โดย krongkan » ศุกร์ 19 ต.ค. 2012 8:33 am

แต่ที่ไม่คิดเลิกลาคือการพัฒนาลูกทุกๆ คน ในทุกๆ ด้านอย่างเต็มกำลังตามความสามารถค่ะ เพราะก็เห็นได้ชัดว่า เมื่อมองอย่างมีสติ มองอย่างไม่เข้าข้างตัวเอง
มองอย่างเห็นจริงตามที่มันเป็น ก็เห็นอยู่ว่ามีความก้าวหน้าของเด็กๆ ให้ได้ชื่นอกชื่นใจกันอยู่ทุกวี่วัน ชีวิตก็มีทั้งสุขทั้งทุกข์เนอะ เพียงมองให้เห็นแล้วจัดแต่ง
ใจตัวเองให้คงสมดุลไว้คงเป็นทางออกที่ดีที่สุดของตัวเองนะคะ ซึ่งสำหรับก็ยังทำได้แบบค่อยเป็นค่อยไปเท่านั้น เพียงแต่ก็ไม่นึกตำหนิตัวเองบ่อย
และรุนแรงเท่าแต่ก่อน ก็น่าจะเป็นแนวโน้มที่ดีนะคะ สู้ๆ ค่ะทุกๆ คน
krongkan

โพสต์โดย กิ่งแก้ว » ศุกร์ 19 ต.ค. 2012 6:31 pm

ไม่เห็นด้วยกับคุณ krongran ที่ว่า No body's perect ไม่ว่าอย่างไรก็ไม่ perfect ค่ะ

ดิฉันคิดว่า Everybody is unique. They are different but not less.
กิ่งแก้ว

โพสต์โดย พ่อน้องเฌอแตม » ศุกร์ 19 ต.ค. 2012 8:02 pm

ชอบๆ กับทุกคนครับ ผมขอแชร์บ้างนะครับ

คิดแบบนี้ครับ

คิดมากสุขน้อย คิดน้อยสุขมากครับ (ทั้งลูกทั้งเรา)

http://www.facebook.com/FaceiLike#!/pho ... =1&theater

แต่่ไม่ใช่ไม่คิดอะไรเลยนะครับ แต่ "คิดอย่างมีสติพิจารณา" และ "ไม่เอาเป็นเอาตาย" ครับ

ก็ฝึกกันต่อไปครับ สู้ครับ ทุกๆท่าน
ครั้งหนึ่งผู้ใหญ่ทุกคนต้องเคยเป็นเด็ก แต่มีน้อยคนที่จะจดจำความเป็นเด็กได้ รูปภาพ
พ่อน้องเฌอแตม

โพสต์โดย พ่อน้องเฌอแตม » เสาร์ 20 ต.ค. 2012 12:27 pm

อีกอย่างที่คิดออกจากรูปนี้(ที่แชร์ไว้)นะครับ...

ก็น่าจะเป็น "จิตที่ว่างเพียงพอ" (ไม่หมกมุ่น หมองมัว) จึงจะมี"สติอย่างพอเพียง"

ที่จะ "พิจารณาถึงเหตุและผลอย่างถ่องแท้" ซึ่งจะนำไปสู่ "ความสุขที่จีรังอย่างแท้จริง"

(พบทางออก) ครับ

จิตที่ว่าง(สงบนิ่ง) > สติเกิด > ปัญญาพิจารณา > ทางออก

คิดแบบนี้พอได้ไหมครับ หากผิดพลาดหรือช่วยเสริมอะไรได้ ก็ช่วยแบ่งปันกันคิดด้วยนะครับ

เอ๊ะ!!! หรือผมติดรายละเอียดอีกแล้ว (ต้องมองภาพรวมเสียบ้าง 555)

รบกวนทุกท่านครับ
ครั้งหนึ่งผู้ใหญ่ทุกคนต้องเคยเป็นเด็ก แต่มีน้อยคนที่จะจดจำความเป็นเด็กได้ รูปภาพ
พ่อน้องเฌอแตม

โพสต์โดย JackMom » อาทิตย์ 21 ต.ค. 2012 11:55 am

Different but not less. เป็นคำที่ดีมีความหมายมาก นึกถึงคุณแม่ของ ดร.เทมเพิล
อ่านมาก็ยังดีอยู่ เจอคำนี้ น้ำตามันพาลจะไหลให้ได้ ต้องตรวจสอบตัวเองทันที
คงเป็นความรู้สึก ที่รู้สึกถึงที่ยืนของลูกบนโลกใบนี้ แบบมีความหมายเท่าๆกับคนอื่นๆ

ถ้าความกลัวและความกังวล เป็นแรงผลักดันให้มีพลัง ก็ดี
แต่ถ้าเกิดแล้วทำให้หมดแรงทำอะไรไม่ได้ ก็รีบดับเถิดความรู้สึกเหล่านั้น

:)
ขอบคุณคุณหมอค่ะ ที่ให้ประโยคนี้มา ทำให้นึกถึงความมุ่งมั่นของแม่คนนึงที่ไม่ยอมแพ้
JackMom

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ